[Funland] Có cần giới hạn đền bù thiệt hại khi va chạm với xe sang ?

hahoi518

Xe buýt
Xe to đền xe bé, luật chỉ là tờ giấy để dựa vào đấy các "đồng chí" diễn giải và ra chế tài phù hợp. Suy nghĩ của Cụ giống các anh ấy lắm!

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Đám NGÁO sổng lên OF này giờ cũng nhiều ra phết :P :P :P

Lucky

Xe tăng
Vì coi đồng tiền của mình bằng cái nia, của thiên hạ bằng hạt cái nên mới cùn cụ ạ. Lấy cả mạng người ra để ví chỉ được vài chục thì em ạ.
Tôi nêu góc nhìn khác để trao đổi chứ ko công kích cá nhân và xuyên tạc câu chữ, nhét chữ vào mồm ngừoi khác.

hungboy

Xe buýt
Không chuyển sang hình sự hoá thì có đòi bằng niềm tin

heyhello

Xe máy
Lướt qua thớt này em thấy: Nhiều cụ trên này ko biết có tài giỏi thật chưa, lên đến tầm đại gia chưa? Liệu các cụ ấy có đủ tự tin mình đủ cẩn trọng để ko lỡ va chạm vào con siêu xe nào đó không? Va vào có đủ tự tin nói "sửa hết bao nhiêu tôi đền không".
Góc nhìn của chủ thớt không hẳn là không có lý để xây dựng một mô hình bảo hiểm trách nhiệm xe cơ giới tối ưu trong những tình huống như thế này.

mmxhung

Xe điện
Lý luận của chủ thớt thì bọn giầu là nguồn nguy hiểm của xã hội, không may đụng phải chúng nó thì chỉ có nước khánh kiệt phá sản. Pháp luật cần có chế tài để hạn chế bọn giầu có gây hại cho nhân dân cần lao.

vnhn

Xe tăng
Vậy, gây tai nạn cho xe 80 tỷ, đền hết 8tỷ, không đủ khả năng trả thì làm thế nào cho đàng hoàng???
Đi tù bỏ lại vợ dại con thơ?
Việc đầu tiên cứ phải là nhận trách nhiệm, còn việc xử lý hậu quả thế nào thì tiếp tục đàm phán. Nhưng không thể cứ gây tai nạn xong rồi bỏ chạy luôn như thế được. Tư duy kiểu của chủ thớt nghe thì cũng hợp lý cho đại bộ phận xã hội nhưng nó chỉ kéo lùi tiến bộ xã hội thôi.

NNS

Xe ngựa
Lý luận của chủ thớt thì bọn giầu là nguồn nguy hiểm của xã hội, không may đụng phải chúng nó thì chỉ có nước khánh kiệt phá sản. Pháp luật cần có chế tài để hạn chế bọn giầu có gây hại cho nhân dân cần lao.
mịe tổ sư, pháp luật hiện hành đang quy định "chịu HOÀN TOÀN trách nhiệm với những thiệt hại do mình gây ra mà còn đòi còn vã bọt mép, lắm người chán quá phải buông, thí cô hồn cho bọn vàng vẩu cùn bựa, giờ chúng còn đòi ... đổi luật để bảo vệ chúng, éo đền mà chỉ chi 1 số "trần" gọi là cho nạn nhân thì thà ghi mẹ nó luôn luật là " thằng giàu éo đc bắt đền thằng nghèo hoặc có vẻ nghèo hơn bạn" cho đơn giản nhể =))

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Lướt qua thớt này em thấy: Nhiều cụ trên này ko biết có tài giỏi thật chưa, lên đến tầm đại gia chưa? Liệu các cụ ấy có đủ tự tin mình đủ cẩn trọng để ko lỡ va chạm vào con siêu xe nào đó không? Va vào có đủ tự tin nói "sửa hết bao nhiêu tôi đền không".
Góc nhìn của chủ thớt không hẳn là không có lý để xây dựng một mô hình bảo hiểm trách nhiệm xe cơ giới tối ưu trong những tình huống như thế này.
ồ, éo văn minh đc thế đâu, bọn nó đang đòi những bọn giàu thì ráng chịu, ai bảo đi xe sang, bố mài đâm nhưng bố mài đ.éo đền đâu, sửa luật đi cơ
còn bảo hiểm á? mình sure cmnl là những bạn đó éo chi xu éo nào mua bảo hiểm đâu, mà thậm chí khi tai nạn nó bảo thằng nạn nhân của nó đi sửa bảo hiểm đi, chắc xe mày mua bảo hiểm mà??? mài phải bảo hiểm cho rủi ro của tao chứ, tao nghèo mà=))

ngoc_phuong

Xe lăn
Tôi nêu góc nhìn khác để trao đổi chứ ko công kích cá nhân và xuyên tạc câu chữ, nhét chữ vào mồm ngừoi khác.
Không góc nào có thể biện minh cho sự suy diễn cẩu thả đc cả.
Kể cả ông viện dẫn mạng người mấy chục triệu. Tôi nói lại cho ông nghe. Ông viện dẫn thiếu chữ nghĩa, thiếu ý thì ông phải sáng mắt sáng lòng ra mà cảm tạ.
Đừng vô ơn thế.
Khú khú.
Gây tai nạn dẫn đến chết người còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự đấy.
Còn nhân văn thì chết là thiệt.

ngoc_phuong

Xe lăn
mịe tổ sư, pháp luật hiện hành đang quy định "chịu HOÀN TOÀN trách nhiệm với những thiệt hại do mình gây ra mà còn đòi còn vã bọt mép, lắm người chán quá phải buông, thí cô hồn cho bọn vàng vẩu cùn bựa, giờ chúng còn đòi ... đổi luật để bảo vệ chúng, éo đền mà chỉ chi 1 số "trần" gọi là cho nạn nhân thì thà ghi mẹ nó luôn luật là " thằng giàu éo đc bắt đền thằng nghèo hoặc có vẻ nghèo hơn bạn" cho đơn giản nhể =))
Hôm qua 2 ae chạy com M6. Đang dừng đèn đỏ. Nghe cái bộp. 1 chú thanh niên bảnh bao cho con từ lạnh vắt ngang ra. Phi tới như Truong phi. Ăn ngay quả lõm gần hộc bánh sau bên phụ một vết to bằng bát oto.
Xuống xe ngó nghiêng.
Nào là em không có tiền, nào là dịch bệnh, e đang chuyển chổ, khó khăn quá.
Em hỏi:thế giờ tóm lại là ông muốn thế nào. Nhanh ko tắc mẹ nó đường.
Chốt.
Anh ạ. E đói kém quá. Không có tiền.
A đừng bắt e bồi thường.
Thế đấy.
Mắt cứ hếch ngược mẹ nó ra, chở thì cồng kềnh. Cắm mặt vào điện thoại.
Lúc gây hậu quả thì lấy cái nghèo ra để cào.

Duc Sang

Xe container
Cụ chủ mà có xe sang thì tất sẽ thay đổi quan điểm mà thôi :D

NNS

Xe ngựa
Hôm qua 2 ae chạy com M6. Đang dừng đèn đỏ. Nghe cái bộp. 1 chú thanh niên bảnh bao cho con từ lạnh vắt ngang ra. Phi tới như Truong phi. Ăn ngay quả lõm gần hộc bánh sau bên phụ một vết to bằng bát oto.
Xuống xe ngó nghiêng.
Chốt.
A đừng bắt e bồi thường.
Thế đấy.
cái nài lại khác à nha,
chuyện sơ ý lơ đãng, chạy ẩu vv là phạm trù khác, chả bàn ở đây
vấn đề bàn ở đây là trách nhiệm của mình với lỗi của mình gây ra, luật dân sự nó quy cmn định rồi, đền hoàn toàn trách nhiệm, bất kể vô ý hay gì thì cũng phải đền. Đó là luật,
nghèo, tiền éo đâu ra mà đền, tất nhiên, thế thì để tránh mất tiền ngu thì hãy đi đứng cho từ tốn, cẩn thận, ngó trước ngó sau, thấy xe bong bong mới mới thì tránh cho xa, lỡ dại có dính thì năn nỉ xin lỗi nạn nhân nó thương tình tha cho, chứ ở đây lại đòi .... Quốc hội nước CHXHCNVN sửa cmn 1 bộ luật để "bảo vệ" cái "lợi ích" của vàng vẩu để đc quyền "miễn trừ xã hội" éo phải đền cơ, ai bảo mài đi xe sang, bị thằng shipper đâm ráng chịu, éo đc bắt đền . Ơ đệt, chắc éo gì thằng lái thuê con Maybach đã đỡ nghèo hơn thằng shipper, mà có là thằng chủ xe lái thật đi chăng nữa thì giàu là tội ư? sao bắt nó chịu tiền cho lỗi của thằng ất ơ kia trong hẳn 1 .... luật? =))

Buonmom

Xe máy
Việc đầu tiên cứ phải là nhận trách nhiệm, còn việc xử lý hậu quả thế nào thì tiếp tục đàm phán. Nhưng không thể cứ gây tai nạn xong rồi bỏ chạy luôn như thế được. Tư duy kiểu của chủ thớt nghe thì cũng hợp lý cho đại bộ phận xã hội nhưng nó chỉ kéo lùi tiến bộ xã hội thôi.
Tôi không nói việc bỏ chạy
Tôi chỉ nói, sẽ làm thế nào để hợp lý nhất có thể
Bọn đức, việc đền bù là bảo hiểm lo, tất cả các phương tiện đều phải mua bảo hiểm có phần chi trả cho tai nạn. Người nào hồ sơ mà tai nạn nhiều mức mua bảo hiểm giá sẽ cao
Anh nên tử tế, không nhét chữ vào miệng người khác

Huthasa

Xe container
Xuống xe ngó nghiêng.
Chốt.
A đừng bắt e bồi thường.
Thế đấy.
Mịa. Đọc đến cuối mới luận ra là chở con tủ lạnh. Cứ tưởng cót kiếc gì... =)) =)). Đâu xa, cái lão chở tôn cứa cổ chết con người ta mà khối thằng còn gào lên thông cảm vì nghèo. Nhiều thằng bệnh thật..

f320

[Tịch thu bằng lái]
Trong khi tham gia giao thông, các ô tô sang, hèn đều đóng các loại phí có giá trị như nhau đối với xe dưới 9 chỗ: phí ra biển, phí kiểm định, phí bảo trì đường bộ, phí cầu đường. Nhưng khi xảy ra tai nạn, xe sang được đền bù nhiều hơn (theo giá trị vật chất xe) còn xe bình dân thì được đền bù ít hơn. Em đang nói trong phạm trù tham gia giao thông nhé
Ơ, có cái phí to nhất mà éo thấy ông thớt nói tới nhỉ? PHÍ TRƯỚC BẠ.

Huthasa

Xe container
Ơ, có cái phí to nhất mà éo thấy ông thớt nói tới nhỉ? PHÍ TRƯỚC BẠ.
Nhiều tiền là không tính nhá. Mình chỉ nói tới các món ít tiền, phù hợp với người nghèo thôi =))

Kiabuoisang

Xe container
Đã có lỗi thì phải đền, đã đền phải theo giá trị mà lỗi đó gây ra. Nếu thích đền ít thì đi tìm xe rẻ mà phang :-?

Sâu Róm

Xe tải
Thôi đừng giàu nữa các cụ ạ.
Cũng đừng cãi nhau với các bạn nghèo cả tiền lẫn tư duy nữa.
Việc ấy sẽ kéo mình xuống ngang tầm hoặc thấp hơn các bạn ý.
Phí nhời.

Toilatoi242

Xe tăng
Nghèo tiền chứ ko đc nghèo tri thức nhá cccm.
Như trong trường hợp này xe sang alo bảo hiểm làm việc, bảo hiểm lấy hồ sơ công an đền cho chủ xe sang sửa trước, rồi bảo hiểm được chủ xe sang ủy quyền để làm việc với bên gây thiệt hại (nếu có) cccm nhể?