[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

hdung87

Xe tải
Chịu khó gúc nhiều vào cụ. Sổ đỏ với răng vâu thì khó chứ thông tin public đầy :))

Vâng. Hôm trước em trích 1 report của tổ chức đánh giá thế giới thì cụ Răng bảo là vớ vẩn. Vì 11 anh em họ hàng nhà cụ nó khác.

Cụ đưa bài báo kiểu này em bỏ 10 triệu thì con số 28000 kia em chỉnh lên 1 triệu trong 1 phút. Có gì là khó mà cụ phải đi khè. Thực tế người có kiến thức nhìn là biết mà.

Tiền của cụ cụ cứ tiêu, thích lao vào mời cụ.

Có điều em thấy văn cụ giống đội đa cấp hoặc bán kem trộn hơn, chúng sống chết phông bạt, và chịu nhục cũng rất giỏi, haha

teopremium

Xe tải
Nếu như dư tiền mà không có tài kinh doanh riêng, em nghĩ đất là 1 kênh ổn, và quá ổn. Có thể mua đất rồi cho thuê, người thuê sẽ tạo ra giá trị.
Ta có thể mua để đó, vì không phải ai cũng có thể đi đầu tư và kinh doanh được mà cụ.
Nhưng cái tai hại em thấy đó là lướt, đại loại như là ăn trên tiền cọc của nhau, thổi giá 1 cách kinh hoàng, đất cứ trao rồi trao, người cần thuê không có chỗ thuê, người cần mua ở không có chỗ ở.
Ông anh con bà dì bảo, năm nay mà như anh tính, anh sẽ có 100 tỉ. Em cũng chỉ cười, bảo mừng cho anh, có thì cho thằng em vay không lấy lãi :D
Cái này thì em đồng ý với cụ, em cũng không thích đội đẩy giá và hét giá mặt bằng cao. Thời buổi hiện nay uống ly cf 30-35k thì tiền mặt bằng chiếm 1/3, ăn uống chi phí bị đẩy cao vì mb giá cao. Tiền kiếm thì khó chứ xài hết nhanh kinh khủng.

cadan

Xe container
Nếu như dư tiền mà không có tài kinh doanh riêng, em nghĩ đất là 1 kênh ổn, và quá ổn. Có thể mua đất rồi cho thuê, người thuê sẽ tạo ra giá trị.
Ta có thể mua để đó, vì không phải ai cũng có thể đi đầu tư và kinh doanh được mà cụ.
Nhưng cái tai hại em thấy đó là lướt, đại loại như là ăn trên tiền cọc của nhau, thổi giá 1 cách kinh hoàng, đất cứ trao rồi trao, người cần thuê không có chỗ thuê, người cần mua ở không có chỗ ở.
Ông anh con bà dì bảo, năm nay mà như anh tính, anh sẽ có 100 tỉ. Em cũng chỉ cười, bảo mừng cho anh, có thì cho thằng em vay không lấy lãi :D
Đât tăng ảnh hưởng cả đến những ng đi thuê kinh doanh như cụ

Em cho thuê nhà và xưởng em biêt

Ngày hôm truoc suyt nhận lời cho thuê 80tr, hôm sau có ng đến trả 90 vì cò bào khu này đất giá từ 600tr nay là 800tr 1 met rồi, ko thể cho thuê giá cũ đuọc

Và thế là làn sóng đẩy mọi thứ tăng lên điên cuồng

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cái này thì em đồng ý với cụ, em cũng không thích đội đẩy giá và hét giá mặt bằng cao. Thời buổi hiện nay uống ly cf 30-35k thì tiền mặt bằng chiếm 1/3, ăn uống chi phí bị đẩy cao vì mb giá cao.
Hehe. Nhà em đây, Mảnh đất ngày xưa 5 củ, tầm hơn 20 năm trước thôi, giờ rơi vào 1.5 tỉ :D (ở quê thôi nhá)
Có cái gì lãi hơn đất.
Nhưng trong 20 năm đấy, nhà em sống bằng cái gì? Vẫn phải cày, vẫn dựa vào đồng lương của giáo viên, nuôi 2 thằng ăn hại học đại học :))
2 thăng ăn hại đấy đi làm, lương tháng vài ba chục, tính ra bao nhiêu lâu để so với đất =)) =)) =))
Tóm lại là các cụ cứ giàu là em ưng :)) giàu sẽ có xe xịn, nghề cọ lốp của em càng thịnh mà :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đât tăng ảnh hưởng cả đến những ng đi thuê kinh doanh như cụ

Em cho thuê nhà và xưởng em biêt

Ngày hôm truoc suyt nhận lời cho thuê 80tr, hôm sau có ng đến trả 90 vì cò bào khu này đất giá từ 600tr nay là 800tr 1 met rồi, ko thể cho thuê giá cũ đuọc

Và thế là làn sóng đẩy mọi thứ tăng lên điên cuồng
Ngoài chạy grab, mặc cả Ắt Tách, xe ôm ngã tư, cụ còn làm cò cho thuê đất ư :)) :)) :))

Thanhvuóng71

Xe điện
Nói về đầu cơ lướt lát trong gia đoạn sốt đất kỳ trước có một trường hợp mà em vẫn nhớ. Năm 2006 có cậu bạn đi làm tiết kiệm được mấy trăm mua một mảnh đất đến đâùu năm 2007 có khách mua lãi đc gần gấp đôi. Vụ mua bán đó hai bên nội ngoại đều biết. Cậu ý lại đi tìm mua tiếp mảnh khác ( giá trị cao hơn ) lần này phải vay một chút . Rất thuận lợi cậu ý lại bán được và có lãi, trong thời gian đó cậu ý cũng một vài lần cọc và bán cọc cũng kiếm được. Đến cuối 2010 cậu ý gặp một lô đất mà vượt quá khả năng tài chính nên phải mượn sổ đỏ của hai bên nội ngoại và huy động của bạn bè. Kết thúc một quá trình kinh doanh với kết quả làm lại từ đầu.

cadan

Xe container
Có cụ hoài nghi chuyện giá đât tăng ko khiến con nguòi lười biếng? Và cơ hội hơn?

Em thì thấy ko những đất tăng làm còn ng lười đi, ỉ nại hơn, mà ảnh hưởng cả tới chât lượng dịch vụ, đánh thẳng vào túi tiền ng tiêu dùng, tạo thịnh vượng giả tạo

Vi dụ nhé: nhà em đang bán phở (Răng sẽ chụp lại và bảo em nghỉ grab quay sang bán phở)

Bát phở đang 35k giá ổn định 10 năm nay ở phố cổ

Bỗng dưng hàng xóm sang bảo tôi bán nhà chia cho con, cò nố thổi lên 1 tỷ 1 mét. Nó ăn chênh 5 tỷ và phải cưa đôi với nó.

Tối về em tâm tư, bát phở nhà mình 35k bán 150 bát 1 buổi sáng bao giờ mới giàu. Có hai cách. Một là từ mai bat phở sẽ lên 40k. Hai là đáng 6 miếng thịt bò, giảm đi 1 miếng.

Tương tự, nếu chán bán phở em cho thuê nhà. Cơ mà nhà 20 tỷ ko thể cho thuê 15tr như truoc được. Phải 20tr mới xứng (khổ, mới có 1% giá trị nhà mỗi năm )

Khách thuê lại bán phở. Họ làm thế nào để bù 5tr giá thuê nhà đắt lên? Trong khi khách vẫn thế, lương ô sin ko giảm? Lại quay ra bài tính giống em luc nãy thôi.

Cái này thì em đồng ý với cụ, em cũng không thích đội đẩy giá và hét giá mặt bằng cao. Thời buổi hiện nay uống ly cf 30-35k thì tiền mặt bằng chiếm 1/3, ăn uống chi phí bị đẩy cao vì mb giá cao. Tiền kiếm thì khó chứ xài hết nhanh kinh khủng.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Ngoài chạy grab, mặc cả Ắt Tách, xe ôm ngã tư, cụ còn làm cò cho thuê đất ư :)) :)) :))
Dạ, thời thế khó khăn, ko đa ngành nghề thì đến luc nào mới tậu được Răng râu vơ (nhận vơ)

Một trong những ng khoe mình giàu nhât VN từng nói, công ty tôi buôn mọi thứ , từ lót Triumph đến tàu vũ trụ. Em có tí quen biết nên cố học xíu ạ

hdung87

Xe tải
Dạ, thời thế khó khăn, ko đa ngành nghề thì đến luc nào mới tậu được Răng râu vơ (nhận vơ)

Một trong những ng khoe mình giàu nhât VN từng nói, công ty tôi buôn mọi thứ , từ lót Triumph đến tàu vũ trụ. Em có tí quen biết nên cố học xíu ạ
Sao cụ không đi làm thêm nghề bán nước bọt giống cụ Răng ấy. Có khi lại có Lambo mà chạy grab haha :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nói về đầu cơ lướt lát trong gia đoạn sốt đất kỳ trước có một trường hợp mà em vẫn nhớ. Năm 2006 có cậu bạn đi làm tiết kiệm được mấy trăm mua một mảnh đất đến đâùu năm 2007 có khách mua lãi đc gần gấp đôi. Vụ mua bán đó hai bên nội ngoại đều biết. Cậu ý lại đi tìm mua tiếp mảnh khác ( giá trị cao hơn ) lần này phải vay một chút . Rất thuận lợi cậu ý lại bán được và có lãi, trong thời gian đó cậu ý cũng một vài lần cọc và bán cọc cũng kiếm được. Đến cuối 2010 cậu ý gặp một lô đất mà vượt quá khả năng tài chính nên phải mượn sổ đỏ của hai bên nội ngoại và huy động của bạn bè. Kết thúc một quá trình kinh doanh với kết quả làm lại từ đầu.
Em nghĩ nó cũng là kinh doanh thôi cụ. Cụ kinh doanh đất, hay cụ kinh doanh cái khác, lời ăn lỗ chịu, ai giỏi tính toán, ai tính được khả năng của mình thì lãi là có, ai càng giỏi lãi càng cao.
Thế nên ví dụ của cụ cũng chỉ là 1 ví dụ kinh điển, nhưng nếu ngược lại, bạn cụ đi thuê nhà, kinh doanh cái khác lỗ thì sao?
Không phải ai kinh doanh cũng thắng mà :D
Đất tăng ảo khiến con người lười hơn không? Em nghĩ là không, cái này cụ cadan có nêu, nhưng em thấy cũng chưa đúng :D
Ví dụ đất tăng, một cậu con nhà nghèo học giỏi sẽ làm gì? có 2 trường hợp xảy ra
- Cậu sẽ nản, ăn rồi chơi, vì đằng nào cũng chả mua được nhà.
- Cậu sẽ phấn đấu, để cố gắng mua được nhà.
Hehe! Mưa gió vắng khách em lan man quá, nhưng việc làm ngành khác, có dư tiên, mua đất để tích lũy em nghĩ là nên (với người không thích xô bồ kinh doanh nữa), là nơi gửi gắm tài sản rất tốt mà :D, tất nhiên nó tốt khi cụ mua nó với giá trị thực chứ không phải ảo.
Như 1 còm trên em bảo, nhà em mảnh đất mua 5 củ, giờ tầm 1.5 tỉ =)) =)) =)) Nhưng để sống được trong 20 năm đấy, cũng cần phải có cái Nghề :D

Thanhvuóng71

Xe điện
Mời các cụ. Cụ nào có hàng thì chốt nhanh

VINHTUAN

Xe máy
Không hiểu sao đất thành phố thanh hóa từ cuối năm ngoái đến đầu năn nay sốt xình xịch các cụ ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Ngon dồi ngon dồi.
Vì tinh thần otofun chém gió hơn là làm, cụ cứ introduce đội cụ quen qua em rửa xe nhá :))
Các tập đoàn lớn toàn rửa chỗ em đấy :)) :)) :))

cadan

Xe container
Sao cụ không đi làm thêm nghề bán nước bọt giống cụ Răng ấy. Có khi lại có Lambo mà chạy grab haha :))
Khổ, cụ lại đọc ra thêm một nghề nữa của em. Em kiếm tiền bằng những nghề đó, tới nỗi ko có thoigian đi buôn đât, nhường cho đội như Răng tât.

Lambo chạy grab tốn xăng lém, cụ xúi dại em

teopremium

Xe tải
Cái nào thế mạnh của mình thì làm thôi cụ, bỏ sở trường đi làm sở đoản có mà móm. Thật ra em cũng muốn làm 1 quán cf mà phải cày mua 1 cái mặt bằng rồi mới dám ra kinh doanh.
Em quote nhầm post..

cadan

Xe container
Em nghĩ nó cũng là kinh doanh thôi cụ. Cụ kinh doanh đất, hay cụ kinh doanh cái khác, lời ăn lỗ chịu, ai giỏi tính toán, ai tính được khả năng của mình thì lãi là có, ai càng giỏi lãi càng cao.
Thế nên ví dụ của cụ cũng chỉ là 1 ví dụ kinh điển, nhưng nếu ngược lại, bạn cụ đi thuê nhà, kinh doanh cái khác lỗ thì sao?
Không phải ai kinh doanh cũng thắng mà :D
Đất tăng ảo khiến con người lười hơn không? Em nghĩ là không, cái này cụ cadan có nêu, nhưng em thấy cũng chưa đúng :D
Ví dụ đất tăng, một cậu con nhà nghèo học giỏi sẽ làm gì? có 2 trường hợp xảy ra
- Cậu sẽ nản, ăn rồi chơi, vì đằng nào cũng chả mua được nhà.
- Cậu sẽ phấn đấu, để cố gắng mua được nhà.
Hehe! Mưa gió vắng khách em lan man quá, nhưng việc làm ngành khác, có dư tiên, mua đất để tích lũy em nghĩ là nên (với người không thích xô bồ kinh doanh nữa), là nơi gửi gắm tài sản rất tốt mà :D, tất nhiên nó tốt khi cụ mua nó với giá trị thực chứ không phải ảo.
Như 1 còm trên em bảo, nhà em mảnh đất mua 5 củ, giờ tầm 1.5 tỉ =)) =)) =)) Nhưng để sống được trong 20 năm đấy, cũng cần phải có cái Nghề :D
cậu con nhà nghèo học giỏi sẽ làm gì

hoàn toàn đồng ý với hai khả năng cụ chỉ ra

vấn đề là bao giờ cũng vậy, có bao nhiêu khả năng thứ hai xảy ra?

Con người ưa thoả mãn. Ng Việt thì lại thich hình thức. Có tí tiền là thay vì đi Attrage và dautu SX KD làm nghề bền bỉ thì phải thay Răng Râu vơ đi cho sướng. Học sinh nghèo vượt khó thì dễ, vượt sướng mới khó.

Đoạn mặt bằng thì dù e hưởng lợi từ chuyện nhà đât tăng giá đi chăng nữa, e vẫn cảm thấy giá mặt bằng làm cho người kinh doanh kiệt quệ. Đấy là điều có hại về lâu về dài.

chinhpham7983

Xe buýt
Tầm chủ nhà hàng cũng có khác ạ

Bài phân tích thú vị

Nó dẫn em tới bài tiếp theo, trong đó đã nói rõ hệ luỵ của việc đua đổ tiền vào kiếm tiền từ đất :

Hệ quả của việc tăng giá đất nóng, sốt

Hút nguồn lực của các nhà đầu tư cả nước lao vào vòng xoáy tăng giá đất đai, làm giảm nguồn lực đầu tư phát triển sản xuất ở nhiều ngành, lĩnh vực khác của Quốc gia.

Nhiều loại tài nguyên trên đất đai bị xâm phạm, chuyển đổi chức năng không phù hợp quy định pháp luật. Điều này làm lãng phí tài nguyên, ảnh hưởng phát triển kinh tế, thậm chí gây bất ổn cho địa phương tại những khu vực đó.

Cản trở rất mạnh việc kêu gọi, thu hút đầu tư chính thống vào các địa phương bởi tăng giá đất kéo theo hàng loạt các chi phí khác tăng theo, đặc biệt là chi phí đền bù giải phóng mặt bằng… Như vậy, việc phát triển kinh tế địa phương nơi có sốt đất là khó có thể xảy ra. Kinh tế không phát triển thì giá đất sẽ lại giảm mạnh, những người đầu tư đất chưa kịp bán ra sẽ thua lỗ nặng. Đặc biệt là những người sử dụng đòn bẩy tín dụng có cầm cố tài sản của chính mình.
Việc tăng giá đất sẽ kéo theo giá trị VND giảm, có thể kéo giá hàng hóa thiết yếu, nhân công tăng. Thị trường cạnh tranh với khu vực giảm (thuê đất, lao động cao), nhà đầu tư nước ngoài tìm chỗ khác ngon hơn để đầu tư,.. không có thêm KCN hoạt động, thất nghiệp tăng,.. em không tưởng tượng nổi hệ lụy nó sẽ ra sao. Chính quyền nên xem xét kích thích BĐS vừa phải để huy động tiền trong dân chứ quá đà thì mất nhiều đấy.

hdung87

Xe tải
Cái nào thế mạnh của mình thì làm thôi cụ, bỏ sở trường đi làm sở đoản có mà móm. Thật ra em cũng muốn làm 1 quán cf mà phải cày mua 1 cái mặt bằng rồi mới dám ra kinh doanh.
Em quote nhầm post..
Em fun tí thôi cụ. Tất nhiên là mình giỏi gì làm nấy. Nhưng ko nên vì thế mà đi chê bôi dìm người khác cụ ạ.