[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
cậu con nhà nghèo học giỏi sẽ làm gì

hoàn toàn đồng ý với hai khả năng cụ chỉ ra

vấn đề là bao giờ cũng vậy, có bao nhiêu khả năng thứ hai xảy ra?

Con người ưa thoả mãn. Ng Việt thì lại thich hình thức. Có tí tiền là thay vì đi Attrage và dautu SX KD làm nghề bền bỉ thì phải thay Răng Râu vơ đi cho sướng. Học sinh nghèo vượt khó thì dễ, vượt sướng mới khó.

Đoạn mặt bằng thì dù e hưởng lợi từ chuyện nhà đât tăng giá đi chăng nữa, e vẫn cảm thấy giá mặt bằng làm cho người kinh doanh kiệt quệ. Đấy là điều có hại về lâu về dài.

Cái vấn đề cụ nêu em đồng ý, nó ở tầm vĩ mô.
Xã hội vận hành theo kinh tế thị trường, nó có cuộc chơi của nó. Chúng ta chỉ là hạt cát trong 100 triệu dân, việc cái thớt này em tình cờ vào đọc thấy hay, có thêm nhiều kiến thức.
Nhưng để "cản", hay phát biểu khuyên ai thì em chưa đủ trình, em nhìn nhận mọi vấn đề theo những gì em quan sát được, theo những mối quan hệ em có.
Còn em thì cứ phải có cái nghề, con cái cũng phải đầu tư học để có cái nghề để sống qua mọi thời kỳ cái đã.
Dịch COVID, nhưng công ty nhà em vẫn tồn tại, vẫn làm ăn đều đều, giàu hẳn thì không, nhưng cũng đủ để sống.
Nhưng lỡ một ngày cô thương, em có trong tay nhiều tỉ, em cũng sẽ ngắm nghía một vài mảnh đất, coi như 1 nơi dự phòng :D
P/S: Việc ai đi xe gì thì cũng không quan trọng lắm với em :)) Tiền của người ta, người ta thích cứ mua :))
Ví dụ cụ chạy con xe ghẻ chạy grab, nhâm nhi ly trà đá 3K, ăn vội gói quẩy rồi lúi húi gõ phím, tay rùn cầm cập, gõ sai chính tả nhiều, em vẫn quý cơ mà =))

cadan

Xe container
Nói về đầu cơ lướt lát trong gia đoạn sốt đất kỳ trước có một trường hợp mà em vẫn nhớ. Năm 2006 có cậu bạn đi làm tiết kiệm được mấy trăm mua một mảnh đất đến đâùu năm 2007 có khách mua lãi đc gần gấp đôi. Vụ mua bán đó hai bên nội ngoại đều biết. Cậu ý lại đi tìm mua tiếp mảnh khác ( giá trị cao hơn ) lần này phải vay một chút . Rất thuận lợi cậu ý lại bán được và có lãi, trong thời gian đó cậu ý cũng một vài lần cọc và bán cọc cũng kiếm được. Đến cuối 2010 cậu ý gặp một lô đất mà vượt quá khả năng tài chính nên phải mượn sổ đỏ của hai bên nội ngoại và huy động của bạn bè. Kết thúc một quá trình kinh doanh với kết quả làm lại từ đầu.
Thật không may. Dùng câu “của thiên trả địa” có lẽ cũng thích hợp.

Làm giàu từ đât rồi ngất vì đât. Đại gia DBDiep đang khoc trên toà là một truòng hợp bị nặng nhất ở ví dụ này.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Cái vấn đề cụ nêu em đồng ý, nó ở tầm vĩ mô.
Xã hội vận hành theo kinh tế thị trường, nó có cuộc chơi của nó. Chúng ta chỉ là hạt cát trong 100 triệu dân, việc cái thớt này em tình cờ vào đọc thấy hay, có thêm nhiều kiến thức.
Nhưng để "cản", hay phát biểu khuyên ai thì em chưa đủ trình, em nhìn nhận mọi vấn đề theo những gì em quan sát được, theo những mối quan hệ em có.
Còn em thì cứ phải có cái nghề, con cái cũng phải đầu tư học để có cái nghề để sống qua mọi thời kỳ cái đã.
Dịch COVID, nhưng công ty nhà em vẫn tồn tại, vẫn làm ăn đều đều, giàu hẳn thì không, nhưng cũng đủ để sống.
Nhưng lỡ một ngày cô thương, em có trong tay nhiều tỉ, em cũng sẽ ngắm nghía một vài mảnh đất, coi như 1 nơi dự phòng :D
P/S: Việc ai đi xe gì thì cũng không quan trọng lắm với em :)) Tiền của người ta, người ta thích cứ mua :))
Ví dụ cụ chạy con xe ghẻ chạy grab, nhâm nhi ly trà đá 3K, ăn vội gói quẩy rồi lúi húi gõ phím, tay rùn cầm cập, gõ sai chính tả nhiều, em vẫn quý cơ mà =))
Khà khà, nhât định khi lên đời xe, từ con đờ rem ( theo giọng vua Thanh Hoá ngày nào) lên Future, em sẽ mang đến cho cụ cọ lốp cho nó hoành

Giờ tặng cụ bản nhạc em đang nghe bên ly trà 3k nhé, đúng chât thrilling kích động săn tìm thị truòng luôn

teopremium

Xe tải
Chỗ em giờ 52m2 giá 4,2 tỷ thì dạt ra xa 20km giá rẻ hơn 1 nửa, tiền thừa quất con oto vài trăm đi lại. Chen vào trung tâm thì cày cả đời cũng không thể mua được.

xe rùa 2012

Xe container

Đúng thế cụ

Họ, những người ăn đât cát. Là thủ phạm? Hay rồi đây sẽ là nạn nhân?

Khi sự đầu tư vào tri thức, trải nghiệm, nghệ thuật, sáng tạo, bị đất đè xuống dưới, khinh thường xem nhẹ

Thử tưởng tượng một đứa con của họ, muốn đầu tư vào ngành nghề chân chỉ hạt bột nào đó, muốn mài rũa đam mê nào đó

Và bị bố mẹ mắng: đồ ngu, có tiền tại sao ko mua đất, học hành cho lắm vào rồi cái bằng cungz chỉ đem đi cất

Hãy nhìn gương chúng tao đây, coi lũ học hành làm ăn chân chính ngang hàng với bọn xe ôm tất

phihanhgia

Xe container
Giá đất tăng quá cao chắc chắn có hại cho sản xuất, kinh doanh, dịch vụ; cũng như sẽ không khuyến khích những người trẻ phát triển công nghệ, sản xuất, dịch vụ, khoa học, ... vì so sánh tương đối hiệu quả đầu tư vào những lĩnh vực đó sẽ không cao.

Giá đất tăng nhanh hơn ở mức độ "phù hợp" (không quá nhanh kiểu nhảy vọt trên 40%/năm) so với tăng trưởng thu nhập, tăng GDP; là tối ưu nhất cho sự phát triển chung của đất nước. Chẳng hạn thu nhập tăng 5-10% thì thi trường đất tăng giá 0-20% (tùy nơi) có thể là bình thường.

Tiếc là hệ thống công quyền hoạt động hiệu quả thấp, thâm hụt ngày càng nặng, và họ hướng tới tăng thu từ ... đất. Giá đất càng cao ubnd tỉnh/huyện các địa phương càng có lợi, họ chuyển đổi trăm/chục hec ta đất NN sang đất ở, phân lô bán lấy tiền bù lỗ thâm hụt ngân sách địa phương. Hiệu quả hệ thống công không tăng, ỷ lại vào bán đất, dậm chân tại chỗ và ngày càng lạc hậu. 50 năm nữa hết đất để phân lô bán nền thì lại nghĩ cách tăng thuế và đặt ra các loại thuế mới, ...

Có cụ hoài nghi chuyện giá đât tăng ko khiến con nguòi lười biếng? Và cơ hội hơn?

Em thì thấy ko những đất tăng làm còn ng lười đi, ỉ nại hơn, mà ảnh hưởng cả tới chât lượng dịch vụ, đánh thẳng vào túi tiền ng tiêu dùng, tạo thịnh vượng giả tạo

Vi dụ nhé: nhà em đang bán phở (Răng sẽ chụp lại và bảo em nghỉ grab quay sang bán phở)

Bát phở đang 35k giá ổn định 10 năm nay ở phố cổ

Bỗng dưng hàng xóm sang bảo tôi bán nhà chia cho con, cò nố thổi lên 1 tỷ 1 mét. Nó ăn chênh 5 tỷ và phải cưa đôi với nó.

Tối về em tâm tư, bát phở nhà mình 35k bán 150 bát 1 buổi sáng bao giờ mới giàu. Có hai cách. Một là từ mai bat phở sẽ lên 40k. Hai là đáng 6 miếng thịt bò, giảm đi 1 miếng.

Tương tự, nếu chán bán phở em cho thuê nhà. Cơ mà nhà 20 tỷ ko thể cho thuê 15tr như truoc được. Phải 20tr mới xứng (khổ, mới có 1% giá trị nhà mỗi năm )

Khách thuê lại bán phở. Họ làm thế nào để bù 5tr giá thuê nhà đắt lên? Trong khi khách vẫn thế, lương ô sin ko giảm? Lại quay ra bài tính giống em luc nãy thôi.

teopremium

Xe tải
Em nói thật là nn mà siết bds hay ccrd ver 2 như cụ nào nói thì nhiều người cày tầm vài chục tỷ tư tưởng lấy quốc tịch thứ 2 và mang tiền qua đó mua nhà cửa hết.

Jiren198

Xe điện
Em nói thật là nn mà siết bds hay ccrd ver 2 như cụ nào nói thì nhiều người cày tầm vài chục tỷ tư tưởng lấy quốc tịch thứ 2 và mang tiền qua đó mua nhà cửa hết.
Đâu cần phải siết đâu cụ...dân mình rất đơn giản, mua theo phong trào, đầy cụ đang vay ngân hàng kinh doanh, sản xuất đc cơ cấu nợ vì covid... chỗ nào đầu tư công mạnh thì giữ giá đi ngang, chỗ nào ko có gì tự xịt....

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chính xac, thà để cho con thất học còn hơn bán đât
Xưa em ở trọ trong làng Khương Thượng.
Gia đình nhà chủ dân gốc ở đó.
Bán mảnh bên cạnh để xây được cái nhà.
Theo logic một số cụ trên này, cứ phải ở lều, xây nhà làm gì @@ Vì mảnh đấy chắc chắn gấp hàng chục lần lúc bán rồi!

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Tầm chủ nhà hàng cũng có khác ạ

Bài phân tích thú vị

Nó dẫn em tới bài tiếp theo, trong đó đã nói rõ hệ luỵ của việc đua đổ tiền vào kiếm tiền từ đất :

Hệ quả của việc tăng giá đất nóng, sốt

Hút nguồn lực của các nhà đầu tư cả nước lao vào vòng xoáy tăng giá đất đai, làm giảm nguồn lực đầu tư phát triển sản xuất ở nhiều ngành, lĩnh vực khác của Quốc gia.

Nhiều loại tài nguyên trên đất đai bị xâm phạm, chuyển đổi chức năng không phù hợp quy định pháp luật. Điều này làm lãng phí tài nguyên, ảnh hưởng phát triển kinh tế, thậm chí gây bất ổn cho địa phương tại những khu vực đó.

Cản trở rất mạnh việc kêu gọi, thu hút đầu tư chính thống vào các địa phương bởi tăng giá đất kéo theo hàng loạt các chi phí khác tăng theo, đặc biệt là chi phí đền bù giải phóng mặt bằng… Như vậy, việc phát triển kinh tế địa phương nơi có sốt đất là khó có thể xảy ra. Kinh tế không phát triển thì giá đất sẽ lại giảm mạnh, những người đầu tư đất chưa kịp bán ra sẽ thua lỗ nặng. Đặc biệt là những người sử dụng đòn bẩy tín dụng có cầm cố tài sản của chính mình.
Hệ lụy của tăng giá đất ai cũng nhìn thấy cụ ạ. Tôi cho rằng sớm muộn chính phủ nhiệm kỳ tới cũng sẽ có các giải pháp để kiểm soát. Nhưng cũng sẽ không dám để toang.
Còn thì cụ không thể thù ghét, lên án những đội buôn đất được. Họ không vi phạm pháp luật. Họ nương theo cơ chế, chính sách và nhiều người trong số họ cũng từng phải trả giá.
Cuộc sống về cơ bản là công bằng.

cadan

Xe container
Xưa em ở trọ trong làng Khương Thượng.
Gia đình nhà chủ dân gốc ở đó.
Bán mảnh bên cạnh để xây được cái nhà.
Theo logic một số cụ trên này, cứ phải ở lều, xây nhà làm gì @@ Vì mảnh đấy chắc chắn gấp hàng chục lần lúc bán rồi!
Theo đúng tư duy nhũng nick như Răng thì

Khach của cụ cũng sẽ ngậm ngùi

Thay vì mua ô tô xịn đến cho cụ phục vụ, lẽ ra phải mua đất để nở ra x 2 x 3

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Cụ kể chuyện tức là cụ trả lời rồi. Dân phố cổ sang Long Biên, Gia Lâm sống, đất kinh doanh cá thể ko hiệu quả thì để tay to nhảy vào thâu tóm xây biệt thự sống phè phỡn cạnh mu rùa, to hơn nữa thì xây khách sạn, văn phòng cho nó ra dáng chứ, như 200 năm trước sao được. Đây quay lại vấn đề hiệu quả kinh doanh.

Có cụ hoài nghi chuyện giá đât tăng ko khiến con nguòi lười biếng? Và cơ hội hơn?

Em thì thấy ko những đất tăng làm còn ng lười đi, ỉ nại hơn, mà ảnh hưởng cả tới chât lượng dịch vụ, đánh thẳng vào túi tiền ng tiêu dùng, tạo thịnh vượng giả tạo

Vi dụ nhé: nhà em đang bán phở (Răng sẽ chụp lại và bảo em nghỉ grab quay sang bán phở)

Bát phở đang 35k giá ổn định 10 năm nay ở phố cổ

Bỗng dưng hàng xóm sang bảo tôi bán nhà chia cho con, cò nố thổi lên 1 tỷ 1 mét. Nó ăn chênh 5 tỷ và phải cưa đôi với nó.

Tối về em tâm tư, bát phở nhà mình 35k bán 150 bát 1 buổi sáng bao giờ mới giàu. Có hai cách. Một là từ mai bat phở sẽ lên 40k. Hai là đáng 6 miếng thịt bò, giảm đi 1 miếng.

Tương tự, nếu chán bán phở em cho thuê nhà. Cơ mà nhà 20 tỷ ko thể cho thuê 15tr như truoc được. Phải 20tr mới xứng (khổ, mới có 1% giá trị nhà mỗi năm )

Khách thuê lại bán phở. Họ làm thế nào để bù 5tr giá thuê nhà đắt lên? Trong khi khách vẫn thế, lương ô sin ko giảm? Lại quay ra bài tính giống em luc nãy thôi.

cadan

Xe container
Hệ lụy của tăng giá đất ai cũng nhìn thấy cụ ạ. Tôi cho rằng sớm muộn chính phủ nhiệm kỳ tới cũng sẽ có các giải pháp để kiểm soát. Nhưng cũng sẽ không dám để toang.
Còn thì cụ không thể thù ghét, lên án những đội buôn đất được. Họ không vi phạm pháp luật. Họ nương theo cơ chế, chính sách và nhiều người trong số họ cũng từng phải trả giá.
Cuộc sống về cơ bản là công bằng.
Hy vọng là thế cụ ạ. Vì về lâu về dài, để trở thành công xưởng của thế giới, VN không thể trông mãi vào sự thịnh vượng nhờ túi trái bỏ túi phải, người trong một nước chuyển những cục than hồng cho nhau. Quan điểm của em không phải là mong đất toang, hay tin là đất toang, nhưng là nhà đầu tư thì nên tỉnh táo, và cũng nên có trách nhiệm xã hội. Đất ở VN luôn luôn có giá trị, chỉ quan trọng là giá trị bao nhiêu phần thực bao nhiêu phần ảo, và cần phải biết những giai đoạn nó đi ngang thì cũng thê thảm lắm nếu thoát hàng không kịp.

Thực ra nếu đọc kỹ, cụ sẽ thấy em nào dám thù ghét gì đội buôn đất. Khá nhiều người quanh em khá giả lên cũng nhờ nhà đất, và bản thân em cũng không nằm ngoài quy luật: tích lũy bằng tài sản thì tốt hơn là tiêu đi. Cái khác là em không quá tự mãn hay tự kiêu về cái mảng mình tích lũy được đó. Đôi khi em phản ứng gay gắt một chút là với những trường hợp hợm hĩnh, tự mãn, trên tiền, nhưng lại chuyên tìm cách cắn sau lưng thôi ợ.

Chân thành xin lỗi các cụ nếu lỡ mà những chia sẻ hay đối đáp của em với họ mà gây phiền các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Cụ kể chuyện tức là cụ trả lời rồi. Dân phố cổ sang Long Biên, Gia Lâm sống, đất kinh doanh cá thể ko hiệu quả thì để tay to nhảy vào thâu tóm xây biệt thự sống phè phỡn cạnh mu rùa, to hơn nữa thì xây khách sạn, văn phòng cho nó ra dáng chứ, như 200 năm trước sao được. Đây quay lại vấn đề hiệu quả kinh doanh.
Câu chuyện nhà bán phở trên đúng cả với đất quê đấy cụ ạ. Cả về thời giá sản vật, cả về tâm tính con nguời.

Sự chất phác thuần hậu của người ở tỉnh đã bớt đi nhiều, mà những cơn sốt đất ấy chắc khó có thể phủi đi phần trách nhiệm.

Nếu cụ đọc còm của cụ dưới, thì thấy không chỉ người dân bình thường lười biếng đi, mà cả nhà quản lý cũng bị ảnh hưởng.

Giá đất tăng quá cao chắc chắn có hại cho sản xuất, kinh doanh, dịch vụ; cũng như sẽ không khuyến khích những người trẻ phát triển công nghệ, sản xuất, dịch vụ, khoa học, ... vì so sánh tương đối hiệu quả đầu tư vào những lĩnh vực đó sẽ không cao.

Giá đất tăng nhanh hơn ở mức độ "phù hợp" (không quá nhanh kiểu nhảy vọt trên 40%/năm) so với tăng trưởng thu nhập, tăng GDP; là tối ưu nhất cho sự phát triển chung của đất nước. Chẳng hạn thu nhập tăng 5-10% thì thi trường đất tăng giá 0-20% (tùy nơi) có thể là bình thường.

Tiếc là hệ thống công quyền hoạt động hiệu quả thấp, thâm hụt ngày càng nặng, và họ hướng tới tăng thu từ ... đất. Giá đất càng cao ubnd tỉnh/huyện các địa phương càng có lợi, họ chuyển đổi trăm/chục hec ta đất NN sang đất ở, phân lô bán lấy tiền bù lỗ thâm hụt ngân sách địa phương. Hiệu quả hệ thống công không tăng, ỷ lại vào bán đất, dậm chân tại chỗ và ngày càng lạc hậu. 50 năm nữa hết đất để phân lô bán nền thì lại nghĩ cách tăng thuế và đặt ra các loại thuế mới, ...

cadan

Xe container
Các cụ tranh luận dựa trên ý kiến, quan điểm (có số liệu cụ thể càng tốt) chứ đừng chuyển hướng sang công kích cá nhân, mất tinh thần của diễn đàn.
Còn theo em thì chỉ cần đánh thuế tài sản thì giá bds đương nhiên sẽ xuống, rồi cũng phải điều chỉnh chứ cứ đà này thì nguồn lực dồn hết vào bds thì sản xuất làm sao (hiện giờ nóng sốt ầm ầm vậy thôi, nhưng có thể tổng nguồn lực cho bds chưa đến mức phải điều chỉnh, vì có lẽ 3 phần thực, 7 phần ảo thôi).
có một cách nữa không cần đánh thuế BĐS là làm sao để kéo gần giá đất theo bảng giá nhà nước với giá thị trường

giao dịch đất đại thì ai cũng biết, phần thuế phí đều dựa trên khung giá NN, vốn chỉ bằng phần nhỏ của giá thực mua bán. Nếu khung giá cao lên, chi phí lướt lát sẽ phải tăng lên theo giao dịch, đội đầu cơ găm trữ và thổi giá sẽ tốn kém hơn khi làm những trò sang tay ngắn ngày giữa đội nhóm với nhau. Chi phí giao dịch tăng thì chỉ những người mua thực mới tạo nên cầu thực.

thêm nữa, mọi giao dịch nhà đất đều phải qua ngân hàng - chuyển khoản. Lâu nay, tình trạng hai giá cũng là vì sự thiếu minh bạch trong mua bán này mà ra.

Khung giá đất tăng gần hơn giá thị trường (thuvienphapluat.vn)
Chính phủ sẽ ban hành khung giá đất định kỳ 5 năm một lần đối với từng loại đất, theo từng vùng. Tuy nhiên, trong thời gian 5 năm thực hiện khung giá đất mà giá đất phổ biến trên thị trường tăng từ 20% trở lên so với giá tối đa hoặc giảm từ 20% so với giá tối thiểu trong khung giá đất, Chính phủ sẽ điều chỉnh khung giá đất cho phù hợp.

cadan

Xe container
Sao cụ cadan post nhiều thế? Cụ chạy grab đi xe cỏ thì quan tâm đất cát làm gì nhỉ? :))
Ô ép có hạn ngạch post bài, hay giới hạn lĩnh vưc sao cụ? Cụ thấy post có gì không hay không phải thì cứ việc ý kiến vào đúng cái ý kiến đó, đừng giống mấy vị Răng Tèo bỏ bóng đá người nhé

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Sao cụ cadan post nhiều thế? Cụ chạy grab đi xe cỏ thì quan tâm đất cát làm gì nhỉ? :))
Cụ cứ đùa, cụ cadan có tiền, nhưng mua xe cỏ, vì phần còn lại cụ í găm vào đất đấy. Thế mới là chuẩn chỉ chứ :))
Cụ ấy vào đây phá thớt để dìm giá đất xuống, xong đi gom đấy. Otofun đểu lắm, toàn nói 1 đằng làm một nẻo, tuyệt chiêi toàn thọc gậy bánh xe, ném đá giấu tay, xui thiên hạ vô bụi rậm.