[Funland] Chuyện về tài sản bố mẹ để lại cho con cái

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Anh chồng có thể không cần ký từ chối, mà viết rồi xác minh "Tài sản này là của bố mẹ vợ cho vợ. Họ nói là không cho tôi!".
Thực ra nhà vợ chắc quá, chứ mọi thứ như trên đều không cần thiết. Vì nếu ly hôn thì cái khách sạn này không bị chia đôi!
Thì cũng phải chắc chứ, cả trăm tỷ chứ có phải ít đâu. Cái em muốn nhấn mạnh ở đây là anh chồng nghĩ quá ngắn. Không phải tài sản của mình thì ký xác nhận việc hiển nhiên đó chẳng có gì là khó khăn hay không tôn trọng cả.

dalink

Xe điện
Thì cũng phải chắc chứ, cả trăm tỷ chứ có phải ít đâu. Cái em muốn nhấn mạnh ở đây là anh chồng nghĩ quá ngắn. Không phải tài sản của mình thì ký xác nhận việc hiển nhiên đó chẳng có gì là khó khăn hay không tôn trọng cả.
Thậm chí nên chủ động. Vì bản chất đấy là tài sản của ông bà, chứ k hẳn của vợ. Ông bà chắc cho vợ và cháu cũng dễ hiểu.

Lavender168

Xe buýt
Chủ đề này thì chắc nhiều cụ đã gặp phải.

. Bà mất rồi nên theo nguyên tắc phải xin ý kiến cả mấy chị em bà.
Thế mấy bà này chết thì làm nào ? lại hàng thừa kế con các bà nữa hay sao ?
Em sợ nhất sa đà vào tranh chấp tiền bạc
Em quý bản thân nên sợ mấy vụ sờ troét như này, phải em em cho tất hết anh em còn lại. Hoặc mặc kệ lão ck, đừng bắt em dính vào. Giỏi ra kiếm tiền thiên hạ. Căn hộ thôi, chắc giá trị kg đáng bn, chia ra mỗi người cũng kg đủ mua chỗ ở. Chi bằng dồn cho một người chịu lo giỗ chạp.
Cô dì chú bác chắc cũng nỡ lấy đi phần nhỏ mà để cháu mình mất chỗ ở

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Việt Nam nó khác Tây ở chỗ tài sản của bố mẹ nhiều khi con cái cũng tưởng của nó luôn. Giám cam đoan với các cụ là nếu bố mẹ giàu có mà để cho con phần ít và cho đi làm từ thiện kiểu Billgate thì kiểu gì gia đình đó con cũng mâu thuẫn với bố mẹ

coixay13

Xe tăng
căng quá, các cụ bảo tam nam bất phú, em lo quá. nhà em 3 giai, thêm đứa nữa thì không có cái gì để ăn. haizz. thôi đành theo quan niệm của anh Tung Của, 3 giai mới tốt. #:-s #:-s
Thêm đứa nữa đi, em góp gạo nuôi sau này làm dâu (rể) nhà em

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Việt Nam nó khác Tây ở chỗ tài sản của bố mẹ nhiều khi con cái cũng tưởng của nó luôn. Giám cam đoan với các cụ là nếu bố mẹ giàu có mà để cho con phần ít và cho đi làm từ thiện kiểu Billgate thì kiểu gì gia đình đó con cũng mâu thuẫn với bố mẹ
Chuẩn luôn. Nhiều cụ cứ bảo phải chia đều cho các con mới là công bằng, rồi thế lọ thế chai, hay ghét con này con kia ah. Em nghĩ khác, con nào cũng là con và mình đều yêu quí hết lòng vì các con, còn chuyện cho nó bảo nhiêu là quyền của mình, chứ đứa nó ko có khả năng mà đổ tiền vào đầu nó thì còn hỏng thêm.

Vua chúa ngày xưa đông con, nếu suy diễn vậy thì lúc băng hà phải truyền ngôi đều và phong vua cho độ chục ông con thì có mà loạn!

Xechaybangcom

Xe điện
Ngang hàng thừa kế với con Cụ thôi
Ví dụ cụ có 3 thằng con A,B,C
Cụ ghi rõ bố mẹ cụ, vợ cụ và thằng B,C không được
Luật sẽ cấp cho bố mẹ cụ, vợ cụ 2/3 suất nếu còn sống
Và B C nhịn (đủ 18 tuổi và không thiểu năng)
Còn bao nhiêu vào A tất
Cụ cho em hỏi trường hợp con (đã có vợ, con) chết trước bố mẹ và và không lập di chúc. Như vậy bố mẹ được hưởng thừa kế theo luật. Đến khi bố mẹ chết mà không lập di chúc thì tài sản của bố mẹ và tài sản được hưởng từ người con đã chết này lại được tiếp tục chia theo hàng thừa kế. Cho em hỏi trong trường hợp này cháu (con của con đã chết) có được hưởng thừa kế của ông bà không?

DurexXL

Xe lăn
Cụ cho em hỏi trường hợp con (đã có vợ, con) chết trước bố mẹ và và không lập di chúc. Như vậy bố mẹ được hưởng thừa kế theo luật. Đến khi bố mẹ chết mà không lập di chúc thì tài sản của bố mẹ và tài sản được hưởng từ người con đã chết này lại được tiếp tục chia theo hàng thừa kế. Cho em hỏi trong trường hợp này cháu (con của con đã chết) có được hưởng thừa kế của ông bà không?
Có Cụ ạ, thừa kế thế vị Cụ nhé, chỉ cháu được nhận (cháu được thế vị thay cho bố, mẹ nhận từ ông bà nội, ngoại), dâu rể không được
Khách của em có case con gái chết, cháu ngoại chết, chắt ngoại nhận thế vị Cụ ạ

DurexXL

Xe lăn
Nhà em thì dù ko di chúc nhưng auto mọi người ngầm hiểu sẽ để lại cho bác cả & cháu đít nhôm.
Ở quê toàn thế à cụ
Vầng, nếp nghĩ truyền thống này ngày xưa bền vững vì có hệ quy phạm làng xã họ tộc soi vào và răn đe
Ngày nay, mảnh đất nhoằng 1 cái ra mặt đường có giá hàng triệu Mỹ thì cái quy phạm kia nó xé phút mốt
Phải dùng pháp luật hiện hành mà siết mới ổn Cụ ạ

ubisapro

Xe trâu
Nếu cần cứ ký giả vào cho đủ thủ tục, có tí bôi trơn thì địa phương họ cũng mắt nhắm mắt mở thôi mà. Bây giờ có kiện thì lôi ra xác minh mẹ cụ bảo tôi ký đâu mà sao lại có chứ ký ở đây thì có thể to chuyện, nhưng người nhà anh chị em ruột chắc lại đành thôi chả ai nỡ làm thế.
Vâng. Nhiều khi trong gia đình với nhau, tình cảm là chính nên những việc thủ tục đó miễn được thì miễn thôi :D

TÔN

Xe container
Về mặt nguyên tắc thì đúng là vậy. Nhưng e cũng chẳng hiểu ông cậu e làm kiểu gì. Các dì ở quê ký hết, riêng nhà e thì ông cậu gọi điện và mẹ em đồng ý => done (bên ngoại có mình nhà e ngoài HN thôi). Chứ nếu phải về quê thì e chính là thằng đưa mẹ e về đây chứ còn ai. Về kiện thì tất nhiên nếu mẹ e kiện thì sẽ khá lằng nhằng, nhưng chẳng hiểu ông cậu làm kiểu gì mà ko cần mẹ e ký. Mà bản chất nhà e cũng đâu cần => thuận tiện thế nào kệ … ông cậu, miễn xong việc :D.

Như bên nội nhà e, bác cả ở bao năm (bám quê) thì chắc bác đóng tiền đất đai gì đó. Về bản chất nếu bố e kiện thì cũng ko biết có được mảnh nào ko, nhưng ko cần ký tá từ chối. Có gọi điện báo bố e, cũng lâu lắm rồi, chắc cũng được hơn 10 năm.
Ông cậu cụ chưa bằng ông cậu em
Ông bà em nhà mặt đường trên phố cổ.có 6 người con (4 trai 2 gái) 2002 ông em mất.còn có bà với ông cậu lúc đấy chưa vợ ở với nhau.ông ý làm cò nhà đất nên biết các thủ tục và quen biết nọ kia.ko hiểu kiểu gì mà ông ý tự làm sổ đỏ tên mình luôn.mẹ e và các bác ko ai biết và kí cả.nhưng mọi người ko ai về tranh giành và muốn giữ nhà để thờ cúng
Sau đó mấy năm ông cậu lấy vợ sinh con.thằng con mới đc 8 tuổi thì ông cậu e tai nạn chết.giờ cái nhà đẤy vợ con ở.đúng là tham thì thâm

TÔN

Xe container
Tài sản của bố mẹ nói thực là em chả quan tâm. Bố mẹ em cũng có vài mảnh đất + nhà giờ bảo cho em 1 phần em chẳng lấy, lý do đơn giản là khi em chưa có nhà thì ko cho, giờ em có rồi thì cho em ko lấy nữa. Ruộng vườn các cụ để lại em bảo bố làm giấy trả cho nhà nước để sau họ chia lại cho người cần.
Thấy nhiều người cứ quan tâm tài sản của bố mẹ quá thành ra váng đầu.
Nếu là cái nhà mặt đường trị giá tiền tỷ thì e nghĩ lúc đấy lại khác đấy cụ ạ

Lucifer2306

Xe tăng
Tài sản có nghìn tỷ mà rơi vào những người không có đầu óc (thường là đám đòi thừa kế tài sản hăng nhất) thì đảm bảo sau 10 năm sẽ về mo hoặc âm thôi. Quan trọng nhất là phải để lại cho con nghị lực và tư duy để tồn tại được.

Kiabuoisang

Xe container
Nếu là cái nhà mặt đường trị giá tiền tỷ thì e nghĩ lúc đấy lại khác đấy cụ ạ
Ơ thế bác nghĩ nhà và đất của cụ nhà em ít tiền ạ :)) . Đất quê của cụ là 2000m2 bán rẻ cũng 3 tỏi, còn đấy dưới HN những 2 mảnh bán rẻ cũng có gần 3 tỏi/mảnh, lại còn nhà chung cư, còn đất ruộng do tổ tiên để lại. Nhưng làm gì đâu hả cụ, em ko quan tâm làm gì cho mệt vì em cũng có nhà cửa đàng hoàng rồi, cũng có thiếu gì đâu, lúc em cần ko cho thì giờ cho em ko lấy.

TÔN

Xe container
Ơ thế bác nghĩ nhà và đất của cụ nhà em ít tiền ạ :)) . Đất quê của cụ là 2000m2 bán rẻ cũng 3 tỏi, còn đấy dưới HN những 2 mảnh bán rẻ cũng có gần 3 tỏi/mảnh, lại còn nhà chung cư, còn đất ruộng do tổ tiên để lại. Nhưng làm gì đâu hả cụ, em ko quan tâm làm gì cho mệt vì em cũng có nhà cửa đàng hoàng rồi, cũng có thiếu gì đâu, lúc em cần ko cho thì giờ cho em ko lấy.
E nói vậy chứ cũng ko có ý gì đâu

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tài sản có nghìn tỷ mà rơi vào những người không có đầu óc (thường là đám đòi thừa kế tài sản hăng nhất) thì đảm bảo sau 10 năm sẽ về mo hoặc âm thôi. Quan trọng nhất là phải để lại cho con nghị lực và tư duy để tồn tại được.
Khéo còn nát luôn và gây hệ lụy cho xã hội ấy chứ. Em nói thật kiếm tiền đã khó rồi nhưng sử dụng đồng tiền đó sao cho phù hợp và hiệu quả còn khó hơn nhiều. Tiền nhiều mà ứng xử/đối xử không khéo còn mất hết tình anh em, ruột thịt, họ hàng, quê quán luôn!