[Funland] Chuyện về tài sản bố mẹ để lại cho con cái

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ nói thế chúng nó còn bé chưa nghĩ nhiều thì không sao, lớn lên mà nghĩ có thể không phục, sứt mẻ tình cảm.
Cháu nhà em lớn rồi, đứng tên trong sổ rồi ạ. Các cụ, mợ còn trẻ nghĩ nó thoáng, nó khác chứ tầm tuổi em thì em thấy 90% là vậy dù học thức và địa vị cỡ nào cũng vậy, kể cả sếp to đùng!

dalink

Xe điện
Thì cứ gạch đầu dòng những thứ đang có ạ
- x tỷ tại NHabc
- nhà số y phố z.
-.....
Tài sản hình thành trong tương lai ấy mợ. Ví dụ thời điểm di chúc có 1 cái nhà. Nhưng mấy tháng sau trúng jackpot, ăn mừng quá đà nên ngỏm :))

caisua

Xe lăn
Cụ ơi cho e hỏi chút, cái ghi chú chỉ được sử dụng tài sản sau khi phụ huynh mất là ghi vào Sổ đỏ hay Di chúc??? Vì e từng nghĩ đến phương án trên với con cái mình, may quá đọc được tin này của cụ. Tks cụ a!
cụ hackspeed làm giúp nhà em mấy phát luôn ạ

BKG

Xe tăng
Em có thể cổ hủ hoặc gia trưởng. Có 2 cô con gái chỉ nuôi ăn học thôi, sau lấy chồng cho mỗi đứa căn hộ và cấp cho tý vốn (nếu nó lấy) còn đâu của cậu út hết. Quán triệt từ giờ rồi, liệu mà chăm em sau này bố mẹ mất nó còn cho thêm các chị :))
Con gái cụ mà nghe thấy thế này thì đau buồn lắm, vì có lần mẹ e cũng nói đại ý vậy, e thấy tủi thân và chạnh lòng ghê gớm, dù bố mẹ e đều dân du học. Việc gì cũng gọi con gái, bố mẹ ốm đau cũng con gái phần hơn, mà sao lại phân biệt? Cha mẹ già mất đi là hết, nhưng làm sao để con cái, anh chị e đùm bọc, ko nghi kị nhau chứ. Đấy chỉ là lời nói thôi mà đã khiến mình suy nghĩ, mặc dù thực tế thì ong bà chia đều TS cho 2 anh em em.

caisua

Xe lăn

caisua

Xe lăn
Con gái cụ mà nghe thấy thế này thì đau buồn lắm, vì có lần mẹ e cũng nói đại ý vậy, e thấy tủi thân và chạnh lòng ghê gớm, dù bố mẹ e đều dân du học. Việc gì cũng gọi con gái, bố mẹ ốm đau cũng con gái phần hơn, mà sao lại phân biệt? Cha mẹ già mất đi là hết, nhưng làm sao để con cái, anh chị e đùm bọc, ko nghi kị nhau chứ. Đấy chỉ là lời nói thôi mà đã khiến mình suy nghĩ, mặc dù thực tế thì ong bà chia đều TS cho 2 anh em em.
Bên ngoại nhà em có 2 anh em, ông anh đi thi toán quốc tế và ở bển luôn từ lớp 11 vài năm mới về 1 tuần. Mụ nhà em chăm hết ông bà bố mẹ và 1 bà dì tàn tật bên ngoại, giờ TS để lại hết cho mụ ấy, sang tên xong xuôi hết rồi chứ ông anh biết rõ ở nhà quá vất vả nên ko lấy gì

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng có thể sau này nghĩ lại khác giờ em cứ chốt thế. Con nhà em thì cười khanh khách bảo ko cần, con còn cho thêm em nó là khác. Nhưng khả năng như cụ nói thật, đi làm có lương toàn tích để dành chứ mua sắm từ quần áo, điện thoại vẫn xin bố mẹ :))

• Vodka
Reactions: BKG

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Lão chuẩn cmnr

Dân ta nói riêng, dân Á Đông cứ có cái kiểu sỹ hão "trọng nghĩa khinh tài" trong khi động đến tiền thì ông nào cũng thấy kệnh cộm
Lúc yêu đương, rồi vợ chồng, rồi bố mẹ con cái cứ đụng đến tài sản là giãy nảy lên, nhưng cái lúc đã mâu thuẫn, ly hôn, cha già mẹ héo xong là cái kim cũng lôi ra chẻ dọc, các Cụ nói rồi, vô phúc đáo tụng đình

Từ góc độ hành nghề luật, (khác với việc ông nha sỹ đầu ngõ luôn kích động ông láng giềng táng vỡ mồm gã hàng xóm :D) em vẫn luôn ủng hộ và khuyến khích mọi người càng sớm rõ ràng về tài sản càng tốt, trung niên có tiền làm cái di chúc, các cụ lớn tuổi cũng cần thuyết phục làm cái văn bản phù hợp, chứ 1 ngày đẹp giời, Cụ lớn tuổi ngã 1 nhát nằm thực vật là phức tạp hơn hẳn

Gần đây, em bắt đầu có khách là 1 số cặp VC trẻ, 95++, nhà có đk, yêu cầu tư vấn và lập cam kết tài sản trước khi đăng ký kết hôn, em đánh giá rất cao, đó là sự văn minh
Hoàn toàn nhất trí với Cụ. Tiền bạc phân minh được chừng nào tốt chừng đó. Em đã từng chứng kiến thực tế, 2 vợ chồng lấy nhau. Sau khi lấy nhau, gia đình nhà vợ cho con gái một số tiền để mua hẳn 1 cái khách sạn để kinh doanh và cũng để lo cho cuộc sống gia đình sau này nữa. Tuy nhiên bố mẹ nhà gái cũng sòng phẳng nói rõ là chỉ cho con gái và yêu cầu anh chồng ký từ chối tài sản. Anh chồng từ chối nhất định không ký và nói luôn nếu yêu cầu ký thì sẽ ly hôn vì yêu cầu như vậy là không tôn trọng, tin tưởng lẫn nhau. Tài sản ít tiền thì còn nói chuyện tôn trọng và tin tưởng chứ tài sản tầm chục tỷ, trăm tỷ thì khó nói lắm.

dalink

Xe điện
Hoàn toàn nhất trí với Cụ. Tiền bạc phân minh được chừng nào tốt chừng đó. Em đã từng chứng kiến thực tế, 2 vợ chồng lấy nhau. Sau khi lấy nhau, gia đình nhà vợ cho con gái một số tiền để mua hẳn 1 cái khách sạn để kinh doanh và cũng để lo cho cuộc sống gia đình sau này nữa. Tuy nhiên bố mẹ nhà gái cũng sòng phẳng nói rõ là chỉ cho con gái và yêu cầu anh chồng ký từ chối tài sản. Anh chồng từ chối nhất định không ký và nói luôn nếu yêu cầu ký thì sẽ ly hôn vì yêu cầu như vậy là không tôn trọng, tin tưởng lẫn nhau. Tài sản ít tiền thì còn nói chuyện tôn trọng và tin tưởng chứ tài sản tầm chục tỷ, trăm tỷ thì khó nói lắm.
Thằng chồng thế là tham và ngu.

DurexXL

Xe lăn

coolpix8700

Xe ngựa
Em đã từng chứng kiến thực tế, 2 vợ chồng lấy nhau. Sau khi lấy nhau, gia đình nhà vợ cho con gái một số tiền để mua hẳn 1 cái khách sạn để kinh doanh và cũng để lo cho cuộc sống gia đình sau này nữa. Tuy nhiên bố mẹ nhà gái cũng sòng phẳng nói rõ là chỉ cho con gái và yêu cầu anh chồng ký từ chối tài sản. Anh chồng từ chối nhất định không ký và nói luôn nếu yêu cầu ký thì sẽ ly hôn vì yêu cầu như vậy là không tôn trọng, tin tưởng lẫn nhau...
Anh chồng có thể không cần ký từ chối, mà viết rồi xác minh "Tài sản này là của bố mẹ vợ cho vợ. Họ nói là không cho tôi!".
Thực ra nhà vợ chắc quá, chứ mọi thứ như trên đều không cần thiết. Vì nếu ly hôn thì cái khách sạn này không bị chia đôi!

HoaMaudon

Xe tăng
Tham thì ai cũng tham mà cụ, tham ít hay tham nhiều thôi.
Thì cũng vì thế mà cấu thành nhân cách đấy ạ

Tham của thiên hạ, mang về cho nhà mình đã là tham
Còn tham của cả con cháu mình vơ vào cho mình thì đó là tệ mạt ấy ạ

Chíu ù

Xe tăng
Thế hệ bây giờ đẻ ít cũng đỡ rắc rối 😅

luot_song

Xe điện
Không đụng đến thì thôi chứ phức tạp phết các cụ mợ nhỉ?