[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

mr.l0nely.184

Xe điện
cái ao khoảng 250m, giá đất ở đây e thấy tầm 3-5tr/m, nhà BMV khoảng hơn 400m, cái quan trọng là e mua chỉ để giữ đất cho nhà BMV, e ko thể bán cái ao đó cho người khác đc cụ ạ, chỉ có thể bán lại cho BMV hoặc cậu em vợ thôi, bán cho người khác là tan nát ngay
Ví dụ cụ trao đổi với bmv bàn về phương án đổi đất với ông anh ruột của bố vợ như này xem họ bảo sao???

phần đổi chác đó tuỳ theo thoả thuận vì E thấy nhà Bmv cụ cũng k phải là đến mức “Thiếu” đất để ở.

kaku223223

Xe tăng
Ví dụ cụ trao đổi với bmv bàn về phương án đổi đất với ông anh ruột của bố vợ như này xem họ bảo sao???

phần đổi chác đó tuỳ theo thoả thuận vì E thấy nhà Bmv cụ cũng k phải là đến mức “Thiếu” đất để ở.
Ông bà gìa vợ kia là muốn có cái view xịn, cái ao trước nhà, đang dùng chùa cái ao xịn. Nay ông bác dở chứng bán cmn mất.
H nhà vẫn muốn giữ , tiền thì đ có mà vẫn muốn thẩu nguyên cái ao, nên nhòm vào ông con rể.

botmingoc

Xe tải
Nhà thì ko có mà ở, các cụ lại xúi bỏ tiền dành dụm bao năm mua cái ao ở quê chờ nó lên giá? Nghe mông lung bỏ mẹ, mà cũng không bán được vì lại một bài cũ là mất view nhà BMV. Cụ chủ nếu ko muốn mua thì nói thẳng là không muốn mua. BMV hiểu chuyện thì không ép, còn nếu đã không biết điều thì sao cụ phải chịu phần thiệt về mình làm gì. Trong cái tình huống đưa ra: ông bác cũng ko muốn chịu thiệt, bmv cũng không, em vợ cũng không muốn chịu thiệt. Nếu muốn cố họ đã đi xoay tiền ngân hàng hay nợ ông bác.
Sao 2vc cụ phải chịu thiệt?

congngo

Xe điện
cụ phân tích rất đúng ạ. vợ e ko có vấn đề gì, 2vc e quan điểm như nhau, có thời gian sau khi sinh đứa thứ 2 xong vợ e đã từng thức thâu đêm làm đồ handmade để bán trên shopee, kiếm từng chục nghìn một, đồng tiền vất vả mới kiếm đc nên giờ bảo bỏ ra một nửa để mua cái ao rồi bỏ không đó, đương nhiên vợ e cũng ko cam tâm. 2vc e sẽ ko đồng ý, quan trọng là vấn đề tình cảm giữa nhà vợ và vợ chồng con cái e sau này ấy ạ. e nghĩ kiểu gì cũng sẽ bị lạnh nhạt, nên e muốn xử lý theo cách nào đó để cho êm đềm nhất có thể
Vậy thì đơn giản rồi cụ, hai vc về nói với ông bà là đặt cọc mua nhà chung cư từ năm ngoái rồi, cuối năm nay giao nhà nẻn tiền có nhưng chỉ đủ để trả tiền mua nhà, nếu ông bà quyết mua thì biếu ông bà 100, các cháu lớn bắt đầu đến tuổi học hành nên không thể đi ở nhà thuê vài năm nữa mới tính đến chuyện mua nhà được. Nếu như vậy và bmv vẫn hờn trách thì cũng không cần phải lo mất lòng làm gì.

The Tank

Xe điện
cái ao khoảng 250m, giá đất ở đây e thấy tầm 3-5tr/m, nhà BMV khoảng hơn 400m, cái quan trọng là e mua chỉ để giữ đất cho nhà BMV, e ko thể bán cái ao đó cho người khác đc cụ ạ, chỉ có thể bán lại cho BMV hoặc cậu em vợ thôi, bán cho người khác là tan nát ngay
Cụ nói bmv chất phác thì chắc ko có ý khôn vặt gì đâu, ở quê thì thường sỹ diện và muốn giữ đất hương hoả, vừa hay ngó đc ví 1 thèng rể có tiền! :D
Giải pháp khả dĩ chắc là cắm sổ - các cụ bmv ko nhìn thấy nguồn thu nên sợ cắm lắm - nên cụ bảo vợ về mà tỉ tê. Với 2 vc cụ nói chuyện với thèng ml e vợ nữa, giữ đất cho mày đấy, bảo ôb cắm sổ đi, lãi anh chị cố gắng giúp 2-3tr/tháng gì đó (cụ định tặng 100 củ) thì chả kéo đc vài năm à? Lôi 2 tay cọc chèo vào gánh lãi nữa. Thế ngon ko? :D

mr.l0nely.184

Xe điện
Ông bà gìa vợ kia là muốn có cái view xịn, cái ao trước nhà, đang dùng chùa cái ao xịn. Nay ông bác dở chứng bán cmn mất.
H nhà vẫn muốn giữ , tiền thì đ có mà vẫn muốn thẩu nguyên cái ao, nên nhòm vào ông con rể.
E cũng đang lướt và đọc thêm thông tin từ cụ chủ, nếu là nhà E (E nói rõ hơn là vào hoàn cảnh nhà bố mẹ đẻ E) gặp tình huống như nhà bmv cụ chủ, và hiện tại E vẫn phải ở trọ ở tp, mà bm E đề nghị E như tình huống này, E cũng chỉ đưa ra phương án đổi các đất để mở rộng ngõ/lối đi vào nhà bm E. Còn E k rơi tiền, dù chỉ 1 đồng. Còn nếu ông bác k đồng ý phương án đổi thì E chỉ rơi tiền mua lại, xong hoặc là cắt lại 1 lối đi vừa đủ, 2 là gộp lại 2 mảnh rồi chia lại, ông bà gắp phần nào thì gắp, phần còn lại E bán. Đồng ý phương án đó thì E chơi, k nghe thì E cũng té luôn khỏi lăn tăn :D

.Xukthal

Xe container
Cụ nói bmv chất phác thì chắc ko có ý khôn vặt gì đâu, ở quê thì thường sỹ diện và muốn giữ đất hương hoả, vừa hay ngó đc ví 1 thèng rể có tiền! :D
Giải pháp khả dĩ chắc là cắm sổ - các cụ bmv ko nhìn thấy nguồn thu nên sợ cắm lắm - nên cụ bảo vợ về mà tỉ tê. Với 2 vc cụ nói chuyện với thèng ml e vợ nữa, giữ đất cho mày đấy, bảo ôb cắm sổ đi, lãi anh chị cố gắng giúp 2-3tr/tháng gì đó (cụ định tặng 100 củ) thì chả kéo đc vài năm à? Lôi 2 tay cọc chèo vào gánh lãi nữa. Thế ngon ko? :D
Cả nhà vk đang xúm vào ăn thịt ông rể có 2 tỷ nên ko có chuyện cắm kiếc gì ở đây nhé :))

luyenok

Xe điện
đúng ở quê ngày trước hay có kiểu chia đất như này, nhà E ở Nam Định trước ông bà cũng chia như vậy, sau lại mất mấy chục triệu làm lại sổ theo phương án chia dọc.
Còn vấn đề của cụ thì dù nhiều ý kiến rồi nhưng E cũng mạnh dạn phát biểu thêm là KHÔNG NÊN. Tất nhiên nếu có điều kiện thì hiển nhiên là nên giúp đỡ dù nội hay ngoại, nhưng nếu ko có thì đành chịu thôi vì ai cũng có mục tiêu hay việc phải lo cả.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa_anh_đào

Xe tải
Việc mua chung cư hoãn lại vài năm cũng được.Cụ không muốn mua cái ao có thể dùng số tiền này cho bên gia đình nhà vợ vay ?
Chịu quả tư vấn này , một cụ mua đứng tên mình ( xem giá hợp lý ko nếu cần có thể rút dc) và gia hạn với bố vợ luôn sau đỡ mất lòng , cho vay thì dở hơi luôn vì tình cảm lẫn với tiền bạc lúc sự cố xảy ra thì thù hận cả đời luôn

luyenok

Xe điện
Chịu quả tư vấn này , một cụ mua đứng tên mình ( xem giá hợp lý ko nếu cần có thể rút dc) và gia hạn với bố vợ luôn sau đỡ mất lòng , cho vay thì dở hơi luôn vì tình cảm lẫn với tiền bạc lúc sự cố xảy ra thì thù hận cả đời luôn
đúng cụ, sự thật thì mất lòng nhưng cho vay kiểu hoàn cảnh như này gần như ko bao giờ có chuyện được trả 1 cục (như lúc cho vay), dù có việc cần thì cũng chỉ thu lại được lắt nhắt nhiều đợt rất mệt mỏi.

AHBP

Xe tải

Đường là cớ vớ vẩn thôi, đi lại gần hết đời người ko sao giờ lại bảo nó bé :))

luyenok

Xe điện
phương án này khó phết đấy cụ, nhiều vấn đề như:
- Ông bác có đồng ý không vì tăng đc diện tích nhưng mặt tiền lại giảm đi (làm giảm giá trị vì đất sâu quá có khi cũng ko làm đc gì nhiều). Nếu mua của ông bác rồi mới thay đổi thì việc thay đổi làm lại sổ mới cũng tốn tiền/thủ tục nhiêu khê (mua bán, cho tặng, thừa kế, tách gộp,...)
- Phần bán mua chung cư mà dính đến nền nhà đang ở thì lại phát sinh cả mớ làm nhà mới cho New BMV, có khi hết cả tiền còn lại :D

fashion

Xe tăng
e thì dí l vào việc gì liên quan đến kinh tế đến bên ngoại cho lành

mr.l0nely.184

Xe điện
Cụ thử đánh tiếng là "con xin biếu 100 triệu Bố mẹ muốn mua ao hay mua 1 phần ao hay mua cái gì khác tùy thích "xem nào? ;))
Nhiều khi mua ao bảo tồn đất hương hỏa chỉ là cái cớ, biết đâu là cần 100tr cho thằng cậu mua con xe cỏ chẳng hạn mà ngại xin anh rể vì anh chị chưa có nhà ;;)
Ông bác vợ là trai (trong họ nhà vợ xét về vai vế, thờ tự, hương hoả,… còn trên ông bố vợ 1 bậc) mà ông ấy còn chả lo việc bảo tồn đất cha ông, họ mạc với hương hoả các cụ để lại, vướng gì đến 1 thằng ất ơ chả có tí tên tuổi gì trong gia phả lại phải lăn tăn đắn đo trong trường hợp này. Nói chung đọc đến tầm này cc ộp phơ tư véo đủ phương án rồi, cụ chủ k đủ dũng khí để quyết thì chấp nhận rơi xèng thôi. “Vài ba năm BAO GIỜ bố mẹ CÓ TIỀN thì mua lại” :)) :)) :-o . Xác định dăm, ba năm mà đủ lực để mua lại thì chốt mệ nó phương án dí sổ đỏ vào ngân hàng, việc choá gì phải làm khó thèng rể. Quan trọng là cụ thớt xác định rõ mục đích thật sự của sự việc, ý đồ của BMV nó là dư thế nào thôi. Éo có tiền lại muốn hít k của thèng rể, xác định trước sau cũng mất lòng thì nên tránh để mất thêm cả tiền

xegiacmo2

Xe tải
BMV e thì cũng ko muốn xé lẻ ra như vậy, muốn mua cả lô cho vuông đất, ông bác cũng chỉ muốn bán nguyên 1 cục, nếu mua để giữ đất cho BMV mà sau này BMV ko có tiền mua lại cũng ko cho bán thì chả khác nào e mất trắng, đó mới là cái e lăn tăn
Thế thì nghỉ mẹ nó đi =))

asset19

Xe buýt

Cụ tư vấn lạc đề rồi.
Ông bà không muốn ngõ rộng mà ông bà muốn phần in đậm cơ.
BMV e thì cũng ko muốn xé lẻ ra như vậy, muốn mua cả lô cho vuông đất, ông bác cũng chỉ muốn bán nguyên 1 cục, nếu mua để giữ đất cho BMV mà sau này BMV ko có tiền mua lại cũng ko cho bán thì chả khác nào e mất trắng, đó mới là cái e lăn tăn

mr.l0nely.184

Xe điện
Bmv cần cái ao cho đẹp view, cho vuông lô đất chứ không cần ngõ rộng. Cụ tư vấn lạc đề rồi.
Vâng, đến tầm này E thấy E sai roài ;;) . Case này nếu phải E thì cũng chấp nhận hi sinh đời bố để củng cố đời con, cho các con mềnh sau này về thăm ông bà ngoại với cậu mợ còn có vườn cây, cái ao để mà đào giun câu cá. Với lại tình cảm ông bà dành cho các cháu nó được thắm thiết đỡ bị ghẻ lạnh. Mà mềnh về ngồi mâm cỗ giỗ chạp tư thế, tác phong nó cũng oai phong đĩnh đạc phỏng cụ:)):)):)). Về lại phố thì thôi cứ ở trọ mươi, mười lăm, 20 năm nữa cũng k sao, đằng nào thì cũng quen rồi, cũng gần trường học các con, giá thuê thì rẻ và cũng tiện chợ búa nữa. Cả 2 vợ chồng cùng thấy chỗ ở hiện tại ở mức k đến nỗi tệ, chấp nhận được:>

autorun

Xe tăng
river8x
Như em ước thì mặt tiền cả khu đất chắc rộng khoảng 25m, cả khu diện tích tầm 700m2
Vấn đề ở đây là:
- nếu lấy cái ao tầm 1 tỷ thì giá trị nhà bmv sẽ là 700x5tr/m2~3,5 tỷ, đất vuông vắn, đẹp như tranh, view xịn, xây biệt thự ngon, bán dễ, có thể được giá hơn nữa.
- nếu không lấy ao thì 400m2 còn lại kịch kim cũng chỉ được tầm 1tỷ2. mà lại còn mất hết giá trị, khó bán.
(Em tính theo giá đất của cụ chủ)
Chính vì vậy nên bmv mới cần mua cái ao. (sau này cả khu đất mới có giá trị cao)
Em cũng định tư vấn phương án cho cụ chủ, tuy nhiên muốn hỏi cụ chủ là miếng đất của bmv và cái ao của ông bác có sổ đỏ không nhỉ, miếng đất của bmv có thế chấp được ngân hàng cho vay tiền không?
Dự kiến phương án của em định hướng theo kiểu giúp cái cần chứ không cho con cá và có vẻ vẹn cả đôi đường.

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
E nghĩ cụ chưa đọc hết bài của chủ thớt và e ! E k khuyên cụ chủ , mà e nói suy nghĩ của e. Còn vc bỏ ra 2 tỷ để mua chung cư , Với đi thuê chung cư ở thì đều là cái nhà tử tế ở cả ! Cụ nên đọc lại phần cụ chủ tả về vợ cụ ấy . Phận làm con cũng nên suy nghĩ cho cha mẹ 1 chút . Đất cát bây giờ chỉ có tăng ,hoặc giữ giá chứ k giảm. Nhất là đất nông thôn như nhà vợ cụ chủ . Giờ giúp nhà ngoại , cũng coi như mình để dành 1 khoản tiết kiệm tốt. Biết đâu ăn ở tốt. Sau 3,4 năm nữa cái ao đấy cụ chủ mua dc 3,4 cái chung cư thì sao ?
Vớ vẩn. Mua xong đất giảm thì cụ đền tiền nhé?
Tự bịa ra lý thuyết đất chỉ tăng, ko giảm mà ko có căn cứ!