[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

Huthasa

Xe container
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua. Nhà vợ e ở một thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá đất khoảng 3-5 tr/m.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhạnh từng đồng để dành để sau này mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái gần út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Bỏ đi cụ. Tiền đó cụ lo cho gia đình. Dâu con rể khách. Cứ thế mà triển.

angkorwat

Xe container
Người OF
cái ao khoảng 250m, giá đất ở đây e thấy tầm 3-5tr/m, nhà BMV khoảng hơn 400m, cái quan trọng là e mua chỉ để giữ đất cho nhà BMV, e ko thể bán cái ao đó cho người khác đc cụ ạ, chỉ có thể bán lại cho BMV hoặc cậu em vợ thôi, bán cho người khác là tan nát ngay
Cụ mua cho BMV cái ngõ đi rộng một chút là xong. Vậy là ok lắm rồi. Cũng nói thẳng với BMV là phải mua chung cư cho vợ con có chỗ ổn định.

Chỉnh sửa cuối:

JWalker

Xe buýt
Cụ mua choi BMV cái ngõ đi rộng một chút là xong. Vậy là ok lắm rồi. Cũng nói thẳng với BMV là phải mua chung cư cho vợ con có chỗ ổn định.
Đúng rồi. Nhờ ông bác tách ra mua khoảng 2,3m là ngõ rộng vô tư, không nhất thiết phải mua hết. Tiền mua cụ có thể cho tặng hoặc dưới danh nghĩa vay giúp từ bank hoặc bố mẹ đứng ra vay cho có trách nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

JWalker

Xe buýt
Lạy cụ, tưởng cái ao vài ngàn mét thì ném vào 500 -1000 triệu còn nghe được. Đàng này nhõn 250m2.
Nhắc lại với cụ, cái ao ko thể so sánh với đất thổ nhé. Nếu đất thổ giao dịch 3-5 tr/m thì cái ao gấu lắm thì cụ mua với giá 500k/m2. Có đứa đang chào em 2 tỏi cho cái ao vuông như bánh chưng cách HN 30km mà 5.000m2 cơ.
Kiểu này thằng rể mua có khi ông bv hiền lành ăn ra 1 mớ :))
Cụ không mua giới thiệu giúp em đi, em thích ao chuông sông núi lắm. 😁

Nine

Xe điện
cụ phân tích rất đúng ạ. vợ e ko có vấn đề gì, 2vc e quan điểm như nhau, có thời gian sau khi sinh đứa thứ 2 xong vợ e đã từng thức thâu đêm làm đồ handmade để bán trên shopee, kiếm từng chục nghìn một, đồng tiền vất vả mới kiếm đc nên giờ bảo bỏ ra một nửa để mua cái ao rồi bỏ không đó, đương nhiên vợ e cũng ko cam tâm. 2vc e sẽ ko đồng ý, quan trọng là vấn đề tình cảm giữa nhà vợ và vợ chồng con cái e sau này ấy ạ. e nghĩ kiểu gì cũng sẽ bị lạnh nhạt, nên e muốn xử lý theo cách nào đó để cho êm đềm nhất có thể
Cụ thả tất tay con lô cho em. Thắng hay thua cũng đều em đẹp. Em thật

biahoihanoi

Xe lăn
mua xong để đấy đất thì chỉ có tăng ko có giảm , nhưng đúng là trường hợp cụ thì cũng chả cần đến thật vì ko có dư tiền
Quan trọng là có tăng cũng không bán ra ngoài được mà nhà vợ không mua thì đợi ông bà mất đi mới có thể bán.
Nếu cụ chủ có thể trả góp căn chung cư vừa vừa thì mua ao, làm sổ thế chấp ngân hàng và mua chung cư trả góp.

le_petit

Xe tăng
Việc mua chung cư hoãn lại vài năm cũng được.Cụ không muốn mua cái ao có thể dùng số tiền này cho bên gia đình nhà vợ vay ?
Trả lời cụ với tư cách của bố 2 cô con gái: Bố mẹ vợ lớn rồi, cụ ko cần phải lo ngoài việc phụng sự hiếu nghĩa. Còn cụ có con để lo tương lai của chúng nên hãy...kệ!

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Cái ao ấy không phải bđs thông thường mà tính là cứ bỏ tiền vào đất là sau này sẽ lãi. Ao đó chỉ bán được cho bố vợ, sau này là em/anh trai tức là người thừa kế của nhà vợ. Nếu không thì dù cụ có đứng tên cái ao cũng không bán được cho người ngoài, tiền cũng không thu về được. Giờ không bỏ tiền mua cái ao còn sợ bị trách cứ, mua rồi không cho nhà vợ cũng phải cho, dám bán cho ai? Lấy được gốc là may, còn tính thế nào được lãi.

Đó là số tiền lớn với gia đình cụ, với con cái cụ, nên không thể quyết định theo kiểu nể nang được. Mất lòng trước được lòng sau. Cái ao nếu mua sẽ là thứ tài sản để lại hậu họa sứt mẻ tình cảm lâu dài, có thể lan từ đời này tới đời sau. Nhà vợ vừa không có điều kiện vừa không có áp lực trả nợ, cụ thì không dám bán đất, cũng không dám đòi tiền. Cái va chạm có thể có bây giờ nếu cụ dứt điểm không mua chỉ là chút ít khó chịu. Cái va chạm sau này nếu cụ cố gắng nhẫn nhịn sẽ lớn dần theo năm tháng chứ không có nhỏ đi. Đừng chuyện bé xé ra to, dứt điểm một phát là xong. Cô vợ ngoan hiền ấy cần cụ cứng rắn lên.

muamua

Xe buýt
E thấy 2vc cụ thớt thống nhất đc về quan điểm rồi mà cụ thớt cứ loanh quanh sợ thế nọ, sợ thế kia. Đàn ông j mà chả quyết đoán. Mọi sự trên đời chả thể làm vừa lòng đc tất cả mọi người. Đc cái nọ thì phải chấp nhận mất cái kia. Nếu cứ sống vì thái độ của người khác vậy thì mệt mỏi lắm.

OneMoreNight

Xe tải
1 vote không mua cụ ơi.
- Mua xong có chắc sau gia đình bên vợ mua lại được không? sau bao năm thì mua được? lúc mua lại có tính tiền lãi không? hay khi mảnh đất lên giá thì giá lúc ấy tính như nào?
- Nếu không mua lại được thì bán cho người khác có bán được không, hay lại bị thằng em vợ nó cạnh khóe, mỉa mai, hay trường hợp xấu hơn nó phá cho không bán được. Lúc ấy khéo còn mệt hơn.
- Còn ông anh bố vợ kia bảo bán thì chắc gì đã bán được luôn. Cụ bảo giá đất đang bình quân 3-5tr/m2. Cái ao kia 1 tỏi. Tính ra cái ao phải 5-700m2. Bảo ông bác bán lại cho ít đất mở rộng lỗi đi là đẹp nhất. Bên nhà vợ cụ không có 1 tỷ, chứ 5-70tr thì chắc có. mà không có thì cụ đứng ra cho mượn. Or bảo góp 50% là ngon.
- Nhà chung cư thì cụ quất tới đi. Đang ở trọ phi 1 phát lên chung cư nó sướng cái thằng người. Em nghĩ bố mẹ vk thấy cụ lo được cho vk con như thế các cụ cũng chẳng lỡ oán trách đâu.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua. Nhà vợ e ở một thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá đất khoảng 3-5 tr/m.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhạnh từng đồng để dành để sau này mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái gần út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Đất ao thường là đất nông nghiệp đâu dễ chuyển đổi đâu và giá đất ao 3-5tr cũng ko rẻ. Muốn phá đám thì ko dễ làm. Nhưng theo em nên cùng bàn với ông bác chia lại. Mỗi nhà đều có tí ao, tí mặt đường. Hoặc nếu bán rẻ thì nhà cụ mua rồi bán một nửa cho vợ chồng cụ mua nhà HN

Dzung vu1305

Xe hơi
Mua xong ko đc bán thì mua làm gì? Hoạ có mà điên. Cụ mà có mấy chục tỷ thì mua tặng chứ có nhõn 2 tỷ còn khó mua chung cư trên này ý chứ. Đòi bỏ ra một nửa thì em dự cuối đời cụ cũng ko mua đc cc đâu. Bố mẹ vợ muốn mua thì tự túc đi chứ mấy chục năm ko tích đủ tiền thì làm gì có chuyện già cả ốm đau lại tích đc tiền. Thà cụ ko mua đc cc cũng cứ tích tiền trong bank dành mấy năm nữa có khi lại tốn ít tiền vì bố meh già cả bệnh tật đầy người ý.

nobita_ibn

Xe buýt
Sau các cụ lên đường thì cả đất + ao đằng nào chả là của cụ chủ. Lờ lãi gì toàn người trong nhà :D Tính là tính cái giá trị của cả lô đất nó tăng lên khi cụ chủ lấy được cái ao ấy chứ.
Ô hay thế ông em vợ ra đường đứng ah, cụ tính hay nhỉ

Được gửi từ Điện thoại cùi bắp - Otofun

Ngominh68

Xe buýt

E mà có tiền như cụ là e mua luôn ! K rõ cái ao đó dc bao nhiêu m² , cụ cứ mua đi . Rồi thuê chung cư cho vợ con ở. Giao ước với nhà vợ là đúng 3,hay 4 năm nữa ông bà mua lại ( ít nhất bằng với lãi suất gửi tiết kiệm ) đến hẹn mà nhà vợ k đủ tiền mua lại thì cụ bán đi . Nhưng chừa lại cái ngõ cho nhà vợ ô tô tải đi vừa . Biết đâu lúc đấy lại lãi gấp 3 ,gấp 5 rồi ấy. Chứ cụ mua chung cư thì tiền cũng chết ở đấy.

le_petit

Xe tăng
Trả lời cụ với tư cách của bố 2 cô con gái: Bố mẹ vợ lớn rồi, cụ ko cần phải lo ngoài việc phụng sự hiếu nghĩa. Còn cụ có con để lo tương lai của chúng nên hãy...kệ!
Tôi nói luôn lý do: Các ông bố, bà mẹ bao giờ cũng yêu thương con gái nhất trên đời, sẵn sàng hy sinh để con hạnh phúc.
Vì thế, khi con gái và cháu còn sống tạm bợ thì cái chuyện mình còn khổ hay ko có view đẹp trở nên vô nghĩa, cuộc sống và hạnh phúc của con quan trọng hơn nên như tôi sẽ ko bao giờ yêu cầu gì ở con gái và con rể.
Ông bố vợ mà như thế này thì dù sau gia đình cụ có thế nào cũng khó có thể lấy lại được tiền chứ chưa nói bán cái ao cho người khác.(Chưa nói cái gia đình vợ cụ thật...lạ, anh em ruột ko cho nhau được thêm dăm m dài làm lối đi, điều đó cũng đáng suy nghĩ- Tôi khi đi lập nghiệp xa quê, mảnh đất bố mẹ cho tôi cho ông anh thứ 2. Sau nghĩ muốn có căn nhà ở quê, ông anh cả lại cho một mảnh. Mà đất chỗ tôi đắt hơn nhà bố vợ cụ nhiều lần .)

bubu08

Xe tăng
E mà có tiền như cụ là e mua luôn ! K rõ cái ao đó dc bao nhiêu m² , cụ cứ mua đi . Rồi thuê chung cư cho vợ con ở. Chứ cụ mua chung cư thì tiền cũng chết ở đấy.
Muốn gì cũng phải có chỗ cắm dùi ổn định để còn làm giấy tờ cho con cái và vợ chồng, còn để yên tâm không còn cảnh ăn nhờ ở đậu tạm bợ, nó ảnh hưởng tâm lý lắm đấy. Ai cũng nên có cái cái nhà của chính mình cụ ạ. An cư thì mới lạc nghiệp được.

Ôi thích quá

Xe buýt
Đất ao quê em (trục chính đường làng, ô tô 24 chỗ đi ngon) cũng giá 3tr ạ. Bác em có cái ao 800m2 đang định bán. Giá chuyển đổi lên thổ cư vị trí đó theo khung giá nhà nước là 1,5tr/m. Xã giáp ranh thành phố. Đấy là giá quy định, còn chuyển được hay không là chuyện khác ạ.
Đất nhà BMV hẻo lánh cụ ạ

đất nhà vợ e là một thôn nghèo, hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng

muamua

Xe buýt
E mà là cụ thớt e nói thẳng với bmv. Ông bà và cậu có nhà cửa vườn tược rộng rãi mát mẻ rồi. Các cháu của ông bà hiện giờ chỗ ở vẫn khổ sở quá. Vậy nên con xin phép ưu tiên lo cho các cháu trc. Chứ các cháu cũng chả mấy mà lớn. Nhà cửa tạm bợ chật chội quá rồi. Nói vậy mà vẫn còn giận hờn trách móc thì cũng chả đáng để để tâm mấy lời đó. Vui vẻ thì năng thăm hỏi, k vui thì ta làm tròn nghĩa vụ là xong. Đời là mấy đâu.

• Vodka
Reactions: m62