[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

barrios5116

Xe tải
Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua. Nhà vợ e ở một thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá đất khoảng 3-5 tr/m.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhạnh từng đồng để dành để sau này mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái gần út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
Đọc thấy bác thớt ko muốn mua, vậy thì ko mua, sao phải ngợi.
Vợ thớt là con gái út xong lại vẫn còn thằng em zai vợ là thế quái nào?

Th này ko nên mua cụ ah, ngta nhìn mình bằng con mắt khác là việc của ngta, phải lo cho gia đình nhỏ của mình trước. Ko có khả năng giữ thì nên buông cái ao đấy, mua thêm 1 phần nhỏ cho lối đi riêng rộng ra thôi. Nhà bmv em cho vợ chồng em 300m đất mà bảo muốn bán cũng được (20tr/m) mà em còn chả ham gì. Em còn chưa có 2 tỷ như vc nhà cụ, cũng vẫn đang thuê nhà nhưng lựa chọn dựa vào bản thân mình là chính. BM em cũng có 2 zai thôi, đất ngoại thành Hn (Đan phượng) cũng gần nghìn mét nên nếu có phải bán để mua nhà em có thể bán đất nhà mình trước.
Hãy lo cho gia đình nhỏ của mình, trước khi lo cho những người khác cụ ơi. Vì vợ và con cụ, mới là những người, cụ cần phải có trách nhiệm.
Nếu cái ao mà ngon thì bỏ tiền mua -- BDS bao giờ cũng giữ giá tốt hơn CC

1 tỷ còn lại gửi TK hoặc đầu tư CK --- hàng tháng lãi dư sức thuê cái CC 7 - 8 tr

ở cực ổn rồi

TÔN

Xe container
Mai cụ thuê mấy thằng bạn đóng giả đến nhà siết nợ; bảo cụ chơi Bóng âm gần 2 tỷ ko trả nó cắt tay;
Thế là ôm trọn 2 tỷ cất đi, xong đi đâu cũng tung tin đồn cụ chơi Bóng bánh bài bạc? Tiền ảo đứt nợ 2 tỏi rồi.
Mỗi lần về quê mua 2 thùng mì với bộ quần áo cũ, nhà vợ ko cho ăn thì cứ mang mì ra gặm.
Bài của cụ giống bài của em.lúc đấy vợ mình có yêu mình hay ko sẽ biết ngay

TÔN

Xe container
Trên này chắc cũng nhiều cụ ko hợp và ko ưa gì nhà vợ giống e.nhưng quan hệ họ hàng bên nhà vợ thì cô dì chú bác bên đấy chưa chê e đc điểm gì,toàn làm mát mặt BMV

red_dragon88

Xe tăng
Cụ cầu toàn quá
Nếu vợ chồng đã đồng thuận thì cụ cứ để vợ về tỷ tê, nói chuyện với gia đình mình, cụ đứng ngoài.

Nếu vợ cụ đã nói rõ quan điểm với gd mà bố mẹ vợ cụ vẫn gọi cụ ra nói chuyện hay tỏ thái độ thì ko còn gì để nói về bố mẹ vợ này.

Lúc đó sự lựa chọn cương quyết phụ thuộc vào cụ thôi. Động vào vấn đề kinh tế thì khó mà cầu toàn được nhất là trong hoàn cảnh bản thân mình cũng khó khăn
Bố mẹ vợ không thương con gái, để tiền cho con rể mua nhà thì sướng con gái các cụ chứ sướng ai, chỉ vì mất khoảng ao bí một tí mà tỏ thái độ thì cụ cứ cương quyết giữ tiền thôi.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Thế éo nào ao mua xong rồi sau này chỉ được bán lại cho bố mẹ vợ?? Tiền thì tiền tỷ mình bỏ ra????

Tầm ba chục năm nữa bố vợ mới mua thì sao??? :))))))))

vu nhat hung

Xe buýt
Em đang nằm cũng phải dậy để còm vì bức xúc quá.Cụ chủ gửi cho bố vk và thằng anh vk cái clip của Huấn rô sì ấy,ở đời k thik làm mà chỉ thik ăn thì chỉ có ăn cất,ăn đb.
Thik mua thì cắm nhà mình mà mua,còn thik nhưng bắt thằng khác bỏ tiền thì cụ chủ nên xích cẩn thận kẻo bọn đi Exciter nó vợt.

Phi Vũ

Xe hơi
Đàn ông mà, lại là chủ gia đình. Đôi khi phải dứt khoát và mạnh mẽ.
Cân đi đếm lại loằng ngoằng chi bằng tự mà quyết lấy, trời có sập xuống cũng chống được sợ đ' gì lời dị nghị.

camryhn

Xe tải
Ông bác vợ mà bán giá 1/2 thị trường thì mua đầu tư cũng được cụ ạ

sweet_heart

Xe buýt
E mà có tiền như cụ là e mua luôn ! K rõ cái ao đó dc bao nhiêu m² , cụ cứ mua đi . Rồi thuê chung cư cho vợ con ở. Giao ước với nhà vợ là đúng 3,hay 4 năm nữa ông bà mua lại ( ít nhất bằng với lãi suất gửi tiết kiệm ) đến hẹn mà nhà vợ k đủ tiền mua lại thì cụ bán đi . Nhưng chừa lại cái ngõ cho nhà vợ ô tô tải đi vừa . Biết đâu lúc đấy lại lãi gấp 3 ,gấp 5 rồi ấy. Chứ cụ mua chung cư thì tiền cũng chết ở đấy.
Cụ chưa đọc hết post của cụ chủ thread ạ?

Hai vợ chồng cụ chủ vất vả làm việc và tằn tiện bao nhiêu năm cốt là để mua lấy cái nhà tử tế 1 tý cho con cái học hành, sống cho ra sống, cụ chủ thread đi thuê nhà bao nhiêu năm rồi lại còn không biết cảnh thuê nhà đâu mà cụ phải dạy khôn cụ ấy? Tiền của cụ chủ là tiền dành dụm với mục đích mua nhà để ở chứ không phải đi đầu tư.

Mà có mang đi đầu tư đi chăng nữa, cũng không nên đầu tư vào cái ao này. Hoàn cảnh của bố mẹ vợ là nghèo, đào đâu ra tiền mà trả? Vài ba năm, chứ vài ba chục năm cũng không trả nổi! Còn cái chuyện bán, cứ thử bán xem! Các cụ chả từ mặt, rồi vác dao sang chứ chẳng đùa! (Bao nhiêu vụ anh em, cha con chém nhau về đất cát rồi).

Nếu bố mẹ vợ tử tế thì đã không ép vợ chồng cụ chủ thread phải mua lại cái ao trời ơi đất hỡi ấy!

Lucas_lee

Xe tăng
Mình không có tiền thì làm sao mà đỡ được. Mình cứ giả mới giúp được. Em nghĩ thế.

Ngominh68

Xe buýt
Cụ chưa đọc hết post của cụ chủ thread ạ?

Hai vợ chồng cụ chủ vất vả làm việc và tằn tiện bao nhiêu năm cốt là để mua lấy cái nhà tử tế 1 tý cho con cái học hành, sống cho ra sống, cụ chủ thread đi thuê nhà bao nhiêu năm rồi lại còn không biết cảnh thuê nhà đâu mà cụ phải dạy khôn cụ ấy? Tiền của cụ chủ là tiền dành dụm với mục đích mua nhà để ở chứ không phải đi đầu tư.

Mà có mang đi đầu tư đi chăng nữa, cũng không nên đầu tư vào cái ao này. Hoàn cảnh của bố mẹ vợ là nghèo, đào đâu ra tiền mà trả? Vài ba năm, chứ vài ba chục năm cũng không trả nổi! Còn cái chuyện bán, cứ thử bán xem! Các cụ chả từ mặt, rồi vác dao sang chứ chẳng đùa! (Bao nhiêu vụ anh em, cha con chém nhau về đất cát rồi).

Nếu bố mẹ vợ tử tế thì đã không ép vợ chồng cụ chủ thread phải mua lại cái ao trời ơi đất hỡi ấy!
E nghĩ cụ chưa đọc hết bài của chủ thớt và e ! E k khuyên cụ chủ , mà e nói suy nghĩ của e. Còn vc bỏ ra 2 tỷ để mua chung cư , Với đi thuê chung cư ở thì đều là cái nhà tử tế ở cả ! Cụ nên đọc lại phần cụ chủ tả về vợ cụ ấy . Phận làm con cũng nên suy nghĩ cho cha mẹ 1 chút . Đất cát bây giờ chỉ có tăng ,hoặc giữ giá chứ k giảm. Nhất là đất nông thôn như nhà vợ cụ chủ . Giờ giúp nhà ngoại , cũng coi như mình để dành 1 khoản tiết kiệm tốt. Biết đâu ăn ở tốt. Sau 3,4 năm nữa cái ao đấy cụ chủ mua dc 3,4 cái chung cư thì sao ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ cụ chưa đọc hết bài của chủ thớt và e ! E k khuyên cụ chủ , mà e nói suy nghĩ của e. Còn vc bỏ ra 2 tỷ để mua chung cư , Với đi thuê chung cư ở thì đều là cái nhà tử tế ở cả ! Cụ nên đọc lại phần cụ chủ tả về vợ cụ ấy . Phận làm con cũng nên suy nghĩ cho cha mẹ 1 chút . Đất cát bây giờ chỉ có tăng ,hoặc giữ giá chứ k giảm. Nhất là đất nông thôn như nhà vợ cụ chủ . Giờ giúp nhà ngoại , cũng coi như mình để dành 1 khoản tiết kiệm tốt. Biết đâu ăn ở tốt. Sau 3,4 năm nữa cái ao đấy cụ chủ mua dc 3,4 cái chung cư thì sao ?
Sống ở đời mà đợi cái "biết đâu " thì cuộc đời sẽ đi về đâu ?
Bài toán của thớt quá rõ ràng. Quy chiếu giá đất ở ngược ra được giá cái ao chỉ khoảng 100-150tr. Ông bác bắt bí, bắt mua cả, ko bán lẻ, mục đích là lùa gà thằng cháu. Không loại trừ có sự đồng thuận từ bmv "hiền lành tốt tính". Mua đắt gấp 4-5 lần giá thị trường mà mong chờ "biết đâu 3-4 năm mua được 3-4 cái chung cư " thì chỉ có là hoang tưởng.

kaku223223

Xe tăng
:)))) ảo, hất cùn ít thôi

AHBP

Xe tải
Sống ở đời mà đợi cái "biết đâu " thì cuộc đời sẽ đi về đâu ?
Bài toán của thớt quá rõ ràng. Quy chiếu giá đất ở ngược ra được giá cái ao chỉ khoảng 100-150tr. Ông bác bắt bí, bắt mua cả, ko bán lẻ, mục đích là lùa gà thằng cháu. Không loại trừ có sự đồng thuận từ bmv "hiền lành tốt tính". Mua đắt gấp 4-5 lần giá thị trường mà mong chờ "biết đâu 3-4 năm mua được 3-4 cái chung cư " thì chỉ có là hoang tưởng.
Thế bảo ông bà nhạc cắm nhà mà mua, 3-4 năm nữa ao nó to bằng hồ đấy tha hồ mà view ;))

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy cụ bỏ ra 1 tỷ về các vùng quê mà tìm mua ao, sau 3-4 năm nữa thành chục tỷ. Làm giàu không khó.

Xe nội lước

Xe container
ảnh đây cụ, bố vợ muốn cái ao để giữ nguyên đc cả khu đất hiện tại cho thoáng đãng, chứ người khác mà mua cái ao sau này họ xây dựng lên chắn ngay trước cửa nhà BMV e và cái ngõ vào nhà cũng hẹp đi rất nhiều
Có vẻ cụ chủ là là dê Nam Định..he
Mà cụ có nghĩ đến 1 ngày con cụ sẽ nói : bố thật ích kỷ và hèn nhát. Chỉ vì giữ cái ảnh sĩ hão cho mình mà mặc xác cuộc sống khốn khó của con..bỏ mặc tương lai của con ,không dám chính kiến trước nhà vợ bố .🤣🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

catcx

Xe tải
Trong hoàn cảnh này theo e trước tiên cụ nói chuyện với vợ cụ về hoàn cảnh của gđ cụ để vợ cụ hiểu, vc cụ khó khăn lắm mới dành dụm mong mua căn cc để cả nhà ở, quê bmv đã có nhà rồi, gđ cụ lại chưa có nhà. Vẫn biết ko mua đc cái ao kia thì tiếc đấy nhưng đành phải cân đối cho hài hoà thôi cụ ah. Rồi để vợ cụ về nói chuyện với bmv để bmv hiểu cho hoàn cảnh của con gái m. Nếu bmv và em vợ thu xếp được mua 1 phần của ôg bác hoặc mua cả thì tốt, còn ko thì cũng đành chịu, còn khi nói chuyện rồi mà bmv vẫn ko hiểu, vẫn muốn cụ đưa tiền về mua ao thì quả thật cụ phải cứng rắn từ chối thôi, cụ gom tiền tiết kiệm bao năm để mua nhà cũng là lo cho con cháu bmv chứ có phải lo cho mình cụ đâu. Túm lại e khuyên cụ nói chuyện, phân tích thật kỹ với vợ rồi để vợ về nc với bmv cho đẹp cả đôi đường, cụ ko phải lăn tăn nhiều, đừng bận tâm quá người khác nghĩ mình thế nào, lòng tốt cần đặt đúng chỗ cụ ah, hãy lo cho gđ mình trước, sau này nếu có đk cụ lo cho gđ nhà bmv sau cũng chưa muộn

Conchuotnho

Xe tăng
ko cắt ra bán đc ạ, cái quan trọng là BMV ko muốn mất cái ao vào tay người ngoài chứ nếu ko đã để kệ cho ông bác bán rồi, và thật lòng e cũng ko muốn mua nhưng e ko biết làm thế nào để rút lui cho êm thấm, ko để lại hậu quả
Trước khi chốt mua cụ làm rành mạch với nhà bmv. Việc mua cái ao này là con đầu tư tài sản kiếm lời, sau một vài năm sẽ có thể bán đi nếu được giá, bấy cứ ai mua lại sẽ phải theo giá thị trường, nếu cần tiền con sẽ bán. Nếu bmv ok thì cụ chốt xuống tiền

mr.l0nely.184

Xe điện
Cc còn chưa gặp ca mà bmv mồm xoen xoét thương con, cháu, lo cho con gái và cháu ngoại nhưng tay thì châm lửa đốt nhà rể đâu.
Tại sao đốt? Vì bỏ nhau con gái ẵm đc mớ thì bmv kiểu j chả có món hời. Khốn lắm!
E chứng kiến 1 case giống 1/2 case cụ chứng kiến roài :)) . Dẫu sao đi chăng nữa, thì Rể vẫn là Rể (Khách), dù cách nói và cách sống thường ngày như thế nào. Tinh tế& chiêm nghiệm dần từ những tình huống cụ thể qua thời gian mới thấm và ngấm lời dạy của cc ngày xưa đúc kết.:)
Trường hợp cụ chủ, là E thì E trả lời được luôn là con và các cháu ông bà giờ vẫn đi ở trọ, nên con xin phép k đỡ được việc này. May mắn cho E là h E đúng là vẫn đang ở trọ thật :D nhưng E lại chả tích được xu nào nên k vướng vào vế sau như cụ chủ, và may hơn nữa là nhà vợ E k phải chia đất cát ở quê, nhà bmv E hiện tại cũng mặt đường lớn rồi chứ k phải mặt ao:-)):)):))
E mà trong tình huống cụ chủ, E chỉ góp ý bmv và với bác vợ đổi đất: bác để lại cho 1 ít cho lối đi rộng rãi lên, còn bmv cắt 1 phần vào đất của nhà để đổi với bác vợ. AE ruột nhà họ mà còn k đàm phán được phương án thoả đáng thì 1 ông Khách (có thể thành người dưng bất cứ lúc nào) rơi tiền rồi sau lúc cần phải thoả hiệp lại nó khó vô cùng. :P