[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

kidswatch.vn

Xe tải
Website
montessori123.net
Tốt nhất bảo ông bác ko bán nữa

fanmu1234

Xe container
Tốt nhất bảo ông bác ko bán nữa
Nhu cầu tài chính của ông bác, đất của ông bác nên không thể cản ông bác được.

Chỉ có thể dùng hư chiêu là "mua gộp cả 2 lô giá gấp 3 lần thị trường vì long mạch tốt" khiến ông bác ông dám bán ao lúc này vì sợ hớ.

Chủ thớt tranh thủ lúc ông bác chưa dám bán ao, bỏ tiền mua chung cư, thế là xong

TamAn7810

Xe tăng
Khó nhỉ, thế mới nói mình có bao nhiêu thì cũng nên chỉ 2 vợ chồng biết thôi :(

kaku223223

Xe tăng
Dùng chiêu đòi mua cả 2 lô đất gấp 3 lần giá thị trường khiến ông bác vợ không dám bán riêng cái ao cho ai, vì sợ gộp vào miếng đất phía sau để bán giá cao gấp 3 lần.

Cách nay giới BĐS gọi là đặt mìn, phá đối phương
Cách này khá đểu nhưng hay.

Bỏ 10 củ, thuê 2 thằng đi xe Mẹc giả làm đệ của 1 đại gia, xuống ngắm nghía lô đất của ông bác vợ và của ông bố vợ, đo đo vẽ vẽ. Sau đó đòi mua cả 2 lô giá 5- 7 tỷ =))=))=)). không thèm mua riêng cái ao nhé.

Ông bác vợ sợ hớ, sẽ không bán cho cụ cái ao theo giá 1,5 tỷ. Vì sợ cụ gộp cái ao vào nhà bố vợ để bán cả 2 lô giá 7 tỷ

Cụ tranh thủ đặt cọc, mua ngay 1 căn chung cư, thế là hòa cả làng vì cụ đã hết tiền,

Ông bác thì mắc khúc xương, không dám bán cái ao.

Thâm nho thật. nãy h mới có cái CMT hay

LeTai1979

Xe cút kít
Vợ con là số 1, mua mở rộng cái ngõ ra 3m là đẹp, còn bảo muốn mua ao thì bảo con trai ấy, con gái mỗi đứa góp thêm một ít.
Nhiều Cụ cứ bảo mua, mua ao chuyển đổi cực khó luôn, với về sau muốn bán lại phải nhìn sắc mặt bố vk, bố vk chết thằng e nó chí phèo muốn bán cũng mệt luôn.

Sunrise96

Xe buýt
Vợ con là số 1, mua mở rộng cái ngõ ra 3m là đẹp, còn bảo muốn mua ao thì bảo con trai ấy, con gái mỗi đứa góp thêm một ít.
Nhiều Cụ cứ bảo mua, mua ao chuyển đổi cực khó luôn, với về sau muốn bán lại phải nhìn sắc mặt bố vk, bố vk chết thằng e nó chí phèo muốn bán cũng mệt luôn.
Chuẩn đấy cụ. Cho dù BMV cụ chủ hứa cho con rể toàn quyền quyết định sau khi mua cũng khó mà bán hay xin chuyển đổi sang đất ở xây dựng nếu không phụ thuộc vào cái nhà của BMV đang ở. Ông bác có muốn bán cái ao cũng chỉ có thể bán cho những nhà có nhà cửa thổ cư giáp cái ao, chứ những người nơi khác không bao giờ họ mua vì khó mà chuyển đổi thành đất ở hay bán chác sau này

EmChuaCoBang

Xe hơi
Đọc câu chuyện của cụ đúng là tiến thoái lưỡng nan nhỉ. Cũng nên thông cảm cho bmv của cụ, em nghĩ các cụ cũng nghĩ nhiều lắm mới nói với cụ đấy chứ cụ nào nói mặt dày này nọ em ko đồng ý
Em thiển nghĩ có 2 phương án cho cụ lựa chọn ag

1) Như có cụ nào nói ở trên là mua thêm 1 khoảng nhỏ để làm ngõ rộng ra vừa cái oto 5 chỗ là được
2) Mua lại cả cái ao

Phương án tài chính:

- Cho ông bà và cậu em mượn 1 số tiền. Hoặc nếu được thì cụ cho luôn cũng đc, cũng coi như thay con gái báo hiếu ông bà (cái này tùy cụ, em ở ngoài thì nói gì cũng dễ :)) )
- Số còn lại ông bà và cậu em vay mượn ngân hàng hoặc người thân thêm thắt vào để đủ mua cái ao
(bao nhiêu thì cũng tùy cụ căn cứ tình hình mà định liệu)

Cụ mua cái chung cư nhỏ 1 chút hoặc chịu khó trả góp 1 chút nếu như muốn ở chung cư to. Không nên nghĩ ngợi nhiều cụ ag, em nghĩ là số còn lại của cụ vẫn mua chung cư được ngon lành
6 năm mà cụ để đc 2 tỷ, mỗi năm cụ để đc khoảng 3 lít là quá giỏi rồi ag

Vài dòng chia sẻ cùng cụ, mong cụ tìm đc phương án tối ưu ạ
Cụ lạc quan quá. Bố mẹ vợ làm nông, thằng cậu thì kinh tế bình thường. Cho bmv và cậu vay thì bao giờ họ mới trả được. Chủ thớt có tiền nhàn rỗi thì không nói. Cho vay thế này khác gì nhảy hố vôi. Cái này coi như thẩm định khả năng trả nợ, chứ nói suông thì ai cũng nói được.
Cụ chủ thớt mua ao cũng dở. Vì nhiều cụ nói rồi, để san lấp và chuyển thành thổ cư liệu có dễ. Rồi có bán được không, muốn bán thì lại quay lại câu chuyên không bán cho người ngoài. Không bán thì lại ngâm vốn, lại là nhảy hố vôi tiếp.
Em nghĩ chỉ có 2 phương án:
1. Như cụ nói, bỏ tiền mua thêm ít ngõ cho rộng ra, còn lại kệ nhà ông bác bán. Chỗ này coi như biếu ông bà. Ông bà biết cư xử thì nên chấp nhận phương án này của con rể.
2. Mua chung cư, vợ con là trên hết. Kệ ông bà. Các cụ chia thế rồi thì ông bà nên an phận. Đến ông anh ruột còn ko chừa dc cho ông em ít ngõ rộng ra, thì phận rể như cụ có gì mà lăn tăn.

Sent from SM-N950F via OTOFUN

nickambinhso1

Xe hơi
Ô, một bên là ông anh, một bên là thằng con rể. Sao không bảo luôn ông anh cứ để đó 3-4 năm nữa em mua lại nhỉ???
để thêm 1 ít cho lối đi to hơn mà ông anh còn chẳng cho, muốn bán cả mảnh mà cụ lại bảo để 3-4 năm nữa. Với lại con cái thì còn có lý do là công sinh thành dưỡng dục chứ ông anh trai thì có lý do gì mà đòi hỏi.

newbieppc

Xe hơi
Đọc bài của bạn, thấy bạn là 1 người sống tình cảm, quan tâm chăm sóc người khác!
Điều quan trọng nữa là bạn và vợ bạn là hai người thực sự "đồng hành", cùng chia sẻ suy nghĩ với nhau, chỉ là tìm hướng giải quyết.

Đoán anh 'đi trước' bạn khoảng 10 năm. Cũng biết, và trải qua những tình huống trong cuộc sống, nên xin phép gửi một vài ý để bạn tham khảo (cùng nhiều ý kiến hay ở trên).
1. Cuộc sống này là của mình, đừng quá quan trọng người khác nghĩ gì về mình (qua 40t, bạn sẽ thấy điều này rõ hơn).
2. Vợ con là quan trọng nhất!
3. Cũng nên hiếu, nghĩa, lễ với bố mẹ vợ (bmv), lý tưởng là ngang bằng bố mẹ mình.
Happy wife, happy life!
4. Tiền: kiếm không dễ, cũng không khó, đặc biệt phải quý trọng đồng tiền mình làm ra.

Theo cách tiếp cận như vậy, anh khuyên bạn:
  • Kế hoạch mua chung cư: Cứ tiếp tục tiến hành! Căn nhà đầu tiên, không đơn thuần là tài sản đầu tư. Nó là TỔ ẤM!
    Vợ chồng và con cái bạn xứng đáng được hưởng sau thời gian vất vả, tích góp. Đặc biệt con bạn lớn lên trên môi trường sống tốt, sẽ có ích rất nhiều.
  • Đất ao vs. Nhà & đất BMV: có cái ao, nhà bmv view thoáng & đẹp, nhưng cái ao cũng không dễ bán, nhất là chủ ở xa.
    Xác định hỗ trợ mua, nhưng không phải bằng mọi giá!
    Anh tạm định giá 3tr/m2 như bạn đưa thông tin (nhưng cần kiểm tra lại giá thị trường). Người bác đã chịu bớt 100tr., còn 650 triệu. Nên deal thêm, do 2 yếu tố (i) bán lại đất ông bà cho người em để giữ hương hỏa; (ii) chủ ở xa không dễ bán... Ví dụ, còn 500tr. hoặc 600tr. cho trả chậm.
  • Tài chính:
    • Vc bạn thưa rõ bmv và nói rõ với anh chị em vợ: vc bạn cho bmv mượn 200-250tr. (max 300tr. hay 50% số tiền mua lại cái ao). Khi nào có tiền hoặc sau này bán nhà, ông bà trả lại.
      Bạn cứ xác định tiền này hai vc bạn báo hiếu bố mẹ vợ. Nó sẽ không mất đâu... có thể không trở lại bạn bằng tiền, nhưng nhiều cái khác!
    • Phần còn lại để mua "cái ao": các anh chị em còn lại hùn (mình đoán nhà vc bạn có ít nhất 3 anh chị em), hoặc bmv vay mượn, hoặc xin người bác trả chậm.
    • Nếu giải pháp không giải quyết được, bạn cũng nói rõ mình đã cố gắng hết sức. Bmv cũng khó trách được hết...
    • TUYỆT ĐỐI không đứng ra mua "cái ao" đó. Nó không phải là Tài sản BĐS của bạn, mà có thể là "của nợ" sau này, mất tình cảm anh chị em, gia đình...
      Cũng không nên "không giúp". Sau này, có thể phải hối tiếc vì sao mình không giúp...
    • Mua nhà chung cư: vẫn theo kế hoạch, hoặc điều chỉnh nhẹ. Số tiền khoảng 1.7 tỷ còn lại, vẫn mua được... Khoảng 250tr. giảm do giúp bmv (nếu triển được), xem như vc bạn "cày" thêm 1-2 năm báo hiếu bố mẹ vợ (như anh chia sẻ, không mất đi đâu...)
  • Trao đổi:
    • Bạn bàn bạc, nói rõ chi tiết với vợ. Anh tin vợ bạn sẽ ủng hộ!
    • Thưa rõ bmv
    • Cũng nói rõ với anh chị em vợ, có bmv ngồi cùng sẽ rất tốt
    • Tham gia thương lượng với người bác: tùy bạn xác định mối quan hệ, nhưng anh khuyên bạn không nên.

Nếu vc bạn vẫn lo nghĩ nhà vợ nhìn mình ích kỷ, hẹp hòi... Bạn cứ chia sẻ "Nếu chọn lựa giữa ông bà có nhà rộng, view đẹp vs. vợ con con không phải sống cảnh nhà thuê chật chội, con con lớn lên ở môi trường tốt. Con sẽ chọn cho Vợ con con..., và con cũng sẽ cố phụ một phần cho ông bà...".
Nếu họ vẫn không hiểu --> quay lại nguyên tắc #1, cuộc sống này là của mình, họ đã không hiểu mình, việc gì phải làm vui lòng hết tất cả?!!

Hy vọng bạn sớm giải quyết vấn đề ổn thỏa!!!

Đêm hôm khuya khoắt ko ngủ đc, vì có chút chuyện muốn đem lên đây than thở với các cụ cho nhẹ lòng.
Chả là bên nhà bố mẹ vợ e ở quê có mảnh đất đang ở bây giờ trước mặt có cái ao, đó đều là của cải mà ông bà bên vợ để lại và chia cho mấy anh chị em của bố vợ. Bố vợ e đc chia cho mảnh đất bên trong đang ở hiện tại, cái ao trước nhà và giáp với đường vào thì chia cho bác e (a trai bố vợ). Bác e đi lập nghiệp và định cự ở tỉnh khác. Giờ bác e có ý định muốn bán cái ao, đã nói chuyện với bố vợ e, nhưng bố mẹ vợ e ko có đủ khả năng để mua. Nhà vợ e ở một thôn quê hẻo lánh, xung quanh toàn đồng ruộng, giá đất khoảng 3-5 tr/m.

Bố mẹ vợ e chỉ ở nhà làm nông, vợ chồng đứa e trai vợ thì làm công nhân nên kinh tế cũng ko có. Nhưng khi biết là ko mua thì ông bác sẽ bán cái ao cho người khác, nếu người khác mua cái ao và họ xây nhà lên thì sẽ chắn ngay mặt trước nhà bố vợ e, lúc ấy ngõ vào nhà bố vợ chỉ còn đi vừa 2 chiếc xe máy. Bố mẹ vợ e tiếc nên bảo vợ chồng e đứng ra mua lại cái ao, và sau vài năm khi nào nhà bố mẹ vợ e đủ tiền sẽ mua lại từ vợ chồng e, làm vậy để tránh mất cái ao vào tay người khác.

Vợ chồng e lấy nhau đc 6 năm, đã có 2 mặt con, cả nhà 4 người đang ở thuê trọ ở thành phố, từ khi lấy nhau 2 vợ chồng cặm cụi làm ăn, nhặt nhạnh từng đồng để dành để sau này mua đc cái căn chung cư nhỏ, đó luôn là ước mơ lớn nhất của vợ chồng e. 2 vợ chồng e làm tự do, thu nhập ko ổn định, tháng kiếm đc nhiều, tháng kiếm đc ít, có tháng ko kiếm đc xu nào. Hiện tại vợ chồng e cũng tiết kiệm đc gần 2 tỉ, định cuối năm sẽ mua cái căn chung cư rẻ rẻ, bên nhà vợ e cũng biết vợ chồng e có khoản tiết kiệm và có ý định mua nhà nhưng giờ lại khuyên vợ chồng e từ từ hãy mua mà để tiền mua cái ao kia cho khỏi mất đã, nếu mua cái ao sẽ mất gần 1 nửa số tiền tiết kiệm mà vợ chồng e có.

Thực sự khi nghe bố mẹ vợ đặt vấn đề như vậy, e chết lặng. Cái ao đó mà bị người khác sở hữu thì e cũng thấy rất tiếc nhưng bỏ một nửa tiền tiết kiệm mà 2 vợ chồng làm quần quật mấy năm trời để mua nó thì e ko đành lòng. Dù mua xong thì giấy tờ đứng tên vợ chồng e, tiền chỉ chuyển sang dạng BĐS chứ cũng ko mất đi nhưng thực sự e ko có nhu cầu cần đến BĐS đó, mua xong rồi bỏ ko đó, trong khi gia đình nhỏ của e vẫn đang ở thuê trong cái phòng trọ mái tôn mùa hè thì nóng, mùa đông thì ẩm thấp, e cần một chỗ chui ra chui vào để vợ con e thoát cảnh ở trọ tạm bợ, một chỗ ở ổn định để còn lo cho 2 đứa con e đc học hành tử tế. Nếu mua cái ao kia để giữ đất cho bên nhà vợ e thì coi như ước mơ mua nhà của vợ chồng e phải gác lại mà ko biết đến bao giờ, bố mẹ vợ thì bảo sau 3-4 năm có tiền sẽ mua lại, nhưng nhìn hoàn cảnh gia đình và điều kiện kinh tế thì e thấy nếu ko có gì đột biến thì trong vòng vài năm bố mẹ và cả vợ chồng đứa em vợ ko thể nào có đủ số tiền để mua lại.

Vợ e là con gái gần út, là người vợ hiền lành ngoan ngoãn đảm đang, vợ e cũng rất khó xử, vừa rất thương bố mẹ, vừa rất yêu chồng con. E ko biết phải giải quyết như nào, nếu ko đứng ra mua giúp bố mẹ vợ thì chắc chắn sau này nhà vợ sẽ nhìn e với con mắt khác - một thằng rể ích kỉ, hẹp hòi. Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. Thực sự rất khó xử. Các cụ mợ đứng bên ngoài có cái nhìn khách quan thì cho e vài lời khuyên với. Cám ơn các cụ mợ đã đọc những lời than thở của e.
cụ phân tích rất đúng ạ. vợ e ko có vấn đề gì, 2vc e quan điểm như nhau, có thời gian sau khi sinh đứa thứ 2 xong vợ e đã từng thức thâu đêm làm đồ handmade để bán trên shopee, kiếm từng chục nghìn một, đồng tiền vất vả mới kiếm đc nên giờ bảo bỏ ra một nửa để mua cái ao rồi bỏ không đó, đương nhiên vợ e cũng ko cam tâm. 2vc e sẽ ko đồng ý, quan trọng là vấn đề tình cảm giữa nhà vợ và vợ chồng con cái e sau này ấy ạ. e nghĩ kiểu gì cũng sẽ bị lạnh nhạt, nên e muốn xử lý theo cách nào đó để cho êm đềm nhất có thể
vâng cám ơn cụ ạ, BMV e muốn mua cả lô, và ông bác cũng chỉ muốn bán cả lô, e sẵn sàng biếu không 100tr để góp với BMV để mua, nhưng phần còn lại BMV cũng ko thể xoảy xở đc ạ, thế nó mới khó
Lời khuyên hợp tình hợp lý!

Cái ao ấy không phải bđs thông thường mà tính là cứ bỏ tiền vào đất là sau này sẽ lãi. Ao đó chỉ bán được cho bố vợ, sau này là em/anh trai tức là người thừa kế của nhà vợ. Nếu không thì dù cụ có đứng tên cái ao cũng không bán được cho người ngoài, tiền cũng không thu về được. Giờ không bỏ tiền mua cái ao còn sợ bị trách cứ, mua rồi không cho nhà vợ cũng phải cho, dám bán cho ai? Lấy được gốc là may, còn tính thế nào được lãi.

Đó là số tiền lớn với gia đình cụ, với con cái cụ, nên không thể quyết định theo kiểu nể nang được. Mất lòng trước được lòng sau. Cái ao nếu mua sẽ là thứ tài sản để lại hậu họa sứt mẻ tình cảm lâu dài, có thể lan từ đời này tới đời sau. Nhà vợ vừa không có điều kiện vừa không có áp lực trả nợ, cụ thì không dám bán đất, cũng không dám đòi tiền. Cái va chạm có thể có bây giờ nếu cụ dứt điểm không mua chỉ là chút ít khó chịu. Cái va chạm sau này nếu cụ cố gắng nhẫn nhịn sẽ lớn dần theo năm tháng chứ không có nhỏ đi. Đừng chuyện bé xé ra to, dứt điểm một phát là xong. Cô vợ ngoan hiền ấy cần cụ cứng rắn lên.

Cụ lạc quan quá. Bố mẹ vợ làm nông, thằng cậu thì kinh tế bình thường. Cho bmv và cậu vay thì bao giờ họ mới trả được. Chủ thớt có tiền nhàn rỗi thì không nói. Cho vay thế này khác gì nhảy hố vôi. Cái này coi như thẩm định khả năng trả nợ, chứ nói suông thì ai cũng nói được.
Cụ chủ thớt mua ao cũng dở. Vì nhiều cụ nói rồi, để san lấp và chuyển thành thổ cư liệu có dễ. Rồi có bán được không, muốn bán thì lại quay lại câu chuyên không bán cho người ngoài. Không bán thì lại ngâm vốn, lại là nhảy hố vôi tiếp.
Em nghĩ chỉ có 2 phương án:
1. Như cụ nói, bỏ tiền mua thêm ít ngõ cho rộng ra, còn lại kệ nhà ông bác bán. Chỗ này coi như biếu ông bà. Ông bà biết cư xử thì nên chấp nhận phương án này của con rể.
2. Mua chung cư, vợ con là trên hết. Kệ ông bà. Các cụ chia thế rồi thì ông bà nên an phận. Đến ông anh ruột còn ko chừa dc cho ông em ít ngõ rộng ra, thì phận rể như cụ có gì mà lăn tăn.

Sent from SM-N950F via OTOFUN
vâng cụ, ở ngoài thì thường có cái nhìn thoáng hơn chứ còn gặp mình thì cũng chả biết ntn, cũng hơi khó nghĩ cụ ag

về phần mua lại cả cái ao thì em cũng trình bày ở trên là mình chỉ hỗ trợ 1 phần, còn đâu ông bà vs ông cậu lo thêm (vay mượn người thân hoặc cầm cố sổ đỏ vay ngân hàng)

và cũng nên hỗ trợ tối đa khoảng 1/3 thôi cụ ag, coi như là thay con gái báo hiếu ông bà cụ ơi, Viện trợ không hoàn lại. khoảng 300 tr thì hai vk ck chịu khó tiết kiệm thêm 1 chút là được

với em tiền ko phải quan trọng nhất cụ ag, với số tiền còn lại khoảng 1,5~1,7 tỷ em nghĩ vẫn có thể mua nhà chung cư được. Nếu cần thì trả góp 1 thời gian (xin lỗi nếu em nói sai vì giá rổ em ko nắm rõ lắm)

*** Còn về phần ông bác thì có thể nói chuyện là để lại 1 phần làm lối đi xem sao !!

Dangminhquan

Xe điện
Mua đi xong cắt cho cụ tí làm ngõ to thêm.Vài năm bán cũng có giá đó.

honda acura

Xe điện
cụ chủ cứ về xin ý kiến bố mẹ để xem sao
bố mẹ để bảo thế nào thì nghe thế ấy, cấm cãi

vndinh

Xe hơi
Cụ chủ nghĩ cách thuê ít cò vạc về vẽ quy hoạch, thổi giá cái ao tung trời, lên 4-5 lần giá cho em. Thế là rõ ràng cụ không thể đủ tiền mua cái ao nữa, múc luôn cái chung cư. Còn ông bác sợ hớ cũng chưa vội bán, nhà bmv cụ vẫn nguyên view đẹp.
Lợi cả đôi đường nhé.
Cách này khá đểu nhưng hay.

Bỏ 10 củ, thuê 2 thằng đi xe Mẹc giả làm đệ của 1 đại gia, xuống ngắm nghía lô đất của ông bác vợ và của ông bố vợ, đo đo vẽ vẽ. Sau đó đòi mua cả 2 lô giá 5- 7 tỷ =))=))=)). không thèm mua riêng cái ao nhé.

Ông bác vợ sợ hớ, sẽ không bán cho cụ cái ao theo giá 1,5 tỷ. Vì sợ cụ gộp cái ao vào nhà bố vợ để bán cả 2 lô giá 7 tỷ

Cụ tranh thủ đặt cọc, mua ngay 1 căn chung cư, thế là hòa cả làng vì cụ đã hết tiền,

Ông bác thì mắc khúc xương, không dám bán cái ao.
Dùng chiêu đòi mua cả 2 lô đất gấp 3 lần giá thị trường khiến ông bác vợ không dám bán riêng cái ao cho ai, vì sợ gộp vào miếng đất phía sau để bán giá cao gấp 3 lần.

Cách nay giới BĐS gọi là đặt mìn, phá đối phương
Ý kiến của các cụ thật cao minh. =D>;))

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Không có tiền mua, thì bán cho người ngoài. Vẫn còn lối đi, dù cho có nhỏ hẹp. Bố mẹ, sao lại làm khó con cái trong nhà thế nhỉ.

Cụ Bư Cụ Bư

[Tịch thu bằng lái]
Nhà vợ thì kệ pà nó đi. Thuyền theo lái,gái theo chồng. Đứt néo thì thôi. Còn ông thớt lên bài thì chắc cũng có....tí động tâm,lên bài để học hỏi rồi thút cái ao.

nhilinh1611

Xe máy
người khôn của khó, làm to đường ra là hợp lí nhất.

Yeuyenthanh

Xe tải
Em kể chuyện vui ở gần chỗ em, cũng liên quan đến ngõ xe máy tránh nhau.
Nhà bạn em có lô đất hơn 300m2, 2 mặt ngõ. Mặt ngõ chính 5m, mặt ngõ bên cạnh 1.1m.
Nhà bạn em đang ở nhà cấp 4, nên cũng để cái ngõ bên cạnh khá rộng, khoảng gần 3m.
Cuối năm ngoái bạn em mới có ý định xây nhà phía ngõ chính, để lại 2 lô đất phía sau giáp với ngõ phụ. Cũng vào nói chuyện với các hộ bên trong ngõ phụ, xem họ có mua lại 1 phần ngõ để đi lại cho rộng hay không, bạn em sẽ bán rẻ bằng 1/2 giá thì trường.
Tất cả các hộ bên trong (hơn 2 chục hộ) đều nói không mua, với lý do là nhà máy còn 2 lô bên trong, kiểu gì cũng phải để ngõ rộng.
Bạn em nó xây mẹ nó nhà xong rồi, xây tường bao chỗ ngõ phụ ấy, làm cho ngõ còn lại bé tí, 2 xe máy khó tránh nhau. Lúc ấy các hộ mới sang đề nghị bạn em bán lại ngõ. Mà bạn em xây xong rồi, không bán nữa.
Không hiểu các ông ấy nghĩ gì, có thể ăn không đất nhà người ta.
Chuẩn đó cụ. Nhiều người cứ nghĩ mình ngõ bé, mặc định là họ hàng hoặc hàng xóm phải chừa lại đất mở ngõ cho mình, mình không thèm nói. Nực cười.

Cún em

Xe buýt
Chuyện nhà vợ mệt lắm các cụ ạ. Em cũng dính 1 vụ như thế này đây: Em gái vợ mua nhà, không gọi điện cho em mà 2 chị em tỉ tê với nhau, sau đó vợ e giấu e cho e gái vay 100 triệu. Đến lúc e biết thì 2vc cũng chỉ giận nhau được mấy ngày rồi thôi. Em bực lắm nhưng cũng không muốn to tiếng. Số tiền 100tr ấy cũng đã được 2 năm rồi, và chưa hẹn ngày về.

Yeuyenthanh

Xe tải
BMV e thì cũng ko muốn xé lẻ ra như vậy, muốn mua cả lô cho vuông đất, ông bác cũng chỉ muốn bán nguyên 1 cục, nếu mua để giữ đất cho BMV mà sau này BMV ko có tiền mua lại cũng ko cho bán thì chả khác nào e mất trắng, đó mới là cái e lăn tăn
ui giời nếu thế này càng dễ, cụ từ chối luôn cho nhanh khó gì đâu. Em nghĩ phương án mua mấy m mở đường khả thi nhưng cụ không muốn thì mới khó chứ cả miếng thế này thì lại khác rồi ạ. Em là mợ nhé nhưng cũng không thông cảm được với nhà vợ cụ.