[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

Yeuyenthanh

Xe tải
vâng cụ nói chuẩn ạ, e sẵn sàng biếu ko 100tr cho BMV để ông bà tự giải quyết, nhưng ko thành công cụ ạ :(
Thế thì thôi cụ ạ. Tự kiểm điểm lương tâm thấy mình không thẹn với lòng, đem ra thiên hạ phân tích mổ xẻ như diễn đàn đây cũng thấy đa số ủng hộ phương án của mình. Vậy là OK rồi. Em vừa học được một câu của bọn trẻ y2k: Đời người có mấy chục năm, nhiều lúc không thể thỏa hiệp được, hihi. Cụ thế là có lòng với nhà vợ lắm rồi.

Yeuyenthanh

Xe tải
Thế thì cụ cũng là có thành ý rồi. Ko thành công nữa thì thôi cụ khỏi lăn tăn nữa.
Đúng cụ nhỉ? Nếu cụ chủ đã tỏ ý như vậy là quá có lòng rồi, còn họ không đồng ý kệ họ, lăn tăn giề.

Gacon2012

Xe buýt
mua đất tên mình thì sao phải ngợi. CỤ cứ mua cho e. sau đó đất của cụ chia ra đường đi cho BMV, còn lại cụ xây rào xung quanh là xong

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Túi tiền của mình mà cứ để người khác nhòm được, là khó xử thế đấy.

xecatco

Xe tải
muốn mua thì cắm sổ đỏ nhà mà mua , con cụ nên trính ra một tý hỗ trợ tầm 100 gì đó , chứ đừng vì thế mà hy sinh ước mơ của con cái, nếu là em nhất quyết không mua

mr.l0nely.184

Xe điện
ồ...ngồi ngoài bài trong thì lúc nào chả hay.. :D cơ mà người trỏng quộc mí hiểu người trỏng kẹt nhá... ;))
hề hề, may toá cụ A ợh :D . E trên zăng dưới zép nên cũng ứh lo phải chơi cờ như người trong cuộc như cụ chủ thớt.:)) Nhà ngoại khoẻ lưng hơn E và quan trọng nhứt là cũng méo ưa mềnh lắm:((, nên cứ kê cao gối mà ngủ thoai=))

mr.l0nely.184

Xe điện
Theo như cụ kể thì cái ao là của chung nhà bố vợ và bác vợ. Họ có thể tự thoả thuận chia đổi ranh giới với nhau. Nhà vợ cụ giờ không có tiền mua. Sau lấy đâu ra tiền mua lại ?
Em nói thật với cụ là không có cái ngu nào bằng cái ngu đi mua đất của nhà chồng, nhà vợ. Cho dù tất cả tiền mình bỏ ra nhà chồng, nhà vợ vẫn coi như tài sản thuộc nhà họ và thích can thiệp chỉ đạo. Tốt nhất cụ không rây rưa, sau đỡ mất lòng
Đã bỏ tiền mình ra mua thì mình phải được toàn quyền quyết định mọi vấn đề của tài sản đó
Chuẩn bài rồi, qua E thử đòn con Gấu nhà E, mô tả lại đúng tình huống dư này, nó độp luôn vào mẹt E là: “tôi méo dại dù ông có rồ:D”. Nó bẩu kể cả tôi có nhà rồi mà k phải ở thuê, nhưng nếu bố mẹ (bất kể bên nội hay ngoại) mà có nhà ở yên ổn rồi, mà tôi k có nhu cầu về chỗ ở đó, thì dư tiền tôi cũng k xuống. Đất AE họ hàng khắc tự dàn xếp nhau đổi chác các bù để có lối đi, chứ hơi đâu rơi tiền vào chỗ chả biết bao h thu về.:))
Phụ nữ nói thật 1 câu, nó éo nặng nề tiểu tiết lắm đâu. Cứ gì lợi là nó làm nếu là 1 người thực sự hiểu chuyện.

FORWD

Xe tải
Bác vợ sốt sắng bán 1 tỉ 250m ao thì nước dưa này gọi là THẰNG bác =))

Marie Lee

Xe buýt
Mua cái ao đó rồi chia dọc khổ đất ra, 1/2 ao và 1/2 nhà bố mẹ vợ cũng dc ra mặt đường, phần còn lại cụ cũng có mảnh đất mặt đường rồi. Em thấy nếu khu nhà bmv cụ đất mặt đường có giá thì mua cũng dc. Chỉ có điều làm cam kết sau này chia tách rõ ràng, mỗi bên gộp xong tách ra mỗi bên 300m2 laij chả có giá hơn mấy lần ấy chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều cụ khuyên cụ thớt mua ao xong thỏa thuận, thậm chí yêu cầu nhà vợ cam kết các kiểu nhỉ. :)
Em là mợ, em cho rằng vợ hoặc chồng đều không nên tham gia sâu vào chuyện tài sản, tiền bạc của nhà bên kia. Nhà chồng em 2 năm trước cũng yêu cầu vợ chồng em ký bán 1 mảnh đất quê mấy trăm m2 (không phải đất hương hỏa) đứng tên chồng em, bán cho vợ chồng bà chị gái chồng. Có hợp đồng mua bán đầy đủ (số tiền ghi trong HĐ hơn 300tr) và vợ chồng em chả được nhận đồng nào. Em về quê chơi thì mang giấy tờ ra bảo ký, em ký luôn không hỏi một câu và em cũng chả thiết vì đó là chuyện nội bộ nhà chồng. Em chỉ thấy em không được tôn trọng nên kém vui. Cho thêm tiền mời em về đấy ở em cũng không về, nói gì đến bỏ tiền mua đất kiểu cụ thớt.
Các cụ khuyên cụ thớt mua ao rồi lên giá, có lãi. Thế nhỡ đâu cứ mua chung cư, an cư lạc nghiệp, ăn nên làm ra, đất lại hết sốt xuống giá, mấy năm nữa mua cái ao có 4-500tr thì sao?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái ao ở đâu em mua cho, em cam kết sau này bán lại cho gia đình mình theo giá thị trường tại thời điểm bán nếu gia đình có đủ tiền mua. Nếu gia đình không đủ tiền em mới bán cho người khác.
Thế là đẹp cả đôi đường nhé sao phải nghĩ

Kim Hue BRVT

Đi bộ
chỉ 1 từ thôi : " Éo "
tiền mồ hôi công sức làm có phải nhặt đc đâu

thachhan

Xe tải
Ko hiểu nhà vợ của thớt, nghĩ ntn mà lại đặt con rể vào tình huống khó xử ntn? Chủ thớt cứ tổng kết tất cả các commets của các mợ trong thớt này, mà suy nghĩ đưa ra quyết định. Ở quê, thường chỉ chia đất cho con trai thôi! Phận gái đi lấy chồng là hết... Bây giờ đến khi khó khăn lại cậy nhờ con rể. Thớt cứ xác định là: nếu bỏ tiền ra mua thì sẽ ko bao giờ lấy lại được. Đây là cách tính " ĂN NGƯỜI " của mấy ông nhà quê.

thachhan

Xe tải
Việc mua chung cư hoãn lại vài năm cũng được.Cụ không muốn mua cái ao có thể dùng số tiền này cho bên gia đình nhà vợ vay ?
Vay thì bao giờ mới trả được hả mợ? Chỉ có nghề làm nông, thì đên bao giờ mới kiếm được từng đấy tiền. Trong thời gian cụ Thớt chờ đợi nhận được nợ, thì giá nhà nó ko phải như bây giờ nữa... Chả nhẽ, Thớt để cho 2 đứa trẻ cứ sống mãi trong ngôi nhà thuê tạm bợ đó sao???

Chỉnh sửa cuối:

crazyman.eps

Xe tải
"Nếu đứng ra mua giúp thì tương lai trước mắt vợ con e sẽ tiếp tục phải chịu khổ, trẻ con tuổi thơ ngắn ngủi lắm, e ko muốn con mình trải qua một tuổi thơ cơ cực thiếu thốn. Nếu mua tuy giấy tờ đứng tên e nhưng e cũng ko biết làm gì với nó nếu như nhà vợ e ko đủ tài chính để mua lại, e ko thể về đó xây nhà ở, cũng ko thể bán lại cho người ngoài, chẳng khác nào e mua rồi cho ko nhà vợ e cái ao đó cả. " Câu này của cụ là câu trả lời rồi đấy. Biết đất mua là được nhưng trong hoàn cảnh của cụ mua là ko bán đc, trong khi vợ con vẫn phải khổ. Vợ chồng khổ còn được chứ con cái khổ thì thiệt thòi cho chúng nó lắm. Cụ cứ làm theo ý cụ miễn vợ con mình sướng là được. Sống hàng ngày với vợ con chứ sống với bố mẹ vợ đâu cụ ạ.

crazyman.eps

Xe tải
Sau các cụ lên đường thì cả đất + ao đằng nào chả là của cụ chủ. Lờ lãi gì toàn người trong nhà :D Tính là tính cái giá trị của cả lô đất nó tăng lên khi cụ chủ lấy được cái ao ấy chứ.
biết bao giờ các cụ mới thăng thiên, mà thăng thiên xong còn thằng cậu ở đấy, bán cái ao đi thì anh em lại khó nhìn mặt. Thà khó nhìn từ đầu còn hơn để khổ lâu dài.

datto70

Xe container
BMV e thì cũng ko muốn xé lẻ ra như vậy, muốn mua cả lô cho vuông đất, ông bác cũng chỉ muốn bán nguyên 1 cục, nếu mua để giữ đất cho BMV mà sau này BMV ko có tiền mua lại cũng ko cho bán thì chả khác nào e mất trắng, đó mới là cái e lăn tăn
Đây là bố Đời, cò không tiến mà còn muốn đủ thứ X_X ^:)^^:)^^:)^^:)^

Không biết cụ chủ đã quyết được chưa, nhưng cụ cứ gọi cả nhà đến họp, rồi chia sẻ thẳng thắn suy nghĩ của cụ ra. Các cụ biết nghĩ cho con cháu thì cũng nên chấp nhận ngõ vào nhà hẹp một chút. Còn các cụ không nghĩ cho con cháu thì cụ cũng không cần nghĩ cho các cụ đâu.

baoanhcmc

Xe buýt
Em cũng cùng suy nghĩ như cụ :))) lại còn tiết kiệm được 2 tỏi, cụ thớt quả là siêu nhân :)). 2 tỏi gửi bank 1 tháng lãi cũng được chục triệu thuê hẳn chung cư mà ở chứ nhể.
Nếu là em:
1. Bỏ ra 1 tỏi mua cái ao, biếu ông bà vợ vài mét cho ngõ rộng ra. Thống nhất luôn là đất vợ chồng con mua thì thuộc sở hữu của vợ chồng con (sổ đỏ đứng tên vợ chồng cụ). Ở hay bán sau này tuỳ thuộc vào điều kiện kinh tế và quyết định của con. Không có chuyện nhôm nhem. Đất lên giá thì bán, dù sao đã biếu cái ngõ rộng rồi chả việc j phải lăn tăn.
2. 1 tỏi còn lại thì vay thêm 5-6l mua cái chung cư xa xa tí cũng được, cố cày cuốc thêm vài năm trả hết nợ thì tài sản lại chả nhân đôi. Chứ giờ ném 2 tỏi đi mua cái chung cư phí cả tiền.
E thấy cụ chủ thớt đang có cơ hội đầu tư lớn đấy chứ nhể :D
mãi mới thấy cái cmt này giống ý E.
Cụ chủ có cơ hội đầu tư đấy, ko đùa đc đâu.