[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Sao lại là trách nhiệm thờ cúng? Đấy là vinh dự cụ nhé. Chỉ có nhà vô phúc mới cho thờ cúng bố mẹ là gánh nặng/trách nhiệm.

Cụ phải nói thờ cúng bố mẹ tổ tiên là "được", niềm vinh dự khi mình đc chọn làm việc đó.

Tư duy của cụ tị nạnh với cả em gái vụ thờ cúng thì đúng là cạn lời.

Nhà em ông bà mất, tất cả các con từ bố mẹ em đến các cô chú ai cũng thờ, kể cả các cô đi lấy chồng. Làm bàn thờ to, cúng giỗ riêng. Chả ai kém ai. Vì đều thấy thờ bố mẹ rất là vinh dự.

Nhà cụ chắc đùn đẩy cho nhau nhỉ =))
Cúng giỗ riêng chẳng có gì để tự hào.
Cúng giỗ chung mới nên tự hào. Giỗ chạp là dịp hiếm hoi để anh em con cháu quây quần.
Nhà cụ thế nào không biết chứ nhà em anh em đi xa quê nhiều. Nhà em là trưởng nhưng bố em mất sớm. Ông chú ở cùng với ông bà, chăm sóc ông bà đến khi ông bà mất. Nói thật là khá vất vả, đau ốm, đi viện liên tục. Các chú các cô về quê cũng muốn về căn nhà tuổi thơ nên gia đình ông chú cũng là người đón tiếp. Mặc dù nhà em cũng chỉ cách có 1 km. Giỗ chạp nhag chú cũng là người tổ chức. Nhà ít người nhưng ông chú cũng phải sắm vài cái giường, chăn màn, quạt điện la liệt, xây cái nhà tắm, vệ sinh chu đáo cho anh em con cháu về. Ăn uống tuy k cầu kì nhưng vì ở xa nên ít cũng phải 5 ngày. Kinh tế cũng không dư thừa gì.
Do đó vườn tược, nhà cửa anh em để chú thừa kế coi như để chỗ anh em con cháu tụ họp. Đông anh em nên năm nào cũng có đôi ba dịp.
Được cái anh em nhà em cũng tế nhị. Ai cũng sẵn sàng chịu thiệt nên hòa thuận.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ơ sao giống trường hợp nhà em, bố mẹ em có khoảng 400m2 đất, chia cho luôn đứa em gái và ông anh cả, còn nhà ông bà nói để lại cho cháu trai là con ông anh; mấy năm nay em mới biết nhưng thôi cũng chả cần mặc dù em vẫn chăm lo cho bố mẹ tốt và chưa bao giờ có chuyện gì, chỉ tủi thân là không được yêu thương vì có lẽ đi xa từ bé. Mợ được bố mẹ chia đất quả là hạnh phúc đấy.
Các cụ nhiều khi tình cảm chỉ là thằng cả đạp xe qua làng bên viếng ông A hộ tao, tao đau chân k đi được. Thằng cháu C mày xuống xin cụ B t mấy lá trầu. Chứ ở xa đi về vội vàng cho đôi đồng quà, vài tấm áo chưa hẳn các cụ đã ưng. Nói thật giai đoạn các cụ mà rủ nhau đau ốm mới mệt. Nhà em ông chú bà thím đêm hôm đi viện, chăm sóc khá mệt.
Với lại cụ chắc có đk hơn anh và em gái ở nhà. Nhiều khi ngày xưa cả nhà cố gắng cho 1 đứa ăn học, được đôi cân gạo cũng bán đi gửi tiền. Cái ấy nó cũng khó đo đếm được.
Cuộc sống vốn dĩ k công bằng.

phamhungbs

Xe điện
Các cụ nhiều khi tình cảm chỉ là thằng cả đạp xe qua làng bên viếng ông A hộ tao, tao đau chân k đi được. Thằng cháu C mày xuống xin cụ B t mấy lá trầu. Chứ ở xa đi về vội vàng cho đôi đồng quà, vài tấm áo chưa hẳn các cụ đã ưng. Nói thật giai đoạn các cụ mà rủ nhau đau ốm mới mệt. Nhà em ông chú bà thím đêm hôm đi viện, chăm sóc khá mệt.
Với lại cụ chắc có đk hơn anh và em gái ở nhà. Nhiều khi ngày xưa cả nhà cố gắng cho 1 đứa ăn học, được đôi cân gạo cũng bán đi gửi tiền. Cái ấy nó cũng khó đo đếm được.
Cuộc sống vốn dĩ k công bằng.
Cụ nói vậy em cảm nhận cụ cũng kinh qua trường hợp tương tự; em cũng chưa có phàn nàn chuyện gì, chỉ là nhân trường hợp mợ này mới đem chuyện mình chia sẻ. Em tất cả từ số 0 chứ không may mắn được dồn gì cả; bố mẹ ốm đau ngay trong đêm vợ chồng em về chăm sóc ngay, nhưng đúng là đời chưa bao giờ công bằng về tình cảm.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cúng giỗ riêng chẳng có gì để tự hào.
Cúng giỗ chung mới nên tự hào. Giỗ chạp là dịp hiếm hoi để anh em con cháu quây quần.
Nhà cụ thế nào không biết chứ nhà em anh em đi xa quê nhiều. Nhà em là trưởng nhưng bố em mất sớm. Ông chú ở cùng với ông bà, chăm sóc ông bà đến khi ông bà mất. Nói thật là khá vất vả, đau ốm, đi viện liên tục. Các chú các cô về quê cũng muốn về căn nhà tuổi thơ nên gia đình ông chú cũng là người đón tiếp. Mặc dù nhà em cũng chỉ cách có 1 km. Giỗ chạp nhag chú cũng là người tổ chức. Nhà ít người nhưng ông chú cũng phải sắm vài cái giường, chăn màn, quạt điện la liệt, xây cái nhà tắm, vệ sinh chu đáo cho anh em con cháu về. Ăn uống tuy k cầu kì nhưng vì ở xa nên ít cũng phải 5 ngày. Kinh tế cũng không dư thừa gì.
Do đó vườn tược, nhà cửa anh em để chú thừa kế coi như để chỗ anh em con cháu tụ họp. Đông anh em nên năm nào cũng có đôi ba dịp.
Được cái anh em nhà em cũng tế nhị. Ai cũng sẵn sàng chịu thiệt nên hòa thuận.
Cúng giỗ là dịp anh em con cháu họ hàng gặp gỡ nhau, vậy mà nhiều cụ tự hào là nhà ai nhà đấy cúng thì quá là chán.

Ala Ddin

Xe tải
Trước hết em xin cám ơn tất cả các cụ đã comment ạ. Hôm nay em bận quá nên bây giờ mới vào mạng được.
Tất cả ý kiến của các cụ, từ tích cực, tiêu cực, thóa mạ, ủng hộ, công bằng, duy lý ... đều có và nó đều phản ánh những cái nhìn của xã hội đối với trường hợp của em. Em đọc và cũng thấm thía rất nhiều. Nhiều cụ phân tích rất hợp lý và đúng đắn, và cũng có 1 số cụ suy diễn kinh khủng cứ như hiểu chuyện nhà em hơn cả em.
Trước hết em là cụ ạ, ảnh profile trước em để ảnh bạn gái nên một số cụ hiểu lầm ạ. Quan điểm của em là trai gái cũng nên bình đẳng nên tối qua em thấy chưa cần đính chính, giờ vào mạng thì đã lên tới trang 16 rồi. Xin lỗi các cụ nếu có cụ nào hiểu lầm ạ.

Căn nhà tuy ở quê nhưng nó cũng gấp đôi giá trị căn CC em đang ở, nhưng quan điểm của em là còn người còn sức, bố mẹ không cho cũng không sao mà cho thì nhận. Em không tranh giành gì của ai nhưng cũng không nên quá hiền để người khác lợi dụng mình.
Trong nhà em thì đã nhất trí như em nói từ trước, nhưng nảy sinh những mâu thuẫn tiềm tàng như vậy nên em muốn tham khảo ý kiến chứ cũng chưa đến nỗi căng thẳng hay to tiếng gì. Em cũng xác định và nói với cả nhà là em sẵn sàng bù thêm 1 khoản cho mọi việc êm đẹp.
Giải pháp khác là thuê cái nhà ở cạnh, tiện bề chăm sóc các cụ thì cũng chỉ là tạm thời cho đến một ngày nào đấy rồi lại đau đầu. Em băn khoăn là liệu có nên giải quyết sớm rồi còn có thời gian để hàn gắn sứt mẻ, còn hơn cứ để âm ỉ rồi toang hết cả.
Chúc các cụ một tuần mới vui vẻ và hiệu quả ạ.
Vãi cả cụ, ngay từ trang đầu tiên có nhiều cụ nói "cụ là là con gái à ?..." cụ ko nói gì vẫn reply trả lời nội dung bình thường giờ xoay 180 độ nói mình là em trai.
Cụ nói "thấy chưa cần đính chính" vì quan điểm của cụ là "trai gái cũng nên bình đẳng "...
Như vậy chứng tỏ cụ không thực lòng muốn hỏi và tư vấn để giải quyết đúng và trúng vấn đề của mình rồi.
Cho em gửi lời hỏi thăm cô em gái của cụ nhé, rõ tội nghiệp :)))))

canhhoabatdiet

Xe container
Vãi cả cụ, ngay từ trang đầu tiên có nhiều cụ nói "cụ là là con gái à ?..." cụ ko nói gì vẫn reply trả lời nội dung bình thường giờ xoay 180 độ nói mình là em trai.
Cụ nói "thấy chưa cần đính chính" vì quan điểm của cụ là "trai gái cũng nên bình đẳng "...
Như vậy chứng tỏ cụ không thực lòng muốn hỏi và tư vấn để giải quyết đúng và trúng vấn đề của mình rồi.
Chủ thớt cũng ấm ớ và nhập nhằng. :)):)):))

lo1vtn

Xe buýt
Cụ chủ xác nhận là Đinh thì các cụ auto giải tán thôi. Lẽ đương nhiên rồi :)) .
Nhận cái đấy vẫn chỉ có 40 .ông A 60 rồi :))

huongdo03

Xe tăng
Đáng lý thớt phải hỏi là, nhà em đang sống yên ổn, tự dưng con em gái lấy chồng ở đâu về đòi chia nhà :))
Chắc vẫn là cô ấy thôi, nhg mọi ng nói nhiều quá nên hoá thành anh trai.

Ladagia

Xe điện

canhhoabatdiet

Xe container
Em cũng nghĩ là gái nên hơi khó xử mới phải hỏi, chứ là dzai thì nghiễm nhiên cái nhà đó cứ về mà ở thôi chứ hỏi làm gì đâu ạ :)
Nếu chủ hớt mà là trai lên đây hỏi cái đó thì đích thị là "dở hơi" :D
Còn nếu là nữ thì chủ đề này phù hợp để tồn tại. :P

sakai_yo

Xe lăn
Em đồng ý với cụ, em cũng phê phán cụ chủ. Ngay từ đầu đã có rất nhiều người hỏi và cụ ấy đã có rất nhiều thời gian để trả lời thẳng thắn 1 câu: em là gái. Cụ ấy đã có cm trả lời mấy lần chứ có phải không đâu.
Em thiết nghĩ trường hợp này các cụ không nên tư vấn nữa. Mất thời gian của các cụ nhiều quá.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn các cụ đã comment, nhiều người họ tính toán và bất chấp lắm ạ.

Bố mẹ và anh em em cũng đã nhất trí, nhưng chị dâu có đánh tiếng với người khác là kiên quyết không chuyển ạ.
Các thủ tục như chuyển tên sổ đỏ thì các cụ nhà em đã bảo từ lâu rồi ạ, về mặt pháp luật hay danh chính ngôn thuận thì không sao nhưng chỉ sợ họ chơi bài cùn, gây sứt mẻ tình cảm trong nhà thôi ạ.

Em không tranh giành gì cả ạ, em chỉ nhận tài sản bố mẹ em cho em thôi ạ
Làm thủ tục sang tên xong!
Mất tí xèng gọi xxx đến đuổi mẹ ra là êm! Đỡ đau đầu.
Còn nếu lăn tăn abc thì chịu,sẽ đến lúc tan hết. Con người thường có lòng tham vô đáy!
Huống hồ đây là tài sản lớn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Mợ thớt sang Thái chuyển giới nhanh quá... làm CCCM không dám tin vào mắt mình :)).
Nhân tiện nếu chuyển giới thật thì việc về nhà nhận thừa kế có dễ hơn không hả CCCM?

vietran

Xe ba gác
Câu dưới cụ vả câu trên à cụ?
Bố mẹ chủ thớt thích cho chủ thớt cái nhà đấy mà?
Em trả lời còm của người khác trong bối cảnh còm đấy
Cụ lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia rồi bảo đúng sai gì

canhhoabatdiet

Xe container
Chủ thớt cũng ấm ớ, nhập nhằng, lươn lẹo ra phết. :)):)):))

Mimi14

Xe hơi
Em ủng hộ thay đổi, cải cách theo hướng văn minh hơn nhưng cải cách không có nghĩa là xóa bỏ hoàn toàn thành mất gốc.
Theo xác xuất thống kê thì tỉ lệ nam nữ là gần tương đương, việc một vài nhà chỉ có con gái là chuyện cả nghìn năm nay vẫn thế. Do vậy, mợ không nên lo truyền thoings thờ cúng mất đi bởi một vài nhà không có con trai... mà có khi kiếm được cậu rể ngoan tự nguyện thờ bố mẹ vợ đấy 😀.
Hiện tại việc thờ cúng ông bà bố mẹ tại gia có giảm hay không? Giảm như thế nào thì mợ chịu khó quan sát nhà anh em bạn bè và họ tộc xem bao nhiêu nhà không có bàn thờ ở Việt nam rồi kết luận cũng chưa muộn (trừ dân theo tôn giáo khác).
Cụ nói quan sát của cụ, em nói quan sát của em. Cụ bảo em từ từ mới kết luận, còn cụ thì kết luận luôn rồi :))

Bạn bè gia đình em thì như em đã nói, rõ là khác gd cụ rồi.

hoviethung

Xe lăn
Làm thủ tục sang tên xong!
Mất tí xèng gọi xxx đến đuổi mẹ ra là êm! Đỡ đau đầu.
Còn nếu lăn tăn abc thì chịu,sẽ đến lúc tan hết. Con người thường có lòng tham vô đáy!
Huống hồ đây là tài sản lớn.
Cụ nói lẫy rùi

Kurumasuki

Xe container
Như vậy mới có cái để suy ngẫm đó bác. Tại sao giai ở xa về nhận nhà là đương nhiên, còn gái ở xa về thì bị thóa mạ? Em người sài gòn và các cụ OF ở ngoải luôn làm em phải há mồm kinh ngạc.
Thế tại sao 99,99% con phải mang họ cha?
Đỡ kinh ngạc chưa?