[Funland] Chuyện tế nhị về tranh chấp nhà cửa

enhat4ever

Xe tăng
Trước hết em xin cám ơn tất cả các cụ đã comment ạ. Hôm nay em bận quá nên bây giờ mới vào mạng được.
Tất cả ý kiến của các cụ, từ tích cực, tiêu cực, thóa mạ, ủng hộ, công bằng, duy lý ... đều có và nó đều phản ánh những cái nhìn của xã hội đối với trường hợp của em. Em đọc và cũng thấm thía rất nhiều. Nhiều cụ phân tích rất hợp lý và đúng đắn, và cũng có 1 số cụ suy diễn kinh khủng cứ như hiểu chuyện nhà em hơn cả em.
Trước hết em là cụ ạ, ảnh profile trước em để ảnh bạn gái nên một số cụ hiểu lầm ạ. Quan điểm của em là trai gái cũng nên bình đẳng nên tối qua em thấy chưa cần đính chính, giờ vào mạng thì đã lên tới trang 16 rồi. Xin lỗi các cụ nếu có cụ nào hiểu lầm ạ.

Căn nhà tuy ở quê nhưng nó cũng gấp đôi giá trị căn CC em đang ở, nhưng quan điểm của em là còn người còn sức, bố mẹ không cho cũng không sao mà cho thì nhận. Em không tranh giành gì của ai nhưng cũng không nên quá hiền để người khác lợi dụng mình.
Trong nhà em thì đã nhất trí như em nói từ trước, nhưng nảy sinh những mâu thuẫn tiềm tàng như vậy nên em muốn tham khảo ý kiến chứ cũng chưa đến nỗi căng thẳng hay to tiếng gì. Em cũng xác định và nói với cả nhà là em sẵn sàng bù thêm 1 khoản cho mọi việc êm đẹp.
Giải pháp khác là thuê cái nhà ở cạnh, tiện bề chăm sóc các cụ thì cũng chỉ là tạm thời cho đến một ngày nào đấy rồi lại đau đầu. Em băn khoăn là liệu có nên giải quyết sớm rồi còn có thời gian để hàn gắn sứt mẻ, còn hơn cứ để âm ỉ rồi toang hết cả.
Chúc các cụ một tuần mới vui vẻ và hiệu quả ạ.
Là cụ à :-o thế mà trả lời như mợ thế này :-s

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cho nên em đã vang cụ ạ, em thấy cụ ấy như thế là cợt nhả, vớ vẩn
Em đồng quan điểm. Lập lờ không rõ ràng làm mất hết lòng nhiệt thành của mọi người, làm giảm sút lòng tin của cccm khi gặp một thớt nhờ tâm sự, chia sẻ tương tự như vậy, cảm giác cụ thớt vứt đề bài để các cụ mổ xẻ, tranh luận thậm chí cãi vã ầm ĩ rồi thong dong lượm lặt thông tin vì mục đích khác.

Không chừng có Chap 3: Đến giờ em thú nhận với cccm em thuộc giới tính thứ 3 nên mới khó. Em cần thu thập ý kiến của cccm về việc chia tài sản/tranh chấp của cả nam và nữ để em nghiên cứu cho trường hợp của mình.
Cccm lại bị dắt mũi tiếp :))

Ala Ddin

Xe tải
Em đồng ý với cụ, em cũng phê phán cụ chủ. Ngay từ đầu đã có rất nhiều người hỏi và cụ ấy đã có rất nhiều thời gian để trả lời thẳng thắn 1 câu: em là gái. Cụ ấy đã có cm trả lời mấy lần chứ có phải không đâu.
Em thiết nghĩ trường hợp này các cụ không nên tư vấn nữa. Mất thời gian của các cụ nhiều quá.
Cụ thông cảm đi ạ em hTL Nhật ký vàng anh sau hàng nghìn lần lên đỉnh, đến bây giờ còn chưa biết mình là trai hay gái nữa là.

hoviethung

Xe lăn
Cho nên em đã vang cụ ạ, em thấy cụ ấy như thế là cợt nhả, vớ vẩn
Mình cũng suy nghĩ giống cụ, nên mình có suy nghĩ, nhận xét về chủ thớt thế này: về tiêu đề và nội dung chưa thật ăn nhập lẽ ra tiêu đề phải là nguy cơ tranh chấp chứ chưa phải tranh chấp. Hai là chủ thớt nêu ra mục đích về nhà bố mẹ là sửa nhà và tiện chăm sóc thì cũng không hợp lý vì qua trả lời của chủ thớt thì bố mẹ chắc còn khỏe và nhà cũng chưa tới mức cần phải có sự chăm sóc bên cạnh của chủ thớt. Như vậy mục đích của chủ thớt là làm sổ đỏ để xác lập quyền tài sản mà bố mẹ đã hứa sẽ cho chủ thớt ngăn chặn sự tranh chấp của chị dâu một tài sản có giá trị gấp đôi chung cư chủ thớt đang ở Thứ ba, chủ thớt là mợ chứ không phải là cụ. Chủ thớt đính chính chẳng qua để đối phó bất lợi từ các lời tư vấn. Suy cho cùng chủ thớt cũng tham và lươn lẹo. Ở đây mình xin lỗi chủ thớt vì đã nói sự thật hơi nặng nề. Cho nên lời khuyên của mình là để nguy cơ tranh chấp chưa thành tranh chấp thực tế là chủ thớt để nguyên hiện trạng, Nhà Cửa đó để dành cho bố mẹ chủ thớt quyết định. Mình nghĩ chắc bố mẹ cũng không để lại bất hoà cho con cái đâu. Chúc chủ thớt xử lý hài hoà, có tình có lý. Đại gia đình đoàn kết hạnh phúc

Roman

Xe điện
Nhà của bố mẹ cụ thì chỉ có bme cụ và anh em cụ bàn. Còn con dâu và các cháu thì trật tự mà ngồi im. Cho hóng là may chứ làm gì có xuất tham gia bàn.

Lupin_840415

Xe tải
Em xin phép góp ý về thời gian:
- Mất lòng trước được lòng sau, cụ không làm sớm, thời gian trôi qua, người già tiếng nói kém minh mẫn, đến lượt các cháu F1 của cụ vs anh cụ (F2 của bố mẹ cụ) lớn lên góp ý kiến vào thì sứt mẻ còn phức tạp nữa.
- Thời gian có thể xóa nhòa đi nhiều thứ, trong đó có mâu thuẫn, cụ làm sớm cụ còn có thời gian để khắc phục, làm muộn sợ tức nhau mãi ko kịp sửa nữa, ảnh hưởng đến con cháu lắm.

Chia chác như thế nào các ông bà cha mẹ mới là người quyết, lời nói của dâu rể chỉ mang tính chất tham khảo, cụ cứ vững tâm mà làm.
P/s: Cụ nhà em chia tài sản từ khi bọn em còn chưa có gia đình, bây giờ nhàn lắm lắm :))

Mr met

Xe tăng
Mình cũng suy nghĩ giống cụ, nên mình có suy nghĩ, nhận xét về chủ thớt thế này: về tiêu đề và nội dung chưa thật ăn nhập lẽ ra tiêu đề phải là nguy cơ tranh chấp chứ chưa phải tranh chấp. Hai là chủ thớt nêu ra mục đích về nhà bố mẹ là sửa nhà và tiện chăm sóc thì cũng không hợp lý vì qua trả lời của chủ thớt thì bố mẹ chắc còn khỏe và nhà cũng chưa tới mức cần phải có sự chăm sóc bên cạnh của chủ thớt. Như vậy mục đích của chủ thớt là làm sổ đỏ để xác lập quyền tài sản mà bố mẹ đã hứa sẽ cho chủ thớt ngăn chặn sự tranh chấp của chị dâu một tài sản có giá trị gấp đôi chung cư chủ thớt đang ở Thứ ba, chủ thớt là mợ chứ không phải là cụ. Chủ thớt đính chính chẳng qua để đối phó bất lợi từ các lời tư vấn. Suy cho cùng chủ thớt cũng tham và lươn lẹo. Ở đây mình xin lỗi chủ thớt vì đã nói sự thật hơi nặng nề. Cho nên lời khuyên của mình là để nguy cơ tranh chấp chưa thành tranh chấp thực tế là chủ thớt để nguyên hiện trạng, Nhà Cửa đó để dành cho bố mẹ chủ thớt quyết định. Mình nghĩ chắc bố mẹ cũng không để lại bất hoà cho con cái đâu. Chúc chủ thớt xử lý hài hoà, có tình có lý. Đại gia đình đoàn kết hạnh phúc
Em đã mời rượu cụ!?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hờ. Mai mốt khéo trên tàu nhanh lại có bài báo Bất bình đẳng khi nhận thừa kế.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ nói quan sát của cụ, em nói quan sát của em. Cụ bảo em từ từ mới kết luận, còn cụ thì kết luận luôn rồi :))

Bạn bè gia đình em thì như em đã nói, rõ là khác gd cụ rồi.
Gia đình bố mẹ chồng nhà mợ vẫn có bàn thờ ông bà, thế nhà bố mẹ đẻ của mợ có còn bàn thờ ông bà không?
Nhà riêng của hai vợ chồng mợ hiện tại có bàn thờ không?
Mợ dễ dàng có câu trả lời được ngay chứ cần gì phải khảo sát đâu xa.
Câu chuyện Sói nhà mợ nói ra về thờ cúng hiện tại mới chỉ là nói thử phán ứng của ông bà thôi, càng lớn tuổi thì quan niệm cũng thay đổi nên thực tế sau này thế nào cũng chưa chắc mợ nhé ;;).

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em đồng quan điểm. Lập lờ không rõ ràng làm mất hết lòng nhiệt thành của mọi người, làm giảm sút lòng tin của cccm khi gặp một thớt nhờ tâm sự, chia sẻ tương tự như vậy, cảm giác cụ thớt vứt đề bài để các cụ mổ xẻ, tranh luận thậm chí cãi vã ầm ĩ rồi thong dong lượm lặt thông tin vì mục đích khác.

Không chừng có Chap 3: Đến giờ em thú nhận với cccm em thuộc giới tính thứ 3 nên mới khó. Em cần thu thập ý kiến của cccm về việc chia tài sản/tranh chấp của cả nam và nữ để em nghiên cứu cho trường hợp của mình.
Đề tài thảo luận mới, nếu có thớt mới nữa thì chắc là rất hot :)).

Kurumasuki

Xe container

Em đã từng còm trong thớt này rằng CÓ THỂ ĐÂY LÀ CHUYỆN BỊA, NHƯNG RẤT CÓ ÍCH TRONG THAY ĐỔI TƯ DUY VỀ CHIA THỪA KẾ CỦA U50.

xukixuka

Xe tải
Nếu thớt là mợ thì đã sao mà phải chỉnh, có 2 nhà, cho 2 đứa con là hợp lý, thằng anh được cái có giá trị hơn (mặt tiền đường to) là hợp lý. Chứ nếu chia 5-5 như luật thì tổng giá trị 2 cái nhà đó mà chia nhé. Anh em thì cũng phải rõ ràng và sòng phẳng thì sống nó mới bền, tình cảm phải đến từ 2 phía, chứ chịu thiệt rồi ở cứ tươi cười về nhà ấm ức thì tự nhiên tình cảm nó cũng phai nhạt xa cách thôi.

Ala Ddin

Xe tải
Đề tài thảo luận mới, nếu có thớt mới nữa thì chắc là rất hot :)).
Đề tài mới sẽ là. Nếu thấy đổi giới tính thanh đàn ông có được nhận phần thừa kế nhiều hơn không
Cụ tư vấn chán quá, phải chia và sang tên luôn còn bán đi lấy vốn làm ăn nhớn mới nên người được chứ, đợi các cụ ra đi thì cụ ấy cũng già ko còn sức khoẻ cơ hội nhiệt huyết để để làm và hưởng thụ nữa. Các cụ có j cho con cái thì cho sớm sớm đi để tài sản đó có ý nghĩa và tạo ra giá trị nền móng cho con cái có cơ hội vươn lên. Cái gì cần bảo toàn thì giữ lại. Em fun tí nhưng mà thật :))

agrimeco

Xe lăn

Mợ lập thớt mới đi em hóng theo mợ đây;))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Mimi14

Xe hơi
Gia đình bố mẹ chồng nhà mợ vẫn có bàn thờ ông bà, thế nhà bố mẹ đẻ của mợ có còn bàn thờ ông bà không?
Nhà riêng của hai vợ chồng mợ hiện tại có bàn thờ không?
Mợ dễ dàng có câu trả lời được ngay chứ cần gì phải khảo sát đâu xa.
Câu chuyện Sói nhà mợ nói ra về thờ cúng hiện tại mới chỉ là nói thử phán ứng của ông bà thôi, càng lớn tuổi thì quan niệm cũng thay đổi nên thực tế sau này thế nào cũng chưa chắc mợ nhé ;;).
Vâng, nhà em chưa bao giờ có bàn thờ cụ ạ. Bạn bè em cũng không.

Em nghĩ biết đâu 30 năm nữa cụ cũng đổi tính thì sao :)) Thôi để 30 năm nữa xem lại nhé :))

Binhkiet

Xe tăng
Em nghĩ mợ chủ cứ để từ từ, khi nào các cụ mất đi và có di chúc lại thì lúc ấy mợ đàng hoàng nhận lại theo luật. Chứ giờ mà thúc các cụ sang tên cho mợ ngay thì nguy cơ tan vỡ gia đình khá cao và tiềm tàng khả năng các cụ ko có chỗ ở nếu trường hợp ông con rể ko tốt. Việc mợ phụng dưỡng cha mẹ bây giờ không ảnh hưởng gì cả, mợ cứ tự nhiên. Nhà của bố mẹ thì mình về thoải mái. Nếu muốn sửa sang gì thì đưa tiền cho bố mẹ đứng ra sửa, trong lúc sửa thì đương nhiên chị dâu và các cháu phải dẹp về bên kia để sửa. Chúc mợ mọi sự tốt lành.

dinhan3001

Xe tải
Em theo dõi 16 trang từ hôm qua, giờ ngó lại thấy mợ chủ lại là cú có gai, bẻ lái nhanh quá.