[Funland] Chuyện nhà cửa có còn quá quan trọng ?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
1. Một ngày đẹp trời mở mắt dậy siêu lạm phát diễn ra. 4 tỏi chỉ còn tương đương 40 triệu. Ăn cám
2. 4 tỏi mà bảo là ko mua đc nhà nào ra hồn thì tốt nhất ko nên mua nhà vì cụ chủ sướng quá quen rồi
3. Có 4 tỏi quê lên tp làm chứng tỏ phần lớn các cụ cho. Ko phải tiền mình nên ko thấy quý.
4. Cách nghĩ cụ chủ quê em đầy
Hoá ra bọn có tiền mua BĐS vứt đó là dốt à cụ nhể? hê hê...

Dangminhquan

Xe điện
Nửa năm trước, em đập nhà đi xây, phải chuyển sang ngõ bên cạnh. Giờ chuyển về mà cả tháng trời mà nhà như buôn đồng nát, ngổn ngang đồ đạc khắp nơi. Chuyển nhà mệt mỏi, mà phải tiện chỗ cho con cái đi học, công việc cá nhân.
Sau cụ làm nhà đồ cũ bỏ hết đi nhé.mang về khó phù hợp, nhà mới càng phải gọn gàng.

Sontretrau

Xe máy
em đang sinh sống và làm việc tại Sài Gòn đây ạ :D Sài Gòn ko quan trọng lắm việc xây nhà , nhất là người Hoa , căn nhà mặt phố trị giá cả chục tỷ nhưng có thể vẫn chỉ là căn nhà cấp 4 xập xệ ẩm thấp
Em không quan trọng việc sở hữu nhà. Ở nhà thuê hay ở ks cả đời cũng được nhưng phải sạch sẽ, thoáng mát. Ở nhà phố cả chục tỷ mà cấp 4, ẩm thấp như cụ nói ảnh hưởng tới sức khỏe và chất lượng cuộc sống. Ko có điều kiện phải chịu chứ có thì việc gì phải khổ thế nhỉ? Chắc do tính cách từng người

xe_ruou_gai

Xe tải
Em lấy luôn cs của em làm ví dụ cho cụ. Gần 10 năm trước lúc đó em đủ khả năng mua cái nhà nhỏ trong ngõ sâu ở Đại Từ, nhưng em lại chần chừ nghĩ đợi chỗ tốt hơn và để tiền làm việc khác. Rồi em xịt, trắng tay. Vài hôm sau chủ nhà thông báo họ bán nhà, em phải chuyển. Con cái thì đang học ngay đấy, chuyển nhà sẽ kéo theo xáo trộn cả việc học lẫn tâm lý của nó. Lúc đấy tâm trạng nó cay đắng cực kì. Nên việc đầu tiên sau này em đi cày thuê tích cóp được là em nghĩ đến mua nhà.
Mua nhà cửa nhiều khi nó là cái duyên nữa, cụ nhắm chỗ A nhưng khi đủ tiền nó lại lên giá quá khả năng rồi. Ông anh em 4 lần mang tiền đi đặt cọc mua mà đến là người ta đánh tháo, lần 5 mới mua được.
đúng là đất đai như cái duyên ấy, số hưởng kiểu gì cũng được, số không được thì kiểu gì cũng không xong. 4 năm trước em kết 2 ô đất lúc đó 1.2tỷ mà loằng ngoằng ko mua, đem tiền đó làm nhà trên miếng đất mình có sẵn rồi, bây giờ 2 ô đó khoảng 5,5-6 tỷ thì bán đi có mà thoải mái tiền làm nhà :(( nhưng không hối hận mjk có nhà ở được mấy năm rồi cũng an cái tâm, yên cái dạ :D theo quan điểm của em cứ an cư, lạc nghiệp các cụ ngày xưa nói rồi không có sai đâu ạ. tâm có an thì mới làm được việc khác ^^

NNS

Xe ngựa
Xe thuê còn éo ưng cái bụng mà sống nữa là nhà.
Việt Nam chưa có những cty đầu tư bđs cho thuê chuyên, thuê nhà mang nhiều tính tạm bợ ngắn ngày, cuộc sống thành bấp bênh. Cứ nghĩ ở nhà thuê, muốn sắm cái bộ sofa, cái tủ đẹp, hay lắp cái wc xịn xịn cũng khó, chất lượng cuộc sống phụ thuộc nhiều vào thằng chủ nhà là em chán mẹ. Lâu lâu nó lại đòi nhà, dọn đi dọn lại ốm mẹ

vuongtieuhau

Xe máy
E nghĩ tùy cách sống và khả năng từng người. Các cụ có khả năng kiếm tiền từ đồng vốn cụ có thì ko nên mua nhà, để tiền đầu tư. Còn có công việc ổn định, muốn an nhàn thì mua lấy miếng đất cắm dùi, an cư lạc nghiệp. Bài cao thì mua đất xong xây cho thuê, rồi lấy tiền thuê đi thuê nhà khác ở :)))

Sontretrau

Xe máy
Với Tây lông nó đa số đi thuê nhà, và gửi ngân hàng hoặc đầu tư cổ cánh kiếm cổ tức.
Đi thuê nhà ( kiểu của Tây lông )có cái hay như sau:
Đa số bọn Tây lông không suy nghĩ có miếng đất cắm dùi như dân Việt và công việc của nó thay đổi thường xuyên, dịch chuyển thường xuyên.
Thay vì mua nhà (lưu ý là Tây lông đã mua nhà rồi thì hằng năm vẫn phải đóng thuế nhà theo giá trị mua căn nhà rất cao) thì nó đi thuê. Các loại căn hộ của Tây nó gần như có đủ trang thiết bị nội thất ( Bếp, Ti-Vi, Tủ lạnh....)
Thế nên khi chuyển chỗ ở chỉ cần đem quần áo và trang bị cá nhân đi là xong.
Và cũng chính vì thế nên dù ở VN thu nhâph thấp nhưng tích luỹ tài sản so với thu nhập không thấp tý nào đâu.
Khoảng 90% số hộ gia đình Việt sở hữu nhà riêng với trang thiết bị nội thất được mua hoàn toàn.
Ở mình lạm phát cao và việc cho thuê nhà chưa được chuyên nghiệp như tây nên cũng bất tiện, như chủ nhà hay phá hợp đồng, tăng tiền nhà vô lý, cho thuê ngắn hạn vv... Nếu được như tây em cũng bán nhà đi thuê ở. Bạn em vừa mua một cái nhà bên Đức, chủ nhà bán rồi thuê lại luôn một phòng mặc dù họ không cần tiền gấp. Nhiều cụ nhầm lẫn quan niệm "an cư lạc nghiệp" với việc giữ tiền và đầu tư, kinh doanh BĐS là một

vuongtieuhau

Xe máy
E nghĩ còn tụy cụ ạ. Chất lượng sống đo lường bằng sự thoải mái về mặt tinh thần mà cụ, mà chắc gì cụ mua nhà ở 1 chỗ cụ đã vui đâu. Gặp hàng xóm quái thai, đổi chỗ làm xa, rồi thì giới hạn về tài chính ko mua đc nhà ưng ý. Mỗi cái nó có cái hay riêng, e nghĩ vậy :D

Thuê nhà thì không bao giờ nâng cao được chất lượng sống cụ ạ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Có thanh niên bán mảnh đất đầu làng ở quê 5 năm trước đươc hơn 1 tỷ lên Hà Lội theo tiếng gọi của Sờ tát ấp, làm ăn thành đạt sau 5 năm cưỡi ô tô tỷ bạc, dắt túi đôi tỷ vênh mặt về quê chuộc lại mảnh đất của nhà trước kia, nhưng hỡi ôi mảnh đất đầu làng giờ đường mở rộng đã hơn 5 tỷ rồi, khà khà...

minhhai985

Xe lăn
E thấy nhà nó như cái rợ buộc chân.

Sontretrau

Xe máy
Có thanh niên bán mảnh đất đầu làng ở quê 5 năm trước đươc hơn 1 tỷ lên Hà Lội theo tiếng gọi của Sờ tát ấp, làm ăn thành đạt sau 5 năm cưỡi ô tô tỷ bạc, dắt túi đôi tỷ vênh mặt về quê chuộc lại mảnh đất của nhà trước kia, nhưng hỡi ôi mảnh đất đầu làng giờ đường mở rộng đã hơn 5 tỷ rồi, khà khà...
5 tỷ mà cứ để đó nó cũng chỉ là mảnh đất thôi cụ. Bán đi có tiền mới có vốn làm ăn, có kiến thức, có các mối quan hệ, được trải nghiệm nhiều thứ vv... Cái anh thanh niên đó khi trở về có thể ko mua lại được mảnh đất của mình nhưng chắc chắn sẽ là con người khác với anh thanh niên chỉ ở nhà giữ đất. Có tiền cũng ko mua được điều đó cụ ạ

lenhhoxung1980

Xe điện
Ở xã hội này, cứ có cái nhà để ở mới yên tâm được. Gửi ngân hàng, chẳng may như đận 85-86 thì tiền thành đống giấy lộn.
Em cũng trải qua 3 năm nhà cửa không đâu vào đâu, phải đi thuê nhà. Đến lúc mua được nhà, dù chưa ưng ý lắm, nhưng cũng cảm thấy yên tâm và nhẹ nhõm hơn rất nhiều. Lúc nào kiếm được nhiều tiền hơn, thích đổi, ta lại bán đi, mua chỗ khác.
Mấy cụ chưa gia đình em không nói. Nhưng có gia đình rồi, nhất là có con, việc đầu tiên nghĩ đến là mua nhà.

me2gai

Xe tải
Với e thì cái nhà rất quan trọng, dù to dù nhỏ thì cảm giác ở nhà mình nó vẫn sướng hơn nhiều nhà đi thuê

scorp8x

Xe container
SG thì những khu chuyên cho tây & nhà giàu thuê chuyên nghiệp lắm lão ợ :) nội thất thiết kế xịn, ở bao lâu thoải mái. Hoặc kiểu cá nhân đầu tư nhỏ lẻ cho thuê như em cũng nhiều :D ở 1 cái chứ đâu mà lắm, còn lại cho thuê dến đời con cháu cũng đc.
Xe thuê còn éo ưng cái bụng mà sống nữa là nhà.
Việt Nam chưa có những cty đầu tư bđs cho thuê chuyên, thuê nhà mang nhiều tính tạm bợ ngắn ngày, cuộc sống thành bấp bênh. Cứ nghĩ ở nhà thuê, muốn sắm cái bộ sofa, cái tủ đẹp, hay lắp cái wc xịn xịn cũng khó, chất lượng cuộc sống phụ thuộc nhiều vào thằng chủ nhà là em chán mẹ. Lâu lâu nó lại đòi nhà, dọn đi dọn lại ốm mẹ

doihai123

Xe đạp
hỏi câu này chắc sv mới ra trường chưa va vấp xã hội nhiều.

pisces_hn

Xe container
Theo em ở cố định 1 chỗ là một điều không tốt ở cái thành phố 10km đi mất 1 tiếng này, vì công việc còn thay đổi nhiều nên cứ di động được là nhất đỡ tốn công đi lại.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cửa thì cũng như 1 kênh đầu tư thôi! Tuy nó ko thấy ngay số xèng đc đẻ ra như lãi suất của tiền gửi NH,nhưng chỉ 1 vài năm khi bán căn nhà đó đi,đã quá nhiều trường hợp lãi khủng luôn. Có điều ng đầu tư vào đất đai nhà cửa phải có chút năng khiếu tính toán,nhìn nhận. :))
Xu hướng hiện nay đối với 1 số cm trẻ vẫn là,chọn lựa những khu đất liền kề có tiềm năng,hợp với túi tiền để mua. Dọn về đó sinh sống vừa ổn định tâm lí,cày quốc 1 tg,khi tích luỹ kha khá lại đổi đến chỗ khác rộng rãi hơn,khang trang thuận tiện công việc hơn. Nhà cháu cho rằng,như vậy hợp lý hơn khi đầu tư vào chung cư.

sonmm0

[Tịch thu bằng lái]
Website
mmo90.com
Túp lều phố cổ? Cụ bị ngẫn à? Nhà ở HN thì hoặc là biệt phủ Sóc Sơn, hoặc là túp lều phố cổ? Không có loại nào trung gian vừa phải à?
4 tỷ mua nhà cũng khá đó. Có thể mua được một căn trong ngõ nhỏ ở quận HBT, hoặc ra Bắc-Nam Từ Liêm có thể mua được một căn nhà ống quy hoạch, đường 3,5m ô tô đỗ cửa thoải mái.
có bị não không mà trả lời linh tinh vậy? đọc ở đâu ra từ túp lều vậy? hay trả lời nhầm ở đâu? túp lều ai nói, phố cổ ai nói?

theanh90

Xì hơi lốp
Mỗi ng mỗi tính, mỗi ng coi trọng 1 thứ khác nhau. Em quen ở nhà rộng rồi nên việc mua căn nhà 4 tỷ mà có 30m2 chồng tầng thì quả là chán. Đem 4 tỷ đó đi gửi rồi thuê chung cư cho sướng. Vì em biết rất nhiều ng không bán kịp nhà lúc đầu cơ giờ trở thành nhà đầu tư dài hạn.