[Funland] Chuyển mạng giữ số, thói làm ăn vô trách nhiệm của nhà mạng Mobifon

Euro2CityStar

Xe lăn
Cá nhân Em có dùng 2 số thuê bao của nhà mạng Mobifon, nay muốn chuyển bớt 1 số sang nhà mạng khác, em yêu cầu từ 5 tháng 6 năm 2023.
Sau khi gửi yêu cầu chuyển mạng, nhân viên của Mobifon đã yêu cầu em hủy hết các gói cước đã đăng ký sử dụng, mặc dù gói cước mới gia hạn. Sau rất nhiều lần gọi lên số 18001090 để yêu cầu chuyển mạng, nhưng chỉ được nhân viên nói xin tiếp nhận và chuyển sang bộ phận có liên quan trả lời, sau rất nhiều lần gọi lên tổng đài 18001090 phía Mobifon vẫn không hề có bất kỳ một động thái nào trả lời khách hàng xem lý do tại sao không cho chuyển mạng như quy định của Bộ truyền thông và thông tin, cách làm việc câm lặng, coi thường khách hàng của Mobifon là không thể chấp nhận được.
Nhân đây các cụ có biết cách nào chuyển mạng giữ số để em chuyển hết các số điện thoại mạng Mobifon của cty em sang nhà mạng khác. Em cảm ơn
bốc mịa máy gọi lần lượt cho từng khách hàng cho nhanh .
còn khách mới phát sinh do cardvisit cũ . thì dịch vụ chuyển hướng cuộc gọi .
**21*xxxx#OK

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Mấy anh ọp phơ xưa có cụ bes (có chữ kí 2 đôi bàn chân dập dềnh kiểu úp thìa) làm ở vina. Cụ ấy có vẻ lâu ko chơi dđ. Muốn tìm cụ này phải mò vài mấy cái thớt cũ rích rịch tra trên gg. Hoặc tìm mấy cụ cũ cũ như chã Túng tiền có thể có số. Nhờ cụ ấy chắc nhanh. Sau quả 9k tỉ anh mobi có vẻ sập hẳn.

VCHDHN

Xe container
Nay em bị 1 phát 30n với Mobi. Chả biết có phải bẫy mình không. Em soạn tin theo cú pháp Mobi cho để dừng gói data MBF30. Gửi 2 lần đều báo tin k hợp lệ. Lần 3 thì k có phản hồi làm e đinh ninh ok rồi. Liền soạn tin hủy GPRS và OK ngay. Mịa sáng nay có tin gói data vừa gia hạn...Điên thế.
Mẫu cú pháp hủy gói: HUY_MBF30.
Mẫu cú pháp hủy GPRS: HUY GPRS.
Sau khi mất 30k em soạn lại tin bỏ cái dấu gạch thì OK. Theo CC em ngu hay nhà mạng có vấn đề.

Sunrise96

Xe buýt
Nay em bị 1 phát 30n với Mobi. Chả biết có phải bẫy mình không. Em soạn tin theo cú pháp Mobi cho để dừng gói data MBF30. Gửi 2 lần đều báo tin k hợp lệ. Lần 3 thì k có phản hồi làm e đinh ninh ok rồi. Liền soạn tin hủy GPRS và OK ngay. Mịa sáng nay có tin gói data vừa gia hạn...Điên thế.
Sau khi mất 30k em soạn lại tin bỏ cái dấu gạch thì OK. Theo CC em ngu hay nhà mạng có vấn đề.
Cú pháp Mobile cho có dấu gạch chân ở giữa để khách hàng nhắn tin phải đánh dấu cách ra, không nhiều người hay viết liền. Cụ nhắn huỷ xong phải nhận được tin nhắn của nhà mạng “bạn đã huỷ thành công” thì mới là xong chứ. Cụ chưa nhận đc vì đánh sai cú pháp dấu cách mà đã mặc định xong rồi là lỗi tại mình :D

Thích Nói Phét

Xe điện
Bọn này còn có cái trò gửi đến 999 mất 200đ/1 tin :)) năm sao hết cam kết có lẽ em cũng giã từ nó.

VCHDHN

Xe container
Cú pháp Mobile cho có dấu gạch chân ở giữa để khách hàng nhắn tin phải đánh dấu cách ra, không nhiều người hay viết liền. Cụ nhắn huỷ xong phải nhận được tin nhắn của nhà mạng “bạn đã huỷ thành công” thì mới là xong chứ. Cụ chưa nhận đc vì đánh sai cú pháp dấu cách mà đã mặc định xong rồi là lỗi tại mình :D
Cái tin hủy GPRS có dấu gạch để mình hiểu phải cách đâu. Nhưng có khoảng cách rõ ràng nhận biết được giữa HUY và GPRS.

Chỉnh sửa cuối:

Sunrise96

Xe buýt
Cái tin hủy GPRS có dấu gạch để mình hiểu phải cách đâu.
Vì nhiều khách hàng huỷ hay viết liên nên có tin nó hướng dẫn cặn kẽ, có tin nó hướng dẫn cách luôn. Mà nhìn dấu gạch chân ở giữa các từ mặc định mình phải hiểu là dấu cách.
Họ cũng đã nhắc cụ 2 lần sai cú pháp và khi nào cụ phải nhận được trả lời đã huỷ thành công thì mới là xong chứ. Cụ lại mặc định xong thay nhà mạng thì tại ai ? ;))
Em thì cũng không ưa bọn Mobilephone này. Ngày trước chúng nó rình thu 1 sim đẹp của em. Nó nhằm đúng lúc em ở nước ngoài nhắn 2 tin bắt đến kê khai lại thông tin trong vòng 1 tuần (mà tháng trước em đã khai báo đầy đủ xong rồi). Em đi 2 tuần mới về nó ko thèm cắt 1 chiều mà cắt cả 2 chiều tịch thu sim luôn. Em đến trụ sở chính làm ầm lên mới nhả ra trả :D

Nhimtiu

Xe container
Chắc gọi sang Viettel nhờ họ hỗ trợ. Trong 3 mạng lớn chỉ thằng này bị chuyển đi là chính nên nó tìm đủ trò bẩn để giữ khách.
Em lấy số liệu thống kê tới t5/2023:
- Viettel nhận về 1.817.163 thuê bao, mất 623.267 thuê bao, lời 1.193.896 thuê bao.
- VinaPhone mất 626.157 thuê bao, nhận về 978.905 thuê bao.
- MobiFone âm khoảng 9.346 thuê bao.
- Vietnamobile: mất 1.538.630 thuê bao mà chỉ nhận lại vỏn vẹn 347 thuê bao.
- Gtel chưa tham gia, tham gia chắc đi hết :))
Em mới chuyển Vina sang Viettel mất đúng 30' làm giấy tờ hđ với vinaphone cho 02 số thuê bao chuyển mạng giữ số. Trong đó số của em tên cty em còn phải chuyển sang cá nhân điền 02 cái phom sau đó chuyển sang cái sim trả trc, họ làm cho mình hết các thủ tục. Sang Viettel em mất khoảng 15' nữa cho việc chuyển cả 2 thuê bao sang về mặt thủ tục. Sáng hôm sau Vinaphone báo ok rồi bên Viettel kích hoạt và bắn tiền vào tk là em sd như bt k bị gián đoạn hay lỗi email hay bất cứ app nào đnag sd. Nói chung em thấy tất tần tật trong 24h như vậy là quá nhanh và gọn. Ngay cả em cũng k ngờ vì trc vinaphone hay củ hành củ tỏi khách phết mà giờ hoá ra nhân viên lại OK. Hay em may mắn nhể? Em làm tại 57 Huỳnh Thúc Kháng, HN nhé.

Lưu ý: Cccm nên làm gần cuối tháng để vinaphone họ chốt hết bills nhé và nhanh thủ tục.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Hiện nay em có tận 2 số Mobifon:(
Và cty còn khoảng 4 số nữa. Cay thật
Nên chuyển hết nếu cụ thấy dv hay giá cước k tương xứng. Em ủng hộ. Riêng 2 thuê bao em chuyển đi giờ mỗi tháng em tt hết có 160k cho mỗi số. Tiền dư ra phải dư hơn cả tiền em dùng gói icloud dung lượng 2T (249k/th) của apple cho dt em. Nói chung là hợp lý hơn, em hay đi lang thang khắp nơi nên sóng viettel tỉnh còn ổn hơn cả sóng vina.

Chu An

Xe điện
Mẹ nó, em bị y hệt. Nó gửi cú pháp như thế này thì rõ ràng là m làm theo nó là đúng rồi chứ! Nhắn xong cứ nghĩ là hủy đc nên quên béng, ai ngờ nó lại tự gia hạn. Đến khi gọi lên tổng đài (nó cũng chẳng nói ngay cho mình biết là sai ở đâu), nó bảo " e gửi mẫu về, a cứ làm theo như thế". Mẫu thì vẫn y hệt, đành mất time gọi lại lần nữa nó mới nói rõ là bỏ dấu gạch ngang đi.
Screenshot_2023-10-28-17-31-12-892_com.google.android.apps.messaging.jpg
Screenshot_2023-10-28-17-31-38-612_com.google.android.apps.messaging.jpg

haipvg

Xe tăng
Cháu dùng Mobifone khoảng 20 năm rùi nên ngại chuyển. Mạng này lên núi hoặc đi xa tí toàn phải mượn sóng của thằng khác. Còn ở TP thì cũng ổn.
Mình dung Mobi cũng tầm 2 chục năm, hồi xưa còn thấy mượn sóng Vina, giờ có thấy mượn sóng gì đâu, toàn tắt ngúm thôi. Có chăng mượn sóng TQ tốn tiền chết mẹ :D

VCHDHN

Xe container
Vì nhiều khách hàng huỷ hay viết liên nên có tin nó hướng dẫn cặn kẽ, có tin nó hướng dẫn cách luôn. Mà nhìn dấu gạch chân ở giữa các từ mặc định mình phải hiểu là dấu cách.
Họ cũng đã nhắc cụ 2 lần sai cú pháp và khi nào cụ phải nhận được trả lời đã huỷ thành công thì mới là xong chứ. Cụ lại mặc định xong thay nhà mạng thì tại ai ? ;))
Em thì cũng không ưa bọn Mobilephone này. Ngày trước chúng nó rình thu 1 sim đẹp của em. Nó nhằm đúng lúc em ở nước ngoài nhắn 2 tin bắt đến kê khai lại thông tin trong vòng 1 tuần (mà tháng trước em đã khai báo đầy đủ xong rồi). Em đi 2 tuần mới về nó ko thèm cắt 1 chiều mà cắt cả 2 chiều tịch thu sim luôn. Em đến trụ sở chính làm ầm lên mới nhả ra trả :D
Em dùng Mobi mấy chục năm rồi. Chỉ h qua cái cú pháp tin nhắn em k phục lắm. Vì nó dễ gây hiểu lầm và nhiều ng mất tiền oan.
Ví dụ: HUYMBF30 và HUY MBF30. Cái mẫu có dấu cách thật sự nguy hiểm:))

Chỉnh sửa cuối:

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Mình dung Mobi cũng tầm 2 chục năm, hồi xưa còn thấy mượn sóng Vina, giờ có thấy mượn sóng gì đâu, toàn tắt ngúm thôi. Có chăng mượn sóng TQ tốn tiền chết mẹ :D
Lên núi những khu vực biên giới nếu để tự động tìm mạng với Roaming thì ăn sóng của TQ ngay Cụ ạ.

toyennha

Xe lăn
Chắc gọi sang Viettel nhờ họ hỗ trợ. Trong 3 mạng lớn chỉ thằng này bị chuyển đi là chính nên nó tìm đủ trò bẩn để giữ khách.
Em lấy số liệu thống kê tới t5/2023:
- Viettel nhận về 1.817.163 thuê bao, mất 623.267 thuê bao, lời 1.193.896 thuê bao.
- VinaPhone mất 626.157 thuê bao, nhận về 978.905 thuê bao.
- MobiFone âm khoảng 9.346 thuê bao.
- Vietnamobile: mất 1.538.630 thuê bao mà chỉ nhận lại vỏn vẹn 347 thuê bao.
- Gtel chưa tham gia, tham gia chắc đi hết :))
Gtel tham gia chắc nó tăng thuê bao khủng thời gian đầu sau 6 tháng nó mất hết. Nếu em nhớ ko nhầm phải là thuê bao Hiện hữu 6 tháng trở lên thì phải. Nó tăng thuê bao kinh khủng thời gian đầu vì đầu số nó đẹp 099 :D ,em cũng đang muốn nuôi số của gtel ,nhưng em gọi tổng đài lâu lâu 1 được 1 lần và trả lời luôn sim hư là mất không thay được sim :((

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Tình hình đổi chác sao rồi cụ, hết tháng 11 em cũng xong gói cước cũ, tính đổi qua Vietel. Vừa rồi phải thay 2 lần sim mới gọi đc. Nó bị lỗi gọi đi và gọi đến, check các kiểu bảo bình thường newn mấy em baot chấc sim lỗi, thay vẫn k đc, thay lần 2 mới đc, mấy ông hàng xóm cũng bị vâyh.

Sunrise96

Xe buýt
Em dùng Mobi mấy chục năm rồi. Chỉ h qua cái cú pháp tin nhắn em k phục lắm. Vì nó dễ gây hiểu lầm và nhiều ng mất tiền oan.
Ví dụ: HUYMBF30 và HUY MBF30. Cái mẫu có dấu cách thật sự nguy hiểm:))
Mobile hướng dẫn khách cú pháp HUY MBF30 thì nhiều khách hàng vẫn mặc định viết liền nên họ hướng dẫn thêm dấu gạch chân ở giữa để khách phải thêm dấu cách. Nhưng gặp phải cụ và nhiều khách hàng có góc nhìn chính xác tuyệt đối quả nên lại thành nguy hiểm thật ;))
Em cũng dùng Mobile từ những năm đầu họ thành lập công ty. Em có 2 sim Mobile đăng ký cùng 1 thông tin cá nhân. Khi em đi công tác NN em để 1 sim ở nhà 1 roaming NN. Ấy vậy nó chỉ nhắn ra cập nhật thông tin chưa đầy đủ sim ở nhà (mặc dù em vừa cập nhật chi tiết cả 2 sim cùng 1 ngày tháng trc tại PGD). Đấu lý với Mobile mất 1 ngày mới đòi được
Sau nhiều lần mạng Mobile bị trục trặc và cộng thêm vụ đối xử bố láo với khách hàng lâu năm như em nên em quyết định dùng cả 3 mạng Vinaphone; Viettel & Mobile. Giờ chủ yếu em dùng Vinaphone và Viettel. Mobile làm số phụ :D

Mzc

Xe điện
Mobile hướng dẫn khách cú pháp HUY MBF30 thì nhiều khách hàng vẫn mặc định viết liền nên họ hướng dẫn thêm dấu gạch chân ở giữa để khách phải thêm dấu cách. Nhưng gặp phải cụ và nhiều khách hàng có góc nhìn chính xác tuyệt đối quả nên lại thành nguy hiểm thật ;))
Em cũng dùng Mobile từ những năm đầu họ thành lập công ty. Em có 2 sim Mobile đăng ký cùng 1 thông tin cá nhân. Khi em đi công tác NN em để 1 sim ở nhà 1 roaming NN. Ấy vậy nó chỉ nhắn ra cập nhật thông tin chưa đầy đủ sim ở nhà (mặc dù em vừa cập nhật chi tiết cả 2 sim cùng 1 ngày tháng trc tại PGD). Đấu lý với Mobile mất 1 ngày mới đòi được
Sau nhiều lần mạng Mobile bị trục trặc và cộng thêm vụ đối xử bố láo với khách hàng lâu năm như em nên em quyết định dùng cả 3 mạng Vinaphone; Viettel & Mobile. Giờ chủ yếu em dùng Vinaphone và Viettel. Mobile làm số phụ :D
Cụ dùng lắm số thế.

Sunrise96

Xe buýt
Cụ dùng lắm số thế.
Giờ nhà mạng nào cũng có mặt ưu, mặt dở, có khu sóng mạnh, khu sóng yếu nên em dùng cả 3 mạng Vinaphone; Viettel & Mobile luôn. Em cũng thích các con số nên 2 tay nhiều súng :D

minh_tuaninfo

Xe buýt
Hôm nay em cũng bắt tay vào cuộc chiến chuyển mạng giữ số của Mobi sau 17 năm sử dụng.. Ngày xưa gọi nhiều thì dùng gói cước cao, hơn 1 năm gọi rất ít mà họ ko cho hạ gói cước, tháng nào cũng đóng đều khác gì ăn cướp đâu?