Chuyên đề về Pajero Sport G 2WD 3.0 Mivec

Vanlang

Xe buýt
Hôm nay đi qua bãi xe, em thấy cái chắn bùn trước nó bé tí. Mời các bác xem ảnh.

Như vậy, nếu theo tính toán của các kỹ sư Toyota thì bùn bắn lên kính lái khi phóng nhanh xuất phát từ mép trong bánh xe nên họ mới thiết kế thẳng mép trong bánh xe như vậy. Tuy nhiên với Fortuner thì tấm chắn bùn lại to hơn nhưng vẫn ở vị trí mép trong bánh trước.

Chắn bùn trước này của Fortuner hơi ngắn nên sẽ không chắn bùn hiệu quả bằng của Lexus (dài xuống dưới hơn 1 tí)

Theo em thì bùn vẫn bắn lên cả từ mặt lốp trước nữa nên nếu chế cho PS thì vẫn phải rộng gần hết bản lốp và dài xuống dưới hơn cả lexus thì mới hiệu quả.
Cái này mục đích chính không phải chắn bùn bắn kính lái cụ ạ, nó để dẫn dòng nước, bùn khi xe chạy cũng có quán tính văng theo bánh không bị gió loang ra mép; ngăn gió thốc vào hộc bánh thổi bùn nước ra ngoài giảm giảm bẩn thân xe. Em thấy làm mép bánh như lex là được, chắn được cả dòng nước, bùn cát chảy gặp gió bắn vào trục láp, phanh... Lex có hốc thu gió để làm mát phanh trên cao, fortuner không có nên có lẽ họ làm chắn này ngắn hơn để đỡ va và có gió mát cho phanh
Nôm na, cụ thấy hai xe này mà phi nhanh dưới mưa thì foru bắn, bụi bùn quẩn ra hai bên nhiều hơn. Nếu DIY em nghĩ cụ nên tính toán gió làm mát phanh đĩa trước nữa ạ, làm như lex đỡ va lung tung gãy vì mấy tấm chắn này phải là nhựa cứng

Chỉnh sửa cuối:

canhkyheo

Xe hơi
Anh Khoa ơi bộ lò xo bao nhiêu xèng với anh oder ở đâu bảo em với , em thấy nóng trong người rồi :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

pdkhoajp

Xe điện
anh Khoa ơi bộ lò xo bao nhiêu xèng với anh oder ở đâu bảo em với , em thấy nóng trong người rồi :D
Lò xo anh order từ Úc. Giá full bộ là 10M. Anh đang làm việc với họ để đặt bộ ngon hơn nữa, tiêu chuẩn là êm như Prado nhưng ko đc gây say xe, lái vẫn phải đầm chắc như zin. Anh sẽ báo lại.

Chỉnh sửa cuối:

canhkyheo

Xe hơi
Lò xo anh order từ Úc. Giá full bộ là 10M. Anh đang làm việc với họ để đặt bộ ngon hơn nữa, tiêu chuẩn là êm như Prado nhưng ko đc gây say xe, lái vẫn phải đầm chắc như zin. Anh sẽ báo lại.
Vâng lại hóng anh chuột bạch vậy !

nk31

Xe tải
Ông anh vất vả tháo lắp nhiều quá .. sao ko tính phương án đổi ... gấu ko say nhỉ ..hehe ..

nk31

Xe tải
Em đang tính nâng câp thêm cái RV Meter (đồng hồ đa thông tin của Mitsu) cho PS. Em thấy ở xe Triton có cái này nên PS hoàn toàn lắp được. Hình nó ở PS thế này:

Em vừa hỏi hãng thì được báo giá là khoảng 15M. Đắt quá. Nếu lắp trên PS thì đúng là rất đẹp.
sao cái màn hình xe anh lắp lồi lên thế ?

pdkhoajp

Xe điện
sao cái màn hình xe anh lắp lồi lên thế ?
Đây là thiết kế chuẩn của Mitsu đó chú. Xe về VN bị cắt phần lồi lên là đồng hồ đa thông tin, nó chỉ ra vài chục thông số của xe.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Xe dáng đẹp, máy khỏe và đầm xe.

cwise

Xe container
Em hỏi ngu tí các bác ơi: xem trên mạng PS hai cầu thấy kích thước bánh sau nó bé hơn là sao ạ? khi bảo dưỡng thì có thể đảo lên đầu, và ngược lại? lốp dự phòng của nó kích cỡ nào ạ? lỡ bị xịt lôp trước thì thay bằng cỡ lốp dùng cho hàng sau được k ạ? Em đang đi civic, cói nhu cầu lên SUV thì thấy lôpx civic nó như nhau hết, đỡ phải lăn tăn.

gl1600

Xe điện
Em hỏi ngu tí các bác ơi: xem trên mạng PS hai cầu thấy kích thước bánh sau nó bé hơn là sao ạ? khi bảo dưỡng thì có thể đảo lên đầu, và ngược lại? lốp dự phòng của nó kích cỡ nào ạ? lỡ bị xịt lôp trước thì thay bằng cỡ lốp dùng cho hàng sau được k ạ? Em đang đi civic, cói nhu cầu lên SUV thì thấy lôpx civic nó như nhau hết, đỡ phải lăn tăn.
Làm gì có chuyện đó cụ ơi. 4 lốp đều là 265/65R17 chứ. Chắc cụ nhầm rồi vì cái trang web đấy nó ghi lốp trước/sau nhưng lại gộp chung 4x4 AT với 4x2 AT... chung quy chỉ tại cái border nó mờ thôi ;))

cwise

Xe container
Làm gì có chuyện đó cụ ơi. 4 lốp đều là 265/65R17 chứ. Chắc cụ nhầm rồi vì cái trang web đấy nó ghi lốp trước/sau nhưng lại gộp chung 4x4 AT với 4x2 AT... chung quy chỉ tại cái border nó mờ thôi ;))
cảm ơn bác ạ, em vừa xem lại ở trang này http://mitsubishihadong.com/3359750/new-pajero-sport-g-4wd-at

như vậy bản 4x2 AT cỡ lốp là: 245/65/R17, còn bản hai cầu máy xăng là 265/65/R17

Maybach Tàu

Xe container

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Các cụ chay PS G thì gắn thêm món này nữa là chuẩn cụ nhé, tấm lót nắp capô ạ, option bị hãng cắt bớt

duoc_electronic

Xe máy
Đuôi xe rộng dữ, cái này thích hợp cho việc dã ngoại đây

Maybach Tàu

Xe container
Cái này ko phải là lỗi mà là cấu tạo nó thế, có lẽ để thiên về an toàn, bác yên tâm. Xe này lúc đi chậm, bò, nhiều lúc nó ko chịu lên số vì chưa đủ tốc độ và vòng tua thiết kế. Giờ bác gẩy số vài lần là quen, làm chủ đc chiếc xe.
Chuẩn ạ, xe em PSG cũng có hiện tượng đó khi đi chậm, có lần tưởng có vấn đề êm đạp gan mạnh nó phọt ngay. Buổi sáng vào số thì giật xé và đi ngay không trễ đâu ợ.

pdkhoajp

Xe điện
Qua thời gian sử dụng, mình nhận thấy chức năng sang số trên vô lăng là rất hay, rất hữu dụng, không những hợp lý khi đi đường trường để vượt, vọt được nhanh mà còn khi đi trong phố đông đúc. Khi phải bò, đi chậm, dừng đèn đỏ nhiều, chức năng này giúp ta làm cho xe di chuyển luôn mượt mà, êm ái, xe ko bị giật (lúc sang số tự động), phụ nữ và trẻ em ngồi trong xe hoàn toàn thoải mái. Bây giờ ví dụ mà bảo đổi xe thì cũng phải tìm cái nào có chức năng này, ko thì khó chịu lắm.

Maybach Tàu

Xe container
Qua thời gian sử dụng, mình nhận thấy chức năng sang số trên vô lăng là rất hay, rất hữu dụng, không những hợp lý khi đi đường trường để vượt, vọt được nhanh mà còn khi đi trong phố đông đúc. Khi phải bò, đi chậm, dừng đèn đỏ nhiều, chức năng này giúp ta làm cho xe di chuyển luôn mượt mà, êm ái, xe ko bị giật (lúc sang số tự động), phụ nữ và trẻ em ngồi trong xe hoàn toàn thoải mái. Bây giờ ví dụ mà bảo đổi xe thì cũng phải tìm cái nào có chức năng này, ko thì khó chịu lắm.
Đung là nó đại tiện cụ nhỉ, giống như xe 2b kiểu dream với way không cần côn nhưng vẫn có số:))

Voanhdao

Xe đạp
Sáng nay chịu khó chạy đi làm hoàn toàn bằng số tay.
Đúng là không còn bị ỳ nữa, nhưng bất tiện là lúc nào cũng phải nhìn vào cái đồng hồ để biết mình đang số mấy vì khi đi chậm xe nó tự về số nhưng mà không biết nó về số mấy.
Các bác có cách nào hay hơn ko ạ?

pdkhoajp

Xe điện
Sáng nay chịu khó chạy đi làm hoàn toàn bằng số tay.
Đúng là không còn bị ỳ nữa, nhưng bất tiện là lúc nào cũng phải nhìn vào cái đồng hồ để biết mình đang số mấy vì khi đi chậm xe nó tự về số nhưng mà không biết nó về số mấy.
Các bác có cách nào hay hơn ko ạ?
Bác đi như vậy là chưa hiểu hết tính năng rất hay này của xe. Cách làm như sau: Khi xe hơi xuất phát, hoặc chưa cần xuất phát, bác gẩy lẫy số bên phải để xe lên số 2 (Công tơ mét chỉ số 2), xe lên nhẹ nhàng êm mượt. Xe đi đc 1 tí thì giữ lẫy bên phải khoảng 2 giây thì xe tự chuyển sang D. Khi đó ta đi bình thường, ko cần nhìn công tơ mét.