Chuyên đề về Pajero Sport G 2WD 3.0 Mivec

pdkhoajp

Xe điện
Hi Thầy ! Em cũng đam mê xe nên cũng đọc diễn đàn trong otofun vài năm rồi , dạo gần đây e muốn so sánh và đánh giá tổng thể về FE và PS , em thích FE máy dầu đã lâu , ( em chỉ là sinh viên , chỉ là tìm hiểu để thỏa đam mê thôi ạ ) không ngờ hôm nay em vào đọc thread của thầy mà em thay đổi ngay quan điểm của em về PS , từ lâu em đã biết thầy trong hội PSC club ( do có đọc bài về đánh giá sự khác nhau của xe máy dầu và xe máy xăng - Thầy đánh giá cao xe máy xăng do xe vọt hơn và ko ồn bằng xe máy dầu ) . Hôm nay em lên đọc một mạch cả 30 pages của thread mà không để ý chủ thread là thầy , hehe , sau một hồi suy ngẫm em nghĩ chắc là thầy Khoa chủ nhiệm của mềnh ( khối XE , XF - xây dựng dân dụng rồi) , Thầy đúng là cao thủ trong các cao thủ mà - em ngưỡng mộ quá . Đúng là đam mê có khác - thầy con nghiên cứu sâu về kĩ thuật của oto nữa , 20 năm nữa em mua xe mong được thầy chỉ giáo ạ ! hí ! Member in class 55XE .
Xin chào em DUCTONG,

Cám ơn em đã chia sẻ ! Thầy có biết sơ sơ về xe thôi, và cần phải tìm hiểu thêm rất nhiều. Em còn trẻ mà đã đam mê xe như vậy thì chắc chắn sẽ sớm có được chiếc xe mơ ước đấy. Em tham khảo thêm về xe PS dầu tại web www.psc.vn nhé. Có gì liên lại với thầy.

Hẹn sớm gặp lại em !

nk31

Xe tải
Cho nó thi lại mấy lần đi thầy . Không lo học vào dd chém .:) . Dạo này thầy khỏe k :)

nk31

Xe tải
Em đang phấn đấu là PSG nguyên bản nhất VN đây . Cứ độ nhiều như thầy Khoa rồi lại tiếc các cảm giác mạnh.... sẽ có lúc lại tháo hết ra . Hehe

pdkhoajp

Xe điện
Em đang phấn đấu là PSG nguyên bản nhất VN đây . Cứ độ nhiều như thầy Khoa rồi lại tiếc các cảm giác mạnh.... sẽ có lúc lại tháo hết ra . Hehe
Thank chú, anh vẫn bình thường.

Hôm trước mình vừa đi thử mấy xe PS G nguyên bản thì công nhận là khá ồn so với xe chưa làm chống ồn. Tiếng ồn chủ yếu là từ tiếng pô dội vào cabin. Ngoài ra có 1 chút tiếng lốp. Khi đi nhanh thì tiếng pô tương đối lớn.

Do đó, mình khuyên chú là đi làm chống ồn ngay. Lốp thì chú thay rồi. Nếu làm chống ồn thì làm cả cái cửa hậu, tiếng pô sẽ giảm nhiều. Có điều kiện thì xử lý cái pô. Đảm bảo cabin sẽ tĩnh như xe Prado. Chỉ còn nghe tiếng gió viu viu.

Chỉnh sửa cuối:

pdkhoajp

Xe điện
Hôm trước vào đại lý, em được chứng kiến 1 em PG G phải dỡ máy. Xe này là xe công của 1 tỉnh. Xe chuyên đổ xăng A92. Theo bác tài, do không có kinh nghiệm nên bác ấy đã sử dụng nhiều loại dầu nhớt ko có nguồn gốc rõ ràng. Có lẽ do 1 lần dùng phải dầu giả (dầu chưng cất lại) nên sau hơn 2000 km máy bị kêu, có tiếng gõ. Xuống đại lý của Mitsu thì phát hiện ra dầu bị đen đặc và két vào toàn bộ bên trong máy.

Có vài hình ảnh để các bác xem cấu tạo của nó.

Lúc đang dỡ máy

Sau khi nhấc máy

Nhìn gần bộ xi lanh. Có lẽ xăng A92 có nhiều tạp chất nên đầu piston ko được sạch sẽ

Bộ đầu supáp

Bộ dàn cò và bên trong máy đều bị bám dầu đen.

Cấu tạo các bộ phận cũng đơn giản, ko có gì phức tạp, nên có lẽ cũng dễ sửa chữa, thay thế.

Kinh nghiệm rút ra là:

Nên dùng dầu có nguồn gốc rõ ràng, ví dụ như dầu của hãng Mitsu 5W-30 tại các đại lý, vừa bền vừa nhẹ máy, vừa đỡ hao xăng. Để tránh thay phải dầu rởm, nên dự trữ loại dầu trên 2 can 4 lít + lọc dầu. Để mua được rẻ, tranh thủ lúc hãng có khuyến mại (1 năm khoảng 2 lần).

Dầu mua tại các cây xăng cũng ko biết thế nào. Có bác đã phản ánh là họ trà trộn dầu rởm vào, có khi chỉ chạy đc 1000 km là đã hết nhớt, máy kêu ầm ầm.

Các bác chú ý nhé !

Chỉnh sửa cuối:

conmalangthang

Đi bộ
Pajero Sport máy xăng bị trễ số

Không biết trên đây có cụ nào gặp trường hợp xe Pajero Sport máy xăng chạy có hiện tượng bị trễ số khi khởi hành không ạ (Hiện tượng là khi khởi hành đạp ga từ từ mà xe không đi phải mất khoảng một thời gian ngắn sau mới giật một cái rồi mới đi)

tuanbeops

Xe tải
E đi xe dầu còn chẳng bị. Lúc khởi động máy bác phải để máy nổ khoảng 30 giây, nếu sau thời gian trên mà vẫn bị thì sẽ kiểm tra vấn đề khác

pdkhoajp

Xe điện
Không biết trên đây có cụ nào gặp trường hợp xe Pajero Sport máy xăng chạy có hiện tượng bị trễ số khi khởi hành không ạ (Hiện tượng là khi khởi hành đạp ga từ từ mà xe không đi phải mất khoảng một thời gian ngắn sau mới giật một cái rồi mới đi)
Xe mình G không co hiện tượng này. Mỗi lần vào số 1 cái thì xe nhích lên 1 tí rồi tự đi từ từ luôn. Bác phải vào hãng check ngay.

nguyenanhson

Xe buýt
Xe PSG thì phần mềm khóa không cho vào số 2 ở tốc độ dưới 10km/h và ga lớn hơn 20% để chống nhầm chân ga vọt ngoài tầm kiểm soát. Thế nên bác nào quen chân to đạp mạnh ngay phát đầu là máy rống lên mà xe không tăng tốc ngay rất khó chịu. MIT nên bỏ tính năng này thì hơn.

quykien

Xe tải
PSD không bị, em khởi hành chuyển số 2 luôn được!

Rexton6886

Xe máy
xe tôi cũng có hiện tượng này PSG nhưng không phải lúc khởi hành mà khi qua ngã tư... đi chậm nhưng không dừng hẳn qua tình huống muốn bứt lên thì bị như xe của bác có hiện tượng bị trễ quá dài không bình thường như các xe số tự động khác (Hiện tượng là khi khởi hành đạp ga từ từ mà xe không đi phải mất khoảng một thời gian ngắn sau mới giật một cái rồi mới đi) xe mới vọt.

conmalangthang

Đi bộ
Đúng như tình trạng của bác Rexton6886 miêu tả
xe tôi cũng có hiện tượng này PSG nhưng không phải lúc khởi hành mà khi qua ngã tư... đi chậm nhưng không dừng hẳn qua tình huống muốn bứt lên thì bị như xe của bác có hiện tượng bị trễ quá dài không bình thường như các xe số tự động khác (Hiện tượng là khi khởi hành đạp ga từ từ mà xe không đi phải mất khoảng một thời gian ngắn sau mới giật một cái rồi mới đi) xe mới vọt.

Rexton6886

Xe máy
khi muốn bứt tôi ga vong tua máy đến trên 2000 ga ào lên nhưng xe hầu như không chuyển trễ lâu xe dật nhẹ rồi mới đi bình thường bác có thấy như vậy không. Tôi thấy mọi người nói hộp số kiểu này của mit nhớ cách đi của LX nhưng tôi không có thói quen đi như vậy các bác đã chạy dong này nhiều có khinh nghiệm xin chỉ giáo cảm ơn các bác.

pdkhoajp

Xe điện
khi muốn bứt tôi ga vong tua máy đến trên 2000 ga ào lên nhưng xe hầu như không chuyển trễ lâu xe dật nhẹ rồi mới đi bình thường bác có thấy như vậy không. Tôi thấy mọi người nói hộp số kiểu này của mit nhớ cách đi của LX nhưng tôi không có thói quen đi như vậy các bác đã chạy dong này nhiều có khinh nghiệm xin chỉ giáo cảm ơn các bác.
Cái này chắc chắn là xe bác chưa sang số 2 vì bác đang di động rất chậm, nó đang ở giai đoạn lấp lửng giữa số 1 và số 2. Khi đó, bác chỉ việc gẩy số ở lẫy bên phải cho lên số 2 là xe lại mướt ngay, sua đó giữ lẫy này 1 tí để hộp số trở về D rồi đi bình thường.

Rexton6886

Xe máy
cảm ơn bác Khoa đúng là như vậy khi dùng lẫy trên volang thì đi bình thường ( bài trước Bác có giới thiệu, hướng dẫn cách chuyển số bằng lẫy giữ 2,3" về lại D ) nhưng nhiều khi quên đi quãng dài = số 2 như vậy phải nhuyễn lắm ...vậy là cũng phức tạp
tôi không hiểu về kỹ thuật mấy đối với các xe số tự động khác độ trễ là vừa phải còn dòng mit cấu tạo như vậy phải không bác Khoa hay là cái hộp số nó nhớ "nhầm" và chạy lại phần mềm có sửa được lỗi này không bác ...
đã làm phiền Bác ( được biết Bác Khoa rất am hiểu về xe ) mong Bác góp ý, tư vấn cho. Cảm ơn Bác nhiều

pdkhoajp

Xe điện
cảm ơn bác Khoa đúng là như vậy khi dùng lẫy trên volang thì đi bình thường ( bài trước Bác có giới thiệu, hướng dẫn cách chuyển số bằng lẫy giữ 2,3" về lại D ) nhưng nhiều khi quên đi quãng dài = số 2 như vậy phải nhuyễn lắm ...vậy là cũng phức tạp
tôi không hiểu về kỹ thuật mấy đối với các xe số tự động khác độ trễ là vừa phải còn dòng mit cấu tạo như vậy phải không bác Khoa hay là cái hộp số nó nhớ "nhầm" và chạy lại phần mềm có sửa được lỗi này không bác ...
đã làm phiền Bác ( được biết Bác Khoa rất am hiểu về xe ) mong Bác góp ý, tư vấn cho. Cảm ơn Bác nhiều
Cái này ko phải là lỗi mà là cấu tạo nó thế, có lẽ để thiên về an toàn, bác yên tâm. Xe này lúc đi chậm, bò, nhiều lúc nó ko chịu lên số vì chưa đủ tốc độ và vòng tua thiết kế. Giờ bác gẩy số vài lần là quen, làm chủ đc chiếc xe.

dungphp

Xe điện
Chắc xe có vấn đề rồi. Thường thì đạp phanh, vào số, thả phanh là xe đã phải đi rồi. Sao phải đạp ga từ từ nhỉ ? Phải vào hãng kiểm tra ngay, khả năng hộp số tự động

Voanhdao

Xe đạp
Tuần này em lấy con PSG 4WD mới.
Bác Khoa cho em hỏi là nên thay loại lốp nào đi cho êm ạ. Em muốn đổi luôn khi chưa lăn bánh để được giá hơn.
Xe này dùng 265/65/R17, hình như Dunlop ST30 không có thông số này.
Chủ yếu em đi trong thành phố, thỉnh thoảng đi chơi cũng chỉ đi quốc lộ thôi.

thanhsonla

Xe buýt
Ơ sao máy dầu k bị nhỉ ,xe e bốc lắm từ 0 lên 80 nhanh lắm trong khoảng gần 50m đã lên đủ 80km/h rồi nên e nghĩ k phải do hộp số .hay hs xe psG 5 số nên nó bị thế.bác nên qua hãng chek lại xem sao

Chỉnh sửa cuối: