[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Việc học của con trẻ thì 90% là do gia đình chăm lo và đồng hành. Còn tư tưởng chọn trường xong khoán gọn cho nhà trường thì tư hay công đều thất bại thảm hại.
Thế cho nên học ở đâu cũng được tùy theo điều kiện gia đình.

inovavgj

Xe container
trường tư nhất là trường cao cấp họ rất chú trọng phát triển thể chất cho trẻ cùng việc học
hôm trước gặp lại 2 thằng cháu đang lớp 11 mà thấy 1 thằng cao 1m75 , 1 thằng hơn m8 đen trùi trũi , toàn đá bóng , đạp xe , bóng rổ , bơi....
lịch thể dục , hoạt động ngoại khóa tuần nào cũng 2-3 buổi
trường công học là chính và ít hoạt động ngoại khóa hơn

bachlamhqhg

Xe buýt
trường tư nhất là trường cao cấp họ rất chú trọng phát triển thể chất cho trẻ cùng việc học
hôm trước gặp lại 2 thằng cháu đang lớp 11 mà thấy 1 thằng cao 1m75 , 1 thằng hơn m8 đen trùi trũi , toàn đá bóng , đạp xe , bóng rổ , bơi....
Con e học tư, trưa nào cũng vậy, cả thầy lẫn trò ra sân đá bóng mà chả ngủ trưa gì cả.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Mịa cái tiếng anh, chỉ cần học 2 năm là đủ ielts tầm 6.5 đổ lên, đi du học vô tư. Không hiểu truyền thông nó tốt thế nào mà cứ làm cho nhiều bậc cha mẹ nháo nhào cho con học tiếng anh sớm. Hài thật. Du học cũng dăm bẩy loại du học. Có học bổng trên 50% của trường top ten trên thế giới thì oki. Chứ loại du học tự túc hay học bổng mấy trường làng nhàng thì ở VN còn hơn là đi du học.
Em cũng không thể hiểu nổi sao bây giờ phụ huynh đầu tư tiếng Anh cho con nhiều tiền thế. Đúng như cụ nói, để đi du học thì cần tập chung học tiếng 2 đến 3 năm cấp 3 là đủ. Nếu 2,3 năm học tiếng Anh vẫn không đủ thì đi du học làm gì cho phí tiền. Đấy là còn chưa nói đến nền tảng các môn học khác.
Em học tiếng Anh dốt như bò mà vẫn làm hàng ngày gần 30 năm rồi.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
E thật, cụ đếch biết gì cả :D
Du học không đơn giản là cắp sách đến trường học, cái mà e thấy e được nhiều nhất từ mấy năm ở "Tây" của e là sự thay đổi của nhận thức - cái mà nhà trường không bao giờ dạy.
Người du học về thành công cũng không hẳn là do kiến thức học ở trường, mà do họ tiếp thu được văn minh của nước ngoài, đem cái VN chưa có về VN kiếm tiền. Cụ so sánh trường làng nhàng ở VN với "loại du học tự túc" thì e đến chịu cụ. Cụ không tin chứ gì, xem top mấy ông nhà giàu ở VN có bao nhiêu ông chưa từng du học, bao nhiêu ông là cựu du học sinh là cụ biết. Số lượng cựu du học sinh mà ít hơn thì e chặt đầu e xuống cho cụ đá bóng chơi.
Cụ đi du học về còn tranh luận tầm thế đúng là mai một quá nhiều.

fallingwater

Xe tăng
Cụ cứ theo con cho đến hết đại học có khi cụ không còn nghĩ như thế nữa đâu. Cháu đây là một ví dụ. Đã “sản xuất” xong hai sinh viên ra trường đi làm, cũng du học này kia.
Haizzz :)
Chỉ cần 2 đứa nhà em học hết phổ thông trường công thôi, em sẽ vào viện tâm thần mất. Hôm nào cũng phải học cùng con cả tối . ở trường các cô dạy qua loa, học sinh đông nên con em ko thể hiểu hết để làm một đống bài tập về nhà. Mấy bố con đánh vật với nhau đến 10h30- 11h mà nhiều hôm vẫn chưa xong bài. Mà trường công rất lạ là khi con ko hiểu bài thì các cô lại coi đó là trách nhiệm của học sinh và bố mẹ, mà ko nhận thức được là trách nhiệm chính thuộc về giáo viên.
Sang trường tư thì khác, các cô giáo hiểu từng học sinh, biết các con mạnh yếu điểm nào để bồi dưỡng thêm. Mà được cái nữa là con em thích học hơn, thích tìm hiểu các vấn đề đã học hơn.

butchidentrang

Xe tải
Con em học hệ thống trường Tuệ Đức (pathway). Học vẫn theo chương trình bộ, nhưng 1 lớp chỉ có 15 cháu. Sáng học hết chương trình, chiều làm bài tập, học tiếng Anh nâng cao. Cuối giờ học bóng rổ, bóng đá, múa, võ thuật, vẽ, nhạc, bơi... tùy phụ huynh chọn môn cho con.
1 học kỳ lại có từ 1 - 3 lượt đi dã ngoại kéo dài 1 ngày hoặc 3 ngày tùy chương trình gồm đi biển, đi núi, đi thăm trang trại nông thôn...
Con bác học lớp mấy, trọn gói phí đóng khoảng bn/năm, con được đk học mấy môn năng khiếu

Toàn Beck

Xe hơi
Trường nào vậy bác ơi

Loe_hờ lú

Xe điện
Em cũng không thể hiểu nổi sao bây giờ phụ huynh đầu tư tiếng Anh cho con nhiều tiền thế. Đúng như cụ nói, để đi du học thì cần tập chung học tiếng 2 đến 3 năm cấp 3 là đủ. Nếu 2,3 năm học tiếng Anh vẫn không đủ thì đi du học làm gì cho phí tiền. Đấy là còn chưa nói đến nền tảng các môn học khác.
Em học tiếng Anh dốt như bò mà vẫn làm hàng ngày gần 30 năm rồi.
Em thì tiếng anh bình thường, đọc được còn nghe và nói thì kém.
Còn bà xã em thì trình độ tiếng anh trước khi đi du học cũng chỉ ngang em.
Nhưng khi có cơ hội đi du học (học bổng 100%) thì cày tiếng anh trong hơn 1 năm. Thi phát được 6.5 sang bên đó học bình thường. Tất nhiên hơn 1 năm đó k làm ăn gì cả, chỉ học tiếng anh.

catcx

Xe tải
Nếu cụ chủ có điều kiện thì khỏi lo, con cụ đỡ bị áp lực hơn tư: học ít môn hơn, lớp học sỹ số ít bạn hơn, sướng hơn.... Tuy nhiên đổi lại học trường Công con sẽ được rèn luyện nhiều tình huống hơn, phải bon chen nhiều hơn để có thành tích. Còn về cơ sở vật chất nhà trường, e thấy mấy năm nay các trường công ở HN đã được xây mới, cải tạo mới rất nhiều, cơ sở khang trang, rộng, sạch, hiện đại. trường công được hưởng không gia các trường xưa nên rộng rãi hơn, có đủ nhà chức năng hơn, chỉ thua trường tư ở sỹ số đông hơn trường tư, các bạn phần lớn không phải con nhà giàu như trường tư

3005

Xe tăng
Nếu cụ chủ có điều kiện thì khỏi lo, con cụ đỡ bị áp lực hơn tư: học ít môn hơn, lớp học sỹ số ít bạn hơn, sướng hơn.... Tuy nhiên đổi lại học trường Công con sẽ được rèn luyện nhiều tình huống hơn, phải bon chen nhiều hơn để có thành tích. Còn về cơ sở vật chất nhà trường, e thấy mấy năm nay các trường công ở HN đã được xây mới, cải tạo mới rất nhiều, cơ sở khang trang, rộng, sạch, hiện đại. trường công được hưởng không gia các trường xưa nên rộng rãi hơn, có đủ nhà chức năng hơn, chỉ thua trường tư ở sỹ số đông hơn trường tư, các bạn phần lớn không phải con nhà giàu như trường tư
Trường công giờ nhìn chung vẫn còn kém trường tư xa lắm cụ. Nhất là về triết lý giáo dục và giáo dục thể chất. Chỉ có trường công điểm thì có lợi thế riêng là bạn học và thầy cô đều rất giỏi.

khanhtx8

Xe tăng
Topic này vẫn lay lắt đến năm nay cơ ạ. Em cập nhập thêm về tư với công trong tình cảnh covid nhé.

Công học có 1 buổi, tư học 2 buổi chưa kể giờ truy bài riêng cho những đứa lười, láo, dốt như con em. Công làm bài hiểu hay ko còn phụ thuộc vào phụ huynh, tư phụ huynh mà mất kiên nhẫn và cô giáo thấy sai là kèm kẹp luôn. Con em lớp 3 mà thấy học suốt cũng thương nên cuối tuần hoặc khi rảnh toàn phải tìm cách cho nó xả stress. Bù lại thấy kiến thức ko bị quá hổng khi học online.

Trường tư vào mùa dịch trường thiếu kinh phí nên vẫn hay vẽ ra các khoản nghe rất vô lý, em ko quản vụ học phí nên ko biết chi tiết, cứ đầu năm đóng cho mẹ nó 1 cục là xong.

Cho con học tư ko phải mong con thành ông nọ bà kia hay đỗ đại học, mà đơn giản chỉ là đừng áp lực quá việc học, trẻ ko sợ đi học. Con em mang tiếng học suốt và dù rất lười nhưng ko sợ lên lớp hay sợ cô giáo theo kiểu sợ học. Bố mẹ dạy thì rất lười, chểnh mảng, nhưng đến tay cô thì đâu ra đấy.

khanhtx8

Xe tăng
Trường công giờ nhìn chung vẫn còn kém trường tư xa lắm cụ. Nhất là về triết lý giáo dục và giáo dục thể chất. Chỉ có trường công điểm thì có lợi thế riêng là bạn học và thầy cô đều rất giỏi.
Cái này em khẳng định chỉ là số nhỏ thôi, chứ nếu về thành tích hay trình độ, các trường tư thuộc trường phái trâu bò như ngôi sao, archimedes thì ngang các khối chuyên chứ ko kém, học sinh cũng học rất nặng từ bé

starsn

Xe điện
Công học có 1 buổi, tư học 2 buổi chưa kể giờ truy bài riêng cho những đứa lười, láo, dốt như con em.
Cụ tả con cụ nghe hài quá :D Lớp mấy rồi ạ?

Con nhà em học công đây, lớp dạy toán dễ nên về nhà có học thêm tuần 1 buổi (1 tiếng) + btvn. Ngoài ra thỉnh thoảng em rỗi + nó có hứng thì xem thêm ít YouTube riddles, app brilliance. Được cái học thế không tốn tiền mấy :)

21fo

Xe buýt
ít hay nhiều là do mình, cụ cứ khoán hết cho trường thế thì ko đúng lắm :)

inovavgj

Xe container
đây là nhà 2 ng bạn cụ ạ , học phí trường này em ko kham nên nhóc nhà em học trường thường thôi cụ

ít hay nhiều là do mình, cụ cứ khoán hết cho trường thế thì ko đúng lắm :)

Ledung68

Xe buýt
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?
Em lại vừa chuyển con từ tư =>> công ạ

Chỉnh sửa cuối: