[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

pisces_hn

Xe container
Hồi xưa thì trường dân lập chỉ dành cho học sinh kém thì trượt. Giờ thì có điều kiện cho con học trường tư cho sướng.

Không lằng nhằng

[Tịch thu bằng lái]
Cho con phát triển, rảnh rang hơn, đỡ vất.v.v... có thể đúng 1 phần. Tuy nhiên nói thẳng cụ tư cũng nhiều loại tư & cơ bản éo hơn gì mấy đâu.
Đúng rồi đó cụ.
Không ai trù dập con cụ chủ thớt đâu.
Nghe cụ chủ dùng từ khó nghe thật

airi

Xe hơi
Học trường tư, đi du học, sau về làm gì, lương bao nhiêu hả các cụ.

Bang lang

Xe điện
con em học công nhưng tiếng anh nghe đọc hiểu có vẻ tốt vì em cho test Pet cũng 80-90% ( học lớp 5). Em cho học thêm , lớp đâu đó chỉ có 5-7 đứa, học theo chương trình phổ Thông mỹ ( toán, văn học, khoa hoc). Tây của trường bên mỹ dạy, ko phải Tây balo hay giao viên Việt Nam dạy. Về sau nghe nói ok rồi em cho vào luyện thi chuyên ngữ, học ngữ pháp đến tầm kiểu đại học vẫn học thì có vẻ ổn cụ ạ, Học trường làng bây giờ nhẹ nhàng vì nhiều đứa dốt nên con mình cũng ko bị chơi vơi, em sợ vào chỗ nào mà con học thì ít nhưng bố mẹ học thì nhiều, kiểu như ko ganh đua ko được. Ý em là nếu chỉ giải quyết ngoại ngữ thì ko nhất thiết phải chuyển trường bởi chuyển rồi ko dễ chuyển đi.

cocsku

Xe cút kít
con em cấp 1 , cấp 2 trường công , cấp 3 đang học trường tư , đi họp phụ huynh em có nhận xét cá nhân :
- trường công coi giáo viên là trung tâm , học sinh chỉ học , học và nghe lời cô, răm rắp ...
- trường tư , coi học sinh là trọng tâm , học , vui chơi , nói chuyện phản biện với cô , thầy thoải mái, có cô dạy toán khắt khe quá phải chuyển lớp vì học sinh kiến nghị BGH...
Mỗi trường có cái hay riêng nhưng quan trọng là các cháu phải cân bằng đc học văn hóa và phát triển thể chất
Trường công cho rằng mình là người nhà nước và coi học sinh là công dân, còn trường tư thì coi học sinh, phụ huynh là khách hàng

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
con em học công nhưng tiếng anh nghe đọc hiểu có vẻ tốt vì em cho test Pet cũng 80-90% ( học lớp 5). Em cho học thêm , lớp đâu đó chỉ có 5-7 đứa, học theo chương trình phổ Thông mỹ ( toán, văn học, khoa hoc). Tây của trường bên mỹ dạy, ko phải Tây balo hay giao viên Việt Nam dạy. Về sau nghe nói ok rồi em cho vào luyện thi chuyên ngữ, học ngữ pháp đến tầm kiểu đại học vẫn học thì có vẻ ổn cụ ạ, Học trường làng bây giờ nhẹ nhàng vì nhiều đứa dốt nên con mình cũng ko bị chơi vơi, em sợ vào chỗ nào mà con học thì ít nhưng bố mẹ học thì nhiều, kiểu như ko ganh đua ko được. Ý em là nếu chỉ giải quyết ngoại ngữ thì ko nhất thiết phải chuyển trường bởi chuyển rồi ko dễ chuyển đi.
Cụ cho học đâu e xin thông tin với ạ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em 2 đứa đều c1 học tư rồi c2 học công.

Mì tôm trứng

Xe tăng
Em tưởng cháu đang học cấp 3 mới sợ chứ, đáng xoá mù chữ thì chỉ cần lên lớp là ok rồi, lo gì cụ. Cụ có điều kiện cho đi du học thì cứ cho đi học tư cho nhàn thân. Em ko có điều kiện em cho học công, không học được thì đúp năm sau học lại.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Mần non thì sao lão? Lão cho em ít kinh nghiệm tại sao chỉ cho học cấp 1 trường tư với ạ!
Lý do 1 là trường tư chiều chuộng ok. Nhưng cũng cần cho trẻ biết sự khó khăn của cs. C2 Em cho tự đạp xe đi học. Shock năm lớp 6. Lý do 2 là trường công chỗ em ok. 2 đứa đều học lớp chọn cũng ổn. Năng khiếu gì thì cho học nâng cao cái đó.

Dĩ nhiên là tiết kiệm hơn rồi.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ tả con cụ nghe hài quá :D Lớp mấy rồi ạ?

Con nhà em học công đây, lớp dạy toán dễ nên về nhà có học thêm tuần 1 buổi (1 tiếng) + btvn. Ngoài ra thỉnh thoảng em rỗi + nó có hứng thì xem thêm ít YouTube riddles, app brilliance. Được cái học thế không tốn tiền mấy :)
Con em lớp 3, tư duy thì được nhưng lười và ẩu, em cũng chả rèn vì tầm tuổi nó em còn lười và ẩu hơn. Em nhớ hồi đó em còn suýt đúp, sau lên cấp 3 tập trung học vẫn giải này giải kia nên giờ em kệ. Còn tiếng anh tiếng em thì em chưa bao giờ xác định cho con học quá sớm, tầm cấp 2 em bắt đầu cho học, và gửi thẳng sang phil qua lớp vỡ lòng, chứ học ở vn cày đi cày lại cũng mệt, còn tiếng tàu thích thì sang tàu 1 năm, ko thì 3 lần trại hè thì hót như khướu.

Sau học đc thì học lên cao, ko học đc thì đi học nghề, học nghề ko đc thì đời mày mày lo, tao dự phòng 1 khoản làm vốn hoặc sau thích học cũng đc. Cuộc đời vui là được, nhiều tiền học cao chưa chắc vui bằng anh xe ôm chạy đủ cuốc. Mỗi người 1 cách sống, nó chọn cách sống của nó chứ ko phải em. 55 khi thằng thứ 2 lớn là em xách xe đi bụi, thân thằng nào thằng đấy lo

Chỉnh sửa cuối:

3d4s

Xe tăng
Học hành ở đâu thì quan trọng là bố mẹ & định hướng ntn cho con. Bố mẹ có định hướng rõ ràng thì công hay tư đều tốt. Có những đứa trẻ học trường công & khả năng vượt trội. Bọn số ít này cũng học rất chăm chỉ - được thế là do bố mẹ + tự thân, chứ thường ko phải do trường/cô giáo. Và bọn này xuất hiện bất cứ đâu, trên khắp cả nước, ở bất cứ ngôi trường nào.

Tất nhiên trừ các trường công có định hướng luyện hsg, chuyên xịn... thì đã chọn lọc đầu vào. Và bọn trẻ này + bố mẹ của chúng bản chất đã tập trung vào học hành, thi đua rồi. Nên mặt bằng những trường này rất khác biệt. Thầy cô dạy ở đây được thơm lây. Hội này chúng nó đa số lại hướng du học trường top, có học bổng toàn phần, hoặc 80-100% học phí ở các trường ĐH hàng top trên TG...

Trường tư thì mặt bằng chung bọn trẻ sẽ đồng đều hơn, học hành vui chơi cân bằng hơn, hài hòa hơn, thầy cô vất vả hơn vì trách nhiệm cao hơn, phải quan tâm & sát sao với bọn trẻ hơn. Tuy nhiên, sự nổi trội, xuất sắc sẽ ít xuất hiện ở trường tư hơn. Đa số hội này sẽ cứ làng nhàng như vậy... ở bên Tây mặt bằng chung bọn trẻ cũng đa số như vậy... thậm chí còn làng nhàng hơn. Hội này cũng đi du học, bố mẹ trả tiền là chính & các trường làng nhàng, tầm tầm bậc trung ở nước ngoài.

Tất nhiên, các trường tư mà chuyên luyện, chọn lọc và cũng áp đặt cường độ học tập, vui chơi để lấy thành tích như trường công chuyên (kiểu ngôi sao, Archimes ở Hà Nội) thì bọn trẻ cũng vất ít nhiều áp lực (vì bố mẹ chúng cũng kỳ vọng, cũng ganh đua, định hướng...). Đc cái bọn nó cũng đa số có tố chất, chăm chỉ, sau này du học dễ có học bổng. Hội này chúng nó và bố mẹ chúng nó cũng hướng du học trường top, có học bổng toàn phần, hoặc 80-100% học phí ở các trường ĐH hàng top trên TG...

Cái hội muốn vào trường top ở Mỹ, Anh, có học bổng từ 80-100% học phí hoặc học bổng toàn phần ở trên thì chúng nó phải chăm chỉ từ rất sớm. Tiếng Anh ko chỉ có cái bề nổi IELTS (6.5-7.5) mà chúng nó cần hơn thế nhiều... như để kiểm tra SAT verbal đạt >650 thì trình độ ngôn ngữ tiếng Anh đòi hỏi bọn chúng phải đọc nhiều, hiểu biết XH, logic & ngấm rất sâu mà hội <=7.5 ielts sẽ ko hình dung đc. Ngoài ra có thể chúng nó còn phải thi SAT cho các môn chuyên môn... cái này thì nếu chỉ đợi 2-3 năm tiếng Anh cấp 3 ko bao giờ làm được. Chúng nó phải rất nỗ lực, vất vả và khá toàn diện.

Còn hội đầu tư 2-3 năm tiếng Anh để đạt chuẩn du học thì cũng được thôi, chủ yếu nhờ bố mẹ trả tiền đi du học mấy trường làng nhàng, chuyên kinh doanh giáo dục để kiếm tấm bằng ngoại quốc + bạn nào nhanh nhạy kiếm thêm dc chút kinh nghiệm về cuộc sống, văn hóa, tác phong làm việc ở nước ngoài... mang về VN chém gió. Nhưng ngày xưa còn khác biệt, chứ giờ thế giới phẳng rồi - ích lợi cũng có nhưng ko còn quá nhiều khác biệt. Và đúng là nhiều bạn trẻ học trong nước thuộc top 20% trên cùng mà nhanh nhạy, cởi mở, có chí hướng thì vẫn tốt & hiệu quả hơn hội du học sinh này nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Chaien Nguyen

Xe tăng
Các trường tư ở mình chả biết ai kiểm soát đặc biệt là chất lượng. Đủ mọi thứ chuyện ở các trường tư tù mẫu giáo đến đại học.

inovavgj

Xe container

alceste

Xe điện
Con em lớp 3, tư duy thì được nhưng lười và ẩu, em cũng chả rèn vì tầm tuổi nó em còn lười và ẩu hơn. Em nhớ hồi đó em còn suýt đúp, sau lên cấp 3 tập trung học vẫn giải này giải kia nên giờ em kệ. Còn tiếng anh tiếng em thì em chưa bao giờ xác định cho con học quá sớm, tầm cấp 2 em bắt đầu cho học, và gửi thẳng sang phil qua lớp vỡ lòng, chứ học ở vn cày đi cày lại cũng mệt, còn tiếng tàu thích thì sang tàu 1 năm, ko thì 3 lần trại hè thì hót như khướu.

Sau học đc thì học lên cao, ko học đc thì đi học nghề, học nghề ko đc thì đời mày mày lo, tao dự phòng 1 khoản làm vốn hoặc sau thích học cũng đc. Cuộc đời vui là được, nhiều tiền học cao chưa chắc vui bằng anh xe ôm chạy đủ cuốc. Mỗi người 1 cách sống, nó chọn cách sống của nó chứ ko phải em. 55 khi thằng thứ 2 lớn là em xách xe đi bụi, thân thằng nào thằng đấy lo
Qua Phil??? Wow tiếng anh bọn đó như tiếng Mường, nói cứ xoắn vào nhau như Tangalo mà cụ lại cho học là sao? Lần đầu tiên em nghe thấy du học Phil trừ những người học AIM

khanhtx8

Xe tăng
Qua Phil??? Wow tiếng anh bọn đó như tiếng Mường, nói cứ xoắn vào nhau như Tangalo mà cụ lại cho học là sao? Lần đầu tiên em nghe thấy du học Phil trừ những người học AIM
Cái tiếng mường đó em thấy dễ nghe, ít nhất trong cái hội đông á hay đna. Giờ bên đó nó trở thành 1 nền công nghiệp rồi cụ =))