[Funland] Chuyện buồn U thư

ntquantn

Xe buýt
Nửa đêm đọc đúng chủ đề buồn...Chấp nhận sống chung và lạc quan nhất có thể...

Ông cụ nhà em chiến đấu đc 6 năm rồi. Nay lại phải nhập viện chiến đấu tiếp. Khiếp, bv đông quá tải 😢😢😢
Ảnh cập nhật ngay lúc này đây ạ. Buồng bệnh 2-3 người 1 giường, hành lang thì kín đặc người nhà. (Đố CCCM biết viện nào?)

Cầu thang T1 đan lưới

thngaylangthang

Xe ngựa
Em chả yêu bệnh viện, cơ mờ cũng ko ghét.

ntquantn

Xe buýt
Câu chuyện vừa buôn với 1 anh vừa biết kqua.

Anh kể:
Anh là thủy thủ chạy tuyến nội địa, anh khỏe lắm, 52 tuổi mà chưa từng uống viên thuốc nào. Và rượu thì bình quân ngày phải lít rưỡi :-~
Đột nhiên đầu tháng 8 trong lúc lái tàu thì thấy hoa mắt, người phừng phừng, hôm sau anh đi khám thì sau khi đo HA bác sỹ cho cấp cứu lên bv tỉnh. Dừng 1 chút anh kể tiếp: "Khổ thân mấy con bé y tá bv tỉnh đo HA cho anh, chúng nó bị bác sỹ chửi vì ko tin kq" cho đến khi trực tiếp bác sỹ đo hắn mới choáng: HA: tận 275. Hội chẩn với bv BM chán chê, thì họ chuyển anh lên bv BM. Sau 1 tuần đtrị tại bv BM thì HA ổn định ở mức 220-230. Và đồng thời phát hiện anh có cái hạch nhỏ. Anh lại chuyển sang HH, chích hạch và chọc T để sinh thiết thì thận lại có vđề. Lại chuyển sang V E để đtrị.
Hôm nay nah vừa lại từ V E chuyển về HH, đồng thời có kq về cái hạch anh bị ulympho :(
Anh vẫn chưa biết về ulympho là gì, bảo với em, cái hạch đó nhỏ lắm, bằng cái móng tay í mà. Chắc ko sao đâu em nhỉ. Em đành bảo: " à vâng, anh may đấy, phát hiện sớm nên chắc ko vấn đề gì đâu. Chứ em rừng thấy nhiều người bị hạch to bằng nắm đấm cơ họ vẫn đtrị đc hết, mỗi tội là mất thời gian thôi".

Hic trong vòng từ đầu T8/2020 đến nay ...

P/s: vụ HA cao của anh theo anh kể thật hy hữu: từ hôm bắt đầu ktra đến giờ luôn dao động từ 220-270 và hôm cao nhất đo đc là 292. (Và anh bảo người vẫn thấy bình thường chẳng thấy khó chịu gì).😦😦😦

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Anh kể:
Anh là thủy thủ chạy tuyến nội địa, anh khỏe lắm, 52 tuổi mà chưa từng uống viên thuốc nào. Và rượu thì bình quân ngày phải lít rưỡi :-~
Đột nhiên đầu tháng 8 trong lúc lái tàu thì thấy hoa mắt, người phừng phừng, hôm sau anh đi khám thì sau khi đo HA bác sỹ cho cấp cứu lên bv tỉnh. Dừng 1 chút anh kể tiếp: "Khổ thân mấy con bé y tá bv tỉnh đo HA cho anh, chúng nó bị bác sỹ chửi vì ko tin kq" cho đến khi trực tiếp bác sỹ đo hắn mới choáng: HA: tận 275. Hội chẩn với bv BM chán chê, thì họ chuyển anh lên bv BM. Sau 1 tuần đtrị tại bv BM thì HA ổn định ở mức 220-230. Và đồng thời phát hiện anh có cái hạch nhỏ. Anh lại chuyển sang HH, chích hạch và chọc T để sinh thiết thì thận lại có vđề. Lại chuyển sang V E để đtrị.
Hôm nay nah vừa lại từ V E chuyển về HH, đồng thời có kq về cái hạch anh bị ulympho :(
Anh vẫn chưa biết về ulympho là gì, bảo với em, cái hạch đó nhỏ lắm, bằng cái móng tay í mà. Chắc ko sao đâu em nhỉ. Em đành bảo: " à vâng, anh may đấy, phát hiện sớm nên chắc ko vấn đề gì đâu. Chứ em rừng thấy nhiều người bị hạch to bằng nắm đấm cơ họ vẫn đtrị đc hết, mỗi tội là mất thời gian thôi".

P/s: vụ HA cao của anh theo anh kể thật hy hữu: từ hôm bắt đầu ktra đến giờ luôn dao động từ 220-270 và hôm cao nhất đo đc là 292. (Và anh bảo người vẫn thấy bình thường chẳng thấy khó chịu gì).😦😦😦
Ngày lít rưỡi thì kinh quá!

Phuclongchau

Xe điện
Với kiểu thực phẩm như hiện nay thì sẽ còn trẻ hóa nhiều UT nữa,giờ như kiểu chẳng ai quản lý thực phẩm mà cái đó là cực kỳ quan trọng để bảo vệ giống nòi,mặc xác thân ai người nấy lo,các quan thì đã xơi gạo Nhật,mua trang trại thuê người trồng rau nuôi lợn còn dân đen ra chợ cóc hết

ngocquybk

Xe điện
Đa số ai cũng có tâm trạng như bạn cụ thôi, cụ động viên bạn và khuyên bạn ý cố gắng. Ngoài ra bạn cụ có thể vào các group về ung thư để chia sẻ, động viên nhau. Em thấy nhiều group có nhiều người đã chữa khỏi bệnh. Con người sống chết có số rồi, học cách chấp nhận và buông bỏ thì sẽ nhẹ nhàng hơn.
Giờ chỉ biết động viên, lạc quan với đời với bệnh có lẽ là liều thuốc tốt nhất, chứ càng nghĩ càng quẫn lại thêm sầu thêm bệnh nặng.
Vâng, cảm ơn các cụ. Cũng may bọn em có thằng làm bs ngoại khoa nó tư vấn và động viên thêm bạn em.

ngocquybk

Xe điện

Ông cụ nhà em chiến đấu đc 6 năm rồi. Nay lại phải nhập viện chiến đấu tiếp. Khiếp, bv đông quá tải 😢😢😢
Ảnh cập nhật ngay lúc này đây ạ. Buồng bệnh 2-3 người 1 giường, hành lang thì kín đặc người nhà. (Đố CCCM biết viện nào?)

Cầu thang T1 đan lưới
Mong ông cụ nhà cụ nhanh khỏe lại , người ta nói phải vào viện mới quý sức khỏe phải không cụ. Bạn em còn trẻ và nhiều dự định dở giang chưa làm đc và 2 đứa con còn nhỏ quá, nó dính ung thư hiếm, em nghe mấy lần mới hiểu. Cũng biết động viên nó kiên cường và lạc quan lên.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng

Anh kể:

Có câu chưa thấy quan tài chưa đổ lệ mà cụ,vào viện rồi mới thấy quí sức khỏe. Hy vọng a ấy hợp thầy hợp thuốc điều trị bệnh ổn định

congngo

Xe điện

Cầu thang T1 đan lưới
Viện huyết học, em có bác bị ung thư tủy mới mất điều trị ở đây, tuần nào em cũng lượn qua ít nhất hai lần , thang máy đông em toàn đi thang bộ này.

teamee

Xe tăng
Em bảo với ng bạn là bệnh viện K tôi nghét nhất vì nó đã cướp đi bao nhiêu ng thân của tôi và bạn bè, nghĩ đến nó toàn chuyện buồn lên tôi ghét nó
Giận cá chém thớt rồi cụ ạ, nguyên nhân K đâu phải do bệnh viện K.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thấy thống kê tuổi thọ nam nữ Vn ngày 1 cao tb tới 75,24 chứng tỏ u.thư cũng ko tác động j nhiều đến suy giảm dân số và tuổi chết bq.
Có lẽ tiến bọi y học cùng nhận thức ng dân nên họ dfi khám sớm hơn và tỉ lệ phát hiện cao thôi.
U.thư à? Ko cần bi wuan, chấp nhận số phận, tiếp tục nỗ lực sống thôi. Còn đồng hồ hẹn giờ nếu điêm thì vui vẻ như dfi vào giấc ngủ ko tỉnh nữa.

ntquantn

Xe buýt
Vẫn biết là nói mồm, nhưng trực tiếp em đã chứng kiến rất nhiều. Người bệnh nếu biết chấp nhận, lạc quan, vui vẻ tận dụng khoảng thời gian quý báu còn lại thì đó lại là lúc cuộc sống có ý nghĩa nhất đấy ạ. Và dường như những người đó thường được gia hạn thêm thời gian so với dự kiến khá nhiều.

provtc

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều, xem xét lại quá trình thì bạn em có tiếp xúc hóa chất và nhà ở gần xưởng sản xuất lên có thể nguy cơ từ đó. Chứ nó thể trạng rất khỏe rất ít ốm, nhưng nay nghe kết quả xong buồn đến lão lòng. Nó tạm gác lại các dự định, thay đổi sinh hoạt năng tập thể dục
Chuẩn cụ, đa số người u thư thường tiếp xúc tới môi trường làm việc hóa chất độc hại, dưới quê ung thư cũng nhiều vì toàn tiếp xúc thuốc trừ sâu.

provtc

Xe container
Những việc thường xuyên đơn giản để giảm liên quan đến ung thư
- phụ nữ không nên mặc áo ngực nhiều, động viên chồng xoa bóp hàng ngày- nếu chồng không làm đc việc này thì nhờ người khác- chống u thư vú
- Không nên dùng nhiều loại mỹ phẩm liên tục, như son phấn, thuốc nhuộm tóc.
- Đàn ông thì hạn chế bia rượu thuốc lá
- Đời sống tình dục nên phong phú hạn chế ung thư tuyến tiền liệt- vợ không cho các cụ cứ mạnh dạn quay tay hoặc ra trần duy hưng.v.v.v
Vợ chồng khó khăn quá thì có thể đổi cảm giác xem phim se x
- Cố gắng ngày 1 lần đi ỉ a, nghe có vẻ buồn cười nhưng thực tế giờ rất nhiều người quên ỉ a, quên đái và thậm chí quên cả uống nước
- Chịu khó ăn chất xơ, tối đến nhớ phải đánh răng.v.v

ngocquybk

Xe điện
Giận cá chém thớt rồi cụ ạ, nguyên nhân K đâu phải do bệnh viện K.
Em nói là ghét đến bệnh viện K vì nó quá nhiều kỉ niệm buồn vì rất nhiều ng quen, thân em bị khi em đến bv K thăm rồi họ mất đi. Chứng kiến cảnh cơn đau ung thư mới thấy lỗi đau tâm hồn và thể xác họ...

vutuanlong

Xe điện
Bà hàng xóm nhà em ra trông cháu, ở quê chuyên trồng rau bán, bà bảo có bọn đánh oto đến thu mua, chỉ quan tâm xem rau có xanh, đẹp hay không.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Không phân ruộng thì chết đói lâu rồi!
Giờ phải để nhà nước độc quyền thuốc sâu như xăng dầu may ra gỡ dc tí
Nhà cụ chết đói thì có thể đúng chứ người khác chắc chắn sống nhé. Nhiều quốc gia đã chứng minh.
Độc quyền bán thuốc liên quan gì đến sử dụng thuốc ? Một tư duy lạ

Về quê làm vườn ao chuồng , cuộc sống tụ cung tự cấp thì mới an toàn
Cụ có tin là ở quê bây giờ tỷ lệ U còn nhiều gấp mấy lần thành thị không. Bây giờ về quê ngào ngạt mùi thuốc bảo vệ thực vật nhé.