[Funland] Chuyện buồn trong gia đình

Yeuaibaygio

Xe container
Cách đây mấy tháng ông con em dắt chó đi dạo gặp cô bé cùng trường, cô bé thích con chó nhà em nên bắt chuyện với ông con em rồi vui chân vào thẳng nhà em. Em bảo cô bé ấy ở lại ăn cơm vì nắng nóng quá với cô bé phải đi bộ về nhà ăn cơm nguội, nó đồng ý ngay và ngồi xuống mâm cơm nó kể về gia đình nó mà cả nhà em trợn mắt, nuốt k nổi. Bố làm xe ôm, mẹ bán trà đá vỉa hè, ok k sao. Nhưng: nó với em gái nó bị đánh liên tục, bố nó cầm ghế phang vào mặt nó là chuyện cơm bữa. Nó kể hồn nhiên: Cháu đang bị lung lay mấy cái răng và 1 lần dập sống mũi. Bố đã đánh là tát liên tục vào mồm.
Hỏi mẹ cháu đâu, sao k can thiệp thì nó bảo:
- Mẹ cháu k bênh, còn bảo bố đánh mạnh lên, mẹ chửi kinh lắm, mỗi lần điểm kém là mẹ đuổi ra khỏi nhà, cho nhịn ăn luôn, bố mẹ hay đánh chửi nhau rồi đánh chửi luôn cháu vs em cháu. Hôm nào mẹ trúng đề thì đc ăn ngon còn k thì rau luộc.
Còn nhiều chuyện khác mà em với ông xã nghe ù hết cả tai, 4 vợ chồng con cái nhà em nhìn nhau tưởng nghe thời trung cổ. Cô bé ấy học lớp 6, còi dí, em chưa thấy đứa bé nào tầm tuổi đấy mà còi, mặt mũi quắt queo như thế. Cách nói chuyện cũng k đc khôn ngoan như những đứa trẻ cùng lứa tuổi, chắc cả tuổi thơ của nó là đòn roi tới mụ mẫm đầu óc. Nó ăn xong bảo cơm ngon quá, rồi nằm dài trên ghế ngủ luôn tới khi em gọi dậy đi học chiều. Thương lắm các cụ mợ ạ, thật k tưởng tượng nổi vẫn còn gia đình dạy dỗ con dã man như thế.
Hồi con em bé tí cũng có con bé ngoài chợ cóc sang chơi cùng với một đám trẻ con, nó tầm 5 tuổi thôi, mẹ nó bán hàng rau, bố làm gì không rõ. Tính em không thích cho trẻ con cả đám ở đâu kéo vào nhà, nhưng em đi suốt mà ở nhà thì bác bế con em lại cho vào chơi thoải mái nên em không tiện nhắc. Trẻ con vào nhà em chơi thì em thường cho cái kẹo cái bánh. Đến trưa muộn em nhắc chúng nó về ăn cơm thì con bé kia không chịu về, bảo cháu thích ở đây chơi, về nhà bố mẹ cháu cãi nhau, đánh nhau, cháu chỉ muốn chết. :(

MuathuHN252

Xe cút kít
Hồi con em bé tí cũng có con bé ngoài chợ cóc sang chơi cùng với một đám trẻ con, nó tầm 5 tuổi thôi, mẹ nó bán hàng rau, bố làm gì không rõ. Tính em không thích cho trẻ con cả đám ở đâu kéo vào nhà, nhưng em đi suốt mà ở nhà thì bác bế con em lại cho vào chơi thoải mái nên em không tiện nhắc. Trẻ con vào nhà em chơi thì em thường cho cái kẹo cái bánh. Đến trưa muộn em nhắc chúng nó về ăn cơm thì con bé kia không chịu về, bảo cháu thích ở đây chơi, về nhà bố mẹ cháu cãi nhau, đánh nhau, cháu chỉ muốn chết. :(
Em nghĩ thứ nhất nó theo văn hoá và chuẩn mực ứng xử từng thời kì, thêm việc con người có xu hướng mong muốn điều mình ko có. Như bố mẹ em, em tin rằng bố mẹ thương bọn em, và bố mẹ nào cũng thương con cái của họ, nhưng cách ứng xử ko khéo đã vô tình gây tổn thương cho con cái. Nhà em 6 chị em, đều học khá tốt, mỗi lần đi làm hay đi chăn trâu chăn bò, bọn em đều mang cặp sách đi để tranh thủ học vì tối về, trưa về ko có thời gian học, phải nấu cơm, trông em, làm việc nhà, rất rất nhiều việc, có khi công việc làm chưa xong hoặc làm rồi nhưng nó ko vừa ý bố mẹ mà đã ngồi vào bàn học cũng bị mắng, bị so sánh với con nhà khác, cụ thể là nhà bác em, nhà 4 anh trai, bm em bảo rằng; sang mà xem anh A anh B, làm giúp dc cho bố mẹ như này như kia, rồi có lúc mệt quá phải nằm nghỉ trên bờ ruộng kia kìa, chúng mày thế là quá sướng rồi, mỗi mấy cái việc này làm ko xong.
Còn nhà bác thì lại bảo với các anh rằng: “chúng mày ko lo mà học hành đi, nhìn gương các em con dì kia kìa, chúng nó vừa làm mà vẫn vừa học dc kết quả như thế kia”
Có lúc em tự hỏi liệu rồi các ông bố bà mẹ có muốn đổi con cho nhau ko nhỉ, vì họ đều ko hài lòng về con của mình

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ thứ nhất nó theo văn hoá và chuẩn mực ứng xử từng thời kì, thêm việc con người có xu hướng mong muốn điều mình ko có. Như bố mẹ em, em tin rằng bố mẹ thương bọn em, và bố mẹ nào cũng thương con cái của họ, nhưng cách ứng xử ko khéo đã vô tình gây tổn thương cho con cái. Nhà em 6 chị em, đều học khá tốt, mỗi lần đi làm hay đi chăn trâu chăn bò, bọn em đều mang cặp sách đi để tranh thủ học vì tối về, trưa về ko có thời gian học, phải nấu cơm, trông em, làm việc nhà, rất rất nhiều việc, có khi công việc làm chưa xong hoặc làm rồi nhưng nó ko vừa ý bố mẹ mà đã ngồi vào bàn học cũng bị mắng, bị so sánh với con nhà khác, cụ thể là nhà bác em, nhà 4 anh trai, bm em bảo rằng; sang mà xem anh A anh B, làm giúp dc cho bố mẹ như này như kia, rồi có lúc mệt quá phải nằm nghỉ trên bờ ruộng kia kìa, chúng mày thế là quá sướng rồi, mỗi mấy cái việc này làm ko xong.
Còn nhà bác thì lại bảo với các anh rằng: “chúng mày ko lo mà học hành đi, nhìn gương các em con dì kia kìa, chúng nó vừa làm mà vẫn vừa học dc kết quả như thế kia”
Có lúc em tự hỏi liệu rồi các ông bố bà mẹ có muốn đổi con cho nhau ko nhỉ, vì họ đều ko hài lòng về con của mình
Mắng thế là nhẹ nhàng lắm rồi Mợ ạ.
Chứ toàn như 1 cụ đã kể, thời xưa trẻ con toàn được bố mẹ cho ăn cức với xách dép con hàng xóm thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mắng thế là nhẹ nhàng lắm rồi Mợ ạ.
Chứ toàn như 1 cụ đã kể, thời xưa trẻ con toàn được bố mẹ cho ăn cức với xách dép con hàng xóm thôi.
Vâng, còn bắt bỏ học đi làm nữa chị ah, vì ob ko quá quan trọng việc học, chỉ nghĩ dc rằng ko làm thì ko có mà ăn thôi ạ. Cả lớp em, cả thầy hiệu trưởng fai vào vận động bố em, rồi bảo gd khó khăn thì các thầy các bạn sẽ giúp em mới dc đi học tiếp ấy. Ncl mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, như nhà bác em thì 4 anh chỉ học hết lớp 9 thôi, hình như có 1 anh học hết lớp 12 rồi đi làm thuê cả, chưa chắc rằng sau này sẽ ai sướng ai giàu hơn ai, nhưng em thấy như nhà em, hiện tại út cbi vô 12 còn 5 chị em dc học đại học hết thì cái ứng xử trong cuộc sống với họ hàng nó cũng khác. Thôi thì mỗi đời cố gắng thay đổi để tốt hơn 1 chút ạ

Ambinh2

Xe đạp
Em thuộc dạng nghịch ngợm, hiếu động nhưng ngoan, nghe lời bố mẹ. Thời đi học cũng thuộc dạng có số má, có giải huyện, giải tỉnh. Học ĐH thì thi đỗ vào trường top đầu. Ra trường đi làm thì đầu tiên làm nhà nước, công việc nhiều người mơ ước, sau e bỏ ra ngoài làm thuê cho tư bản, cũng là quản lý cấp cao. Điều kiện kinh tế giờ em cũng ổn. Thế mà em còn bị đánh cho lên bờ xuống ruộng, đi học ĐH vẫn bị ăn đòn là bình thường. Không hiểu nếu mình mà học dốt, bố láo nữa thì còn bị đối xử đến mức nào?

Cún em

Xe buýt
Xin được chia sẻ với cụ chủ.

TUCSON9389

Xe điện
Còn chuyện tiền nong nữa, nói ra đúng thì bảo vụn vặt.

Hồi năm 9x mẹ em mua nhà ở riêng, không ở cùng ông bà nội nữa. Giá nhà là hơn 3 cây vàng. Hồi đó phải vay vàng của 1 bác anh trai mẹ em và 1 bác chị gái mẹ em. Bố em chẳng có đồng nào.

Thế là từ đó lúc nào mẹ em cũng bảo đang nợ nần. Lúc bọn em còn đi học thì chắc chắn là nợ thật, mà bọn em cũng vừa học vừa làm như trâu (thức đêm may vá cho kịp hàng còn ưu tiên hơn việc học bài). Sau hai anh em lần lượt đi làm cũng phụ giúp cho mẹ, áng áng chắc phải trả hết nợ rồi. Thế mà thỉnh thoảng mẹ em lại kêu còn nợ bác A, bác B. Mẹ em không đòi hỏi gì nhưng cứ kêu gióng lên như thế. Bọn em sốt ruột quá hỏi tất cả còn bao nhiêu bọn em đưa để trả hết luôn thì bà bảo còn mấy chỉ, mấy triệu... Bọn em đưa tiền bảo bà trả hết đi cho đỡ mang tiếng. Mấy lần rồi. Phải 20 năm nay, thỉnh thoảng lại lặp lại kịch bản như vậy, lúc nào cũng bảo tao đang nợ bác mấy chỉ tiền ngày xưa mua nhà. Haizza...
em còn chuyện vụn vặt hơn đây ạ. nhà ô bà em và anh trai em ở cạnh nhau, chung sân, ông bà thì ăn riêng, thỉnh thoảng ô bà có đồ gì ăn ngon hoặc e về có bày vẽ thì nấu thêm rồi bê lên cho anh chị. a chị cũng vậy, nên bát đũa 2 nhà nó cũng di chuyển theo. tính bà nhà em thì các cụ cũng kiểu bao cấp khó khăn nên những thứ như bát đũa cũng hay gom góp, mất hoặc ko thấy là kêu. thỉnh thoảng bà lại kêu mất bát đĩa rồi hỏi bác mà bác cũng chạnh lòng rồi tỏ thái độ bực bội. sao mà khổ thế cơ chứ

Yeuaibaygio

Xe container
em còn chuyện vụn vặt hơn đây ạ. nhà ô bà em và anh trai em ở cạnh nhau, chung sân, ông bà thì ăn riêng, thỉnh thoảng ô bà có đồ gì ăn ngon hoặc e về có bày vẽ thì nấu thêm rồi bê lên cho anh chị. a chị cũng vậy, nên bát đũa 2 nhà nó cũng di chuyển theo. tính bà nhà em thì các cụ cũng kiểu bao cấp khó khăn nên những thứ như bát đũa cũng hay gom góp, mất hoặc ko thấy là kêu. thỉnh thoảng bà lại kêu mất bát đĩa rồi hỏi bác mà bác cũng chạnh lòng rồi tỏ thái độ bực bội. sao mà khổ thế cơ chứ
Lần sau cứ gọi trẻ con bảo mang cái bát sang bà/bác múc đồ ăn cho Cụ ạ :))
Hoặc mua 1 loạt tô bát loại rẻ tiền mà màu sắc khác hẳn, dùng chung 3 nhà, chuyên để quay vòng cho nhau đồ ăn.

TUCSON9389

Xe điện
Lần sau cứ gọi trẻ con bảo mang cái bát sang bà/bác múc đồ ăn cho Cụ ạ :))
Hoặc mua 1 loạt tô bát loại rẻ tiền mà màu sắc khác hẳn, dùng chung 3 nhà, chuyên để quay vòng cho nhau đồ ăn.
trẻ con giờ nó cũng ngoài 30 rồi ạ, lấy vợ lấy chồng rồi và chỉ còn 2 vc ô bà nhà em và 2 vc anh chị thôi chứ có ai đâu mà sai. giờ ôb chả nấu được nữa, nên em đưa tiền và ac có trách nhiệm nấu ăn cho ô bà. nhưng đúng là làm theo kiểu trách nhiệm phải làm chứ ko có tình yêu thương ô bà nên thấy chán lắm mợ ạ. ai đời rau mồng tơi nấu 4 lần thì bảo nó sẽ ra sao. sáng ra chị dâu đi chợ, nấu cho ôb ăn tầm 7h là đi làm đến trưa mới về. tầm 10h30 ô bà ăn trưa thì bà đun lại, tầm 2h chiều trước khi đi làm chị lại đun lại, tầm 5h chiều ôb ăn lại đun lại. ông anh ở nhà thôi nhưng ko tham gia vào vụ nấu ăn cho ôb đâu, vì bảo là ko biết làm. đến ăn của anh ấy thôi cũng phụ thuộc vào vợ, vợ đi làm về muộn thì ăn muộn (có cấy 1 mẫu ruộng, chủ yếu là thuê máy, thời gian ko phải chăm lúa thì chăm rau, suốt ngày ở ngoài đồng)
em và các chị gái cũng đành để yên cho êm cửa êm nhà. ô bà được cái dễ tính cũng ko phàn nàn gì cả.
e cũng bảo là thôi anh chị ăn chung với ôb đi, để khỏi phải nấu nhiều nồi, nhiều bữa, nhưng anh chị ko nghe. thôi thì đành vậy

Cún em

Xe buýt
trẻ con giờ nó cũng ngoài 30 rồi ạ, lấy vợ lấy chồng rồi và chỉ còn 2 vc ô bà nhà em và 2 vc anh chị thôi chứ có ai đâu mà sai. giờ ôb chả nấu được nữa, nên em đưa tiền và ac có trách nhiệm nấu ăn cho ô bà. nhưng đúng là làm theo kiểu trách nhiệm phải làm chứ ko có tình yêu thương ô bà nên thấy chán lắm mợ ạ. ai đời rau mồng tơi nấu 4 lần thì bảo nó sẽ ra sao. sáng ra chị dâu đi chợ, nấu cho ôb ăn tầm 7h là đi làm đến trưa mới về. tầm 10h30 ô bà ăn trưa thì bà đun lại, tầm 2h chiều trước khi đi làm chị lại đun lại, tầm 5h chiều ôb ăn lại đun lại. ông anh ở nhà thôi nhưng ko tham gia vào vụ nấu ăn cho ôb đâu, vì bảo là ko biết làm. đến ăn của anh ấy thôi cũng phụ thuộc vào vợ, vợ đi làm về muộn thì ăn muộn (có cấy 1 mẫu ruộng, chủ yếu là thuê máy, thời gian ko phải chăm lúa thì chăm rau, suốt ngày ở ngoài đồng)
em và các chị gái cũng đành để yên cho êm cửa êm nhà. ô bà được cái dễ tính cũng ko phàn nàn gì cả.
e cũng bảo là thôi anh chị ăn chung với ôb đi, để khỏi phải nấu nhiều nồi, nhiều bữa, nhưng anh chị ko nghe. thôi thì đành vậy
mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh nhỉ. Em thì cũng ở nhà riêng nhưng cạnh ông bà nên vẫn ăn chung, sinh hoạt chung. Nhiều hôm vợ đi làm về muộn ông bà đã nấu cơm cho xong cả rồi, chỉ việc ngồi ăn. Con cái thì ông bà lo cho, nói chung ở riêng nhưng mà sướng. Có việc gì mỗi bên nhịn nhau 1 tí thì sẽ dễ hơn.

TUCSON9389

Xe điện
mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh nhỉ. Em thì cũng ở nhà riêng nhưng cạnh ông bà nên vẫn ăn chung, sinh hoạt chung. Nhiều hôm vợ đi làm về muộn ông bà đã nấu cơm cho xong cả rồi, chỉ việc ngồi ăn. Con cái thì ông bà lo cho, nói chung ở riêng nhưng mà sướng. Có việc gì mỗi bên nhịn nhau 1 tí thì sẽ dễ hơn.
anh chị là lớn, nên ở riêng ngay mảnh đất bên cạnh từ lúc ac có con nhỏ, giờ cháu cũng gần 40 rồi. cách đây vài năm, bà yếu ko nấu ăn được nữa và bảo ăn chung với anh chị nhưng anh chị còn bận đi trông cháu ngoại nên thoái thác, mãi đến khi cháu ngoại lớn đi mẫu giáo thì mới nhận nấu ăn cho ông bà nhưng vẫn là ăn riêng
e nhìn nhận 1 cách khách quan là ông anh e sống nghiêm khắc và hay cáu gắt quá nên chị dâu cũng ngột ngạt, khó chịu, ko yêu thương chồng và gia đình nhà chồng, làm cho xong trách nhiệm thôi.
ôb nhà em có lương hưu, có tiêu chuẩn tuất liệt sỹ của ô anh lớn nên về kte ko phụ thuộc ai. cháu lớn của ac thì ông bà vẫn còn trẻ nên còn phải đi làm nuôi các con (sau anh chị còn 4 đứa em nữa) ăn học, cháu sau thì lúc đó ông về hưu sớm nên có trông và rất chiều cháu. sau này ô bán nhà ở hn thì còn cho tiền anh chị nữa. thế mà còn kể nể tội của ông bà nhiều lắm, như cái chuyện vợ a ấy sinh cháu mà bà không đi đón cũng được nhắc lại. chuyện gần 40 năm rồi mà vẫn nhớ cơ

Bigmoto

Xe container
Ông giả cụ giống ô già nhà e, từ cấp 1 đến cấp 3 luôn so sánh với con nhà ng ta, có vấn đề j sơ sểnh tí là ăn tát với roi, đến khi vào đại học thì thoải mái, nhưng tình cảm bố con ko đc như xưa, luôn có khoảng cách. Đến lúc ông già e mất 2 bố con cũng chưa nói đc với nhau điều gì, nghĩ lại cũng thương bố và thương mình nữa
khà khà! e vs ông già đến khi học đh thì lại ok mà, chấp gì mấy ông thủ cựu í. e cũng bận cv ít về thấy ông hay mua riệu đểu 10k/1l cũng ko yên tâm nên cứ mua vài sách đổ chum ông uống dần. các cụ về hiu ko có thú vui gì ngoài r nên rất nguy hiểm. e gần 5 xịch nhưng có thú vui từ năm 18: loa đài xe đạp, xm cổ, chim cảnh, cờ tướng nên sau này hiu cũng chả có tg mà riệu chè:))
món gái gú thời e ko phải hạng xoàng:)) cũng gái trường múa vs tổng hợp sp các kiểu :))

Đại Ba

Xe điện
Chia sẻ với cụ, bản tính những ng ntn họ sẽ mãi kbh thay đổi trừ khi có 1 biến cố quá lớn với cuộc đời họ và họ tự thay đổi mà thôi... Trời ko chịu đất thì đất chịu trời, mình là ng thế hệ sau so với các cụ, mình nhìn đó để rút kinh nghiệm thôi ạ. Cố lên cụ!
Em để ý thấy những thể loại người suốt ngày quanh quẩn xó nhà, ít va chạm xã hội lại rất thích đánh đấm nhé.

Loại người ấy, em nghĩ phải đánh cho 1 trận thật đau, máy ra mới khôn và điềm đạm được.

Lò Văn Sò

Xe hơi
Em thấy thằng nào ra ngoài dễ bị bắt nạt thì về nhà hay tẩn vợ con. Con ra ngoài nó không sợ ai về nhà không đánh vợ con.
Nhưng bố của cụ kia lên cơ quan cũng có nể ai đâu, còn đòi lôi nhau ra sân trường mà cụ, nhưng về nhà vẫn tẩn vợ con

Bigmoto

Xe container
Ông giả cụ giống ô già nhà e, từ cấp 1 đến cấp 3 luôn so sánh với con nhà ng ta, có vấn đề j sơ sểnh tí là ăn tát với roi, đến khi vào đại học thì thoải mái, nhưng tình cảm bố con ko đc như xưa, luôn có khoảng cách. Đến lúc ông già e mất 2 bố con cũng chưa nói đc với nhau điều gì, nghĩ lại cũng thương bố và thương mình nữa
cụ khác e đoạn cuối. sau này cụ vẫn tít riệu đều nhưng vc e ở riêng cách đó 300m, e mua chum 50l to vật 3 cái luân phiên đổ đầy. Hàng thửa 30k/1l cụ thích múc bn uống thoải mái nhưng cữ chỉ 3 chén hoa hồng loại lớn:))
ông em phổi vì hút thuốc nhiều quá, chuyên tam đảo hút khá nặng, bảo ông chuyển hạng nhẹ kiểu man trắng bao giấy nhưng ko nghe. khổ thế chứ!

just for fun

Xe lăn
nghe nói cụ mợ nào hồi bé bị ăn tẩn nhiều thì lớn lên sẽ có xu hướng bạo hành con cái chứ ít người rút được kinh nghiệm lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
thế mà còn kể nể tội của ông bà nhiều lắm, như cái chuyện vợ a ấy sinh cháu mà bà không đi đón cũng được nhắc lại. chuyện gần 40 năm rồi mà vẫn nhớ cơ
Thế này là tính thù vặt, chấp nhặt ấy chứ.

Còn việc không tự nấu ăn mà chờ vợ về nấu thì do gia trưởng và lười, nhưng điều kiện hoàn cảnh bắt buộc thì đâu vào đấy tất.

Ông bác trưởng chi nhà chồng em là bộ đội về hưu, nghe nói bác ấy trước đóng quân ở miền trung suốt, chỉ có vợ con ở nhà lo mọi việc. Đến khi ông bác về hưu rồi thì "không biết" làm việc nhà, việc đồng áng, chỉ luẩn quẩn trong nhà và sang chơi hàng xóm. Bà vợ cũng bảo ông ấy lương hưu cao nên để ông ấy nghỉ cho khỏe. Bà ấy là dâu trưởng chi, trông coi nhà thờ, tính rất ghê gớm, chửi bậy như hát hay.

Tưởng cứ thế mãi, ai ngờ đùng một cái năm 2012 bà ấy bị ung thư gan, từ lúc phát hiện ra đến lúc chết có mấy tháng. Bà ấy mất thì ông chồng ngẩn ngơ một thời gian như gà công nghiệp thả ra vườn vì từ trước đến giờ có động tay vào việc gì đâu. Hai thằng con trai thì nó cũng đi bát ngát khắp nơi chẳng mấy khi ở nhà. Muốn ăn thì lăn vào bếp. Bố chồng em còn thỉnh thoảng sang chơi rồi về vừa cười vừa kể ông ấy nấu món này món kia lóng ngóng tao phải vào làm hộ. Đến lúc thằng lớn cưới vợ, sinh con, con dâu cũng hơi vụng mà cũng đi công nhân bận nên ông ấy lại thành ra phục vụ con dâu với cháu. Đời chẳng biết đâu mà lần.

ttvnol.com

Xe tăng
Chuyện gia đình lớn nhà em rất buồn, cũng chả dám tâm sự cùng ai vì sợ xấu hổ. Em lập 1 nick âm binh trên này chia sẻ cùng các cụ.
Tôi có một người bố đa nhân cách, lúc bình thường ông là một giáo viên dạy giỏi, hết sức có tâm, có trách nhiệm với công việc, với học sinh, là một người bố hết lòng vì con cái. Nhưng mặt trái bố tôi rất dễ bị kích động, hay ghen tuông vớ vẩn, đặc biệt khi rượu vào hoặc khi bị kích động vì bạn bè, đồng nghiệp trêu, nói kháy... ông là 1 con người khác hẳn, thô lỗ, cục cằn, sẵn sàng thượng cẳng tay, hạ cẳng chân với anh em, bạn bè, đồng nghiệp, vợ con...
Tuổi thơ của tôi và các chị gái là những chuỗi ngày bị bố đánh chửi khi say rượu, là cảnh bố đánh mẹ, nhiếc móc chửi bà nội trong những cơn say. Ba chị em đi học khác buổi, về đến nhà là nem nép vào góc nhà, câu đầu tiên hỏi nhau là "ở nhà có chuyện gì không? Có đánh nhau không?". Có lẽ tuổi thơ của chúng tôi hiếm có một giây phút bình an, vui vẻ.
Tôi học lớp 2 thì học buổi chiều, buổi sáng ở nhà đã vừa phải trông em vừa phải nấu cơm. Hôm đấy tôi đang nấu cơm, thằng em hơn 2 tuổi đang tha thẩn chơi bên cạnh. Nồi cơm sôi đã gần cạn, tôi chuẩn bị gạt than để bắc xuống thì thấy bố đi dạy về mặt đỏ gay gắt tức tối, mẹ tôi đi bên cạnh im lìm không nói câu nào. Nhìn thấy bố mẹ, tôi chưa kịp chào thì ông quát mẹ cái gì đó to lắm rồi co chân đá phốc nồi cơm đang trên bếp xuống, nồi cơm lăn lông lốc nhưng vì đã gần cạn nên không bị đổ ra, đứa em đứng bên cạnh khóc ré lên. Tôi dỗ em rồi vừa khóc vì sợ vừa bê nồi cơm lên đặt lại. Hôm sau nghe mẹ tôi nói loáng thoáng là do hôm đấy họp hội đồng trên trường, bố tôi bị ông hiệu phó phê bình, ông hiệu phó này là anh em đằng mẹ tôi, mẹ phải gọi bằng chú họ. Bố tôi và ông hiệu phó chửi nhau tay đôi giữa phòng họp và định lôi nhau ra sân trường đánh nhau, chắc mọi người can nên thôi không táng nhau được.
Thứ nhất là tôi thấy cảm thông cho cụ / mợ chủ thớt về chuyện này . Nó trở nên "thường thức" đến nỗi thớt này kéo dài đến cả 20 trang vì quá nhiều người gặp cảnh tương tự .
Điều thứ 2 tôi xin phép được có góc nhìn riêng chủ quan là 2 vế của topic hoàn toàn chẳng có chút gì liên quan và cực mâu thuẫn . Tôi cho rằng giáo viên "dạy giỏi" , "có tâm" không có ai lại có những hành động như thế với con cái trong nhà . Một cách logic thì tôi thấy đây là giáo viên tồi , chịu tổn thương về tâm lý hoặc bị giáo dục tiêu cực nên mới dẫn đến cách hành xử như vậy ( dám đấm nhau ở trường với đồng nghiệp thì ko hiểu nổi họ giỏi cái gì ) .
Còn gọi là hết lòng với con cái thì tôi ko hiểu hành động đá vào nồi cơm đến từ sự hết lòng đó hay vì cái gì ? Bản chất đa số những người uống rượu họ cần một thứ để đổ lỗi , để làm những thứ mà trong suy nghĩ họ muốn làm nhưng ko dám làm khi tỉnh táo . Tôi nghĩ khái niệm "hết lòng vì con cái" đang bị hiểu 1 cách lệch lạc trong văn viết của chủ thớt .
Thứ 3 , chắc chắn con cháu của những bậc cha mẹ đó sẽ bị vết thương tinh thần . Câu hỏi đặt ra ở đây là ta nên làm gì thay đổi bản thân để không cư xử như vậy với con cháu thế hệ sau , để nó ko còn bị tổn thương như mình nữa .
Nếu đời mình ko thay đổi thì đừng bao giờ nghĩ con mình sẽ khá lên đc . Người lớn nói văn vở rất hay , nhưng thứ họ ko thể dối trá được đó là hành động .

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Thế này là tính thù vặt, chấp nhặt ấy chứ.
Còn việc không tự nấu ăn mà chờ vợ về nấu thì do gia trưởng và lười, nhưng điều kiện hoàn cảnh bắt Cuộc thì đâu vào đấy tất.
cái chuyện ko đón cháu khi chị dâu đi đẻ, lúc đó bà nhà em mới gần 50, còn phải sấp mặt cấy cầy. ko có mẹ e thì có các chị đi đón chứ có phải không đâu. nhớ dai thế thì cũng tài. sau này e sinh cháu, lúc đó bà 65 tuổi rồi, ko còn đi làm đồng nữa thì bà có ra với vợ em mấy hôm, rồi cũng thành chuyện để anh chị tị nạnh là ko quan tâm đến ac ấy, chỉ quan tâm đến e thôi. chán vãi
cũng là người tốt tính, nhưng toàn tốt với bên ngoài thôi, còn trong gia đình thì....ngột ngạt lắm. bọn em cũng có lần mấy ae em ngồi góp ý, thì chỉ im lặng ko nói gì, nhưng sau thì vẫn lại đâu đóng đấy
đứa con gái lớn nó mới nc với em, nó bảo tính bố cháu chả nhất quán, lúc tưởng bố cháu hài lòng thì lại cáu, tưởng cáu đến nơi thì lại vui. nó bảo cứ phải lựa nhau mà sống nhưng với bố cháu chả biết thế nào mà lựa. nghĩ cũng tội cho tụi nó.
cách đây 10 tháng, 2 ac cãi nhau to, còn dọa ly dị. nói ra thì bảo ko xây dựng, nhưng e cũng mong chị dâu em quyết tâm ly dị, cho anh ấy sáng mắt ra.

Yeuaibaygio

Xe container
cái chuyện ko đón cháu khi chị dâu đi đẻ, lúc đó bà nhà em mới gần 50, còn phải sấp mặt cấy cầy. ko có mẹ e thì có các chị đi đón chứ có phải không đâu. nhớ dai thế thì cũng tài. sau này e sinh cháu, lúc đó bà 65 tuổi rồi, ko còn đi làm đồng nữa thì bà có ra với vợ em mấy hôm, rồi cũng thành chuyện để anh chị tị nạnh là ko quan tâm đến ac ấy, chỉ quan tâm đến e thôi. chán vãi
cũng là người tốt tính, nhưng toàn tốt với bên ngoài thôi, còn trong gia đình thì....ngột ngạt lắm. bọn em cũng có lần mấy ae em ngồi góp ý, thì chỉ im lặng ko nói gì, nhưng sau thì vẫn lại đâu đóng đấy
đứa con gái lớn nó mới nc với em, nó bảo tính bố cháu chả nhất quán, lúc tưởng bố cháu hài lòng thì lại cáu, tưởng cáu đến nơi thì lại vui. nó bảo cứ phải lựa nhau mà sống nhưng với bố cháu chả biết thế nào mà lựa. nghĩ cũng tội cho tụi nó.
cách đây 10 tháng, 2 ac cãi nhau to, còn dọa ly dị. nói ra thì bảo ko xây dựng, nhưng e cũng mong chị dâu em quyết tâm ly dị, cho anh ấy sáng mắt ra.
Anh em kiến giả nhất phận, kệ thôi Cụ ạ.