[Funland] Chuyện buồn trong gia đình

TUCSON9389

Xe điện
Vâng. Cảm ơn góp ý của cụ.
Giờ về cơ bản nhà em tương đối yên bình. Nhưng lẽ ra tuổi già bố mẹ ông bà phải quây quần bên con cháu thì bây giờ 2 ông bà cô độc sống dựa vào nhau, mặc dù có con cái ở gần (2 chị và em trai em đều ở gần). Nhiều khi nghĩ cũng thương, nhất là mẹ. Nhưng mà không làm sao khác được ạ.
Chỉ khi hè hay tết nhà em về thì cả nhà lại mới tụ tập đông vui. Còn bình thường thì chỉ 2 ông bà chăm nhau. Các chị e có hay vào chứ cậu e cũng ít.
không làm khác được đâu cụ ạ. duyên nợ của họ với nhau rồi
ông anh nhà em tính cũng như trương phi và bảo thủ. chỉ luôn nghĩ mình đúng, soi mói đến kỳ lạ. tiện đây em kể xấu mấy câu chuyện này các cụ thấy
1. chuyện nhà bác ấy xây nhà, làm cái chậu rửa bát có nóng lạnh. chả hiểu bác ấy học ở đâu ra cái việc là dùng vòi nóng riêng và vòi lạnh riêng chứ ko đấu nối với nhau. mua cả thái dương năng để lắp vòi nóng. xây nhà bác ấy em cũng ko để ý lắm, đến lúc e sửa cái bếp cho ông bà nhà em (ở cạnh nhà bác) cũng làm tương tự thì em mới biết. không hiểu nổi luôn ấy, bác ấy là giáo viên dạy lý c2 đấy ạ
2. gần tết vừa rồi, bác ấy gọi cho e 2 cuộc lúc đó em để đt đâu đó nên ko nghe, đến cuộc thứ 3 thì e nghe và nói là đang trên đường về quê. bác ấy gọi điện báo là ông (gần 90) hôm nay sức khỏe có vẻ xấu, chú về đi. e bảo là 15p nữa thôi là e về đến nhà. về đến nhà là mắng em sao a gọi đt mà ko thèm nghe, đây là việc gia đình chứ có phải công việc cơ quan đâu, có việc gì xảy ra thì chú đừng có trách anh nhé
3. đứa cháu con chị gái, nó lấy chồng ở đồng nai, nó đưa con về chơi với bố mẹ nó và xuống chơi với ông bà ngoại, cũng tầm gần 3 năm rồi nó ko về. bác cũng soi mói là đi mấy năm rồi mà bác chả có được cái bánh.

Yeuaibaygio

Xe container
có thể trong lúc bực mình cụ dùng từ nó hơi nặng, thay vào đó là thôi bố dừng đi, nói thế đủ rồi thì có lẽ sẽ bớt căng thẳng hơn
Em cũng thấy nói như thế không được.

Nhà em, bố mẹ em đều có cái gọi là dị tính nết nhưng ông theo một kiểu, bà theo một kiểu, giống nhau ở chỗ lời nói rất cay nghiệt. Tuy nhiên em chưa bao giờ nói hỗn với bố mẹ. Ông anh trai em ở cùng thì có va chạm nhiều hơn, theo lời mẹ em kể lại thì cũng có lúc bà phàn nàn là ông anh em có thái độ "hỗn láo", nhưng em nghe bà phàn nàn em thường im lặng hoặc nói giảm nhẹ để xoa dịu vì em quà hiểu rồi.

Ngày học cấp 2, có lần bố mẹ em cãi nhau, bố em lao vào định đánh mẹ em, em ở ngay đấy chạy lại đẩy bố em ra, thế là cũng bị bố em chửi cho thậm tệ. Bố em mỗi lần chửi là chửi tất cả người trong nhà luôn vì ông dùng từ "chúng mày", ''lũ...'', ông chửi rất to, cố ý cho cả xóm nghe thấy, nếu chỉ lỡ nói lại 1 câu thôi (ví dụ: bố/ông thôi đừng nói nữa) là ông càng gầm lên chửi to, chửi nhiều hơn, phải nửa tiếng mới dừng, có quăng ném đồ nhưng không thường xuyên. Chẳng có cách nào hơn là mình đi ra khỏi nhà hoặc im lặng.

Bố em như vậy nhưng mẹ em lại có tính hay chì chiết những việc nhỏ nhặt. Đơn giản như bà bảo ông nhặt mấy mớ rau, ông nhặt không như ý là bà đã làu nhàu suốt buổi rồi. Như đổ dầu vào lửa. Bà giận dỗi thì bỏ ăn uống, mặt nặng ra nằm bẹp trong phòng, kêu mệt, khó thở, con cháu hỏi không nói. Lúc giận dỗi kêu ốm, bà không giao tiếp với người trong nhà nhưng vẫn gọi điện thoại buôn với anh em họ, bạn bè cả tiếng đồng hồ được. Con bé nhà em lúc 10 tuổi nó đã nhận xét rất chính xác là mỗi lần bà tức là lôi tất cả những việc bé tì từ rất lâu ra mắng một thể, rất đáng sợ. Bọn em cũng bảo bà bớt bực mình vì những việc nhỏ nhặt đi, cả đời ông đã như thế thì đến giờ hơn 70 tuổi chắc chắn không thay đổi được đâu, nhưng cả ông và bà cũng vẫn y nguyên như thế.

Bố mẹ em tuy khắc khẩu, nói ra miệng thì người kia đều thuộc thành phần "không thể chấp nhận được" nhưng mãi không bỏ nhau. Em cứ tưởng bố mẹ em ly hôn từ hồi em học cấp 2 vì hồi đó bố mẹ em mâu thuẫn nhiều và em nghe về chuyện đó nhiều lắm nhưng hồi đó em cũng chẳng sợ sệt gì chuyện bố mẹ ly hôn cả. Đặc biệt là có nhiều lúc như nước với lửa nhưng cũng có những lúc bố mẹ em lại rất ăn ý trong việc "nói xấu" con cháu, người tung người hứng chì chiết bọn em (vắng mặt) thậm tệ.

Nói chung bọn em chấp nhận thực tế và không mong đợi gì hơn. Sợ nhất là mỗi lần giận dỗi, mẹ em ốm (bà có bệnh huyết áp, tim bị triệu chứng nhẹ), thật sự em không biết mức độ ốm của bà đến đâu, nhưng bà làm mình làm mẩy, bọn em phải tập trung lại đưa đi khám chữa bệnh, chăm sóc ăn uống (không nấu cháo thì chết với bà vì bà kêu bà phục vụ cả nhà thì được, lúc bà ốm chẳng đứa nào quan tâm, mà nấu lên có khi không ăn)... những chế độ tốt nhất có thể thì xong đợt đó bà mới hết giận dỗi. Bà dỗi con cháu là kêu tao làm viên thuốc ngủ là xong hoặc tao đi làm ô sin cho người ta còn được trân trọng lại có tiền, còn ở nhà này tao làm ô sin không công. Còn ông thì nhiều lần tuyên bố, sau này ông không nhờ ai chăm sóc, cùng lắm ông ra giữa sông Hồng là xong. Mà cả ông bà ra ngoài nói chuyện với người ngoài thì vui vẻ, xởi lởi, cư xử hào phóng, chẳng ai nghĩ lại có mặt trái thế kia cả.

Bây giờ anh trai em với em cũng U50, 40+ cả rồi, cuộc sống và công việc tạm ổn nhưng lúc nào chẳng nhiều áp lực, chỉ mong ông bà giữ cho bầu không khí dễ thở mà sống thôi ạ. Đúng kiểu ra ngoài là bầu trời xanh, về nhà là bão tố.

Nói chung với em những gì trải nghiệm dù buồn hay vui cũng có ích, giúp mình quý trọng những gì đang có. Bản thân em chẳng có nhu cầu gì lớn, chỉ mong được khỏe mạnh đến lúc chết, không làm phiền đến mọi người xung quanh.

Yeuaibaygio

Xe container
Còn chuyện tiền nong nữa, nói ra đúng thì bảo vụn vặt.

Hồi năm 9x mẹ em mua nhà ở riêng, không ở cùng ông bà nội nữa. Giá nhà là hơn 3 cây vàng. Hồi đó phải vay vàng của 1 bác anh trai mẹ em và 1 bác chị gái mẹ em. Bố em chẳng có đồng nào.

Thế là từ đó lúc nào mẹ em cũng bảo đang nợ nần. Lúc bọn em còn đi học thì chắc chắn là nợ thật, mà bọn em cũng vừa học vừa làm như trâu (thức đêm may vá cho kịp hàng còn ưu tiên hơn việc học bài). Sau hai anh em lần lượt đi làm cũng phụ giúp cho mẹ, áng áng chắc phải trả hết nợ rồi. Thế mà thỉnh thoảng mẹ em lại kêu còn nợ bác A, bác B. Mẹ em không đòi hỏi gì nhưng cứ kêu gióng lên như thế. Bọn em sốt ruột quá hỏi tất cả còn bao nhiêu bọn em đưa để trả hết luôn thì bà bảo còn mấy chỉ, mấy triệu... Bọn em đưa tiền bảo bà trả hết đi cho đỡ mang tiếng. Mấy lần rồi. Phải 20 năm nay, thỉnh thoảng lại lặp lại kịch bản như vậy, lúc nào cũng bảo tao đang nợ bác mấy chỉ tiền ngày xưa mua nhà. Haizza...

TUCSON9389

Xe điện
Còn ông thì nhiều lần tuyên bố, sau này ông không nhờ ai chăm sóc, cùng lắm ông ra giữa sông Hồng là xong. Mà cả ông bà ra ngoài nói chuyện với người ngoài thì vui vẻ, xởi lởi, cư xử hào phóng, chẳng ai nghĩ lại có mặt trái thế kia cả.
ôi giời, sao giống ông anh của em thế.
- với người trong họ thì luôn nhiệt tình, lăn xả vào cơ ấy. có những việc nhiệt tình quá mức cần thiết luôn ấy và em được người trong họ vỗ vai bảo e là nhắc ông anh em những chỗ đó ko cần thiết tham gia như vậy (ví dụ, đám ma bố chồng của chị gái em, anh ấy tham gia chỉ đạo luôn cả người trong gia đình nhà chồng chị gái cơ ). còn việc gia đình thì anh ấy ntn: ông nhà em ra việc lúc 10h tối thứ 5 vào cc ở bv, đêm hôm đó thì khám, xét nghiệm và sáng hôm sau thì họ cho ông vào khoa tim mạch để điều trị tiếp, 12h trưa thứ 6 anh đã bắt xe về nhà rồi (a đã nghỉ hưu), để em gái lại chăm ông. nhà e trai và con gái anh ấy chỉ cách bv tầm 3km thôi. 12 năm rồi ông em mới vào lại bvien chứ có phải liên tục đâu. bà chị gái bảo câu a khác gì xe ôm. may mà ko đến tai anh ấy chứ ko lại cãi nhau.
- có những lúc e ngồi nói chuyện với ông anh, khuyên bác ấy là bên ngoài bác nhiệt tình vừa phải thôi, cái quan trọng nhất là ae trong gia đình, vợ và con anh ấy. anh có đối xử tốt với chị dâu thì chị dâu mới có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ và cả khi anh chẳng may ốm ra đấy, bác ấy làm luôn một câu xanh rờn: mai kia tao ốm chết luôn khỏi phải chăm. bó tay

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít

congdanhang3

Xe tải
Ông bà sinh ra em đều là trí thức của thời kỳ đó.. thế mới kỳ lạ. Em luôn ước mơ giá như mình không sinh ra và lớn lên ở tp , mà đc sinh ra trong 1 gia đình nông thôn như 1 vài anh chị họ hàng trong quê.. miễn sao cha mẹ hiền hòa và yêu thương mình như 1 con người đúng nghĩa.
Em cũng cám ơn 1 đại úy thuộc phòng csđt CA tỉnh em thời đó , nay chú chắc chắn đã hưu nhiều năm và ko rõ ở đâu. Chú ấy khách quan công tâm nên em được chứng minh vô tội trong 1 đơn tố giác tp. Người đứng đơn gửi phó GĐ CA tỉnh chính là người đẻ ra em mới hài . ( em vẫn không dám dùng từ " ác " với ông trong chuyện này ) . Việc em không bị tù tội là ngoài ý muốn của ông ngày ấy . Em hoặc khuất phục trong nhục nhã từng bữa ăn giấc ngủ hoặc đi tù . Nguyên nhân có lẽ rằng em đã không thể trở thành học giả nhân tài như ông muốn..dù suốt tuổi thơ ông chưa từng mua cho em 1 cuốn sách, 1 cây bút hay 1 từ động viên em học tập.
Chuyện đơn từ này là khi em chưa đủ tuổi đi bầu cử 🤣.
Thân sinh ra cụ giống cậu "thằng" Núi trong Sóng ở đáy sông thế. Cuộc đời cụ sóng gió thật, em rất nể nghị lực của cụ

Yeuaibaygio

Xe container
ôi giời, sao giống ông anh của em thế.
- với người trong họ thì luôn nhiệt tình, lăn xả vào cơ ấy. có những việc nhiệt tình quá mức cần thiết luôn ấy và em được người trong họ vỗ vai bảo e là nhắc ông anh em những chỗ đó ko cần thiết tham gia như vậy (ví dụ, đám ma bố chồng của chị gái em, anh ấy tham gia chỉ đạo luôn cả người trong gia đình nhà chồng chị gái cơ )
- có những lúc e ngồi nói chuyện với ông anh, khuyên bác ấy là bên ngoài bác nhiệt tình vừa phải thôi, cái quan trọng nhất là ae trong gia đình, vợ và con anh ấy. anh có đối xử tốt với chị dâu thì chị dâu mới có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ và cả khi anh chẳng may ốm ra đấy, bác ấy làm luôn một câu xanh rờn: mai kia tao ốm chết luôn khỏi phải chăm. bó tay
Vâng Cụ ạ. Có thể họ ra ngoài mới thỏa mãn được cái tôi của bản thân.
Em thì luôn phân định công việc và gia đình. Công việc cần hiệu quả và đúng mực, còn gia đình mới là quan trọng nhất.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nguyên nhân là do chính nạn nhân trong cuộc không muốn cứu mình thì trông chờ vào ai nữa. Cụ ambinh2 cũng đã nói đó, cụ ấy sợ ảnh hưởng đến danh dự gia đình, sợ mất đi hình mẫu lý tưởng trong mắt vợ con... Ở Việt Nam có cái danh hão truyền từ đời nọ sang đời kia mà không ai dám phá bỏ. Chính quyền họ cũng đã quen với việc như vậy nên họa có trường hợp nào tố cáo họ cũng không muốn can thiệp. Ngay cả chuyện cụ lội nước đó, người cha dã tâm tống con mình vào tù chẳng những không căm tức mà khi nghe người cha có thể bị tội vu khống cụ ấy lại xin nhận tội thay cha ngay được. Văn hóa này khác hẳn văn hóa phương tây, em cho là vớ vẩn nhưng các nhà đạo đức sẽ vào khen lấy khen để là có hiếu đấy cụ. Ở Việt Nam thì nhà nào cũng có vấn đề, chắc mỗi nhà em là không :) . Mà những vấn đề đó người trong cuộc có thể giải quyết dễ dàng nhưng họ không muốn. Họ muốn mục tiêu kép. Vừa được sống hạnh phúc vừa giữ cái danh hão từ xưa để lại. Gặp trường hợp bố mẹ độc ác ích kỷ họ sẵn sàng chọn cái danh chứ không chọn sự giải thoát
Em cũng 4x đời đầu, nhà em ngày xưa cũng nghèo lắm. Em nhớ mãi hồi cấp 1 lớp đi biểu diễn văn nghệ, cô bảo một đứa nhà có đk cho em mượn cái váy mà nó nhất định không cho, bảo em sẽ làm hôi váy của bạn ý. Rồi mọi người có đk mua tivi, hai chị em em đi xem nhờ mà họ không thích nên lần sau họ khóa cửa trong... bố em biết nên sau đó bố tìm mọi cách mua cho cái ti vi.
Tuy nhiên bố mẹ em rất chăm sóc con cái, yêu thương, dạy dỗ. Bố đi bộ đội hay đi vắng và sau này đi học suốt dưới HN nhưng bố về là lao vào sửa sang đồ đạc, làm việc nhà cho vợ con.
Cho đến lúc lớn bố mẹ em chưa mày tao với bọn em bao giờ, và hai chị em em cũng chưa nói mày tao với nhau. Em không bị đánh bao giờ nhưng thằng em trai thì có bị đánh.
Cho đến giờ mỗi lần em quát con xong em lại day dứt, các bạn ấy bé nhỏ dựa hết vào mình. Em cũng cố gắng hạn chế bố các bạn ý cho ăn roi. Mỗi đứa nhà em cũng bị ăn roi đấy, nhưng là nằm trên giường quật vào mông thôi và lâu lắm rồi không tẩn nữa.
Hồi con nhỏ con em gặp vấn đề về phát triển ngôn ngữ, kiểu một dạng tự kỷ, hai vợ chồng em gặp rất nhiều bố mẹ bảo thôi coi như đứa này bỏ, xong họ sinh đứa khác và đầu tư cho đứa sau học hành mang đi chơi, hoặc ông bố bỏ luôn vợ con lấy vợ mới ... em thấy xót xa quá. (Con em trộm vía sau các nỗ lực của bố mẹ+giáo viên thì sau này cũng ok, học khá là tốt)
Đọc mà thương các cụ mợ trên này quá. Bố mẹ mà đối xử ác hơn cả người ngoài. Chúc các cụ mợ có gia đình nhỏ đầy thương yêu hạnh phúc.

TUCSON9389

Xe điện
Vâng Cụ ạ. Có thể họ ra ngoài mới thỏa mãn được cái tôi của bản thân.
Em thì luôn phân định công việc và gia đình. Công việc cần hiệu quả và đúng mực, còn gia đình mới là quan trọng nhất.
có lẽ cụ đúng. ai đó đến nhà nhờ vả thì lăn xả vào luôn ấy cơ. có những việc rất đơn giản nhưng bác ấy rất là mất công luôn ấy; ví dụ ông anh trong làng (chả họ hàng gì đâu), đến nhờ đi mua bức tranh đồng ở đại bái (cách nhà em tầm 40km) thế là đi xe máy cùng ông ấy lên tận nơi để đặt mua tranh và lấy tranh (lúc đặt cũng đi và lúc lấy về cũng đi cùng). họ nhờ anh ấy vì trong nhà bác ấy cũng có 1 bức mua trên đại bái rồi chứ ông anh em đâu có buôn bán gì. mua tranh xong thì về mổ vịt, họ mời đến uống rượu thế là hỉ hả lắm ấy.

Yeuaibaygio

Xe container
có lẽ cụ đúng. ai đó đến nhà nhờ vả thì lăn xả vào luôn ấy cơ. có những việc rất đơn giản nhưng bác ấy rất là mất công luôn ấy; ví dụ ông anh trong làng (chả họ hàng gì đâu), đến nhờ đi mua bức tranh đồng ở đại bái (cách nhà em tầm 40km) thế là đi xe máy cùng ông ấy lên tận nơi để đặt mua tranh và lấy tranh (lúc đặt cũng đi và lúc lấy về cũng đi cùng). họ nhờ anh ấy vì trong nhà bác ấy cũng có 1 bức mua trên đại bái rồi chứ ông anh em đâu có buôn bán gì. mua tranh xong thì về mổ vịt, họ mời đến uống rượu thế là hỉ hả lắm ấy.
Nhà em y như vậy đấy.

Bố em có lần trên quê có đám hiếu, thường cái việc đào huyệt thì thanh niên trai tráng họ làm (cũng có thành phần bố trí hết rồi), nhưng bố em tự xông pha ra làm cùng kiêm chỉ đạo. Mà Cụ biết đấy, chỉ đạo lắm thì bọn kia ắt khó chịu và kệ cho ông làm. Ông thì già rồi, hôm đấy lại mưa rào tầm tã, kết quả ông về bị cảm nặng, ốm một trận lên bờ xuống ruộng mãi mới khỏi.

Mẹ em thì hay được đám cháu họ khen nấu cỗ ngon và mỗi lần quê có giỗ là họ nhờ mẹ em nấu cho nồi giả cầy, làm nem, làm nộm hoa chuối... để về ăn cỗ xong mang đi. Vì muốn được tiếng nên mẹ em lăn ra làm, cả thức đêm thức hôm, xong còn hạ bớt tiền thực tế đi để được mang tiếng rẻ hoặc không lấy tiền. Có năm thì tết làm cả mấy yến mứt dừa đem phân phát chỉ vì được họ khen ngon, khéo. Lúc vui vẻ thì không sao, có lúc xong cũng thấy bà kêu bọn nó chỉ có biết ăn :)) , chẳng bao giờ rỉ ra biếu cô/bác/dì cái gì. Nhưng lần sau lại thế.

Mà mấy cái này nó đem lại giá trị tinh thần, niềm vui cho những người thích thế thì cũng chẳng sao. Cũng như em thích tập thể thao vậy, và chẳng liên quan lắm đến việc đối xử tệ với người thân.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Cúc cù cu á? K phải đâu. Lão này viết sai chính tả vãi đạn :))
Đúng đấy cụ. Em không phải cụ chim kia , em là em. Kể cả khi bị min mod xì hơi lốp cả tháng thì em vẫn không có làm cái tên khác.
Em đọc được từ lúc 5 tuổi, do vậy đi học em chán nản chẳng muốn tập viết..cô giáo cho điểm chính tả ngày bé cao nhất là 6. Cc đọc thấy sạn chính tả hoặc câu cú lộn xộn vui lòng bỏ qua. nhưng tên em là em cố tình sai chính tả đó..

Yeuaibaygio

Xe container
Đúng đấy cụ. Em không phải cụ chim kia , em là em. Kể cả khi bị min mod xì hơi lốp cả tháng thì em vẫn không có làm cái tên khác.
Em đọc được từ lúc 5 tuổi, do vậy đi học em chán nản chẳng muốn tập viết..cô giáo cho điểm chính tả ngày bé cao nhất là 6. Cc đọc thấy sạn chính tả hoặc câu cú lộn xộn vui lòng bỏ qua. nhưng tên em là em cố tình sai chính tả đó..
Mỗi lần đọc cái tên nick của Cụ là em vẹo cả lưỡi :D

Xe nội lước

Xe container
Bố e said: Mày thì biết gì, đòi trứng khôn hơn vịt à? Tao lại đập cho mày trận bây giờ, bố láo bố toét. Sau đấy là "xoảng", "cheng"... tiếng của cái cốc hay bộ ấm chén j đó bị vỡ. Vì ông luôn đúng, k sai bao giờ.
Em đọc cái này của cụ và muốn kể thêm 1 chút chuyện tương tự. Vì nhiều người cho là tại sao nín nhịn vậy ..tại sao không tự cứu mình vv.
1 lần em về nhà , sáng sợ giáp mặt nên dậy mà không ra khỏi giường, chờ ông bố đi khỏi đã rồi mình xuống nhà. Muốn đi vs quá không nhịn đc đành phải xuống, vì cả nhà em chỉ có 1 cái wc và nó cách nhà 1 mẩu sân sau.
Ông bố đang ở cái sân đó , em cúi mặt tránh ánh mắt ông đi vào wc, ông nhìn em kiểu tự nói cho em nghe thấy đại khái : Tội nợ, sao nó chưa chết đâu cho đỡ uế tạp ( ông từng nói với bà mẹ em. Giá nó chết đâu ngoài đường ngoài chợ thì tôi cũng giả buồn giả tiếc vài hôm mà chôn là xong ) . .. em không chịu nổi nữa nên nói vừa đủ nghe lúc ra : sao bố không tự soi gương xem mình ra sao..đây là lần em dám nói láo lớn nhất mà bất giác phọt ra ..
Nói em vẫn cúi mặt đi . Bỗng sau lưng có tiếng r..oạt. tiếng rất nhanh. Em quay phắt lại cũng rất nhanh . 1 lưỡi dao đang bay vòng cung chéo xuống thái dương mình. Không kịp nghĩ , phản xạ xoay chân ngả người và đầu về ông và đưa cổ tay phải chặn cổ tay ông . Con dao văng ra khỏi tay ông bay gần 4m thì gặp cái tường, nó phá 1 mảnh vữa chừng nửa bao thuốc trên độ cao chừng già 1m rồi rơi xuống. . Có phản xạ này là do 3 yếu tố. 1 là do em có va chạm và đánh nhau vài lần ngoài đường nên có học lỏm kỹ thuật nhỏ.
2. là do sự đề phòng ông cao độ.
3. là do cái khe chạn gỗ , nơi dùng cắm dao bếp nhà em có từ bao năm nên tiếng rút dao ra khỏi đó không lẫn vào đâu đc.

2,3 chú hx chạy sang ( sáng nhà em hay mở toang cửa như 1 thói quen ). 1 chú giáo viên, 1 chú công tác đâu đó ở văn phòng cp, và 1 chú lái xe..em chạy ngược ra ngoài, ông bố em lao theo , nhưng ông lại lao ra đường và hô mọi người cứu ông..em đang toan giết ông..
Mọi ng kéo cả vào nhà, người nói anh bình tĩnh kể lại chúng tôi nghe...
Người nói sao cháu lại làm thế..v.v.
Ông đang mươu tả em sáng nay thế nào ...
Chú sát vách chung tường ( tường ngăn sân 2 nhà chỉ cao 2,5 m ) thì nghe xong nói : tôi đang bên kia , không nhìn đc nhưng nghe đc..giờ tôi không nghe ai và không ai được đụng vào con dao đó. Tôi về bấm đt gọi CA xuống đây, họ sẽ kiểm tra cái vân tay trên cán dao là rõ cả...( chú nói dọa thôi . Hôm sau chú dặn, tao biết cả nhưng sao mày dại thế..cãi ông ấy lỡ không có ai ở nhà thì làm thế nào .)
Lập tức chuyện xoay thành nó cãi láo nên tôi muốn chém chết.🤣
Xin thưa cc rằng..con dao ấy bản to , dày và dài chừng 45cm, nó nặng chắc em đoán 7,8 lạng , ít dùng vì nó chỉ dùng chặt xương.vì nó nặng nên nó bay chậm, chứ nó 2 lạng thì giờ chả biết thế nào 🤣

Đấy . 1 vd cho cụ nào còn bé mà dám đấu tranh đòi thoát ra .. khó và lâu dài đó cc ạ. Em đã nói ở bài trước đây là phần lớn những bạn thời đó có hoàn cảnh bằng 50% hoàn cảnh em đều thân tàn ma dại, chết trong tù, nghiện ngập chết sớm, ...sinh ra lưu manh chuyên nghiệp . Số còn lại như em là rất ít, đều bị ảnh hưởng tâm lý , trí tuệ ít hay nhiều.
Em cũng xin phép dừng câu chuyện của mình tại đây.. mong rằng các thế hệ tn sau mình không ai gặp phải hoàn cảnh tương tự chúng em.
Mong cccm làm cha mẹ hãy yêu thương con cái..đừng cố tạo ra quái vật giáo sư tiến sĩ , hãy cố tạo ra những con người bình thường mà hp ..đó mới là thắng lợi cho mọi nhà.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em đọc cái này của cụ và muốn kể thêm 1 chút chuyện tương tự. Vì nhiều người cho là tại sao nín nhịn vậy ..tại sao không tự cứu mình vv.
1 lần em về nhà , sáng sợ giáp mặt nên dậy mà không ra khỏi giường, chờ ông bố đi khỏi đã rồi mình xuống nhà. Muốn đi vs quá không nhịn đc đành phải xuống, vì cả nhà em chỉ có 1 cái wc và nó cách nhà 1 mẩu sân sau.
Ông bố đang ở cái sân đó , em cúi mặt tránh ánh mắt ông đi vào wc, ông nhìn em kiểu tự nói cho em nghe thấy đại khái : Tội nợ, sao nó chưa chết đâu cho đỡ uế tạp ( ông từng nói với bà mẹ em. Giá nó chết đâu ngoài đường ngoài chợ thì tôi cũng giả buồn giả tiếc vài hôm mà chôn là xong ) . .. em không chịu nổi nữa nên nói vừa đủ nghe lúc ra : sao bố không tự soi gương xem mình ra sao..đây là lần em dám nói láo lớn nhất mà bất giác phọt ra ..
Nói em vẫn cúi mặt đi . Bỗng sau lưng có tiếng r..oạt. tiếng rất nhanh. Em quay phắt lại cũng rất nhanh . 1 lưỡi dao đang bay vòng cung chéo xuống thái dương mình. Không kịp nghĩ , phản xạ xoay chân ngả người và đầu về ông và đưa cổ tay phải chặn cổ tay ông . Con dao văng ra khỏi tay ông bay gần 4m thì gặp cái tường, nó phá 1 mảnh vữa chừng nửa bao thuốc trên độ cao chừng già 1m rồi rơi xuống. . Có phản xạ này là do 3 yếu tố. 1 là do em có va chạm và đánh nhau vài lần ngoài đường nên có học lỏm kỹ thuật nhỏ.
2. là do sự đề phòng ông cao độ.
3. là do cái khe chạn gỗ , nơi dùng cắm dao bếp nhà em có từ bao năm nên tiếng rút dao ra khỏi đó không lẫn vào đâu đc.

2,3 chú hx chạy sang ( sáng nhà em hay mở toang cửa như 1 thói quen ). 1 chú giáo viên, 1 chú công tác đâu đó ở văn phòng cp, và 1 chú lái xe..em chạy ngược ra ngoài, ông bố em lao theo , nhưng ông lại lao ra đường và hô mọi người cứu ông..em đang toan giết ông..
Mọi ng kéo cả vào nhà, người nói anh bình tĩnh kể lại chúng tôi nghe...
Người nói sao cháu lại làm thế..v.v.
Ông đang mươu tả em sáng nay thế nào ...
Chú sát vách chung tường ( tường ngăn sân 2 nhà chỉ cao 2,5 m ) thì nghe xong nói : tôi đang bên kia , không nhìn đc nhưng nghe đc..giờ tôi không nghe ai và không ai được đụng vào con dao đó. Tôi về bấm đt gọi CA xuống đây, họ sẽ kiểm tra cái vân tay trên cán dao là rõ cả...( chú nói dọa thôi . Hôm sau chú dặn, tao biết cả nhưng sao mày dại thế..cãi ông ấy lỡ không có ai ở nhà thì làm thế nào .)
Lập tức chuyện xoay thành nó cãi láo nên tôi muốn chém chết.🤣
Xin thưa cc rằng..con dao ấy bản to , dày và dài chừng 45cm, nó nặng chắc em đoán 7,8 lạng , ít dùng vì nó chỉ dùng chặt xương.vì nó nặng nên nó bay chậm, chứ nó 2 lạng thì giờ chả biết thế nào 🤣

Đấy . 1 vd cho cụ nào còn bé mà dám đấu tranh đòi thoát ra .. khó và lâu dài đó cc ạ. Em đã nói ở bài trước đây là phần lớn những bạn thời đó có hoàn cảnh bằng 50% hoàn cảnh em đều thân tàn ma dại, chết trong tù, nghiện ngập chết sớm, ...sinh ra lưu manh chuyên nghiệp . Số còn lại như em là rất ít, đều bị ảnh hưởng tâm lý , trí tuệ ít hay nhiều.
Em cũng xin phép dừng câu chuyện của mình tại đây.. mong rằng các thế hệ tn sau mình không ai gặp phải hoàn cảnh tương tự chúng em.
Mong cccm làm cha mẹ hãy yêu thương con cái..đừng cố tạo ra quái vật giáo sư tiến sĩ , hãy cố tạo ra những con người bình thường mà hp ..đó mới là thắng lợi cho mọi nhà.
Haizzz chán nhể! Chả biết nói gì

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Cách đây mấy tháng ông con em dắt chó đi dạo gặp cô bé cùng trường, cô bé thích con chó nhà em nên bắt chuyện với ông con em rồi vui chân vào thẳng nhà em. Em bảo cô bé ấy ở lại ăn cơm vì nắng nóng quá với cô bé phải đi bộ về nhà ăn cơm nguội, nó đồng ý ngay và ngồi xuống mâm cơm nó kể về gia đình nó mà cả nhà em trợn mắt, nuốt k nổi. Bố làm xe ôm, mẹ bán trà đá vỉa hè, ok k sao. Nhưng: nó với em gái nó bị đánh liên tục, bố nó cầm ghế phang vào mặt nó là chuyện cơm bữa. Nó kể hồn nhiên: Cháu đang bị lung lay mấy cái răng và 1 lần dập sống mũi. Bố đã đánh là tát liên tục vào mồm.
Hỏi mẹ cháu đâu, sao k can thiệp thì nó bảo:
- Mẹ cháu k bênh, còn bảo bố đánh mạnh lên, mẹ chửi kinh lắm, mỗi lần điểm kém là mẹ đuổi ra khỏi nhà, cho nhịn ăn luôn, bố mẹ hay đánh chửi nhau rồi đánh chửi luôn cháu vs em cháu. Hôm nào mẹ trúng đề thì đc ăn ngon còn k thì rau luộc.
Còn nhiều chuyện khác mà em với ông xã nghe ù hết cả tai, 4 vợ chồng con cái nhà em nhìn nhau tưởng nghe thời trung cổ. Cô bé ấy học lớp 6, còi dí, em chưa thấy đứa bé nào tầm tuổi đấy mà còi, mặt mũi quắt queo như thế. Cách nói chuyện cũng k đc khôn ngoan như những đứa trẻ cùng lứa tuổi, chắc cả tuổi thơ của nó là đòn roi tới mụ mẫm đầu óc. Nó ăn xong bảo cơm ngon quá, rồi nằm dài trên ghế ngủ luôn tới khi em gọi dậy đi học chiều. Thương lắm các cụ mợ ạ, thật k tưởng tượng nổi vẫn còn gia đình dạy dỗ con dã man như thế.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các bà vợ ngày xưa khổ thật đấy, và sức chịu đựng, sự nhẫn nhịn của họ thật kính nể. Em thật, trc khi cưới em nhìn chồng em từ đầu tới chân rồi ngược lại, thủng thẳng bảo: cưới nhau, 2 đứa bình đẳng, nếu ngày nào đó vung tay đánh tớ thì tớ k chắc trên người cậu sẽ k đầy đủ các cơ quan đoàn thể như bây giờ!
Em nói thật chứ k đùa.
Em sống cạnh nhà hàng xóm, tuần nào k đánh vợ thì tuần đó thằng chồng nó ốm hoặc nó đi đâu xa.
Mẹ cụ đã nhún nhường, sống như vậy mẹ cụ vs anh chị em, bản thân cụ đều bị ảnh hưởng. Thế hệ giờ đã khác, 7x -8x vẫn nhiều còn nhiều người phải chịu bạo hành gđ. Em k cổ suý bạo lực nhưng nếu bị bạo lực em sẵn sàng đáp trả hậu hĩnh hơn.
Vote mợ xẻo!

MuathuHN252

Xe cút kít
Các bà vợ ngày xưa khổ thật đấy, và sức chịu đựng, sự nhẫn nhịn của họ thật kính nể. Em thật, trc khi cưới em nhìn chồng em từ đầu tới chân rồi ngược lại, thủng thẳng bảo: cưới nhau, 2 đứa bình đẳng, nếu ngày nào đó vung tay đánh tớ thì tớ k chắc trên người cậu sẽ k đầy đủ các cơ quan đoàn thể như bây giờ!
Em nói thật chứ k đùa.
Em sống cạnh nhà hàng xóm, tuần nào k đánh vợ thì tuần đó thằng chồng nó ốm hoặc nó đi đâu xa.
Mẹ cụ đã nhún nhường, sống như vậy mẹ cụ vs anh chị em, bản thân cụ đều bị ảnh hưởng. Thế hệ giờ đã khác, 7x -8x vẫn nhiều còn nhiều người phải chịu bạo hành gđ. Em k cổ suý bạo lực nhưng nếu bị bạo lực em sẵn sàng đáp trả hậu hĩnh hơn.
Em lại ko dc mạnh mẽ như mợ, tuổi thơ em, em cũng bị ám ảnh vì đòn roi và bạo lực cả tinh thần đúng nghĩa, em đã từng có ý nghĩ ko lấy Ck nhưng rồi khi ty đến, vẫn chạy theo tiếng gọi của con tim. Nhưng em có giao kèo với ck em rõ ràng rằng ko bao giờ dc đánh em, nếu có vấn đề gì thì vk Ck ngồi xuống hỏi rõ ngọn ngành, nói chuyện với nhau để giải quyết, còn nếu mà nóng quá điên quá đánh
em là xong, ai về nhà nấy, em sẽ ko bao giờ tha thứ và quay lại. Biết tính em ương và nói là làm nên cũng có đôi lần ổng bực thì ổng đấm tay vào cửa cái rầm chứ ko tát em, mà đó là may ổng chưa đánh em. E chỉ làm dc thế chứ đánh ck thì e cũng đánh ko lại đâu