Chuyện bây giờ mới kể: Kinh hoàng tàu cao tốc Vân Đồn - Quan Lạn!

NoWD

Xe Cứu Trợ
Nói đến chuyện đi tàu ra Quan Lạn và du lịch em chỉ muốn chửi bậy.
Đến bây giờ em còn chưa hết nguyền rủa bản thân mình khi theo lời tụ tập anh em mà đi ra Quan Lạn trước khi tham khảo qua về du lịch và tàu ra đảo!!!
Về du lịch ở đảo thì mỗi người 1 phách, nhưng em thấy chỗ đó quá chán và ko hề bõ công để đi ra.

Nhưng về phần đi tàu thì so với vụ của em, vụ bác sonrack còn chưa kinh bằng. Em đi cả nhà mới nhục! Em dại quá, đi, tiện đi công tác, kéo cả nhà chạy ra đó luôn!!
Lúc trước em cứ nghĩ là đi tàu ra đảo nó cũng to như cái cánh ngầm chạy Vũng tàu Sài gòn, và cũng chỉ 1 quãng ngắn, ai dè nó cho cái tàu bé tý của bọn Phúc Thịnh, nhưng mà may lúc đi ko sao vì nó chất quá tải vài người thôi (chứ quá tải nhiều thì em ngược ngay). Lúc về mới là thảm họa. Người nào cũng có vé hợp lệ, tranh nhau lên tàu. Tàu lèn như cá hộp, em nghĩ là quá tải gần gấp đôi số ghế.
Nhưng chưa phải là kịch hay mà ác nhất là khi nó chạy ra phần biển mở giữa các hòn đảo thì phải vớt khách 1 cái tàu khác của Phúc thịnh chạy trước bị chết máy nằm chờ đó được nửa tiếng rồi. Hôm đó sóng đánh cũng mạnh, mà theo mấy thằng lái tàu nói chuyện thì con tàu này (nhỏ hơn cái em đi), nếu cứ để thế chỉ khoảng 1 tiếng nữa là trôi ra biển và chìm!!!
Vì thế cho nên tàu em phải cho khách ở tàu kia san sang (chật hơn cái ảnh bác Sonrack chụp nhiều), cả tàu có người bâu lên như xe khách thời bao cấp, và còn phải kéo cái tàu kia vào vùng biển kín để tàu khác ra lai về). Máy tàu gầm lên như động kinh, em và 1 lũ ra đằng sau ngồi ướt sạch luôn từ đầu đến đuôi. Mà vẫn thương bọn trẻ con trong khoang nóng chảy mỡ ra.
Đm cái bọn Phúc Thịnh chứ, chúng nó với chuyện này quen rồi, nên thản nhiên như ko!

Tóm lại, em mà còn đi tàu ở Hạ long thì chỉ có Emeraude, Victoria và Paradise mới có thể yên tâm thôi.

@ các bác sonrack, nakio,...: em là dân amateur thì ko nói, các bác là dân đi lang thang chuyên nghiệp mà còn dính quả này thì cũng đáng trách thật!

Chỉnh sửa cuối:

taivan

Xe buýt
Mãi rồi cũng đến đích, Quan Lạn dần hiện ra trước mặt hứa hẹn hai ngày rưỡi vui vẻ và thỏa mái với những người bạn và...mẫu xinh:

Mọi người lục tục xuống tàu:

Và đây là số ghế theo thiết kế của con tàu:

4h chiều, bọn em đặt chân lên đảo, không theo dự kiến bọn em đi tiền trạm cho 25 bác, khi bọn em đến nơi thì 25 bác do Công Nông làm trưởng đoàn đã ...tiền trạm cho bốn người bọn em rồi do đoàn đến trước bọn em 30 phút trước! =))

Kết luận cho chuyến đi này: Thực lòng không thể nghĩ qua bao nhiêu vụ liên quan đến an toàn đường thủy, thế nhưng người ta vẫn bất chấp tính mạng của hành khách. Những người có trách nhiệm hình như vẫn mù và vẫn điếc.
Đề xuất: Theo em nếu các bác đi tàu gỗ, có vẻ không an toàn và chậm hơn nhưng nếu chúng ta lên boong trên ngồi với một cái áo phao thì cũng không có gì đáng lo nếu có sự cố. Còn trên cái hộp cá mòi nếu có áo thì cùng chỉ biết nhìn thôi chứ không thể làm gì được.
Cảm ơn các bác đã theo dõi và comment!
cám ơn cụ ,đã chia sẻ kinh nghiệm ,em đinh đi cát bà bằng tầu cao tốc ,nhung nhìn thấy ảnh cụ chia sẻ em đành chuyển hướng khác thôi,vote cụ chủ thớt

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mới Quan Lạn về, em thấy nếu đoàn đông đông tầm 10 người làm con tàu du lịch đi cho đỡ chen chúc thì hay hơn. Bon em cũng thuê 1 con tầu đi từ Vân Đồn ra Quan Lạn cả đi cả về khoảng hơn 6 củ, trên đường ra đảo nhà tàu chế biến thức ăn và ăn uống trên tàu lun. Phải nói em chưa thấy biển nào đẹp như mấy bãi biễn ở đây, kể cả Nha Trang, chỉ tội muỗi to khủng văn khiếp và điều hòa bật theo giờ nên hơi nóng. Vod cụ chủ.

rgvmen

Xe container
Hồi xưa em đi Quan Lạn trên đảo có 2 cái ôtô cỡ 2 chục chỗ, nát bét, dùng để chở khách cũng đã sợ hết vía, giờ thấy đi bằng công nông còn sướng hơn dưng mà tàu bè khiếp quá nhể, cũng hơn dăm năm em chả quay lại Quảng Ninh, chả có cái vẹo giề, cụ chủ cho bài ảnh cụ thể thế này thì cụ nào đi QL nhớ cân nhắc cho kỹ khi đi bằng cái tàu cao mà dễ tốc này nhớ :D

tuanvx38

Xe tăng
Em cũng định đi Quan Lạn mà e tàu bè thế này thì...có lẽ lại chuyển hướng lên núi thôi, gấu nhà em mà xem bài này thì QL ngay lập tức được xóa ra khỏi bộ nhớ. Vốt bác.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
@ các bác sonrack, nakio,...: em là dân amateur thì ko nói, các bác là dân đi lang thang chuyên nghiệp mà còn dính quả này thì cũng đáng trách thật!
Dính là vì như thế này ạ: Bọn em đi 29 người, thuê luôn một tàu 25 chỗ (Chắc là cái loại nhỏ như bác nói ý) bọn ở bến bảo là ...quá tải =)) nên 4 người phải mua vé đi tàu khác. Chuẩn quá còn gì, cứ nghĩ là bọn nó nghiêm túc! :P
Hóa ra là cái 25 chỗ chở 29 người vẫn còn...an toàn chán! Lúc về bọn em đi cùng luôn!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là íu có tàu thuyền gì nữa, bao giờ có trực thăng ra đảo thì em đi!
Đi trực thăng, bám càng đu cũng thích phết :D. Sang khách trên không chỉ cần 2 máy bay bay cao thấp khác nhau là đu dây sang tốt :))

Chỉnh sửa cuối:

sactimtn

Xe tăng
May cho cụ nhỉ, vẫn kịp giờ cơm no, rượu say... mẫu xinh! :D

onroad

Xe tăng
Chắc do chở quá tải, con tàu cao tốc ì ạch chạy theo tốc độ của tàu gỗ du lịch Hạ Long khoảng 20 phút thì ..từ từ chậm dần:
Ngần đấy người trong cái hộp sắt thì nóng như thế nào:

Khô bt giới chức sắc khi nhìn thấy cái những cái cảnh này thì thế nào?
Hay đút căng túi rồi thì kệ thôi.

buffalo car

Xe điện
Nói thật với cụ khi cái tàu nó tắt máy bập bềnh bệp bềnh, còn bác tài thì chạy ra sau...tát nước trong khoang máy thì quả thật là những phút kinh hoàng...với em! :P
Úi zời tí nữa thì không được ngắm ảnh của anh Sơn roài, may thía :bz.
Trước bon em ra QL đi con cao tốc mới đét nhá! Hóa ra chuyện ''tầu cao tốc'' đi QL của các cụ ghê răng thế chứ! Em cũng gặp nhiều chuyến như vậy roài lúc đó suy nghĩ ....vớ vẩn lắm ợ X_X

vinhbt

Xe buýt
Hk ! e đọc từ đầu zưng mà ko thấy mẫu đâu ? Cụ Sơn câu hàng nhá b-)
P/s: Chúc mừng các cụ an toàn về đến nhà :))

ndcuong

Xe tải
Nghe các cụ nói cháu thấy kiếp quá. Trèo lên mấy cái tàu kiểu như thế thì kể cả vào đến bờ rồi thì chắc nhà cháu vẫn tịt mất lứa đẻ.

daiduongadv

Xe tải
Cứ boong tàu với áo phao thế này cho chắc cả nhà nhé, cần gì đẹp xấu với ai!

[FONT=&quot]Cảm ơn bác @damkhanh vì đã có được cái ảnh này.[/FONT]
[FONT=&quot]Thú thực là lần đầu tiên nhà em được đi ra đảo bằng tàu cao tốc nên em cũng hồi hộp lắm ạ.[/FONT]
[FONT=&quot]Nhưng khi 2 mẹ con vừa bước chân vào trong tàu thì không khí vô cùng ngột ngạt vì sức chứa của con tàu thì có hạn mà quân số trên tàu thì quá hạn vì thế mẹ con em cố bon chen leo về phía đuôi con tàu để hóng gió. [/FONT]
[FONT=&quot]Nhưng như sực tỉnh vì mấy vụ tàu chìm ở Hạ Long, em tìm vội được mấy cái áo phao và mặc vào cho bọn trẻ ngồi trên này.[/FONT]

Mẫu nữa này

Và ngồi cả trên nóc tàu

[FONT=&quot][/FONT]

jo26

Xe tải
Em đi QL hơn một năm rồi. Lúc đi thì đi tàu gỗ, chậm một tí nhưng ngồi trên boong hóng gió biển và chém gió cũng thích lắm. Mỗi tội tàu nó kèm cả ít sắt thép xi măng ra đảo nên lúc lên ảnh rõ chán :)) Lúc về bị thay đổi lịch trình đột xuất, phải thuê riêng một cái tàu cao tốc chạy từ Cái rồng ra đảo đón mỗi bọn em rồi về nên rộng thênh thang luôn :D em ngồi boong sau phê lòi, tàu rẽ nước chạy tít mù đúng 45 phút thì cập bến an toàn.

Còn vụ lênh đênh khấn cô thương thì em cũng trải rồi. Hôm đấy em đi qua phà trên sông Hồng khoảng 7 rưỡi tối,oto xe máy xe thồ ních chật cứng. Trời thì tối mịt mù, cái phà ì ạch nhích từng mét một, nước cũng lên đến 30cm trên cái tấm sắt đầu phà ý. Trên phà lại có một ông cứ kêu ầm lên, kể chuyện có cái phà chở y thế này bị cắm đầu xuống sông :(( Dân tình bắt đầu hoảng loạn kêu ầm ĩ. Thằng lái phà thì chắc cũng mới lái, măt trẻ măng cứ lúng ta lúng túng ko biết làm thế nào. Em biết bơi nhưng cũng được phen tái mét mặt. Nhìn chỗ lái cũng có một đống áo phao nhưng nghĩ bụng có biến thì cả phà sẽ nhao vào đấy rồi lôi nhau xuống sông hết thôi. Thế là tay cầm sẵn quả nồi cơm điện (e đi 2b ) vì có ít xốp bên trong :)), lặng lẽ đi ra đầu phà chỗ ít người đứng nhất định bụng có biến phát là chủ động phi xuống trước ôm nồi cơm điện bơi ra xa theo đúng bài =)) Xe khóa sẵn, chìa đút túi, nói dại nếu có chìm thì mò mỗi cái xe dễ hơn là mò cả chìa =)) Em thề với các cụ là lúc đấy em đã chuẩn bị sẵn tinh thần bơi rồi ý. May sao ỳ ạch một hồi cái phà nó cũng từ từ tiến vào bờ. Sau vụ đấy em cạch trò đi phà các cụ ạ :-h
Vote cho tinh thần 3 sẵn sàng của c ạ! Gớm ,sặc với c rồi nè

vungocanhxd

Xe tăng
Ôi du lịch Việt Nam nhà cháu cũng tí ngất hôm 30/4 đi Cát bà

Mic71

Xe buýt
Choáng với quả này thật, nếu có biến thì chỉ mấy ông gần cửa may ra thoát. Chúc mừng các cụ trở về an toàn. Em cũng tính lại chuyến này mới được

petty angel

Xe hơi
e ko biết bơi nên chỉ cần đi phà thôi cũng đã cảm thấy hãi lắm rồi,chứ lại phải chứng kiến cảnh tát nc như cụ chủ nữa thì ko biết thế nào,hãi quá

Explorer

Xe buýt
Em cũng mới Quan Lạn về, em thấy nếu đoàn đông đông tầm 10 người làm con tàu du lịch đi cho đỡ chen chúc thì hay hơn. Bon em cũng thuê 1 con tầu đi từ Vân Đồn ra Quan Lạn cả đi cả về khoảng hơn 6 củ, trên đường ra đảo nhà tàu chế biến thức ăn và ăn uống trên tàu lun. Phải nói em chưa thấy biển nào đẹp như mấy bãi biễn ở đây, kể cả Nha Trang, chỉ tội muỗi to khủng văn khiếp và điều hòa bật theo giờ nên hơi nóng. Vod cụ chủ.
Cái nick này quen quen ko biết gặp ở đâu rồi ý nhỉ? ~X(