chút nhận xét về FF 1.8MT sau 6 tháng =9.000km

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Trước khi lấy xe FF tôi cũng có vào đây xem xét tham khảo, cũng thấy có bổ ích nên nay cũng nêu chút ít nhận xét của mình sau đúng 6 tháng sử dụng với ngót nghét 9.000km để anh em nào đang muốn tậu tham khảo, cũng như trước đây tôi. Tôi chỉ nêu nhược điểm trên cơ sở cảm nhận của tôi:
1. Gương chiếu hậu trung tâm thấp nên bị cản chút tầm nhìn, nhất là đến các ngã tư có đèn xanh đỏ phụ nhỏ phía dưới thì cái gương này che mất hết đèn. Đôi lúc chả thấy đề nào đành phải đi theo tín hiệu của dòng người phía đối diện. Đồng thời không rõ lý do nhưng rất khó quan sát đuôi xe trên gương này.
2. Gương hậu: gập chỉ được 45độ mà không phải gập hẳn vào được 90 độ nên nhiều khi chả muốn gập nữa vì k thấy có mấy tác dụng gập cho đỡ vướng.
3. Đi trời mưa phùn thì hai gương chiếu hậu không cón tý tẹo tác dụng nào.
4. Đèn pha: quá tối. Đi đêm phải kết hợp cả phản xạ để phỏng đoán phía trước.
5. Ghế ngồi người lái: khoảng điều chỉnh quá dài nên đôi khi đành phải chấp nhận mức hơi gần hoặc hơi xa chút để ghế vào đúng nấc. Cũng có điều chỉnh tinh cho chiều cao thấp nhưng chả ăn thua
6. Không hiểu vì lý do gì nhưng thấy ngồi trong ghế lái mà đầu gần nóc quá. cảm giác khó chịu
7. Cảm giác ngồi sau thì tôi chưa biết ( chưa ngồi ) nhưng thấy cả khoang sau không có lấy 1 hốc để cốc hoặc các đồ vặt trên cánh cửa hoặc đâu đó. chỉ có mỗi bên 2 cái hốc bét tí để vừa bao diêm. Điều này rất bất vô cùng vì không người sau không có cho để đồ nên vật lung tung.
8. Không rõ lý do về tỷ lệ chiều cao như thế nào, nhưng tôi thấy mọi người khi vào xe FF rất hay bị chạm giầy vào bậc cửa=> bẩn và xước hết.
9. Không có khóa của trung tâm=> rất sợ đang đi trẻ con nó mở cửa.
10. Sơn hoặc lớp bảo vệ sơn rất kém, chỉ chạm nhẹ là xước => chỗ mở cửa được vài ngày thấy xước ầm ĩ.
11. Tiếng quạt gió quá to. Mới vào xe mà bật quạt đên số 4 thì như trong xe tăng. bình thường thì chỉ dám bật số 1, đến số 3 thì trong xe không ai nghe thấy ai nói gì nữa
12. Máy lạnh: máy lạnh tốt nhưng việc phân bố miệng gió không hợp lý, các cửa gió phải trước thổi thẳng vào người ( nhất là vào 2 tay người lái) rất lạnh, nhưng tổng thể trong xe không lạnh lắm.
13. ( điều này không biết là ưu hay nhược) chân ga quá nhẹ ở mức số 5, đường trường trong khoảng từ 60-90km nên nhiều khi gây khó khăn chút chút cho việc kiểm soát tốc độ ở khoảng này vì ga quá nhé.
14. Không rõ lý do nhưng khoang máy rất bẩn, nhiều bụi bám.
15. Mức độ ồn: tương đối, và khá nhận cảm với đường.
Nếu chi ly ra thì sau 6 tháng tôi có thể liệt kê được không dưới 60 điểm mà theo tôi là nhược điểm. Nhưng dù sao mình cũng thiên vị với quyết định chon FF của mình chut nên không kể tiếp.
Kể nhưng cúng là trình bày để các bác hướng dẫn cách khắc phục hoặc bày cho tôi cách sử dụng thích hợp
Rât mong sự góp ý của anh em nhà FF ta.
Trân thành cám ơn

Sonbh

Xe tăng
Trước khi lấy xe FF tôi cũng có vào đây xem xét tham khảo, cũng thấy có bổ ích nên nay cũng nêu chút ít nhận xét của mình sau đúng 6 tháng sử dụng với ngót nghét 9.000km để anh em nào đang muốn tậu tham khảo, cũng như trước đây tôi. Tôi chỉ nêu nhược điểm trên cơ sở cảm nhận của tôi:
3. Đi trời mưa phùn thì hai gương chiếu hậu không cón tý tẹo tác dụng nào. ( Cái này nên tự kiểm điểm mình vì ko biết sử dụng và đọc HDSD ) :D
Sao cụ ko dùng sấy gương hả cụ, sấy gương thì đương nhiên sẽ nhìn được mà
Đèn pha công nhận hơi tối thật, nhưng ko đến mức quá tối em thấy ít người nói là quá tối đến mức ko chấp nhận được, cụ cần sáng hơn thì nên thay bóng khác có cải thiện hơn, hoặc độ project bóng 6000k đảm bảo sáng tưng bừng
6. Không hiểu vì lý do gì nhưng thấy ngồi trong ghế lái mà đầu gần nóc quá. cảm giác khó chịu ( cái này cũng nên xem lại cụ nhé )
Cụ có để ý cái bơm hơi điều chỉnh chiều cao thấp của ghế ko, làm gì mà có chuyện tự nhiên ghế cao lên được
7. Cảm giác ngồi sau thì tôi chưa biết ( chưa ngồi ) nhưng thấy cả khoang sau không có lấy 1 hốc để cốc hoặc các đồ vặt trên cánh cửa hoặc đâu đó. chỉ có mỗi bên 2 cái hốc bét tí để vừa bao diêm. Điều này rất bất vô cùng vì không người sau không có cho để đồ nên vật lung tung.
Cái này focus kém hơn nhiều hãng khác về chỗ để đồ cửa sau.
8. Không rõ lý do về tỷ lệ chiều cao như thế nào, nhưng tôi thấy mọi người khi vào xe FF rất hay bị chạm giầy vào bậc cửa=> bẩn và xước hết.
Cái này có phần child lock rồi, đặc tính của focus, nếu cần độ thêm vẫn có thể làm, mất 1 củ cụ ah
10. Sơn hoặc lớp bảo vệ sơn rất kém, chỉ chạm nhẹ là xước => chỗ mở cửa được vài ngày thấy xước ầm ĩ.
Cái này đúng, lớp sơn xe liên doanh thường thế
11. Tiếng quạt gió quá to. Mới vào xe mà bật quạt đên số 4 thì như trong xe tăng. bình thường thì chỉ dám bật số 1, đến số 3 thì trong xe không ai nghe thấy ai nói gì nữa
Cụ ơi máy lạnh xe nào bật số 3, 4 chả kêu, thường focus chỉ cần đến số 2 là rét run rồi cụ ah
12. Máy lạnh: máy lạnh tốt nhưng việc phân bố miệng gió không hợp lý, các cửa gió phải trước thổi thẳng vào người ( nhất là vào 2 tay người lái) rất lạnh, nhưng tổng thể trong xe không lạnh lắm.
Cái này cụ xem lại nhé, xe em lạnh rất đều,một số xe của các cụ khác trong hội focus cũng thế . Chưa ai kêu máy lạnh của focus ko mát và kêu cả
13. ( điều này không biết là ưu hay nhược) chân ga quá nhẹ ở mức số 5, đường trường trong khoảng từ 60-90km nên nhiều khi gây khó khăn chút chút cho việc kiểm soát tốc độ ở khoảng này vì ga quá nhé.
Ko hiểu nó nhẹ thế nào, chịu :D
Đi một thời gian rồi, đường phố bụi bẩn, bẩn là đương nhiên em nghĩ cái này ko hiểu sao cụ lại liệt kê vào =)), cụ tìm thử cái xe nào chạy 6 tháng rồi máy vẫn sạch ko, ko rửa máy thì sao mà sạch được, cụ cứ đi ra đường bụi bẩn 1 tuần rồi về ko tắm xem người có bẩn ko =)).
Cũng ồn nhưng so với xe cùng phân khúc còn ổn hơn khối loại, tiếng ồn chủ yếu là do lốp goodyear, thay lốp Mit vào là đỡ nhiều, nhưng tốn mất khoản :D
Nếu chi ly ra thì sau 6 tháng tôi có thể liệt kê được không dưới 60 điểm mà theo tôi là nhược điểm. Nhưng dù sao mình cũng thiên vị với quyết định chon FF của mình chut nên không kể tiếp.
Em thách cụ tìm ra được 60 nhược điểm, vài cái trên này cụ còn kể sai ko đúng mà mới ra được khoảng 10 cái đó là cảm nhận cá nhân, cụ tìm được 60 cái mà đúng em mời cụ trận bia tưng bừng, ko tìm được cụ mời lại em :D

Kojiro

Xe tải
Em cũng công nhận cái vụ gương chiếu hậu trung tâm, thấp quá. Choán tầm nhìn sang phải khi đèn đỏ.

Còn sấy gương, em nghĩ cụ chủ thớt nói là cái gương hậu bị mờ, chứ không phải kính cửa bên.

Công nhận là tiếng dội từ lốp vào rất ồn. Nhưng đi đường đẹp thì êm (cái này rõ quá). Nói chung về điểm này thì FF rất nhạy cảm với mặt đường :)

Sơn trên cản kém hơn trên các phần khác thì phải (có phải do sơn trên chất liệu nhựa và kim loại khác nhau không, cụ nào chỉ giáo)

Cái child lock cắm chìa khóa vào cánh cửa tài sao em tìm mãi không thấy nhỉ, hay xe em 1.8 MT không có vậy cụ Sonbh?

nhieumucdich

Xe hơi
3. Đi trời mưa phùn thì hai gương chiếu hậu không cón tý tẹo tác dụng nào. ( Cái này nên tự kiểm điểm mình vì ko biết sử dụng và đọc HDSD ) :D
Sao cụ ko dùng sấy gương hả cụ, sấy gương thì đương nhiên sẽ nhìn được mà
:D
Cụ Sonbh nói rõ hộ thêm cái vụ sấy gương này giúp em với, em đọc HDSD chưa kỹ lắm nên không rõ Focus 1.8AT có sấy gương/kính nào khác ngoài kính lái không?

PHC

Xe buýt
1. Gương chiếu hậu trung tâm thấp nên bị cản chút tầm nhìn, nhất là đến các ngã tư có đèn xanh đỏ phụ nhỏ phía dưới thì cái gương này che mất hết đèn. Đôi lúc chả thấy đề nào đành phải đi theo tín hiệu của dòng người phía đối diện. Đồng thời không rõ lý do nhưng rất khó quan sát đuôi xe trên gương này.
Điều này đúng, các thớt đánh giá ưu nhược của em focus này đều đã nêu, và nó lại càng đúng nếu thực trạng của bác chính xác như miêu tả ở nội dung 6. Nếu bác hạ cái ghế tài cho nó thấp xuống (có điều chỉnh cao thấp cho ghế tài đấy bác) thì sẽ đỡ cảm giác đầu thúc lên trần và cái gương cũng sẽ đỡ vướng hơn phần nào. Phê bình bác tham gia giao thông mà lại đi theo tín hiệu của dòng người phía đối diện nhé. Phía đối diện có hẳn đèn tín hiệu sao không theo mà lại theo dòng người, với lại cột đèn gần bác có bị hạn chế bởi cái gương thì bác chịu khó cúi xuống chút là quan sát được thôi.
2. Gương hậu: gập chỉ được 45độ mà không phải gập hẳn vào được 90 độ nên nhiều khi chả muốn gập nữa vì k thấy có mấy tác dụng gập cho đỡ vướng.
Bác hãy đi qua chỗ nào có 2 cái cột chỉ vừa thân xe với 2 cái gương gập lại 45o thì sau này ra phố, dù không gập được sát kính, bác cũng sẽ chịu khó gập hơn đấy.

- Tôi cũng nhận thấy đèn chiếu gần (headlamps) tối khi chạy trên đường quốc lộ rộng, dài mà không có vật phản xạ ánh sáng ở phía trước, nhưng bật đèn chiếu xa (high beams) lên thì bình thường.
- Chạy xe trong điều kiện trời chạng vạng (chiều chuẩn bị tối) thì ánh sáng tự nhiên đã bắt đầu hơi thiếu nhưng bật đèn pha xe cũng chẳng có ý nghĩa gì.
Nếu bác thấy tối trong những điều kiện trên thì cũng là bình thường thôi, xe nào chẳng vậy, còn nếu chạy trong phố với 1 đống xe máy, ô tô phía trước mà phải kết hợp phản xạ để phỏng đoán phía trước thì bác nên đi khám mắt cho em nó để mà chữa trị dần đi.
5. Ghế ngồi người lái: khoảng điều chỉnh quá dài nên đôi khi đành phải chấp nhận mức hơi gần hoặc hơi xa chút để ghế vào đúng nấc. Cũng có điều chỉnh tinh cho chiều cao thấp nhưng chả ăn thua
Có lẽ các xe có hệ thống điều chỉnh vị trí ghế bằng cơ hầu hết đều như vậy, nó không dịch chuyển từ từ như hệ thống điện tử. Nhưng đâu đến nỗi phải chấp nhận vậy hả bác, vẫn có thể chỉnh được cữ cho phù hợp với mình mà.
6. Không hiểu vì lý do gì nhưng thấy ngồi trong ghế lái mà đầu gần nóc quá. cảm giác khó chịu
Điều chỉnh được như nội dung 1 tôi vừa nêu.
Cái khoản này thì đúng là kém tiện nghi rồi, mấy cái đồ vặt đành phải lẳng tạm vào 2 cái túi ở lưng 2 ghế trước vậy.
Có lẽ cái này nên đánh giá cái chân người lên xe khéo hay vụng thay vì coi đó là 1 nhược điểm của cái xe chứ bác?! :^)
2 cánh cửa sau có 2 cái lẫy để khóa trẻ em. Khi khóa không thể mở được từ bên trong mà chỉ có thể mở được từ bên ngoài.
Khoản này tôi không ý kiến vì chìa khóa đeo ở con đỉa quần cào vào xe cũng nhiều, với lại cũng không chú ý lắm nên không biết do cào mạnh mà xước hay chạm nhẹ cũng xước như bác nói.
Camry bật gió hết cỡ cũng chẳng kém phần long trọng bác ơi.
Vụ này là do người sử dụng bác nhá. Hôm nào đi ọp để anh em lên điều chỉnh hộ bác cái cửa gió ra giúp bác khỏi lạnh tay nhe.
Chưa rõ ý của bác lắm. Nhẹ là đạp phát nó đã v...ú....t hay là đạp mãi chân ga chả thấy gì?
:)) Bác nói ý này làm tôi tự dưng lại nghĩ mình đang ở châu... Âu.
Đúng, focus là 1 trong những xe khá ồn với điều kiện đường sá như ở VN.

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Cái child lock cắm chìa khóa vào cánh cửa tài sao em tìm mãi không thấy nhỉ, hay xe em 1.8 MT không có vậy cụ Sonbh?
Child lock chỉ có trên 2 cánh cửa sau cụ Kojiro ạ.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Trường em có một bé FF Hatback, ngày nào em cũng ngắm, với ý định xin bố mẹ cho cưới. Trong phân khúc này em chỉ ưng mỗi FF về tất cả yếu tố, tiêu chuẩn. Những nhược điểm đã nêu ở phía trên bản thân em đã cảm nhận một phần. Cảm ơn bác chủ thớt đã liệt kê ra, cho em hệ thống hóa được vấn đề. Sau khi đóng thớt này chắc là thôi không cưới xin gì nữa. Từ mai em ngắm con Merc của cô hiệu phó thôi, đằng nào cũng ở vậy rồi.

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
1. Gương chiếu hậu trung tâm thấp nên bị cản chút tầm nhìn, nhất là đến các ngã tư có đèn xanh đỏ phụ nhỏ phía dưới thì cái gương này che mất hết đèn.
Cái này đúng một phần, nếu bác chỉnh ghế cao lên, nhưng em thấy xe khác cũng vậy, có thể đỡ hơn một chút
.
Kiểu nó thế! Mình không coi đây là vấn đề. Nhược điểm là gương gập...cơm.

3. Đi trời mưa phùn thì hai gương chiếu hậu không cón tý tẹo tác dụng nào.
Xe không có sấy "tai" thì đều như vậy cả.
Mình cũng cảm thấy hơi tối, có thể do mắt mình không phải 10/10
. Có thể bật thêm đèn gầm
5. Ghế ngồi người lái: khoảng điều chỉnh quá dài nên đôi khi đành phải chấp nhận mức hơi gần hoặc hơi xa chút để ghế vào đúng nấc.
No problem. Cũng có điều chỉnh tinh cho chiều cao thấp nhưng chả ăn thua. So với con lanos tập lái và một số sedan khác còn cao chán
Thì hạ ghế xuống, có phải SUV đâu
Đúng là chỉ có hộc nhỏ dưới cửa gió, nhưng bác có thể vứt đồ phía sau ghế mà.
Chỉ có F1 hay dẫm vào bậc cửa
Có child lock mà, có điều cách sử dụng không tiện lắm nên các bác ít dùng. Có thể khóa cho bên ngoài không mở được, bên trong phải mở qua 2 bước

10. Sơn hoặc lớp bảo vệ sơn rất kém, chỉ chạm nhẹ là xước
Sơn có vẻ kém hơn xe nhập thật, không biết xe LD khác thế nào
Chỉ lúc mới vào xe khi trời nắng cần bật số 4 để xả khí nóng ra ngoài còn lại bác chỉ cần để số 1,2 là đủ mát rồi. Có cửa gió lạnh cho hàng ghế sau là hơn nhiều xe cùng hạng đấy
12. Máy lạnh: máy lạnh tốt nhưng việc phân bố miệng gió không hợp lý, các cửa gió phải trước thổi thẳng vào người (nhất là vào 2 tay người lái) rất lạnh, nhưng tổng thể trong xe không lạnh lắm.
Mình không nghĩ vậy

Đi AT nên ko rõ vụ này
Xe nào chả thế
Bị tiếng ồn của lốp dội lên trên các đoạn đường "nhạy cảm", nhưng xe nào chẳng bị. Xe sang thì đỡ hơn nhưng dòng xe tầm tiền này chắc dưa dứa

Nhược điểm là thiếu nhiều option như start/stop engine, cửa sổ trời, mâm 17"... nhưng FC full option nhập khẩu chắc tầm >40k.
Ưu điểm lớn nhất: cảm giác lái an tâm ở tốc độ 0-160km/h. Chỉ sợ người khác hoặc bản thân mình lái ẩu, mất tập trung.

Kết luận: có thể chưa phải là lựa chọn tốt nhất trong tầm giá với số đông nhưng cũng chẳng phải là lựa chọn tồi.

Sonbh

Xe tăng
Trường em có một bé FF Hatback, ngày nào em cũng ngắm, với ý định xin bố mẹ cho cưới. Trong phân khúc này em chỉ ưng mỗi FF về tất cả yếu tố, tiêu chuẩn. Những nhược điểm đã nêu ở phía trên bản thân em đã cảm nhận một phần. Cảm ơn bác chủ thớt đã liệt kê ra, cho em hệ thống hóa được vấn đề. Sau khi đóng thớt này chắc là thôi không cưới xin gì nữa. Từ mai em ngắm con Merc của cô hiệu phó thôi, đằng nào cũng ở vậy rồi.
Nếu có đủ tiền thì nên mua Mec quá đi chứ cụ :D

Sonbh

Xe tăng
Cụ Sonbh nói rõ hộ thêm cái vụ sấy gương này giúp em với, em đọc HDSD chưa kỹ lắm nên không rõ Focus 1.8AT có sấy gương/kính nào khác ngoài kính lái không?
Cụ vào xem trang 69 - Khi bật công tắc sấy kính sau thì hệ thống sẽ sấy hai gương hậu ngoài.

PHC

Xe buýt
Cụ vào xem trang 69 - Khi bật công tắc sấy kính sau thì hệ thống sẽ sấy hai gương hậu ngoài.
Ô! Focus 2009 AT của cụ Són có sấy cả 2 tai ngoài à?
Trời mưa lâm thâm nhà cháu cũng phải bật sấy kính hậu mà không thấy nó tản nước ở gương, hay 2008 MT bị nó cắt mất nhể?
Kinh, mà 1:22AM cụ Són vẫn còn ngồi lọ mọ gõ bàn phím.

Ô! Focus 2009 AT của cụ Són có sấy cả 2 tai ngoài à?
Trời mưa lâm thâm nhà cháu cũng phải bật sấy kính hậu mà không thấy nó tản nước ở gương, hay 2008 MT bị nó cắt mất nhể?
Có đâu mà cắt.
Để khắc phục hiện tượng đọng nước => mờ gương khi đi trời mưa, em dùng clear view xoa lên kính hậu + 2 kính bên trước + kính sau . Chạy thấy cũng ổn. Chạy chậm thì nước mưa đọng thành hạt nhỏ ly ty. Chạy nhanh thì gió thổi bay hạt nước mưa đi luôn. Túm lại là nhìn vẫn rõ hơn khi chưa dùng Clear view.

KienNT71

Xe tải
@cụ chủ thớt: có con xe khắc phục được tất cả nhược điểm mà cụ nêu trên, cụ thích không thì em đưa link cho cụ tìm hiểu...:-w

bobom

Xe tải
Đi AT nên ko rõ vụ này

Cụ tập thể thao ko điều độ rồi thì phải, hay cụ dùng nhiều cao hổ cốt mà khỏe thế? :D:D:D:D:D 1.8MT, AT đều như nhau cả thôi, cụ xem lại cảm giác ảm nhận giữa chân và ga đi nhé.

demonvn

Xe hơi
Những khiếm khuyết của FF MT2009 em chỉ đồng tình với bác một số vấn đề sau:
1. Đồng ý Gương chiếu hậu trung tâm thấp nên bị cản chút tầm nhìn. Lý do: Tại vì chúng ta muốn chỉnh ghế lái cao, để có thể bao quát hết tầm nhìn của nắp capo và cảm nhận như chúng ta đang chạy chiếc sdòng su 7 chổ. Nếu o thích ta có thể chỉnh ghế thấp xuống.
2. Gương hậu: gập chỉ được 45độ mà không phải gập hẳn vào được 90 độ. Nhà SX tính rồi bác ạ gập hết vào cũng chả có tác dụng gì, cho nên gập như vậy gương cũng đã nằm song song với tay nắm cửa, nghĩa là đường hẹp mà tay nắm cửa lọt thì kính gập cũng lọt qua.
3. Đồng ý đi trời mưa phùn thì hai gương chiếu hậu không cón tý tẹo tác dụng nào. Vì dòng MT 2009 chỉ có 1 chức năng sấy kính hậu, mà o có chức năng sấy 2 tai.
4. Đèn pha: quá tối. Đi đêm phải kết hợp cả phản xạ để phỏng đoán phía trước. Không đúng, đó là do cảm nhận của bác thui, vì khi SX cũng như khi kiểm định đang ký, người ta đã tính toán, đo cường độ ánh sáng rùi, nếu đảm bảo, họ mới cho lưu hành mà bác.
5. Ghế ngồi người lái: khoảng điều chỉnh quá dài nên đôi khi đành phải chấp nhận mức hơi gần hoặc hơi xa chút để ghế vào đúng nấc. Cũng có điều chỉnh tinh cho chiều cao thấp nhưng chả ăn thua. Không đến nổi như bác nói
6. Không hiểu vì lý do gì nhưng thấy ngồi trong ghế lái mà đầu gần nóc quá. cảm giác khó chịu. Như em đã nói tại phần 1 do chỉnh ghế quá cao
7. Đồng ý: Cảm giác ngồi sau thì tôi chưa biết ( chưa ngồi ) nhưng thấy cả khoang sau không có lấy 1 hốc để cốc hoặc các đồ vặt trên cánh cửa hoặc đâu đó. chỉ có mỗi bên 2 cái hốc bét tí để vừa bao diêm. Điều này rất bất vô cùng vì không người sau không có cho để đồ nên vật lung tung.
8. Không đúng, do kỷ thuật vào xe của mỗi người. Không rõ lý do về tỷ lệ chiều cao như thế nào, nhưng tôi thấy mọi người khi vào xe FF rất hay bị chạm giầy vào bậc cửa=> bẩn và xước hết.
9. Đọc kỷ hướng dẫn trước khi sử dụng. Không có khóa của trung tâm=> rất sợ đang đi trẻ con nó mở cửa.
10. Đồng ý với bác. Sơn hoặc lớp bảo vệ sơn rất kém, chỉ chạm nhẹ là xước => chỗ mở cửa được vài ngày thấy xước ầm ĩ.
11. Không đúng, xe nào mà chả thế bác:Tiếng quạt gió quá to. Mới vào xe mà bật quạt đên số 4 thì như trong xe tăng. bình thường thì chỉ dám bật số 1, đến số 3 thì trong xe không ai nghe thấy ai nói gì nữa
12.Đọc kỷ hướng dẫn trước khi sử dụng. Máy lạnh: máy lạnh tốt nhưng việc phân bố miệng gió không hợp lý, các cửa gió phải trước thổi thẳng vào người ( nhất là vào 2 tay người lái) rất lạnh, nhưng tổng thể trong xe không lạnh lắm.
13. Không đúng, do cảm nhận của riêng bác( điều này không biết là ưu hay nhược) chân ga quá nhẹ ở mức số 5, đường trường trong khoảng từ 60-90km nên nhiều khi gây khó khăn chút chút cho việc kiểm soát tốc độ ở khoảng này vì ga quá nhé.
14. Đúng, là vì đời 2009, nhà SX muốn giảm giá thành nên nhà SX cắt mất tấm che gầm máy, bác phải mua lắp thêm thui, em mua rồi, mất gần 1,7 triệu đó. Không rõ lý do nhưng khoang máy rất bẩn, nhiều bụi bám.
15. Không đúng, đi đường sỏi đá xe nào chả thế, kể cả những xe dòng cao cấp cũng ồn vậy, so với xe cùng phân khúc thì FF hơn hẳn, không tin bác cứ mượn xe chạy thử. Mức độ ồn: tương đối, và khá nhận cảm với đường.

cuongnguyen

Xe hơi
FF thì nhiều nhược điểm nhưng chỉ đồng ý với bác chủ thớt các điểm sau :
1. Trời mưa gương chiếu hậu mất tác dụng
2. Ghế sau ko có chỗ để đồ
3. Chất lượng sơn kém
4. Xe chạy ồn ở đường xấu
Còn các nhược điểm khác em thấy nguyên nhân như sau :
Bác để ghế quá cao gây hạn chế tầm nhìn do gương chiếu hậu trong xe đồng thời khó chịu khi đầu bác quá gần trần xe
Cửa gió bác điều chỉnh không hợp lý để thổi trực tiếp vào tay người lái nên khó chịu, lạnh. FF có cửa gió sau nên ngồi trong xe cả ghế trước và sau đều mát, không có hiện tượng băng ghế trước rét run, băng ghế sau bị nóng. Điều hòa của FF tốt, mát rất nhanh, chạy xe thường chỉ cần quạt ở số 1,2. Chạy đủ 5 người giữa trưa nắng nóng thì cũng thi thoảng tăng lên số 3 rồi lại phải giảm về 2.
Khóa cửa có child lock nên an toàn cho trẻ em.
Chạy ở tốc độ 60 - 90km rất nhàn cho người lái. FF MT chỉ khó chịu khi chạy tốc độ 10 - 30km do số 2 rất dễ gây rung giật xe.
Trong thành phố chạy tối bình thường. Ngoài thành phố thì kể cả chạy camrry khi có xe lớn chạy ngược chiều thì mình cũng mù mất vài giây.
Ngoài ra theo em FF gương phải gập bằng cơm, không auto lock, nội thất nghèo nàn, xấu, có gờ nổi chỗ để chân của băng ghế sau gây bất tiện, gương chiếu hậu trong xe khó căn khi de ( chắc do em kém về không gian ), chạy ồn là những nhược điểm lớn nhất của FF nhà ta

chunghnvn

Xe máy
Thực ra FF kg hoàn hảo nhưng không có nhiều nhược điểm như cụ chủ thớt đưa ra, chủ yếu là do cụ chủ thớt chưa hề nghiên cứu kỹ HDSD trước khi dùng đấy. Cụ nên tham gia hội FF để tham khao thêm.
Em cung chạy được hơn 6 tháng nhưng mới 4k km nhưng do tìm hiểu kỹ nên hầu như đều khắc phục được các nhược điểm trên của cụ. Cụ nên tham khao ý kiến anh em ở trên nhé. Cùng giá tiền thì ăn đứt các dòng xe khác rồi.

tôi cũng chạy FF 6 tháng, 9000km, thấy không có vấn đề gì lớn. các vấn đề nêu trên chủ yếu do chưa hiểu hết. về độ ồn thì đúng là với đường xấu thì khá ồn nhưng hạng xe này chỉ thế thôi. lên hạng cao cấp hơn, thêm khoảng 400tr nữa thì giảm nhiều

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cảm giác ngồi sau thì tôi chưa biết ( chưa ngồi ) nhưng thấy cả khoang sau không có lấy 1 hốc để cốc hoặc các đồ vặt trên cánh cửa hoặc đâu đó. chỉ có mỗi bên 2 cái hốc bét tí để vừa bao diêm. Điều này rất bất vô cùng vì không người sau không có cho để đồ nên vật lung tung.
Sao lại thế này nhỉ, xe em có cái để tay ở giữa 2 ghế sau, có 2 cái hốc để cốc nước nữa mà? Nó ấn chìm vào ghế, thích thì kép gập nó xuống.
Em còn thấy con Focus của em có 1 nhược điểm rất đáng nói nữa, đó là không có cửa sổ giời:))

Sonbh

Xe tăng
tôi cũng chạy FF 6 tháng, 9000km, thấy không có vấn đề gì lớn. các vấn đề nêu trên chủ yếu do chưa hiểu hết. về độ ồn thì đúng là với đường xấu thì khá ồn nhưng hạng xe này chỉ thế thôi. lên hạng cao cấp hơn, thêm khoảng 400tr nữa thì giảm nhiều
Em đồng ý với cụ, bỏ ra 400 củ hoặc bỏ thêm 1500 củ nữa có ngay em BMW 523 đời 2010 đảm bảo hết ồn luôn đáp ứng mọi tiêu chí mà cụ chủ thớt đề ra. Chứ tiền ít thì khó được hít heroin xịn lắm cụ chủ thớt ah, người ta có câu đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng mà.