[Funland] Chương trình MTV phát trên VTV cuối thập niên 1990s (do Diễm Quỳnh dẫn): một thời giới trẻ say sưa dán mắt

Mainoel

Xe hơi
Mợ đi theo đc hết chiều dài phát triển của ctr MTV rồi đó mợ. Mợ còn trẻ đã am hiểu và cảm nhận âm nhạc thời cũ tốt vậy. Mợ chắc sẽ hợp gu với một số cụ mợ trong thớt này như mợ DHa2015 , mợ cỏ và mây , mợ Bang lang ,... và một số cụ khác đó mợ.

Mợ tặng cả thớt 1 bài nào mợ thích đi mợ. >:D< Dạo này em bị lười suy ngẫm với cảm nhận nên thích được tặng âm nhạc lắm mợ ạ. :D
Em có 2 bài thích nhất đều cũ, hoặc không liên quan đến MTV. Em xin chia sẻ với các cụ mợ.

Bài đầu tiên là Hotel California bản live năm 1994, em bắt đầu nghe từ 2001 đến giờ chắc phải ngàn lần, mỗi lần nghe lại là một cảm xúc khác nhau. Em mê các đoạn guitar solo đầu và cuối nhất, nó như dẫn dắt tâm hồn mình trước và sau đoạn lời ma quái, tuyệt vọng, khó nắm bắt. Có những thời điểm đang ở một chỗ xa lạ một mình, tự dưng giai điệu này cất lên, cảm giác không có gì tả nổi.

Bài thứ 2 là Belle - Bài hát có lẽ nổi tiếng nhất trong vở nhạc kịch Notre Dame de Paris ra mắt năm 1998. Em nghe từ 2010 và từ đó đến nay cũng đã tìm nghe rất nhiều version của 3 anh Daniel, Patrick, Garou ở hầu hết sân khấu cũng như bởi các anh khác ở các ngôn ngữ khác. Thú thật là nhiều lúc em xem - nghe xong đều chảy nước mắt vì phần biểu diễn của mỗi anh đều thể hiện rõ ràng tình yêu với Esmeralda. Garou - Anh Gù hát giọng trầm, chân tình tuyệt vọng, hết lòng của một người không có gì trong tay ngoại trừ tình yêu. Điểm sexy nhất của anh là vừa hát mồ hôi lại chảy ròng ròng. Daniel - Thày tu Frollo hát giọng trung, mang vẻ xanh xao lo âu khổ hạnh của một người có quá nhiều thứ để mất nên đành phải yêu trong ích kỷ và sợ hãi. Patrick - anh cảnh sát Phoebus! Trời ơi, anh này là một tay chơi Pháp hoàn hảo, có yêu đấy nhưng bông đùa hời hợt và đầy nhục dục muốn chiếm hữu. Trong lời hát, ảnh còn nhắn cả cô người yêu đại loại em ở yên đấy anh phải đi chén Esmeralda cái đã. Giữa ba ông này, là em có lẽ cũng yêu Phoebus đến mức muốn cầm dao đ.â.m chết.

Nhỏ đến lớn em chưa học một từ tiếng Pháp nào, mà nghe nhiều đến mức có thể hát đớp được 2/3 lời. Kính mời các cụ mợ cùng nghe ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tt0812us

Xe điện
Có cụ giúp em nhẹ cả đầu. 😄. Cụ chọn bài chắc cũng hợp với mợ cỏ và mây hơn em chọn. Ca khúc nhẹ nhàng nhiều cảm xúc ạ.
Trước khi đưa bài hát nào lên đây là mình phải hỏi ý kiến mợ ấy trước mới dám đưa đấy mợ ạ ;;)
Nothing's gonna change my love for you, Yesterday once more, How deep is your love.
Mình thuộc cả 3 bài hát này, phải nói ngày trước nhờ những quyển lời bài hát tiếng Anh mà mình thuộc rất nhiều bài hát, chẳng bù cho bây giờ. Hồi ấy còn tặng nhau những quyển đó khi sinh nhật nữa.
Nhạc Việt là các sáng tác của Thanh Tùng, Bảo Chấn, Dương Thụ.
Đúng gu của mình luôn, khi học cấp 3 thì mình ra quán băng đĩa lúc nào cũng chỉ hỏi mua đĩa CD của 3 nhạc sĩ tài năng này khi nghe các bài hát Việt Nam!
Năm ngoái mình ra quán đĩa ấy để mua lại đúng cái đĩa CD nhạc cổ điển mà mình mua hồi cấp 3 nhưng sau đó mình làm mất, thấy vỏ phủi bụi nên nhiều khả năng cùng lô hàng từ hồi cấp 3 mình đã mua!
Em vẫn luôn thấy may mắn với những ký ức đẹp đẽ, nhân văn mình thu được từ khoảng 12-22 tuổi. Nó là hành trang trong trẻo, là động lực để mỗi khi phải vượt qua những chướng ngại cuộc đời sau này, em đều nhìn về để hít một hơi thở dài, xoá những u ám tiêu cực rồi tiếp tục chiến đấu.
Nếu mình đoán không nhầm thì mình với mợ đồng niên :@)
Bài thứ 2 là Belle - Bài hát có lẽ nổi tiếng nhất trong vở nhạc kịch Notre Dame de Paris ra mắt năm 1998.
Trong xe mình cũng có bài này, nhưng của Smash - một nhóm nhạc Nga hát, mình đoán mợ chưa nghe version này bao giờ.

Minh Sang 2019

Xe tải
Nói thật các cụ thời này chỉ thiếu cảm xúc chứ không thiếu thông tin. Nên bây giờ cần có chương trình hay MC nào có cảm xúc dẫn nó mới thích!
Ví như a Quang Huy ngày xưa bình luận thích lắm vì ko chỉ xem bình luận mà còn cần thông tin từảnh. Bây giờ ngheảnh bình luận cứ tràn lanđại hải các thông tin về các cậu thủ thấy mệt
DQ ngày xưa là thần tượng bao người, nhìn qua tv vừa xinh vừa có duyên, phúc hậu, vui vẻ. Hoá ra là bên ngoài nhìn chán lắm hả, đúng là chả biết thế nào mà lần, ngày xưa nhìn anh Sâm qua Tv cũng chất lắm, thế mà hôm gặp thằng bạn làm ở đài truyền hình nó bảo nhìn ngoài chán lắm, lên tv trông vậy thôi. Trán!
Đúng rồi. Phần lớn diễn viên, người mẫu em gặp ngoài đời trông đẹp hơn cả trong phim. Vì thấy trong phim ai cũng đẹp nên thấy bt. Nhưng khi ra ngoài thì đúng là trông họ khác với mọi người xung quanh thật.
Nhưng nhìn các BTV hay MC truyền hình thì trông ngoài chán chếtđiđược.
Bác Lại Văn Sâmđợt về hưu gặp 2 vcăn sáng cùngở khách sạn Victory SG thấy trông xấu thật. kkk
Nhưng nhiều khi xấuđẹp trả quan trọng lắm nếu tài năng thật sự. Bên Mỹ e thấyđội Diễn viên với MC, ca sỹ toàn người xấu nổi tiếng.

Minh Sang 2019

Xe tải
Hồi 99, 2000 trong lớp cấp 3 của e, con trai thì thik xem MTV vì vừa đc nghe nhạc, xem clip sang chảnh, lại có mấy e toc vàng õng ẹo kiểu Britney Spear.
Đám con gái thì đọc báo HHT, nhưng hầu như tất cả đều chê HHT chán, ko còn hay nữa. Quả thật lúc đó HHT cậy toà soạn có internet trong khi phần đông dân chúng chưa có, cho nên quá nửa số bài báo toàn là dịch từ báo lá cải phương tây về boyband, girlband, bóng bánh,..linh tinh
Ngay cả báo việt nam bây giờ cũng thế? bài nào dịch từ báo nước ngoài thì đọc thấy có chiều sâu ngay. đến đoạn tự viết (cũng trong bài) là thấy bắt đầu đã đâu vào son rồi. Nhất là mấy bài báo về chuyện môn kinh tế ? hoặc kiểu phân tích

Min Autumn

Xe tải
Cảm ơn mợ Mainoel với những phân tích sâu sắc và 2 bài Hotel California & Belle kiểu quằn quại đúng tủ của em đã giúp em lấy lại được cảm xúc với âm nhạc. :D Hai bài đó cũng nằm trong list yêu thích nhất của em. Hôm nọ thớt có bài về Romeo và Juliet, em đã tiện thể xem hết luôn 2 vở nhạc kịch Ro và Ju & Belle. Hai tác phẩm đúng là kinh điển ko bản nào có thể thay thế được. Em xem nhiều lần rồi mà vẫn có cảm giác hay đến ngỡ ngàng và thán phục với hai tác phẩm này.

Spotify của em đang chạy bài này. Một bài hát luôn khiến em rung động khi nghe. Như cụ Minh Sang 2019 nhận xét ở trên, đúng là có lẽ lúc này giữa 1 biển thông tin , khán giả cần đến cảm xúc chứ ko phải cần thông tin nữa.

Em xin tặng các cụ mợ trong thớt bài hát này nhé dù nó thuộc 20s. Chúc các cụ mợ buổi tối vui vẻ ấm áp nhé ! :bz

WAY BACK INTO LOVE
CON ĐƯỜNG TRỞ LẠI VỚI TÌNH YÊU

Haley:
Em vẫn đang sống với những hình bóng ám ảnh trong đầu
Em vẫn đang ngủ dưới những đám mây u tối
Em đã từng sống cô đơn như vậy trong một thời gian dài
Luôn nghĩ về quá khứ, và dường như em chẳng thể tiếp tục đi tiếp

Hugh:
Anh vẫn đang che giấu tất cả những hy vọng và những giấc mơ của anh
Chỉ để đề phòng đến một ngày nào đó anh lại cần đến nó
Anh đã đặt thời gian sang một bên, để dành một không gian nhỏ trong tâm hồn anh

Điệp khúc:

Tất cả những gì anh muốn là tìm ra được một con đường để trở lại với tình yêu
Anh chẳng thể vượt qua điều gì khi chẳng có con đường nào để trở lại với tình yêu

Haley:
Em vẫn đang quan sát nhưng những ngôi sao dường như không muốn toả sáng
Em vẫn đang tìm kiếm nhưng chẳng thấy được dấu hiệu gì
Em biết nó đang ở một nơi nào đó ngoài kia
Có một điều gì đó để dành cho tâm hồn em ở ngoài kia

Hugh:
Anh vẫn đang tìm kiếm ai đó để thắp lên ánh sáng đời anh
Không phải ai cũng có thể giúp anh thoát khỏi màn đêm
Anh có thể sử dụng một số chỉ dẫn, và anh đã hiểu những chỉ dẫn của em

Điệp khúc:
Tất cả những gì anh muốn là tìm ra được một con đường để trở lại với tình yêu
Anh chẳng thể vượt qua điều gì khi chẳng có con đường nào trở lại với tình yêu
Và nếu anh mở cửa trái tim mình một lần nữa
Anh hy vọng rằng em sẽ ở bên anh cho đến cuối cuộc đời...

Chỉnh sửa cuối:

Mainoel

Xe hơi
Nếu mình đoán không nhầm thì mình với mợ đồng niên :@)

Trong xe mình cũng có bài này, nhưng của Smash - một nhóm nhạc Nga hát, mình đoán mợ chưa nghe version này bao giờ.
Cái icon hồng hồng kia nếu để đại diện tuổi cụ thì đúng là chúng ta đồng niên. Không biết sao mà cụ đoán tài tình thế ạ :D.

Mình vừa nghe bài của Smash mà cụ giới thiệu. Bản phối hiện đại, trong trẻo, ngầu ngầu rất hấp dẫn. Mình đã add vào list. Cám ơn cụ.

Cảm ơn mợ Mainoel Hôm nọ thớt có bài về Romeo và Juliet, em đã tiện thể xem hết luôn 2 vở nhạc kịch Ro và Ju & Belle. Hai tác phẩm đúng là kinh điển ko bản nào có thể thay thế được. Em xem nhiều lần rồi mà vẫn có cảm giác hay đến ngỡ ngàng và thán phục với hai tác phẩm này.
Mình cũng giống mợ ở điểm đều xem đủ cả 2 vở Notre Dame de Paris và Romeo & Juliet. Vở Nhà thờ thì nhạc thiên về hướng hàn lâm triết lý, còn vở R&J thì trẻ trung hơn mợ nhỉ? Như bài Les rois du monde, hoàn toàn có thể lọt BXH MTV hitlist hihi. Điều mình ấn tượng nhất là hai ca sỹ/diễn viên vào vai R và J lúc đó mới có 19 và 16 tuổi. Đạo diễn đã có niềm tin rất lớn vào những diễn viên vị thành niên để giao cho họ những vai biểu tượng, và họ thành công.

Trong vở R&J thì mình ấn tượng các vai phụ lắm: Hai bà mẹ, Nàng Thần chết quyến rũ, ông Hoàng xứ Verona..., đặc biệt là Tybalt vì vẻ ngoài manly cùng những bi kịch, thiệt thòi và bế tắc nội tâm của ảnh.

Vở này, bài mình nghe nhiều nhất là bài Verona: Sự uy quyền, hào sảng, oai hùng và có tý … bế tắc bất lực khi thấy mình phải cai trị hai dòng họ khịa nhau tối ngày của Ông hoàng thành Verona. Mợ và các cụ mợ khác nghe lại cùng mình nhé:

Mình đang muốn xem lại phân cảnh diễn viên đóng Benvolio và Mercutio giới thiệu từng diễn viên sau bài hát cuối mà tìm chưa thấy.

tt0812us

Xe điện
Cái icon hồng hồng kia nếu để đại diện tuổi cụ thì đúng là chúng ta đồng niên. Không biết sao mà cụ đoán tài tình thế ạ :D.
Vì với mình thì giai đoạn có nhiều ký ức đẹp đẽ cũng trong khoảng 1995-2005 mợ ạ :)
Đa phần những bài hát tiếng Anh, gần như những bài hát tiếng Nga và phần lớn những bài hát tiếng Việt mình yêu thích đều trong thời gian trên.

Tặng các cụ mợ một bài hát gắn liền với nickname của mình (không phải nickname ở đây :D)

cỏ và mây

Xe điện
Mợ đi theo đc hết chiều dài phát triển của ctr MTV rồi đó mợ. Mợ còn trẻ đã am hiểu và cảm nhận âm nhạc thời cũ tốt vậy. Mợ chắc sẽ hợp gu với một số cụ mợ trong thớt này am hiểu và cũng có nhiều cảm nhận sâu sắc giống mợ đấy ạ như mợ .DHa2015 , mợ cỏ và mây , mợ Bang lang ,... và một số cụ khác đó mợ.
(Cảm nhận của em thì hơi nông cạn so với các cụ mợ ấy).

Mợ tặng cả thớt 1 bài nào mợ thích đi mợ. >:D< Dạo này em bị lười suy ngẫm với cảm nhận nên thích được tặng âm nhạc lắm mợ ạ. :D
Mợ đánh giá em cao quá rồi :)). Em là người dễ dãi với âm nhạc thui, nhạc gì em cũng nghe đc ạ :D. Còn nhạc hay và đặc biệt thì em nghe theo mợ DHa2015 và mợ Bang lang đó. Hihi

cỏ và mây

Xe điện
Vì với mình thì giai đoạn có nhiều ký ức đẹp đẽ cũng trong khoảng 1995-2005 mợ ạ :)
Đa phần những bài hát tiếng Anh, gần như những bài hát tiếng Nga và phần lớn những bài hát tiếng Việt mình yêu thích đều trong thời gian trên.

Tặng các cụ mợ một bài hát gắn liền với nickname của mình (không phải nickname ở đây :D)
Hôm nai em pùn, cụ Dino có gì cho em nghe không :| :| :|

Mainoel

Xe hơi
Mấy tháng nay em stress triền miên, Thời điểm khủng khiếp nhất cách đây khoảng 1 tháng khi mà vừa stress công việc vừa quyết tâm bỏ người iu nên lần đầu trong đời rơi vào trạng thái ăn không được mà toàn nôn khan như … Messi thành ra tụt ký ngoài ý muốn. Hoảng quá, sáng dậy em phải tập từ việc thở tập trung đúng cách để không nghĩ lan man.

Có hai việc em may mắn vẫn duy trì được để làm cứu cánh cho mình suốt thời gian này. Một là chạy bộ tuần khoảng 5 buổi ~ 20km để ra mồ hôi và bớt nghĩ quẩn. Hai là tập đàn để có thể chính mình điều khiển được những giai điệu mình thích. May cô giáo cũng chiều em, hôm nào em đòi học thì cô đến mà em tuyệt vọng quá xin nghỉ thì cô cũng đồng ý ngay. Sau mỗi buổi học cô thường đàn cho em hát một đôi bài để hỗ trợ tinh thần cho em.

Hôm nay em vừa thu bài Mẹ, con đã về!. Thân phận lao động ngoại tỉnh xa nhà gần hai ngàn cây số, bài hát như nói lên nỗi lòng của em khi nhớ về ngôi nhà và những kỷ niệm ấu thơ êm đềm. Đó là hậu phương quan trọng nhất cũng như là động lực vững chắc nhất để em vượt qua những vấn đề hiện tại.

Giọng em đi karaoke cũng ít khi được cầm mic nên mong các cụ mợ coi như chia sẻ với tấm lòng em ạ.

cỏ và mây

Xe điện
Mấy tháng nay em stress triền miên, Thời điểm khủng khiếp nhất cách đây khoảng 1 tháng khi mà vừa stress công việc vừa quyết tâm bỏ người iu nên lần đầu trong đời rơi vào trạng thái ăn không được mà toàn nôn khan như … Messi thành ra tụt ký ngoài ý muốn. Hoảng quá, sáng dậy em phải tập từ việc thở tập trung đúng cách để không nghĩ lan man.

Có hai việc em may mắn vẫn duy trì được để làm cứu cánh cho mình suốt thời gian này. Một là chạy bộ tuần khoảng 5 buổi ~ 20km để ra mồ hôi và bớt nghĩ quẩn. Hai là tập đàn để có thể chính mình điều khiển được những giai điệu mình thích. May cô giáo cũng chiều em, hôm nào em đòi học thì cô đến mà em tuyệt vọng quá xin nghỉ thì cô cũng đồng ý ngay. Sau mỗi buổi học cô thường đàn cho em hát một đôi bài để hỗ trợ tinh thần cho em.

Hôm nay em vừa thu bài Mẹ, con đã về!. Thân phận lao động ngoại tỉnh xa nhà gần hai ngàn cây số, bài hát như nói lên nỗi lòng của em khi nhớ về ngôi nhà và những kỷ niệm ấu thơ êm đềm. Đó là hậu phương quan trọng nhất cũng như là động lực vững chắc nhất để em vượt qua những vấn đề hiện tại.

Giọng em đi karaoke cũng ít khi được cầm mic nên mong các cụ mợ coi như chia sẻ với tấm lòng em ạ.

Hay quá mợ ơi 🥰🥰. Những ngày này em cũng muốn về ăn cơm mẹ nấu quá.
Em đang thực hành thở và vừa đăng kí đi học đàn theo con trai em ☺☺.
Em khác mợ 1 chút, em thể thao khá đều đặn nhưng 1 tháng gần đây em nghỉ k bơi lội k yoga để lên ký. Kế hoạch em nghỉ hết tháng 9 này, má em lên lên 1 tẹo rồi nhưng mà nghỉ thì em lại stress quá :D

Min Autumn

Xe tải
Vậy là mợ và cụ tt0812us kém em xíu tuổi thôi. Gọi em là chị nhá. >:D<

Bài hát cất lên từ tình cảm chân thật của chính mình vẫn luôn là bài hát hay nhất mà mợ. Lần sau mợ lại ghi âm cho bọn em nghe với nhé. Em thích nghe cái tình của ng hát trc khi nghĩ đến kỹ thuật của họ. 8->
Mà mợ nhắc đến đàn em mới nhớ hồi lâu lẩu lầu lâu em đang học dở 1 khóa piano thì có cv phải xử lý, rồi bận quá quên luôn. Sau cô giáo gọi em mấy lần mà em bị lười nên thôi luôn. Nhưng em vẫn thích nghe piano, nhất là các bản cổ điển.

Mợ xử lý tình hình stress có vẻ đúng hướng nhỉ. Trước em cũng có tg lv ở 1 tập đoàn tư nhân, có lần lên hội sở thấy các sếp em bị sếp Tđ gầm gào chửi sấp mày sấp mũi, thảo nào stress liên miên từ tháng này qua tháng nọ, hy sinh cả cv gđ để làm hùng hục mà thương . Mợ mà làm cho Tập đoàn kinh tế tư nhân thì cũng xem tính kế thu vén mấy năm ổn ổn tài chính rồi về Hà Nội với cha mẹ vẫn thích hơn mợ ạ. Lại đỡ stress, lại xinh tươi yêu cuộc sống ngay thôi.

Mợ thích bản piano nào nhất?

Em khác mợ 1 chút, em thể thao khá đều đặn nhưng 1 tháng gần đây em nghỉ k bơi lội k yoga để lên ký. Kế hoạch em nghỉ hết tháng 9 này, má em lên lên 1 tẹo rồi nhưng mà nghỉ thì em lại stress quá :D
Em chở bản piano của mợ nữa nhé.8->🤗🤗

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Khởi thủy chương trình MTV phát trên VTV3 là do đội BHD cung cấp (vì sao là BHD là bởi B của BHD là creative director châu Á của Viacom chủ MTV thời đó. Nói chung người ta nói phần lớn các chương trình gameshow và tin tức âm nhạc trên VTV3 là được xã hội hóa bởi BHD và ảnh hưởng của doanh nghiệp này lên kênh thể thao giải trí thập niên 90 và 2000 gần như là không có đối thủ. Tổ hợp VAC chỉ mạnh ở các kênh phía Nam.

DQ bén duyên với âm nhạc quốc tế từ lúc đi làm bán hàng băng cassette cho anh Dũng Quang Trung (chủ của cửa hàng băng cassette 41 Quang Trung và trung tâm phim Fansland 84 LTK. Sau cũng thông qua kênh BHD mà tiếp cận được với VTV (nói là nhờ COCC ở cái này có lẽ hơi không đúng cho DQ vì mặt bằng chung lúc đó trên VTV chả có mặt ai có đủ cả ngoại hình ưa nhìn và có kiến thức ngoại ngữ khá tốt như DQ)

AT có quả dẫn chương trình trong Sài Gòn hình như là LXS khoảng 99 gì đó dịch tên bài Mưa Phi Trường là Rain in the forest thật là quá bá đạo :D

CR-Vic

Xe container
Kiểu bình luận bóng đá như Quang Huy chỉ phù hợp với những thời kỳ Việt Nam chưa có internet. Lan man thông tin kiểu con tằm ăn là dâu nhả tơ dệt lụa may áo mà thôi :D

Trong đài truyền hình thì nhiều người nhìn trên vô tuyến nom không ưa nhìn, thậm chí hơi hơi xấu xấu là đằng khác. Nhưng ở ngoài thì lại cực xinh và quyến rũ khác hẳn ấn tượng khi coi trên vô tuyến. Có nhiều cái tên lắm nhưng list ra thì cũng khá tế nhị. Nhất là những MC và BTV thập niên 90 và 2000.

Còn anh LVS thì đốt thuốc với tá lả chắc thuộc hàng top nên mặt mũi lem nhem lom rom là đúng rồi.

Nói thật các cụ thời này chỉ thiếu cảm xúc chứ không thiếu thông tin. Nên bây giờ cần có chương trình hay MC nào có cảm xúc dẫn nó mới thích!
Ví như a Quang Huy ngày xưa bình luận thích lắm vì ko chỉ xem bình luận mà còn cần thông tin từảnh. Bây giờ ngheảnh bình luận cứ tràn lanđại hải các thông tin về các cậu thủ thấy mệt

Đúng rồi. Phần lớn diễn viên, người mẫu em gặp ngoài đời trông đẹp hơn cả trong phim. Vì thấy trong phim ai cũng đẹp nên thấy bt. Nhưng khi ra ngoài thì đúng là trông họ khác với mọi người xung quanh thật.
Nhưng nhìn các BTV hay MC truyền hình thì trông ngoài chán chếtđiđược.
Bác Lại Văn Sâmđợt về hưu gặp 2 vcăn sáng cùngở khách sạn Victory SG thấy trông xấu thật. kkk
Nhưng nhiều khi xấuđẹp trả quan trọng lắm nếu tài năng thật sự. Bên Mỹ e thấyđội Diễn viên với MC, ca sỹ toàn người xấu nổi tiếng.

Mainoel

Xe hơi
Em còn tính đi học thêm 1 chương trình nào đó (Văn bằng 2 hoặc Master) để thay đổi không khí mợ ợ :D. Đàn đóm thì cho em niềm vui rằng Ồ có những bản nhạc ban đầu mình nghĩ cả đời sẽ không vượt qua được, mà cuối cùng cũng ổn thoả.

Vậy là mợ và cụ tt0812us kém em xíu tuổi thôi. Gọi em là chị nhá. >:D<

Mợ xử lý tình hình stress có vẻ đúng hướng nhỉ. Trước em cũng có tg lv ở 1 tập đoàn tư nhân, có lần lên hội sở thấy các sếp em bị sếp Tđ gầm gào chửi sấp mày sấp mũi, thảo nào stress liên miên từ tháng này qua tháng nọ, hy sinh cả cv gđ để làm hùng hục mà thương . Mợ mà làm cho Tập đoàn kinh tế tư nhân thì cũng xem tính kế thu vén mấy năm ổn ổn tài chính rồi về Hà Nội với cha mẹ vẫn thích hơn mợ ạ. Lại đỡ stress, lại xinh tươi yêu cuộc sống ngay thôi.

Mợ thích bản piano nào nhất?
Cám ơn các chia sẻ và lời khuyên của chị Min. Em đang cân nhắc để chọn hướng đi đúng cho bản thân.

Về câu hỏi sau của chị, thì em chia sẻ bản Piano em thích nhất là Serenade của Schubert. Bản nhạc luôn hoạ lên trong em một buổi chiều hè êm nhẹ như nhung, dịu dàng và đầy tính chữa lành. Có một điều nữa khiến em thích Serenade là vì bản nhạc được sử dụng trong bộ phim Hương mùa hè có chị Son Ye Jin cách đây gần 20 năm. Bộ phim với em thì dở, nhưng để lại hai giá trị lớn. Một là niềm yêu quý Son Ye Jin. Từ Hương mùa hè, em theo dõi và yêu mến chị ấy cho đến giờ. Từ một cô gái bầu bĩnh trong veo của tuổi hai mươi trong sáng, ngây thơ, dại khờ đến những nhân vật sang chảnh như Yoon Se Ri hay người phụ nữ viên mãn ngoài đời hiện tại, em thấy cuộc sống của mình có một số điểm chung với hành trình của chị ấy, và luôn nhìn vào sự chăm chỉ của chị ấy để nỗ lực hơn. Giá trị thứ hai chính là giai điệu của Serenade gắn với màu xanh mơn mởn, mát mẻ, đầy sức sống và những cơn mưa cũng mướt xanh trong phim. Nên khi nghe Serenade, em luôn có cảm giác lướt lại những ký ức đẹp nhất, từ đó được chia sẻ, thông cảm, làm mới để can đảm và lạc quan hơn.

Nhân chuyện "chê" Hương mùa hè, thì trong series Bốn mùa của Hàn Quốc dạo ấy, em thích nhất là Bản tình ca mùa đông. Phim này sử dụng bài hát 13 jours en France, cũng là một bản Piano em hay nghe. Xin gửi chị và các cụ mợ.

Min Autumn

Xe tải
Em còn tính đi học thêm 1 chương trình nào đó (Văn bằng 2 hoặc Master) để thay đổi không khí mợ ợ :D. Đàn đóm thì cho em niềm vui rằng Ồ có những bản nhạc ban đầu mình nghĩ cả đời sẽ không vượt qua được, mà cuối cùng cũng ổn thoả.

Cám ơn các chia sẻ và lời khuyên của chị Min. Em đang cân nhắc để chọn hướng đi đúng cho bản thân.

Về câu hỏi sau của chị, thì em chia sẻ bản Piano em thích nhất là Serenade của Schubert. Bản nhạc luôn hoạ lên trong em một buổi chiều hè êm nhẹ như nhung, dịu dàng và đầy tính chữa lành. Có một điều nữa khiến em thích Serenade là vì bản nhạc được sử dụng trong bộ phim Hương mùa hè có chị Son Ye Jin cách đây gần 20 năm. Bộ phim với em thì dở, nhưng để lại hai giá trị lớn. Một là niềm yêu quý Son Ye Jin. Từ Hương mùa hè, em theo dõi và yêu mến chị ấy cho đến giờ. Từ một cô gái bầu bĩnh trong veo của tuổi hai mươi trong sáng, ngây thơ, dại khờ đến những nhân vật sang chảnh như Yoon Se Ri hay người phụ nữ viên mãn ngoài đời hiện tại, em thấy cuộc sống của mình có một số điểm chung với hành trình của chị ấy, và luôn nhìn vào sự chăm chỉ của chị ấy để nỗ lực hơn. Giá trị thứ hai chính là giai điệu của Serenade gắn với màu xanh mơn mởn, mát mẻ, đầy sức sống và những cơn mưa cũng mướt xanh trong phim. Nên khi nghe Serenade, em luôn có cảm giác lướt lại những ký ức đẹp nhất, từ đó được chia sẻ, thông cảm, làm mới để can đảm và lạc quan hơn.

Nhân chuyện "chê" Hương mùa hè, thì trong series Bốn mùa của Hàn Quốc dạo ấy, em thích nhất là Bản tình ca mùa đông. Phim này sử dụng bài hát 13 jours en France, cũng là một bản Piano em hay nghe. Xin gửi chị và các cụ mợ.

Mợ em viết văn hay thế, rất nhiều cảm xúc và thông tin hấp dẫn. Chị đọc bị cuốn hút đó. Mợ em có làm cv liên quan đến viết lách ko vậy? Mợ làm chị nhớ đến 1 chương trình âm nhạc về phân tích các tác phẩm cổ điển nổi tiếng trên radio ngày còn chị học cấp 2 gì đó. Nhờ ctr đó, c mới có sự hiểu biết và cảm nhận được âm nhạc cổ điển. Giá mà các ctr giảng giải ấy đc dựng lại, chị nghĩ sẽ rất hấp dẫn và bổ ích cho lớp con cháu mình và biết đâu có thể góp phần nâng cao được nền tảng văn hóa chung của xã hội chăng.

Mợ em làm Biên tập chắc cũng tốt lắm.
Hai bản cổ điển này hay quá, càng hay hơn dưới sự chia sẻ cảm xúc của mợ em. >:D<

Còn đây là bản chị hay nghe nhất, những nốt nhạc như một cơn mưa xuân tươi trẻ ào ạt chạy qua khung cửa sổ thấm vào tâm trí. Không phải cơn mưa mang đầy lạnh giá mà là cơn mưa của sự nồng nhiệt, của tình yêu, của những hơi thở đầy thanh xuân. Không hiểu sao, nghe bản nhạc này, chị luôn thấy mình được chữa lành và dịu lòng dù đang ở bất kể mùa nào . 8->

Xin chia sẻ với mợ em và mọi ng bản nhạc này nhé. 🤗

Mariage d'amour (Tạm dịch: Hôn nhân tình yêu) là một bản độc tấu piano có nguồn gốc từ Pháp, được sáng tác bởi Paul de Senneville vào năm 1978.
Tên trên MV là bị ghi sai. Không phải Chopin và Spring Waltz.

Chỉnh sửa cuối:

Mainoel

Xe hơi
Mợ em viết văn hay thế, rất nhiều cảm xúc và thông tin hấp dẫn. Chị đọc bị cuốn hút đó. Mợ em có làm cv liên quan đến viết lách ko vậy? Mợ làm chị nhớ đến 1 chương trình âm nhạc về phân tích các tác phẩm cổ điển nổi tiếng trên radio ngày còn chị học cấp 2 gì đó. Nhờ ctr đó, c mới có sự hiểu biết và cảm nhận được âm nhạc cổ điển. Giá mà các ctr giảng giải ấy đc dựng lại, chị nghĩ sẽ rất hấp dẫn và bổ ích cho lớp con cháu mình và biết đâu có thể góp phần nâng cao được nền tảng văn hóa chung của xã hội chăng.

Hai bản cổ điển này hay quá, càng hay hơn dưới sự chia sẻ cảm xúc của mợ em. >:D<

Còn đây là bản chị hay nghe nhất, những nốt nhạc của Chopin như một cơn mưa xuân tươi trẻ ào ạt chạy qua khung cửa sổ thấm vào tâm trí. Không phải cơn mưa mang đầy lạnh giá mà là cơn mưa của sự nồng nhiệt, của tình yêu, của những hơi thở đầy thanh xuân. Không hiểu sao, nghe bản nhạc này, chị luôn thấy mình được chữa lành và dịu lòng dù đang ở bất kể mùa nào . 8->

Xin chia sẻ với mợ em và mọi ng bản nhạc của Chopin này nhé. 🤗

Em đang nghe bản Spring Waltz (đã được cập nhật là Mariage d'amour) chị gửi. Và muốn tâm sự về hành trình thích mùa nào nhất của em. Từ khi thiếu nữ đến chừng hai bảy hai tám, em thích mùa Đông nhất vì mê sự lạnh, và mùa Đông cũng là mùa có sinh nhật em. Độ năm sáu năm sau em sủng ái mùa Thu hơn vì xao xuyến bởi cảm giác giao mùa cũng như những cảnh lá vàng rực ở các nước ôn đới. Nhưng gần đây em mong chờ mùa Xuân. Một phần vì mùa Xuân hoa nở nhiều, đầy sức sống. Phần nữa em thấy khi Xuân đến, nước các dòng sông thường chuyển sang màu xanh rất êm đềm. Mỗi dịp Tết, em hay đứng ở một cây cầu trên một khúc sông quen thuộc thuở nhỏ để nhìn trời xanh, sông xanh và liên tưởng đến Bến xuân. Em thích nhạc cụ Văn Cao lắm. Nhất là Bến xuân và Mùa xuân đầu tiên. Trong sáng, đẹp đẽ, che chở nỗi buồn ẩn bên trong chứ không thuần lạc quan hô hào. Em có một liên tưởng lạ kỳ là nếu so sáng tác của các nhạc sĩ Việt Nam với Thập nhị thoa trong Hồng Lâu Mộng thì nhạc cụ Văn Cao tương ứng với Giả Nguyên Xuân: Sang trọng, quý phái, thông thái. Màu xanh của những dòng sông mùa Xuân, ngoài nhạc cụ Văn Cao thì trong văn của một cụ khác em cũng rất mê là cụ Nguyễn Tuân cũng tả: “Mùa xuân, dòng xanh màu ngọc bích chứ nước Sông Đà không xanh màu xanh canh hến của sông Gâm sông Lô”. Vì câu văn này mà em đã đi qua hết sông Đà, sông Gâm, sông Lô mùa xuân để chiêm nghiệm sự hấp dẫn của các dòng sông “trong mây trời Tây Bắc bung nở hoa ban hoa gạo tháng hai và cuồn cuộn mù khói núi Mèo đốt nương xuân”.

Âm nhạc về mùa Xuân có lẽ vì thế cũng trong trẻo, mang sức sống đặc biệt để ta “luôn thấy mình được chữa lành và dịu lòng dù đang ở bất kể mùa nào”, chị nhỉ?

Em mời chị và các cụ mợ cùng nghe với em bản Mùa xuân đầu tiên do chị Hồng Nhung hát. Em thích chị Nhung bởi chất giọng dương tính, trong trẻo và lạc quan. Với em, chị Nhung luôn là biểu tượng số 1 của nhạc nhẹ Hà Nội, dù chị ấy không sống ở HN đã hơn 30 năm rồi.

P/S: Đoạn Sông Đà mùa Xuân bên trên là 1 câu trong đề thi ĐH của em hơn 20 năm trước. Em nghĩ ngày nhỏ mình đọc nhiều và chịu khó xem các chương trình như chị kể nên khả năng diễn tả và mô tả dễ được mọi người đồng cảm, chấp nhận. Công việc sau này cũng có thời gian liên quan đến biên tập, chữ nghĩa. Bây giờ stress liên miên nhưng may mắn vẫn có nơi này để tỏ bày tâm sự với chị và các cụ mợ, như là mở được một góc giải toả nữa cho tinh thần.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện

Còn đây là bản chị hay nghe nhất, những nốt nhạc của Chopin như một cơn mưa xuân tươi trẻ ào ạt chạy qua khung cửa sổ thấm vào tâm trí. Không phải cơn mưa mang đầy lạnh giá mà là cơn mưa của sự nồng nhiệt, của tình yêu, của những hơi thở đầy thanh xuân. Không hiểu sao, nghe bản nhạc này, chị luôn thấy mình được chữa lành và dịu lòng dù đang ở bất kể mùa nào . 8->

Xin chia sẻ với mợ em và mọi ng bản nhạc của Chopin này nhé. 🤗

Bài này ko phải của Chopin mợ ạ. Cũng phải Spring Waltz. Tên của nó là Mariage d'amour của Paul de Senneville.

Mariage d'amour (Tạm dịch: Hôn nhân tình yêu) là một bản độc tấu piano có nguồn gốc từ Pháp, được sáng tác bởi Paul de Senneville vào năm 1978, và được trình diễn lần đầu tiên bởi nghệ sĩ piano Richard Clayderman trong album "Lettre À Ma Mère" năm 1979.[2] Sau đó, nghệ sĩ piano George Davidson đã biểu diễn tác phẩm này trong album "My Heart Will Go On" với phiên bản khác biệt đôi chút so với phiên bản của Senneville.[3]

Mariage d'amour phiên bản George Davison, được đánh giá là khó và phức tạp hơn so với phiên bản của Senneville.
Trong một thời gian dài Mariage d'amour bị nhầm lẫn là một sáng tác của Frédéric Chopin với tên gọi Spring Waltz, nguyên do là bởi một tài khoản trên Youtube đã đăng tải đoạn video thể hiện tác phẩm này với tựa đề sai như trên. Video đạt hơn 34 triệu lượt xem trước khi bị gỡ xuống.[4][5] Từ tháng 3 năm 2019, nhiều bản sao của đoạn video đó được đăng tải trên Youtube nhưng tiêu đề sai đó vẫn được giữ nguyên, một trong số đó đã đạt hơn 118 triệu lượt xem (tính đến tháng 7 năm 2020).
[6]