[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 59: Viên xúc xắc mùa thu.

Trạng thái
Thớt đang đóng

kembui

Xe buýt
Cháu nghĩ phiên hôm nay không có kho khiếc gì đâu. Cái gì đến nó sẽ đến thôi. Nhìn cách đánh mấy phiên nay là biết MMS nó lùa hơi ác rồi nhưng không nghĩ chơi ác vậy
Bên PS nó short miệt mài từ sáng. Nếu cháy kho kiểu bất ngờ thì làm gì có sự trùng hợp kỳ lạ thế :))
Còn quan điểm cá nhân cháu nếu đã xác nhận giảm theo trend tuần thì cái đáy vừa rồi nếu là đáy thì có vẻ hơi sớm
Vậy nên cháu k dám mở mua mà chờ đơi thêm. Chờ đợi 1 phiên đánh kích hoạt giá xuống như thế này để rõ xu hướng hơn mới lựa chọn xuống tiền

just for fun

Xe lăn
Cháu nghĩ phiên hôm nay không có kho khiếc gì đâu. Cái gì đến nó sẽ đến thôi. Nhìn cách đánh mấy phiên nay là biết MMS nó lùa hơi ác rồi nhưng không nghĩ chơi ác vậy
Bên PS nó short miệt mài từ sáng. Nếu cháy kho kiểu bất ngờ thì làm gì có sự trùng hợp kỳ lạ thế :))
Còn quan điểm cá nhân cháu nếu đã xác nhận giảm theo trend tuần thì cái đáy vừa rồi nếu là đáy thì có vẻ hơi sớm
Vậy nên cháu k dám mở mua mà chờ đơi thêm. Chờ đợi 1 phiên đánh kích hoạt giá xuống như thế này để rõ xu hướng hơn mới lựa chọn xuống tiền
Trong trường hợp những người có sẵn cổ và tiền thì họ sẽ mua dần lại sổ cổ phiếu đã bán đi ở vùng giá thấp hơn.
Ví dụ, cháu cầm rất nhiều VIP, cháu đánh con này quanh năm luôn, hôm qua cháu bán các mức giá là 12.1, 12.45 và 12.5
Cháu sẽ mua lại số cổ đó với giá 11.6, 11.4 và 11.2. Nếu tiếp tục giảm thì lấy số lãi (giá bán-giá mua lại) mua thêm ạ. Cách làm của cháu ko phải là giá bán-giá vốn. Còn tại sao thì bởi vì cháu thích thế

Bopbi_hsgs

Xe container
Vần đề là lịch sử cổ tức có đều hay không chứ phát nổ phát xịt thì hơi khó
Dữ liệu của cty CK thì thường họ cung cấp c.tức năm gần nhất. Từ thống kê sơ bộ thì mình xem chi tiết lịch sử các năm thì có thể oánh giá tương đối ợ. Vd như VTO thì c.tức từ năm 2018 đến nay khoảng 800đ

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cho e xin vài con ngâm cứu ạ, e cũng định chơi loại này lâu lâu, đỡ ra vào đau đầu ạ :D
Nhiều lắm, cụ tự tìm nhé. Vd cp c.tức năm gần nhất/thị giá từ 10% trở lên e thống kê có 79 mã, từ 8% trở lên thì 143 mã. Đấy là theo dữ liệu của cty ck, còn kiểm tra lại tb các năm thì chắc sẽ ít hơn ợ

kembui

Xe buýt
Trong trường hợp những người có sẵn cổ và tiền thì họ sẽ mua dần lại sổ cổ phiếu đã bán đi ở vùng giá thấp hơn.
Ví dụ, cháu cầm rất nhiều VIP, cháu đánh con này quanh năm luôn, hôm qua cháu bán các mức giá là 12.1, 12.45 và 12.5
Cháu sẽ mua lại số cổ đó với giá 11.6, 11.4 và 11.2. Nếu tiếp tục giảm thì lấy số lãi (giá bán-giá mua lại) mua thêm ạ. Cách làm của cháu ko phải là giá bán-giá vốn. Còn tại sao thì bởi vì cháu thích thế
Cháu cũng hay xây kho giống cụ nên hiểu ạ.
Chỉ là đã phá kho cũ và đang chờ nhập hàng xây cái kho mới nên vẫn phải chờ
Buồn tay lắm cụ ạ
Cháu giờ hạn chế T+ nên càng buồn :(

just for fun

Xe lăn
Cháu cũng hay xây kho giống cụ nên hiểu ạ.
Chỉ là đã phá kho cũ và đang chờ nhập hàng xây cái kho mới nên vẫn phải chờ
Buồn tay lắm cụ ạ
Cháu giờ hạn chế T+ nên càng buồn :(
Tưởng tượng như một con sói đang kiên nhẫn chờ đợi ạ

just for fun

Xe lăn
Có khi em cutloss hết rồi xây kho giônhs mợ cho nhàn. Đu theo lái mệt lắm, mà toàn chết 🤣
Giờ các cụ nói cháu mới để ý con VIP cháu kiểu như là kho đấy ạ. Cứ lên lại bán bớt, xuống lại mua bù lại. Nhưng chơi kiểu này về cơ bản là ko lãi nhiều đâu ạ. Về cơ bản thì cháu coi nó là cổ phiếu phòng thủ, trong trường hợp xấu nhất để ăn cổ tức thì vẫn > hơn ls ngân hàng

L.C.D

Xe container
Chú mưa hnay ko mua bán gì. Nếu mua theo tiêu chí c.tức/thị giá thì TT càng giảm càng ngon. Như bg xem sơ qua có hơn chục mã có thể múc đc
Cụ cho e vài mã đi. Nay bank gọi e ra vì có mấy món đến hạn mà ls thấp dã man. Em đần độn ko biết ngâm cíu thị trường nên e chỉ cần mua ăn cổ tức hơn ls bank là ngon zồi ạ.

kembui

Xe buýt
Tưởng tượng như một con sói đang kiên nhẫn chờ đợi ạ
Cháu cũng chỉ là gà thôi ạ
Nhưng gà bị quay nhiều quá nên quen rồi. Khi nào thấy chóng mặt là cháu nghỉ
Hết chóng mặt và nhìn thấy đường thì cháu lại ra kiếm ăn. Thỉnh thoảng vẫn bị ăn đập như thường :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cho e vài mã đi. Nay bank gọi e ra vì có mấy món đến hạn mà ls thấp dã man. Em đần độn ko biết ngâm cíu thị trường nên e chỉ cần mua ăn cổ tức hơn ls bank là ngon zồi ạ.
1 số trang web họ có phần lọc cp, trong đó có cả phần c.tức. Mợ lấy dữ liệu xuống & update giá cp hàng ngày, khi nào thấy giá so vs c.tức hợp lý thì đưa vào tầm ngắm. Chứ e ko post cụ thể lên đc, khi xem xét cụ thể thì e còn phải xem lịch sử về c.tức của cp ntn nữa ợ

Thuantrung

Xe tăng

Các cụ mợ nào thích đầu tư thì cứ sàn chính thống mà chơi nhé. Cũng nên tránh xa Forex hay Commodities nếu chỉ là tay mơ. Tốt nhất mua bán chứng khoán cơ sở không margin, rủi có mua nhầm mã xấu bị lỗ thì cũng sẽ có lúc về bờ. Đừng để bị dỗ ngọt như cụ trong bài báo.
Quỹ đầu tư ssi-sca đang keu gọi mấy hôm nay nghe rất hay a

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ cho e xin vài con ngâm cứu ạ, e cũng định chơi loại này lâu lâu, đỡ ra vào đau đầu ạ :D
Em có con cổ tức xé giấy hay tiền mặt đều 5% hoặc hơn, thị giá < 6, giao dịch một phiên <10k. Cụ thích mua thì lọc được đấy. Mỗi tội muốn bán lấy tiền nhanh thì khó. :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Em cũng không rõ chiều nay có cháy kho gì không. Nhưng vd cụ vay 1000 cp A giá là 10. Sau nó không lên or giảm or lên nhưng không đủ lãi thì đến giới hạn quy định thì cp sẽ được bán ra để kho thu hồi tiền. Nđt mất tiền đối ứng.
Định danh tk để kiểm soát số người thực chơi. Tránh tay nọ bán, tay kia mua tạo sóng ảo. Thao túng cp.
Em chỉ thắc mắc là có hay không vấn đề tuồn thông tin ra ngoài từ cty niêm yết, cty ck, ubck. Em vd : ra kqsxkd lãi khủng, em làm trong blđ cty ny or cty ck or nhận bc thông tin ở ubck. Em chủ động mua trước bằng lập tk đứng tên người khác or để ae họ hàng mua. Thường sau 1-2 ngày mới ra công chúng. Em gom lượng cp rồi. Bc lãi khủng giá sẽ tăng khi đó e hưởng lợi.
Vậy ai quản lý vấn đề này?
Là rơi vãi thôi
Tin ra nhanh lắm, phút chốc cả làng biết, cụ ngồi máy thấy nó xanh đột biến mà đúng tầm ra báo cáo thì cụ cũng enter trước rồi đọc tin sau mà

Trạng thái
Thớt đang đóng