[Funland] Chúng ta định hướng chúng ta như thế nào?

quy la tien

Xe điện
nếu chỗ trăm tỷ kia sạch sẽ thì lo gì trở thành tù nhân cụ ?
Vâng cụ, ý em là sẽ dùng tiền đó mua đất hay nhà cho thuê hay gửi Bank, lãi mỏng nhưng an toàn chứ không dại gì sản xuất kinh doanh cả để rồi vướng lao lý- cũng là lý do đất cát tăng và tiền chon vào đó mà không sản xuât gì cả- chắc đa số sẽ nghĩ như em, như vậy sẽ mất động lực, kiểu thế cụ ạ!

jazzzzz

Xe lăn
Các cụ thương con, thương cháu, chứng kiến cuộc sống của mình vất vả với quỹ thời gian eo hẹp nên muốn con cháu nghỉ ngơi, du lịch cho biết đó đây thôi cụ ah. Ngược lại mình cũng phải biết cân đối đưa các cháu về thăm ông bà, tuổi các cụ giờ không gì vui hơn khi được gặp con cháu, nghe các cháu chuyện trò tíu tít. Nhà em xưa mỗi lần về xong khi mình đưa các con đi là các cụ cứ đứng bần thần :((
Vâng, may mắn là nhà em cũng gần nên cứ rảnh là về.
Như em làm cho bọn tây, áp lưc rất căng, mức độ cạnh tranh cao nên thời gian rảnh khá ít, các bạn trẻ còn áp lực hơn nhiều.
Như em quan sát, cứ nghỉ dài ngày là tụi nó vivu xả stress: làm hết sức chơi hết mình
Tiện em khoe chút vườn quê, Bọn trẻ nhà em bảo: không biết bố về thăm bà hay thăm vườn của bà.

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Nhìn lại, chúng ta đang có gì? Em thực sự thấy lo lắng và hoang mang.
Chết thật...bọn trẻ lớn lên không chịu sinh con thì các DN BĐS bán sao được hàng ???

Đang muốn tạo sóng " người đẻ ra chứ đất có đẻ ra đâu ? "....mà cụ lại nói thực tế như thế thì...=))

Anh nhiên

Xe hơi
E chỉ lo được đời em thôi, chứ đời F1 nó sống đời nó, quyền quyết của nó, muốn cũng chả ép được. Định hướng của mình đưa ra còn theo hay ko là quyền của nó.
Em ko cổ xuý cho việc ko kết hôn, ko sinh con nhưng cá nhân em thấy vi mô đã nghèo mà còn sinh nhiều con lại càng nghèo. Nước giàu tỉ lệ sinh của họ thấp nhưng vẫn duy trì sự phát triển ổn định. Đời sống của số ít ng dân lại được nâng cao.

DonaldTrump79

Xe tăng
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Cái chúng ta có là chúng ta đang được ở trong những ngôi nhà giá nữa trẹo cho đến cả trẹo biden theo giá hơi bây giờ, vậy nên nếu chúng ta bán rồi đi ăn chơi nhảy múa thì cũng trả quan trọng bọn chúng có về thăm chúng ta hay không cuộc đời ta vẫn phơi phới cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DonaldTrump79

Xe tăng
Giá nhà đất tăng phi mã. Giá thuê nhà cũng tăng mấy chục %. Sách giáo khoa phổ thông cả triệu đồng 1 bộ học xong 1 năm thì vứt chứ không tái sử dụng được như ngày trước. Ngoài học phí còn đẻ ra đủ thứ khoản thu. Giá cả sinh hoạt cũng tăng đều (cụ nào nói không tăng thì cầm tiền ra chợ hoặc về nhà hỏi vợ)... Khi thu nhập không theo kịp tốc độ lạm phát thì người ta sẽ ngưng sinh thêm vì lo không nổi.
Chuẩn mợ ạ, cái trước mắt còn chưa lo xong thì lo gì 30-40 năm tới. Nghèo mà đẻ nhiều thì khổ mình và chính những đứa con của mình, nên nếu chọn không sinh hoặc sinh 1 đứa nó cũng chính là sự tử tế với bản thân và đứa con của mình.

tunglam2806

Xe tăng
Có người mỗi năm chỉ về thăm bố mẹ được một lần. Nếu bố mẹ còn sống được 20 năm nữa thì họ cũng chỉ được gặp 20 lần. Nhưng với nhiều người, bố mẹ có thể còn sống trên đời này khoảng 10 năm nữa thôi, vậy là chỉ còn 10 lần gặp mặt bố mẹ. Khoảng thời gian bố mẹ còn trên đời này của mỗi người có thể ngắn hơn nữa.
Vậy nên em cứ được nghỉ lễ tết là về quê thăm thầy u, không du lịch du liếc gì sứt. Tháng nào thứ bảy chủ nhật rảnh lại phi về chén bữa cơm quê, sáng hôm sau lại đi
Em đang sống cùng các cụ. Phải nói mệt mỏi vô cùng và ngày càng gia tăng. Nhiều lúc mệt quá lại cố nghĩ thôi bố mẹ mình cũng không còn nhiều thời gian. Nhớ lúc bé điện mất bố mẹ quạt cả đêm cho mình ngủ. Có được miếng thịt bố mẹ cũng nhường cho ăn. Bố mẹ chăm sóc lo toan cho mọi thứ. Đẻ con ra ông bà chăm cho đến tận bây giờ. Nghĩ vậy thôi là mọi thứ "trẻ thơ" của ông bà bây giờ lại tan biến. Giờ chỉ mong ông bà khoẻ mạnh sống lâu để mình còn cảm giác có bố mẹ có mẹ trên đời.

maimaubinhyen

Xe tải

Ok thôi!

Cụ 36 tuổi hay 63 tuổi mà tính sớm thế?
Một năm đôi lần gặp con cái là bình thường nếu sống khác thành phố, còn cùng thành phố mà đầu này đầu kia rồi con cái bận học hành thì tuần hoặc tháng gặp 1 lần cũng là bình thường nốt. VN cũng tiệm cận xu hướng thế giới thôi, theo mô hình cũ gia đình sống tam đại đồng đường giờ quá hiếm hoi vì vấn đề lớn nhất là không đủ chỗ ở, không đủ nơi để làm việc, phát triển, nên phải tách nhỏ ra đến sống gần nơi làm việc của mình.
Em cho rằng đó là bình thường, còn việc kết nối với gia đình lớn với cha mẹ anh chị em họ hàng là do cách giáo dục và giao tiếp mỗi gia đình.

Gia đình bên ngoại nhà em (5 anh chị em giờ mỗi nhà đã có 2-3 gia đình nhỏ) mỗi năm đi chơi du lịch ít nhất 2 lần, tụ tập cả gia đình ăn 3 đám giỗ người thân đã mất, Tết nguyên đán. Còn mỗi gia đình nhỏ muốn tụ tập lúc nào thì tự hẹn nhau, thường mỗi tháng một lần. Đấy là tất cả cùng sống ở HN đấy. Em thấy như vậy là đủ!

DonaldTrump79

Xe tăng
Sinh và nuôi con thế nào là việc của tụi nó. Cụ có cho tụi nó tiền mua nhà, thời gian, chăm sóc, giúp đỡ....gì chưa mà cứ hô hào tụi nó phải sinh abc...
Cụ cứ tích lũy tiền và cho tụi nó 2-3tr USD rồi ý kiến nó dễ. K có thì lượn 😅
Bố mẹ em cứ xúi để thêm đứa nữa cho vui cửa vui nhà, em mới bảo con xong nghĩa vụ hai đứa rồi giờ ông bà muốn vui cửa vui nhà thì từ đứa thứ 3 mỗi đứa con chỉ xin một tỉ vk ck con đẻ cả đội bóng cho ông bà vui luôn :))

maimaubinhyen

Xe tải
Không hiểu tiêu đề về định hướng bản thân mà giờ quay qua đẻ với không đẻ để làm gì? Các mợ mới quyết được đẻ hay không chứ các cụ có quyết được đâu mà nhiều cụ từ top kia sang đến top này thúc đẻ ác liệt vậy!

AnhViVu

Xe điện
Em ví dụ: đẻ 1 đứa thì gia đình đầu tư cho học trường quốc tế, 1 năm đi du lịch vài 3 lần. Vẫn tài chính đó, đẻ 2-3 đứa thì chỉ đủ học trường công, năm 1 lần đi nghỉ mát 2 ngày 1 đêm.
Em muốn con em được học trường quốc tế, được đi du lịch nhiều, tài chính chỉ cho phép đầu tư 1 đứa thì em đẻ 1 đứa thôi, việc gì phải đẻ nhiều để chiều ý các cụ, hay là đẻ nhiều để lấy lực lượng lao động, công nhân nhà máy cho 1 cụ nào đó?

DonaldTrump79

Xe tăng
Dân số giảm càng nhiều càng tốt, ít người chất lượng cuộc sống mới tăng:
  1. Dành thời gian nhiều hơn cho công việc, từ đó tạo ra của cải xã hội, tăng gia sản xuất, phát triển xã hội. Dành nhiều thời gian và năng lượng hơn cho sự nghiệp hoặc việc phát triển bản thân, học tập, nghiên cứu và thăng tiến trong công việc.
  2. Giảm ùn tắc giao thông, giảm quá tải ở các bệnh viện, giảm quá tải ở các trường học, mẫu giáo. Các nhân viên, lao động sẽ đỡ vất vả, áp lực, làm việc hiểu quả hơn.
  3. Giảm ô nhiễm môi trường, ít người sinh ra hơn sẽ tiêu thụ ít hơn thực phẩm, ít hơn ô tô, xe máy, và làm khí hậu trong lành hơn. Ít người hơn đồng nghĩa với việc giảm áp lực lên tài nguyên thiên nhiên, từ đó có thể đóng góp vào việc bảo vệ môi trường lâu dài.
  4. Giảm cạnh tranh nhà cửa, sản vật, mỗi người dân đều có cơ hội sở hữu những thứ mình thích, vì lúc đó nhiều đất, nhiều của, ít người.
  5. Giữ được sự tự do cá nhân cao hơn, dễ dàng theo đuổi những sở thích, đam mê hoặc thay đổi lối sống mà không cần lo lắng chăm sóc con cái.
  6. Giảm căng thẳng và lo lắng: Làm cha mẹ đi kèm với rất nhiều áp lực và lo lắng về sức khỏe, giáo dục, an toàn và tương lai của con cái. Không sinh con có thể giúp giảm bớt những áp lực này, từ đó cải thiện sức khỏe tinh thần và thể chất của bạn.
  7. Cơ hội du lịch và trải nghiệm nhiều hơn: có thể dễ dàng lên kế hoạch và thực hiện các chuyến du lịch, trải nghiệm cuộc sống ở nhiều nơi mà không bị ràng buộc bởi các trách nhiệm gia đình.
  8. Bảo vệ và chăm sóc sức khỏe bản thân: Không mang thai và nuôi dạy con cái có thể giúp phụ nữ tránh được các vấn đề sức khỏe liên quan đến thai kỳ và sinh nở, đồng thời có nhiều thời gian hơn để chăm sóc bản thân.
  9. Tăng khả năng linh hoạt và di động: Việc không có con giúp dễ dàng thay đổi nơi ở, công việc hoặc tham gia vào các hoạt động mới mà không phải lo lắng về việc ổn định.
  10. Tăng cường mối quan hệ xã hội và cộng đồng: Khi không phải dành thời gian nuôi dạy con cái, có thể tham gia nhiều hơn vào các hoạt động xã hội, từ thiện hoặc cộng đồng, từ đó tăng cường mối quan hệ xã hội và đóng góp tích cực hơn cho cộng đồng.
  11. Giảm xung đột: Ít người hơn thì con người sống với nhau có thể sẽ chan hòa, vì ít người nên con người rất trân trọng nhau, đời sống sẽ tình cảm, sâu sắc hơn.
Đông quá đúng là chả tốt tí nào. Đơn của Bangladesh 170tr dân hay ngay bên cạnh là anh Ấn Độ giờ cũng là quốc gia đông dân nhất TG thì thấy thôi, ngoài đường toàn người là người, môi trường sống thì xem các video thực tế là đủ hiểu vậy nên đẻ ít thôi, gần mình có thái lan cũng chỉ tầm 70tr dân đấy mà KT hiện tại họ vẫn hơn mình đấy thôi... Nên tóm lại đẻ nhiều để làm gì cụ nhỉ :D

danleduc

Xe điện
Nên giảm về tầm 60-70tr là đẹp :D
Dự báo dân số VN sẽ không tăng từ năm 2050 trở đi....và từ năm 2080 thì sẽ giảm dần...cho đến ngưỡng cân bằng khoảng 80 tr người.
Thực tế là dân số VN đã và đang tăng rất chậm.
Chúng ta cứ làm tròn dân số VN 100 tr, chứ thực ra vẫn chưa đạt 100 tr người đâu. Còn thiếu hơn 300k người nữa mới đủ 100tr.

Dự báo đây:

Nguồn: https://danso.org/viet-nam/

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Dân số giảm càng nhiều càng tốt, ít người chất lượng cuộc sống mới tăng:
  1. Dành thời gian nhiều hơn cho công việc, từ đó tạo ra của cải xã hội, tăng gia sản xuất, phát triển xã hội. Dành nhiều thời gian và năng lượng hơn cho sự nghiệp hoặc việc phát triển bản thân, học tập, nghiên cứu và thăng tiến trong công việc.
  2. Giảm ùn tắc giao thông, giảm quá tải ở các bệnh viện, giảm quá tải ở các trường học, mẫu giáo. Các nhân viên, lao động sẽ đỡ vất vả, áp lực, làm việc hiểu quả hơn.
  3. Giảm ô nhiễm môi trường, ít người sinh ra hơn sẽ tiêu thụ ít hơn thực phẩm, ít hơn ô tô, xe máy, và làm khí hậu trong lành hơn. Ít người hơn đồng nghĩa với việc giảm áp lực lên tài nguyên thiên nhiên, từ đó có thể đóng góp vào việc bảo vệ môi trường lâu dài.
  4. Giảm cạnh tranh nhà cửa, sản vật, mỗi người dân đều có cơ hội sở hữu những thứ mình thích, vì lúc đó nhiều đất, nhiều của, ít người.
  5. Giữ được sự tự do cá nhân cao hơn, dễ dàng theo đuổi những sở thích, đam mê hoặc thay đổi lối sống mà không cần lo lắng chăm sóc con cái.
  6. Giảm căng thẳng và lo lắng: Làm cha mẹ đi kèm với rất nhiều áp lực và lo lắng về sức khỏe, giáo dục, an toàn và tương lai của con cái. Không sinh con có thể giúp giảm bớt những áp lực này, từ đó cải thiện sức khỏe tinh thần và thể chất của bạn.
  7. Cơ hội du lịch và trải nghiệm nhiều hơn: có thể dễ dàng lên kế hoạch và thực hiện các chuyến du lịch, trải nghiệm cuộc sống ở nhiều nơi mà không bị ràng buộc bởi các trách nhiệm gia đình.
  8. Bảo vệ và chăm sóc sức khỏe bản thân: Không mang thai và nuôi dạy con cái có thể giúp phụ nữ tránh được các vấn đề sức khỏe liên quan đến thai kỳ và sinh nở, đồng thời có nhiều thời gian hơn để chăm sóc bản thân.
  9. Tăng khả năng linh hoạt và di động: Việc không có con giúp dễ dàng thay đổi nơi ở, công việc hoặc tham gia vào các hoạt động mới mà không phải lo lắng về việc ổn định.
  10. Tăng cường mối quan hệ xã hội và cộng đồng: Khi không phải dành thời gian nuôi dạy con cái, có thể tham gia nhiều hơn vào các hoạt động xã hội, từ thiện hoặc cộng đồng, từ đó tăng cường mối quan hệ xã hội và đóng góp tích cực hơn cho cộng đồng.
  11. Giảm xung đột: Ít người hơn thì con người sống với nhau có thể sẽ chan hòa, vì ít người nên con người rất trân trọng nhau, đời sống sẽ tình cảm, sâu sắc hơn.
Những vẫn phải cần những cái máy đẻ....để tạo ra tầng lớp cần lao, làm công nhân, nông dân, thợ thuyền. :))

Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào.
Em đang cày bục mặt kiếm ăn từng bữa, chưa lo được đến tận 35 năm nữa.
À mà 35 năm nữa thì khả năng em sang tiểu rồi, đang ngồi chén chuối cả nải ngắm gà khỏa thân, ung dung tự tại, chả phải lo gì nữa. Con cái thì chúng nó tự lo thôi.

Dodge Ram

Xe điện
Nguyên nhân thì có rồi, nguy cơ cũng nhìn thấy rõ.
Vậy đâu là giải pháp?

1-Mỗi đứa trẻ sinh ra sẽ được NN chu cấp miễn phí đến 18 tuổi, hai đứa phối kết hợp để ra được nó chỉ việc trông thôi. Nếu nhà cửa chật chội vì đông con sẽ được đổi nhà to hơn.
Việc này không có gì là quá đáng, vì mỗi đứa khi sinh ra sẽ góp phần giảm số nợ/đầu người.
2-Cử người đứng đầu giường theo dõi, đôi nào dùng bcs hay rút nhanh… bắt/hốt liền.

Còn đối với em thì chả thấy lo lắng gì, đứa nào muốn như nào cũng được, tuỳ. Tự khắc thích nghi được hết. :)