[Funland] Chúng ta định hướng chúng ta như thế nào?

sontung89

Xe tăng
SInh con đầu tư cho con cái xác định là khoản lỗ, lãi chúng nó hưởng thế cho nhẹ lòng
Con cái sống sao quan trọng hơn việc chúng sống với chúng ta thế nào.
Con cái có thể thành công nhưng đó chỉ nên coi là niềm vui cho bản thân không phải trách nhiệm con cái phải đạt được
Sống thoáng thì mới dễ phát triển chứ cứ lệ cũ thì cùng lắm như ông nhật mãi vẫn không chuyển bước phát triển được

koala2023

Xe tải
Giá trữ phôi cả 10 năm lại đắt quá mà trẻ thì chưa có tiền, đúng là luẩn quẩn.
Trữ trứng và trữ tinh trùng thôi, chứ đâu cần trữ phôi. Chi phí hàng năm tầm chục triệu thôi, tất nhiên thêm chi phí ban đầu nữa. Nhưng cũng tầm xấp xỉ 30 mới cần trữ, lúc đó trừ ngưòi rất nghèo chứ nguời trung lưu chỉ khó mua nhà thôi, chứ vài chục triệu chi phí bảo lưu sức khoẻ sinh sản chắc ko đến nỗi.

Colza

Xe hơi
Mọi thứ đều có lý do cả cụ ạ. Người ta hay nói nhiều đến thứ mà người ta ko có. Em rất quan tâm lo lắng đến vđ này là vì nhà máy em nằm cạnh một làng. Nhưng rất khó khăn khi tuyển công nhân của làng đó. Thanh niên ngày càng ít. Nếu có thì XKLĐ. Hiện nay công ty em có 6 bác gái và 2 bác trai U50 là người của làng.

Vậy nên cứ đọc những tin tức này là em thực sự tâm tư. Em nghĩ đây k phải là vđ đưa lên báo chí đưa lên OF cho vui đâu. Đây là vđ hệ trọng
Người làng đó đi thì người nơi khác về, đất không sợ thiếu giun đâu cụ.
Không nhất thiết người làng đấy phải làm việc ở nhà máy đấy. Ai có khả năng thì thoát ly đi XKLĐ, có miếng ăn gửi về nhà. Làng quê em cũng thế, toàn người già và công nhân từ nơi khác đến. Người trẻ thì tha hương. Nghĩ cũng hơi buồn nhưng cuộc sống nhiều khi phải vậy. Bỏ tất cả thì về quê lấy gì mà sống? Đất ruộng cũng bán hết để xây khu công nghiệp rồi. Đi xuất khẩu LĐ làm công nhân bên bển lương tốt lương cũng 2 nghìn, trừ ăn tiêu khéo cũng tiết kiệm được 20, 30 triệu gửi về. Mấy ai dám bỏ về quê để làm mức lương 5-7 triệu rồi vẫn phải lo cơm áo gạo tiền?

catking113

Xe Cứu Trợ
Cũng có thể. Ai mà chả muốn tối ưu hoá chi phí chứ.

Ở công ty em bình quân nhân viên 11-12 triệu/ tháng tổng thu nhập.
Mức lương này thì khó tuyển thợ là đúng rồi.

poiuy

Xe ba gác
Thường thì khi trẻ mọi nguời kinh tế còn khó khăn, sự nghiệp chưa đâu vào đâu, thế giới còn quá nhiều thứ để khám phá nên ngại có con hoặc có ít con. Nhưng đến khi xấp xỉ 40, kinh tế khá ổn định (dù giàu hay nghèo thì vẫn ổn định), sự nghiệp đã đến đỉnh, trải nghiệm đã tuơng đối đủ, mọi nguời có xu hướng chấp nhận vị trí của mình trong xã hội, thì lúc đó nhiều nguời chưa có con hoặc ít có con sẽ muốn có thêm con. Nhưng lúc đó thì lại không thể đẻ. Vì vậy, cần nhờ vào khoa học kỹ thuật để giúp những người ~ 40 tuổi sinh con thì sẽ đảm bảo mỗi gia đình có 2 con. Cách dễ nhất có thể làm là tuyên truyền khuyến khích mọi nguời xấp xỉ 30 nên đi trữ trứng và tinh trùng để bảo toàn khả năng sinh sản về sau.
Trên 40 thì việc có thai vẫn dễ dàng. Chỉ có việc mang thai và sinh đẻ mới là khó khăn. Trữ phôi giải quyết chuyện sức khoẻ trẻ em thôi chứ không giải quyết được khó khăn này.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ lo được đời em thôi, chứ đời F1 nó sống đời nó, quyền quyết của nó, muốn cũng chả ép được. Định hướng của mình đưa ra còn theo hay ko là quyền của nó.
Em ko cổ xuý cho việc ko kết hôn, ko sinh con nhưng cá nhân em thấy vi mô đã nghèo mà còn sinh nhiều con lại càng nghèo. Nước giàu tỉ lệ sinh của họ thấp nhưng vẫn duy trì sự phát triển ổn định. Đời sống của số ít ng dân lại được nâng cao.
ko đúng
ai cũng như cụ thì nước Việt này tuyệt chủng à
e là ủng hộ đẻ nhiều con. cơ mà nhục cái là vc e có mỗi 1 đứa con

Boyngoan

Xe tải
Thường thì khi trẻ mọi nguời kinh tế còn khó khăn, sự nghiệp chưa đâu vào đâu, thế giới còn quá nhiều thứ để khám phá nên ngại có con hoặc có ít con. Nhưng đến khi xấp xỉ 40, kinh tế khá ổn định (dù giàu hay nghèo thì vẫn ổn định), sự nghiệp đã đến đỉnh, trải nghiệm đã tuơng đối đủ, mọi nguời có xu hướng chấp nhận vị trí của mình trong xã hội, thì lúc đó nhiều nguời chưa có con hoặc ít có con sẽ muốn có thêm con. Nhưng lúc đó thì lại không thể đẻ. Vì vậy, cần nhờ vào khoa học kỹ thuật để giúp những người ~ 40 tuổi sinh con thì sẽ đảm bảo mỗi gia đình có 2 con. Cách dễ nhất có thể làm là tuyên truyền khuyến khích mọi nguời xấp xỉ 30 nên đi trữ trứng và tinh trùng để bảo toàn khả năng sinh sản về sau.
Ý kiến của cụ hợp lý

ctth

Xe hơi

edc

Xe lăn

maimaubinhyen

Xe tải
Gia đình nhà này đến tất cả những thứ ấy cũng chẳng có nhưng đẻ vẫn khủng:
Xem clip vừa thương vừa giận. Thương những đứa trẻ sinh ra trong gd nghèo thiệt thòi, có khi ăn còn ko đủ. Cha mẹ mông muội làm khổ con.
Mình ở thế hệ 8x, BM lao động phổ thông, nên hồi bé nhà cũng nghèo, bữa cơm có mấy miếng thịt nhìn nhau gắp. Nên ai nói gì thì nói, cha mẹ ko học hành và có cv tử tế, thì sao đời con có đk mà phấn đấu.
Làm công nhân có bao giờ sướng bằng làm kỹ sư, bác sĩ. Mà công nhân ở VN cũng ko bằng công nhân xuất khẩu lao động, muốn xkld cũng cần có tiền, có học tiếng.
Vòng luẩn quẩn của cuộc đời, lên mạng hô đẻ thì dễ, hô gia tăng dân số, nh chất lượng sống như này thì nên hay không, mỗi ng tự quyết thôi

Minhnd

Xe điện
Cháu thấy cứ vui với hiện tại là tuyệt nhất.
Quá khứ không thay đổi được.
Tương lai là thứ khó đoán. Đừng kỳ vọng nhiều không lại thất vọng.

Anh nhiên

Xe hơi
ko đúng
ai cũng như cụ thì nước Việt này tuyệt chủng à
e là ủng hộ đẻ nhiều con. cơ mà nhục cái là vc e có mỗi 1 đứa con
E thấy nhiều ng như em mà nhưng nước V vẫn ok mà. E thân ốc chưa mang nổi mình ko dám mang thêm cọc cho rêu nữa cụ ạ. Cụ cố gắng lên làm một đội bóng để chống tuyệt chủng ạ :D. F1 trở đi là các cá thể độc lập rồi. Tương đồng trong tư duy, quan điểm và nhận thức vs F0 thì lại ko nói, còn ko thì đời ai ng nấy sống chả ép được cụ ạ. Miễn sao năm gặp nhau dăm lần vui khoẻ là hạnh phúc rồi.

baba77

Xe tăng
Tự nhiên thôi có gì lo hả các cụ. Cái gì cũng không thể tăng mãi được

ctth

Xe hơi
Cái gì tăng quá nhanh thì cũng có lúc cần phải phải giảm để cân bằng chăng?