[Funland] Chúng ta định hướng chúng ta như thế nào?

Boyngoan

Xe tải
Thớt này, rồi thớt :sinh con 1, rồi thớt đẻ hay không đẻ, lại những gương mặt thân quen. kaka.
Mọi thứ đều có lý do cả cụ ạ. Người ta hay nói nhiều đến thứ mà người ta ko có. Em rất quan tâm lo lắng đến vđ này là vì nhà máy em nằm cạnh một làng. Nhưng rất khó khăn khi tuyển công nhân của làng đó. Thanh niên ngày càng ít. Nếu có thì XKLĐ. Hiện nay công ty em có 6 bác gái và 2 bác trai U50 là người của làng.

Vậy nên cứ đọc những tin tức này là em thực sự tâm tư. Em nghĩ đây k phải là vđ đưa lên báo chí đưa lên OF cho vui đâu. Đây là vđ hệ trọng

poiuy

Xe ba gác
Giá nhà đất tăng phi mã. Giá thuê nhà cũng tăng mấy chục %. Sách giáo khoa phổ thông cả triệu đồng 1 bộ học xong 1 năm thì vứt chứ không tái sử dụng được như ngày trước. Ngoài học phí còn đẻ ra đủ thứ khoản thu. Giá cả sinh hoạt cũng tăng đều (cụ nào nói không tăng thì cầm tiền ra chợ hoặc về nhà hỏi vợ)... Khi thu nhập không theo kịp tốc độ lạm phát thì người ta sẽ ngưng sinh thêm vì lo không nổi.
Thời xưa nhà chạy ăn từng bữa vẫn đẻ con sòn sòn. Nếu tính tỷ lệ chi phí nuôi con trên thu nhập thì những nhà đó còn cao hơn bây giờ rất nhiều. Vì thế bảo là nuôi trẻ tốn kém nên không đẻ là sai hoàn toàn. Nếu đẻ mà làm người ta vui thì người ta sẽ đẻ nhanh và nhiều. Ngày nay nhiều thú vui khác hơn đẻ nên người ta không chọn đẻ nữa.

poiuy

Xe ba gác
Mọi thứ đều có lý do cả cụ ạ. Người ta hay nói nhiều đến thứ mà người ta ko có. Em rất quan tâm lo lắng đến vđ này là vì nhà máy em nằm cạnh một làng. Nhưng rất khó khăn khi tuyển công nhân của làng đó. Thanh niên ngày càng ít. Nếu có thì XKLĐ. Hiện nay công ty em có 6 bác gái và 2 bác trai U50 là người của làng.

Vậy nên cứ đọc những tin tức này là em thực sự tâm tư. Em nghĩ đây k phải là vđ đưa lên báo chí đưa lên OF cho vui đâu. Đây là vđ hệ trọng
Tại vì trả lương thấp quá thì sao tuyển được lao động?

phuongmit

Xe cút kít
E chả thấy lo gì cả :)) lo làm gì cho già đầu ra, con mình mình uốn nắn, định hướng theo gia đình mình và keme xã hội ngoài kia chứ mẫn cảm thế thì còn dám làm gì nữa ;))

Mr_DTD

Xe đạp
Em thì có ý kiến như thế này.
1. Không phải cái gì mình cũng phải học theo nước khác.
2. Những đối tượng học theo cứ để họ học theo, học chán rồi xem họ nhận về được gì. Cái này thời gian trả lời.
3. Quan điểm của mỗi người mỗi khác, mình ko nên áp đặt quan điểm của mình vào người khác, lấy quan điểm của mình làm cân.
4. Cái vấn đề đạo đức, văn hóa, truyền thống nên được phổ biến rộng. Ko có người lại bảo Nhật nó giữ được như thế, tàu nó giữ được như thế rồi bla bla. Nhưng phải nhìn nhận thực tế là văn hóa truyền thống đang đi xuống.
5. Quan điểm cá nhân. Có thời gian rảnh rỗi cùng gia đình đi chơi, đi du lịch hoặc về quê, thăm thân... Đối với ngày tết nguyên đán thì ko nên đi du lịch, ko về quê, bỏ mặc cha mẹ gia đình. Nó là cái tết đoàn viên, đánh dấu bước sang 1 năm mới, đi thăm họ hàng, chúc tụng xuân sang. Ai cũng đi du lịch hết thì có mà hết tết, truyền thống đâu ra nữa.
Trên đây là quan điểm cá nhân của em, ko động chạm đến bất kì ai, ko bắt ai phải theo. Cccm nhẹ tay ạ!

Rivers

Xe container
Người ta không nhìn thấy lợi ích mà chỉ thấy khó khăn, rủi ro khi sinh thì người ta giảm hoặc ngừng thôi, đấy cũng là bài toán cho các cụ trên thiên đình. Chỗ ở và giáo dục là hai vấn đề cần quan tâm thì hình như lại đang rất là màu mỡ.

Diep1979

Xe container
Cụ đang đá đểu 1 số cụ trong thớt không muốn sinh con đấy hả?

Lần trước có ông Fanbayen nào đó vào tranh luận với cháu hăng lắm về việc có von hay không cần có con.
Cố tình làm cho cháu nồi nóng để Chã khóa bánh ^^

tado261

Xe tăng

Em phàn nào hiểu suy tư của cụ, nhưng nó đang là xu hướng mà chưa tìm được cách nào giải quyết hiệu quả. Nên giờ đẩy mạnh máy móc tự động, AI, và cũng trainning cho các cụ U50 tiếp xúc với công nghệ cũng đang là giải pháp.

Kiên Khùng

Xe điện
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Nhìn lại, chúng ta đang có gì? Em thực sự thấy lo lắng và hoang mang.
Thôi.
Bị treo nick với chuyện đẻ đái này.
Nhường các cụ mợ miễn đẻ hết.

MyMac

Xe điện
Cụ đang đá đểu 1 số cụ trong thớt không muốn sinh con đấy hả?

Lần trước có ông Fanbayen nào đó vào tranh luận với cháu hăng lắm về việc có von hay không cần có con.
Cố tình làm cho cháu nồi nóng để Chã khóa bánh ^^
Ông í là thánh chặn OF. Ổng chặn búa xua luôn. Ổng cũng kh thích đẻ. Em mí hỏi ổng ủa nếu ba mẹ cụ cũng nghĩ như cụ thì giờ làm gì có cụ ngồi đây gõ phím? Hỏi thế cũng bị chặn mí đao.

Diep1979

Xe container
Ông í là thánh chặn OF. Ổng chặn búa xua luôn. Ổng cũng kh thích đẻ. Em mí hỏi ổng ủa nếu ba mẹ cụ cũng nghĩ như cụ thì giờ làm gì có cụ ngồi đây gõ phím? Hỏi thế cũng bị chặn mí đao.
Thành viên mới, ăn nói chí phèo, cố tình dùng ngôn ngữ kích động để người phản bác nổi nóng, không kiểm soát được câu chữ.

Cháu chán chả buồn cmt, mà thanh niên đó cứ nhao vào.

Các thớt khác cũng giọng văn đó, kiểu như đang "bất mãn" ấy

Kiên Khùng

Xe điện
Thành viên mới, ăn nói chí phèo, cố tình dùng ngôn ngữ kích động để người phản bác nổi nóng, không kiểm soát được câu chữ.

Cháu chán chả buồn cmt, mà thanh niên đó cứ nhao vào.

Các thớt khác cũng giọng văn đó, kiểu như đang "bất mãn" ấy
Đẻ không đc chăng?

Diep1979

Xe container

poiuy

Xe ba gác
Người ta không nhìn thấy lợi ích mà chỉ thấy khó khăn, rủi ro khi sinh thì người ta giảm hoặc ngừng thôi, đấy cũng là bài toán cho các cụ trên thiên đình. Chỗ ở và giáo dục là hai vấn đề cần quan tâm thì hình như lại đang rất là màu mỡ.
Chỉ có thiên đình kiểu Taliban mới giải được thôi. Vô phương.

ctth

Xe hơi
Dân đen như em đang lo vi mô còn không xong. Vĩ mô để bề trên tự thôi ạ

Opel Astra

Xe điện
Giá nhà đất tăng phi mã. Giá thuê nhà cũng tăng mấy chục %. Sách giáo khoa phổ thông cả triệu đồng 1 bộ học xong 1 năm thì vứt chứ không tái sử dụng được như ngày trước. Ngoài học phí còn đẻ ra đủ thứ khoản thu. Giá cả sinh hoạt cũng tăng đều (cụ nào nói không tăng thì cầm tiền ra chợ hoặc về nhà hỏi vợ)... Khi thu nhập không theo kịp tốc độ lạm phát thì người ta sẽ ngưng sinh thêm vì lo không nổi.
Để tái sử dụng sách giáo khoa, ta làm 1 cuộc cải cách, tốn độ mươi ngàn tỷ là xong mà Trang??!!

jazzzzz

Xe lăn
Đó là chuyện tất yếu của cuộc sống, bây giờ công việc còn dễ dàng, vẫn còn có nhiều thời gian.
Xã hội càng phát triển canh tranh càng lớn, bận sml ra lấy đâu thời gian rảnh, càng nghèo càng phải cày.
Mẹ em ở quê trước cũng hay trách móc là ít về thăm nhà, rồi bà ra sống cùng VC em một thời gian, thấy quá bận nên từ đó cứ đc nghỉ dài là cụ kêu đưa con cái đi chơi xa, về thăm bà là đuổi, bảo tranh thủ CN về là đc.

Chỉnh sửa cuối:

namphong12

Xe lăn
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Bọn nó không về thăm cụ được. Sao cụ không đi thăm chúng nó.
Nhà em giờ toàn ông bà đi thăm con cháu.
2 bố mẹ em ở quê Miền Bắc. 2 anh em em sống ở miền Nam. Mình thì công việc bận. Bọn nhỏ thì đi học. Ông bà thì rảnh. Thành ra toàn ông bà đi từ bắc vào nam thăm con cháu. Tết cũng chả về bắc mà ăn tết năm. Sáng mùng 2 cả nhà đi du lịch. Mùng 5-6 ông bà ra sân bay về bắc. Ông bà em toàn đi ngược nên vé máy bay rất rẻ. Cứ tính vé máy bay mà nhà em về bắc ăn tết cũng đủ tiền đi du lịch rồi.
Không quan trọng ăn tết ở đâu mà ăn tết cùng nhau là được.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn

Ok thôi!

Đẻ thêm vài đứa nữa thôi cụ.