[Funland] Chúng ta định hướng chúng ta như thế nào?

quy la tien

Xe điện
Chủ thớt lo cũng có phần đúng với nhiều người trong xã hội, trong OF, em chỉ nêu thêm một khó khăn nữa ở xứ mình đó là sau khi tốn cả mớ lo cho con từ khi mẹ chúng mang thai cho đến khi 22 tuổi (tuổi trung bình khi học xong nghề/ đại học...) còn thêm khá xèng để CHẠY việc cho con (khác với ở NN) từ đó hình thành nên 1 bộ phận cứ hở ra là tìm cách xà xẻo để thu vốn...vv thế nên em trộm nghĩ bi giò cháu nào giỏi hay nhà nghèo quá chúng sẽ đi ra NN theo hướng dốt thì lao động phổ thông, giỏi thì thợ lành nghề hay chuyên da và sẽ ở lại chứ không về từ đó hình thành cách sống như ở bển thôi.
Thêm nữa em ví dụ giờ như mình có trăm tỏi em cũng chả dại làm gì (luôn có xác suất sai và vi phạm PL trở thành tù nhân dự bị bất cứ khi nào..) , tầng lớp trung lưu hay tinh hoa thật họ cũng sẽ nằm im khẽ thở kiểu vậy ..., cũng là tâm tư.

newboyvt

Xe tải
Chủ thớt lo cũng có phần đúng với nhiều người trong xã hội, trong OF, em chỉ nêu thêm một khó khăn nữa ở xứ mình đó là sau khi tốn cả mớ lo cho con từ khi mẹ chúng mang thai cho đến khi 22 tuổi (tuổi trung bình khi học xong nghề/ đại học...) còn thêm khá xèng để CHẠY việc cho con (khác với ở NN) từ đó hình thành nên 1 bộ phận cứ hở ra là tìm cách xà xẻo để thu vốn...vv thế nên em trộm nghĩ bi giò cháu nào giỏi hay nhà nghèo quá chúng sẽ đi ra NN theo hướng dốt thì lao động phổ thông, giỏi thì thợ lành nghề hay chuyên da và sẽ ở lại chứ không về từ đó hình thành cách sống như ở bển thôi.
Thêm nữa em ví dụ giờ như mình có trăm tỏi em cũng chả dại làm gì (luôn có xác suất sai và vi phạm PL trở thành tù nhân dự bị bất cứ khi nào..) , tầng lớp trung lưu hay tinh hoa thật họ cũng sẽ nằm im khẽ thở kiểu vậy ..., cũng là tâm tư.
Không phải đâu đâu cũng cần xèng để chạy việc cho con cụ ạ, doanh nghiệp tư nhân cơ hội rất nhiều, quan trọng là có năng lực. Nên để chúng nó tự bơi giữa dòng đời, mình định hướng và đồng hành cùng thôi ;)) .

tratida2019

Xe tải
mình được đẻ thì mình phải đẻ

Sent from Other Universe via OTOFUN

Tuấn 3s

Xe tăng
Chúng ta ko bao h ép được chúng nó đâu cụ.

Chúng ta chỉ biết ngồi ghế tay cầm điện thoại rồi ngóng mắt ra cửa với một niềm hi vọng thôi.
Ớ, sao ko fải là xách xe lên và đi cụ ơi?
Như hiện tại em thấy có khá nhiều hoạt động thường ngày mà ông bà có thể tham gia cùng, thậm chí giúp đỡ con và cháu một cách đơn giản, nhẹ nhàng. Cái khó là có ở gần nhau đc ko.

agrimeco

Xe lăn
Mai mốt tàu nó ship người lên mặt trăng với sao hoả nữa thì ở đây chỉ còn mấy lão of già nua định hướng tới cõi vĩnh hằng :D

XPQ

Xe cút kít
Giá nhà đất tăng phi mã. Giá thuê nhà cũng tăng mấy chục %. Sách giáo khoa phổ thông cả triệu đồng 1 bộ học xong 1 năm thì vứt chứ không tái sử dụng được như ngày trước. Ngoài học phí còn đẻ ra đủ thứ khoản thu. Giá cả sinh hoạt cũng tăng đều (cụ nào nói không tăng thì cầm tiền ra chợ hoặc về nhà hỏi vợ)... Khi thu nhập không theo kịp tốc độ lạm phát thì người ta sẽ ngưng sinh thêm vì lo không nổi.
Khi xưa các cụ đời sống khó khăn là khó khăn chung nhưng đất chưa chật người chưa đông ném vào đời hễ cứ có chí phấn đấu là có cơ hội. Sau đến thời bô cấp thì nghèo bình đẳng đẻ được cứ đẻ có gì Nhà nước lo, thôn quê thì thêm người thêm ruộng mà thành thị thì có tem phiếu tối thiểu như con nhà khác. Nhà nước không kham nổi mới hạn chế đẻ chứ nếu để thả mái chưa chắc giờ đã phải lo.
Thời bây giờ chúng nó ngại đẻ vì theo em là mấy nhẽ:
Một là mô hình gia đình ít con đã thành truyền thống mấy đời, thêm con là thêm vất vả cho nên bọn trẻ vốn đã không được rèn về sự ghính vác tranh đấu nghĩ đến lo thân lo cha mẹ ông bà đã ngại huống hồ gia đình con cái.
Hai là an sinh phích lợi kém nên tự đẻ tự lo, mà xã hội thì cứ thẳng tay thu không sót mục nào, từ học phí đến khám chữa bệnh đến cái quyền được cắp đýt đến trường của trẻ con mà còn phải tranh đoạt như cướp cháo thí nom lại càng hãi hùng. Thà lập cmn gia đình trong game ảo thích thì hạnh phích chả thích thì sút đao chơi lại không hơn ư?
Ba là các giá trị cuộc sống ngày càng giở lên theo thói kim tiền bát nháo, hình ảnh gia đình mấy đại đồng đường hay con đông cháu đàn sum vầy hạnh phúc đã giở thành ra lạc hậu cua mề so với hình ảnh giai xinh gái đẹp hàng hiệu lợp kín người tháng nào cũng đi du lịch bốt phây mấy nghìn lai. Bọn trẻ theo đấy mà phấn đấu trong khi Ban tiên dáo toàn đi lo chống bọn pê đê mạng ảo chả lo mà uấn nắn lối sống.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Rồi sẽ có cụ nói rằng ko sinh con là quyền của con người. Quan trọng là sống cuộc sống hiện tại như nào.

Em thì em ko tán thành đâu.
Thế h nó không đẻ cụ dí súng vào đầu bắt đẻ chắc.

Yeuaibaygio

Xe container
Bọn nó không về thăm cụ được. Sao cụ không đi thăm chúng nó.
Nhà em giờ toàn ông bà đi thăm con cháu.
2 bố mẹ em ở quê Miền Bắc. 2 anh em em sống ở miền Nam. Mình thì công việc bận. Bọn nhỏ thì đi học. Ông bà thì rảnh. Thành ra toàn ông bà đi từ bắc vào nam thăm con cháu. Tết cũng chả về bắc mà ăn tết năm. Sáng mùng 2 cả nhà đi du lịch. Mùng 5-6 ông bà ra sân bay về bắc. Ông bà em toàn đi ngược nên vé máy bay rất rẻ. Cứ tính vé máy bay mà nhà em về bắc ăn tết cũng đủ tiền đi du lịch rồi.
Không quan trọng ăn tết ở đâu mà ăn tết cùng nhau là được.
Đúng rồi Cụ ạ. Phải thay đổi dần quan niệm, cứng nhắc quá chỉ tự làm khổ bản thân. Em hơn 40 tuổi mà lứa bạn học của em, hầu hết bố mẹ chúng nó lên thủ đô với chúng nó lâu rồi ạ, chỉ số rất ít các cụ vẫn ở quê thôi.

Chuyện đẻ ít đẻ nhiều giờ phụ thuộc hoàn toàn vào điều kiện và ý chí của mỗi gia đình. Chỗ em có nhiều nhà chỉ sinh 1 con, nhưng cũng nhiều nhà sinh 3 con, có 1 em gái sinh năm 90 đã đẻ đứa thứ 4 nhưng nhà có điều kiện kinh tế và có ông bà nội hỗ trợ rất nhiều trong việc chăm con.

Cụ thớt có điều kiện cứ việc đẻ nhiều, cá nhân em nhiệt liệt ủng hộ những nhà giàu đẻ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Để xem đẻ đái theo định hướng XH... nó đi về đâu. Giờ này vẫn còn u mê đi kỷ luật cán bộ vì sinh con thứ 3 là quá vớ vẩn.
Bỏ cái kỹ luật sinh con thứ 3 lâu rồi cụ ơi.
Còn hiện tại thì e thấy h sinh 3 con nh phết.
Câu chuyện chủ thớt chắc là câu chuyện tương lai, nhưng tương lai này có thể đoán được khá chính xác dựa theo sự phát triển của các nước pt, gần thì TQ xa thì bọn tây lông.

Yeuaibaygio

Xe container
Khi xưa các cụ đời sống khó khăn là khó khăn chung nhưng đất chưa chật người chưa đông ném vào đời hễ cứ có chí phấn đấu là có cơ hội.
Hồi những năm 8x, đầu 9x, ở quê em, những thanh niên nghèo đến đâu nhưng nếu muốn ở riêng thì ra rìa đường dựng tạm cái nhà tranh là có chỗ chui ra chui vào. Hồi đó khu đấy toàn bãi rác và hố đào lấy đất làm gạch với làm khu nung lò gạch của xã. Nhà nào có điều kiện hoặc hòa thuận với bố mẹ, anh em thì ở chung với bố mẹ trong làng hoặc bố mẹ cắt cho miếng vườn để làm nhà. Nhà nào mâu thuẫn không ở chung được mới nhảy dù ra khu bãi rác, ai nấy nhìn vào thì đúng là thấy họ khổ cả về vật chất và tinh thần.

Sau chục năm thì khu bãi rác có giá (mặt đường to), mấy ông nhảy dù đã được hợp thức hóa, có ông thức thời còn mua thêm được mấy lô giá rẻ bèo, thành đại gia của xã. Còn từ tầm năm 200x trở đi thì nhiều ông mơ cả đời không ra được bãi rác nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
Thời bây giờ chúng nó ngại đẻ vì theo em là mấy nhẽ:
Một là mô hình gia đình ít con đã thành truyền thống mấy đời, thêm con là thêm vất vả cho nên bọn trẻ vốn đã không được rèn về sự ghính vác tranh đấu nghĩ đến lo thân lo cha mẹ ông bà đã ngại huống hồ gia đình con cái.
Hai là an sinh phích lợi kém nên tự đẻ tự lo, mà xã hội thì cứ thẳng tay thu không sót mục nào, từ học phí đến khám chữa bệnh đến cái quyền được cắp đýt đến trường của trẻ con mà còn phải tranh đoạt như cướp cháo thí nom lại càng hãi hùng. Thà lập cmn gia đình trong game ảo thích thì hạnh phích chả thích thì sút đao chơi lại không hơn ư?
Ba là các giá trị cuộc sống ngày càng giở lên theo thói kim tiền bát nháo, hình ảnh gia đình mấy đại đồng đường hay con đông cháu đàn sum vầy hạnh phúc đã giở thành ra lạc hậu
Ngoài ra em còn thấy sinh nhiều con thì ảnh hưởng nhiều đến công việc của người mẹ. Bây giờ về công việc, phụ nữ cũng bận rộn không kém đàn ông, nhiều doanh nghiệp còn bắt cam kết trong vòng 3 năm tuyển vào chưa được sinh con. Nên nhà nào đẻ, nuôi được 3 đứa trở lên là rất giỏi.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em chỉ sợ đẻ ít dần thành quen rồi, mọi thứ xung quanh (thói quen, dịch vụ, chi phí, công việc...) đã ăn theo thế rồi, thì sẽ lại còn lâu lâu nữa mới thay đổi đc chứ ko fải cứ khắc fục các áp lực kia là tự khắc thanh niên đẻ nhiều lên đâu.

smart_sharp

Xe tăng
Bỏ cái kỹ luật sinh con thứ 3 lâu rồi cụ ơi.
Còn hiện tại thì e thấy h sinh 3 con nh phết.
Câu chuyện chủ thớt chắc là câu chuyện tương lai, nhưng tương lai này có thể đoán được khá chính xác dựa theo sự phát triển của các nước pt, gần thì TQ xa thì bọn tây lông.
Đảng viên vẫn bị "xem xét" kỷ luật khi sinh con thứ ba cụ ơi. Tất nhiên giờ cũng nhẹ nhàng hơn nhưng ông nào đang chuẩn bị lên chức mà bị người trong chi bộ (đối thủ cạnh tranh) có ý kiến thì vẫn bị kỷ luật. Và sau đó là kỷ luật về mặt chính quyền, mất cơ hội cạnh tranh.

BMW R60

Xe tăng
Theo báo chí: Dân số Việt Nam sẽ tăng trưởng âm sau 35 năm nữa. Tức là thoắt cái thằng cu Tí với cái Mướp nhà chúng ta lớn lên, lấy chồng lấy vợ và chúng nó có khả năng không sinh con đẻ cái nữa. 30-35 năm thật là nhanh các cụ ạ.

Ok. Tết âm lịch thì tặc lưỡi: chúng nó bận. Cuối năm đi du lịch. Ko về ăn Tết. Thôi bà ạ, năm sau!

Ok. Lễ 2/9, 1/5, giỗ tổ các kiểu: nghỉ có 2-3 ngày về làm gì cho đông đúc vất vả. Thôi bà ạ. Năm sau chúng nó về.

Ok thôi!

Nhìn lại, chúng ta đang có gì? Em thực sự thấy lo lắng và hoang mang.
Có người mỗi năm chỉ về thăm bố mẹ được một lần. Nếu bố mẹ còn sống được 20 năm nữa thì họ cũng chỉ được gặp 20 lần. Nhưng với nhiều người, bố mẹ có thể còn sống trên đời này khoảng 10 năm nữa thôi, vậy là chỉ còn 10 lần gặp mặt bố mẹ. Khoảng thời gian bố mẹ còn trên đời này của mỗi người có thể ngắn hơn nữa.
Vậy nên em cứ được nghỉ lễ tết là về quê thăm thầy u, không du lịch du liếc gì sứt. Tháng nào thứ bảy chủ nhật rảnh lại phi về chén bữa cơm quê, sáng hôm sau lại đi

HanhTu811

Xe buýt
Vậy nên mới cần giữ và kế thừa truyền thống, học hỏi chọn lọc lối sống hiện đại thôi, Giới trẻ ngày ngày ôm điện thoại vs các thiết bị điện tử, chìm trong thế giới ảo, tư tưởng hưởng thụ sớm...vv..vv. Hậu quả nhãn tiền, còn đại cục vẫn phải do định hướng của đất nước ta giữ được những gì, giữ được đến đâu....

smallstar_2404

Xe hơi
Cái điện thoại giờ nó thoả mãn đc hết mọi nhu cầu của con người.
Thoả mãn đc cả về cảm xúc. Nên nhóm người ko kết hôn sẽ tăng lên.
Đúng cụ ạ, trước kia khi chưa có điện thoại thông minh con người dường như dễ bị cô đơn hơn, giờ cháu thấy nhu cầu giải trí gói trong cái điện thoại là ok.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đó là chuyện tất yếu của cuộc sống, bây giờ công việc còn dễ dàng, vẫn còn có nhiều thời gian.
Xã hội càng phát triển canh tranh càng lớn, bận sml ra lấy đâu thời gian rảnh, càng nghèo càng phải cày.
Mẹ em ở quê trước cũng hay trách móc là ít về thăm nhà, rồi bà ra sống cùng VC em một thời gian, thấy quá bận nên từ đó cứ đc nghỉ dài là cụ kêu đưa con cái đi chơi xa, về thăm bà là đuổi, bảo tranh thủ CN về là đc.
Các cụ thương con, thương cháu, chứng kiến cuộc sống của mình vất vả với quỹ thời gian eo hẹp nên muốn con cháu nghỉ ngơi, du lịch cho biết đó đây thôi cụ ah. Ngược lại mình cũng phải biết cân đối đưa các cháu về thăm ông bà, tuổi các cụ giờ không gì vui hơn khi được gặp con cháu, nghe các cháu chuyện trò tíu tít. Nhà em xưa mỗi lần về xong khi mình đưa các con đi là các cụ cứ đứng bần thần :((

Trungpv

Xe tăng
nếu chỗ trăm tỷ kia sạch sẽ thì lo gì trở thành tù nhân cụ ?