[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

X-driverxin

Xe máy
Cụ cho e hỏi với, CMT của em làm ở tỉnh Phú Thọ nh em đã chuyển hộ khẩu đến Từ Liêm Hà Nội. Em cầm đổi CMT để làm hộ chiếu, e có cần phải xin xác nhận của công an xã/phường hay cứ cầm CMT và hộ khẩu đến CA huyện Từ Liêm để cấp CMT mới ah? tg nhanh nhất e có thể lấy CMT là bao lâu ah, hic e cần làm hộ chiếu gấp vì sắp đi công tác nước ngoài rùi :(
Tiện cụ gửi cho em xin cái mẫu cấp lại CMT nhé, email của em phvietha2403@gmail.com. Tks cụ!

AnhHiep

Xe đạp
Bác Quang Tây Hồ ơi! Hôm nay em theo lời bác qua 90 Nguyễn Du lúc 3h chiều (chả hiểu sao hôm nay đông lắm) để làm thêm chứng minh 12 số vì em mới hết hạn chứng minh cũ mấy năm rồi, phần thủ tục em thấy có mẫu đơn A4 2 mặt và một tờ nhỏ như bàn tay. Bác cho em hỏi mai em lên quận đổi chứng minh 9 số, em muốn khai trước cho nhanh, nhưng em chỉ down được mẫu đơn A4 thôi còn mẫu đơn nhỏ em không tìm thấy trên mạng nên bác có thể gửi cho em vào hòm thư anhhiepvktnd@gmail.com được không? Em cám ơn bác trước! Hay là thủ tục ở quận không cần tờ giấy đấy hả bác?

quangtayho

Xe container
Bác Quang Tây Hồ ơi! Hôm nay em theo lời bác qua 90 Nguyễn Du lúc 3h chiều (chả hiểu sao hôm nay đông lắm) để làm thêm chứng minh 12 số vì em mới hết hạn chứng minh cũ mấy năm rồi, phần thủ tục em thấy có mẫu đơn A4 2 mặt và một tờ nhỏ như bàn tay. Bác cho em hỏi mai em lên quận đổi chứng minh 9 số, em muốn khai trước cho nhanh, nhưng em chỉ down được mẫu đơn A4 thôi còn mẫu đơn nhỏ em không tìm thấy trên mạng nên bác có thể gửi cho em vào hòm thư anhhiepvktnd@gmail.com được không? Em cám ơn bác trước! Hay là thủ tục ở quận không cần tờ giấy đấy hả bác?
CÁi tờ nhỏ đấy gọi là "tờ khai" Khi nào đến họ sẽ phát cụ nhé. Cái tờ ấy sẽ có bộ phận lưu trữ (theo quy dịnh là 90 năm) khi cần tra cứu thì họ rút cái tờ ấy ra.

Averell

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi là nhà em ở Hoàn Kiếm, chưa làm CMT mẫu mới bao giờ. Em bị mất CMT cũ (9 số), vậy giờ thủ tục như thế nào nhỉ?
  • Ra Tràng Thi (chỗ cấp CMT của Quận) hay ra Nguyễn Du?
  • Form có download được trên mạng không, hay phải ra đấy (vì theo em hiểu em phải lấy xác nhận của CA Phường, mà ra chỗ làm CMT lấy form, rồi lại về phường xin xác nhận thì mất vài ngày)
  • Ở quận Hoàn Kiếm giờ đã cấp CMT mẫu mới chưa?
  • Ảnh in lên CMT là chụp ngay tại chỗ ạ? Hay được dùng ảnh mang từ nhà đi như khi làm hộ chiếu?
Cám ơn các cụ ợ

thief_fighter

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi là nhà em ở Hoàn Kiếm, chưa làm CMT mẫu mới bao giờ. Em bị mất CMT cũ (9 số), vậy giờ thủ tục như thế nào nhỉ?
  • Form có download được trên mạng không, hay phải ra đấy (vì theo em hiểu em phải lấy xác nhận của CA Phường, mà ra chỗ làm CMT lấy form, rồi lại về phường xin xác nhận thì mất vài ngày)
  • Ảnh in lên CMT là chụp ngay tại chỗ ạ? Hay được dùng ảnh mang từ nhà đi như khi làm hộ chiếu?
Cám ơn các cụ ợ
- Ra Nguyễn Du cụ nhé
- Form ra đấy lấy cho nhanh
- ở Hoàn Kiếm thì em ko biết
- Ảnh chụp tải chỗ cụ ạ

quangtayho

Xe container
Cám ơn các cụ ợ
Trường hợp của cụ thì nên làm thế này:
- Cụ tải trên mạng "mẫu đơn xin cấp CMND" rồi dán ảnh, xin xác nhận CAP.
- Cầm đơn đó và sổ hộ khẩu bản chính đến CAQ Hoàn Kiếm làm lấy cái CMND 9 số đã. Chắc là số CMND ấy có trong nhiều loại giấy tờ của cụ.
- Nếu xin anh công an khu vực xắc nhận cho 2 từ đơn xin cấp CMND thì cụ mang 1 cái đơn và sổ hộ khẩu đến 90 ND làm cái 12 số. Nếu không xin được thì cứ chờ khoảng cuối thằng 4 Hoàn Kiếm sẽ cấp cái 12 số, lúc ấy cụ mang CMND 9 số và hộ khẩu đến làm 12 số cũng được (khi làm họ trả lại cái 9 số nguyên vẹn cho cụ)
Túm lại là cụ nên khẩn trương đến CAQ Hoàn Kiếm làm lấy cái 9 số đã. Anh thì chụp tại chỗ cụ nhé, ko được dùng ảnh ngoài.

Averell

Xe hơi
Trường hợp của cụ thì nên làm thế này:
- Cụ tải trên mạng "mẫu đơn xin cấp CMND" rồi dán ảnh, xin xác nhận CAP.
- Cầm đơn đó và sổ hộ khẩu bản chính đến CAQ Hoàn Kiếm làm lấy cái CMND 9 số đã. Chắc là số CMND ấy có trong nhiều loại giấy tờ của cụ.
- Nếu xin anh công an khu vực xắc nhận cho 2 từ đơn xin cấp CMND thì cụ mang 1 cái đơn và sổ hộ khẩu đến 90 ND làm cái 12 số. Nếu không xin được thì cứ chờ khoảng cuối thằng 4 Hoàn Kiếm sẽ cấp cái 12 số, lúc ấy cụ mang CMND 9 số và hộ khẩu đến làm 12 số cũng được (khi làm họ trả lại cái 9 số nguyên vẹn cho cụ)
Túm lại là cụ nên khẩn trương đến CAQ Hoàn Kiếm làm lấy cái 9 số đã. Anh thì chụp tại chỗ cụ nhé, ko được dùng ảnh ngoài.
Cám ơn cụ. Vậy vụ 12 số em chờ làm ở quận cho nó vắng. Làm sao biết bao giờ Q. Hoàn Kiếm họ bắt đầu làm 12 số cụ nhỉ?

tranduzg

Xe đạp
Ủa em được cấp mẫu này từ 24/7/2013 rùi mà cụ ơi

quangtayho

Xe container

gatrong69

Xe hơi
ôi mệt mỏi vì thủ tục Hàhh là chính quá

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Em ở quận Cầu Giấy, CMT cũ cấp năm 2006 đã mờ mất 1 vài số rồi. Nay em muốn cấp lại CMT 9 số để em còn làm các thủ tục giáy tờ ngân hàng nhà đất và quan trọng là làm passport nữa thì thủ tục làm là như thế nào? ở đâu tại quận Cầu Giấy? em có được giữ 9 số cũ ko hay là cấp 12 số mới thì teo.Bác quangtayto giúp em với ngàn chai vodka kính tặng bác

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
Em ở quận Cầu Giấy, CMT cũ cấp năm 2006 đã mờ mất 1 vài số rồi. Nay em muốn cấp lại CMT 9 số để em còn làm các thủ tục giáy tờ ngân hàng nhà đất và quan trọng là làm passport nữa thì thủ tục làm là như thế nào? ở đâu tại quận Cầu Giấy? em có được giữ 9 số cũ ko hay là cấp 12 số mới thì teo.Bác quangtayto giúp em với ngàn chai vodka kính tặng bác
Cj khẩn trương đến ngay CAQ Cấ Giấy để đổi lấy cái 9 số khác nhé. Cầm chắc cái 9 số ấy đã rồi mới tính đến cái khác. Không nhanh CG cũng triển khai cấp CMND theo mẫu mới thì chịu cụ nhé. Chỗ cấp CMND của CG ở đâu em cũng chả rõ. CỤ thử ra CAP hỏi thử xem

redflame

Xe tăng

-
- Cái CMND này các cụ các mợ giữ cẩn thận, khi triển khai cấp CMND theo mẫu mới thì đến xin cấp lại (lại báo mất như trên), lúc này sẽ được cấp CMND theo mấu mới.

>> Lúc này các cụ các mợ đã có trong tay 2 cái CMND: 1 cái mẫu cũ (9 số) và 1 cái mẫu mới (12 số). Mang cả 2 cái đi làm thủ tục đính chính số CMND trong các giấy tờ (sổ đỏ, tài khỏan NH, thẻ BH y tế ...).[/SIZE]

Sở dĩ phải làm như vậy vì cho đến giờ vẫn chưa có thông tư liên bộ để phối hợp giải quyết cái vụ khác số CMND này (liên quan đến Bộ tài nguyên mooi trường, bộ tài chính, bộ Y tế ...).
Cụ dạy phải lắm, đúng là cứ giữ cái cũ lại cho chắc, chả biết thế nào...

rfs

Xe điện
Cj khẩn trương đến ngay CAQ Cấ Giấy để đổi lấy cái 9 số khác nhé. Cầm chắc cái 9 số ấy đã rồi mới tính đến cái khác. Không nhanh CG cũng triển khai cấp CMND theo mẫu mới thì chịu cụ nhé. Chỗ cấp CMND của CG ở đâu em cũng chả rõ. CỤ thử ra CAP hỏi thử xem
Đường Nguyễn Văn Huyên, qua Bảo tàng Dân tộc học 1 đoạn

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Trăm chai vodka kính tặng các cụ nhé.em làm luôn

minhsonpham

Đi bộ
Các bác ơi cho em hỏi là cái cmnd 9 số của em mới cấp tháng 4/2013 mà bh muốn làm thêm 1 cái 12 số thì mang cái 9 số + hộ khẩu lên 90ND làm ạ ? Hộ khẩu của em ở Ba đình.