[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Cụ Quangtayho cho em hỏi nhờ Quận Đ.Đa cấp ở Ô chợ dừa hay Thái Hà vậy cụ. CMT 9 số của em vẫn còn ngon nghẻ nhưng hết hạn thì cần mang giấy tờ gì đi cùng ạ?
Hình như ở Thái Hà. Cụ mang cmnd cũ và hộ khẩu thôi.

quangtayho

Xe container
Anh xem có cái ngày nào đẹp em đến làm cái cmt nữa. Cái 12 số kia cũng gần đc 2 năm rùi ( trong túi em giờ 2 cái 9 số và 1 cái 12 số, hihi)
Ngày nào cũng xấu vì chả biết nó in ngày nào đâu mà. Ngày in chính là ngày cấp. Hôm 11/12/2013 dân đến làm đông lắm, nhưng khi nhận cm đều chưng hửng hết vì ngày cấp ghi trong cm là ngày 04/01/2014

lamhv

Xe tăng
Có cụ nào mới đi làm CMT ở Nguyễn Du làm ơn cho em hỏi dạo này có đông không ạ, em định đi làm 1 cái 12 số trước khi tách sổ HK cho nó đỡ phải sửa lèm nhèm.

minhsonpham

Đi bộ
Có cụ nào mới đi làm CMT ở Nguyễn Du làm ơn cho em hỏi dạo này có đông không ạ, em định đi làm 1 cái 12 số trước khi tách sổ HK cho nó đỡ phải sửa lèm nhèm.
Hôm nay em vừa đi làm trên Ndu về cụ ạ. Chiều nay thì hơi đông em chờ hơn 2 tiếng mới xong dc hết thủ tục. Gần 3 rưỡi nó đã chốt hồ sơ rồi

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Gấu em hộ khẩu ở Hồ Đắc Di, nhưng lại ở nhà chồng ở quận khác và đang đi công tác, em muốn qua gặp đ/c CSKV ở đó xin xác nhận mất CMT để làm lại CMT cho gấu, có cụ nào quen CSKV ở đó không, giới thiệu em với.

klt

Xe tải
Cụ ơi link down mẫu hỏng rồi. Phiền cụ cho lại link mới, e có nhu cầu ạ. Cảm ơn cụ chủ.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com

Taxi25

Xe buýt
Mai em làm lại không biết có kịp không nhỉ

Gia_Khanh

Xe điện
Việc cấp chứng minh thư mới 12 số sẽ được áp dụng trên toàn TP Hà Nội từ 1/4. Cùng thời điểm này, Tổng cục Thống kê sẽ tổng điều tra dân số và nhà ở trên toàn quốc.

Ưu điểm của chứng minh thư mới là sẽ không làm giả được, không cho người khác mượn được. Ảnh: Việt Dũng
Theo Bộ Công an, Chứng minh nhân dân mới sẽ được cấp vào 1/4 tới, áp dụng trên toàn TP Hà Nội. Chứng minh thư mới có 12 số, sẽ là mã số định danh cá nhân trong tương lai và có giá trị suốt cuộc đời. Điều này nhằm hỗ trợ muc tiêu giảm thủ tục trong việc cấp giấy tờ và đăng ký thông tin công dân.
Công dân Việt Nam từ 14 tuổi trở lên khi đi làm chứng minh thư thì sẽ được cấp chứng minh thư theo mẫu mới. Còn những người được cấp lại thì sẽ bị hủy chứng minh thư cũ.
Công an Hà Nội đã bố trí làm việc tại 31 địa điểm, cơ sở vật chất và phương tiện cơ bản đáp ứng yêu cầu, do Công an các quận, huyện, thị xã xuống các xã, thị trấn, trường học thực hiện việc cấp chứng minh thư mới cho công dân.
Các trường hợp già yếu, ốm đau, gặp khó khăn khi đi lại, cá nhân có trách nhiệm cấp CMND tại địa phương sẽ được cấp CMND tại nhà hoặc bệnh viện.
Theo Bộ Công an, ưu điểm của chứng minh thư mới là sẽ không làm giả được, không cho người khác mượn được, bởi nó sẽ có mã số định danh cá nhân, trong đó có 18 thông tin cơ bản nhất như tên, tuổi, địa chỉ, giới tính, nhóm máu… Tuy nhiên, hiện chưa thể cấp mới chứng minh thư trên toàn quốc bởi khó khăn về tài chính.
Cũng từ 1/4 tới, Tổng Cục thống kê cũng bắt đầu điều tra dân số và nhà ở trên toàn quốc. Nội dung gồm 5 phần chính: thông tin về thành viên của hộ, lịch sử sinh của phụ nữ từ 15-49 tuổi, người qua đời và nhà ở.
Kết quả điều tra sẽ được công bố vào tháng 10/2014, dùng để đánh giá tình hình thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội thời kỳ 2011-2015.

Chỗ bôi đậm đấy là thế nào hả cụ

CuKenPis

Xe tăng
"Công an Hà Nội đã bố trí làm việc tại 31 địa điểm, cơ sở vật chất và phương tiện cơ bản đáp ứng yêu cầu, do Công an các quận, huyện, thị xã xuống các xã, thị trấn, trường học thực hiện việc cấp chứng minh thư mới cho công dân."

Cụ Quangtayho có danh sách này k nhì để e xem chỗ nào tiện e qua

quangtayho

Xe container
Vậy là chính thức triển khai rồi, em đọc bài báo này thì thấy "thu lại CMT cũ", vậy nên cụ nào đi làm thì nhớ là báo mất nhé :3
------
- Cụ QuangTayho cho em hỏi có quy định bắt buộc phải đổi sang và dùng CMT 12 số này không nhỉ? VD: trong 2014 toàn bộ người dân HN phải dùng CMT 12 số chẳng hạn?
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/cap-chung-minh-thu-moi-va-tong-dieu-tra-dan-so-tu-1-4-2969153.html
Cho đến giờ phút này thì vẫn chưa có chủ trương thu lại cm cũ. Việc cấp cmnd mới không bắt buộc vì xmnd còn hạn thì vâz được sử dụng bình thường

quangtayho

Xe container
"Công an Hà Nội đã bố trí làm việc tại 31 địa điểm, cơ sở vật chất và phương tiện cơ bản đáp ứng yêu cầu, do Công an các quận, huyện, thị xã xuống các xã, thị trấn, trường học thực hiện việc cấp chứng minh thư mới cho công dân."

Cụ Quangtayho có danh sách này k nhì để e xem chỗ nào tiện e qua
Cujbphair đêna công an quận huyện nơi cụ đăng ký hộ khaaue chứ ko phải đến đâu cũng được nhé.

quangtayho

Xe container
CMT cũ của e cũ nát, ép dẻo mang ra có đc k hay lại phải ra phường xác nhận. E ngại cái thủ tục HC của mấy bác phường quá :(
Của cụ phải làm đơn xin xác nhận rồi, không né được đâu.

Lelan.225

Xe máy
Em trước kia có cái CMND và hộ chiếu số giờ lại có cái 12 số rồi thì có làm thêm cái hộ chiếu mới được không ạ !

Khoa Béo

Xe buýt
Giờ e báo mất (giả vờ) cmt cũ, ra làm sẽ đc số cmt mới, suy ra e có 2 số cmt hả cụ?

Nokobit

Xe hơi
Website
www.dtm.com.vn
Cụ quangtayho cho em chút, em hộ khẩu ở Sóc Sơn, cmnd cũ của em vẫn đang dùng bình thường, từ 1/4 em muốn đổi sang mẫu mới thì thủ tục phải làm những gì ạ? Khả năng là phải đổi lại cả passport nữa cụ nhỉ?

Đằng nào cũng phải đổi nên có khi em làm luôn cho nhanh, nhìn mẫu mới có vẻ "chắc chắn" phết :D

aime_nqt

Xe buýt
Cụ vẫn dùng bình thường, nếu muốn được cmt 12 số thì cụ đi làm thôi :))
Cụ quangtayho cho em chút, em hộ khẩu ở Sóc Sơn, cmnd cũ của em vẫn đang dùng bình thường, từ 1/4 em muốn đổi sang mẫu mới thì thủ tục phải làm những gì ạ? Khả năng là phải đổi lại cả passport nữa cụ nhỉ?

Đằng nào cũng phải đổi nên có khi em làm luôn cho nhanh, nhìn mẫu mới có vẻ "chắc chắn" phết :D