[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Ko cần xác nhận Đơn hả cụ, thế thì thoáng quá, thế là từ giờ nếu bị mất cái 12 số thì cứ cầm HK ra thẳng điểm cấp CMT mà làm lại ko cần xác nhận gì hết ạ
Hệ thống này nó được xây dựng như vậy. Trong twoqng lai gần, khi triển khai cả nước, cơ sở dữ liệu của các tỉnh thành hòa chung với nhau thì mới được như vậy. Thậm chí công an trên Đắc Nông kiểm tra cmnd có thể biết được người mang cm này có bị truy nã không, có mấy tiền án tiền sự ... Như bên Mẽo ấy, police nó cần cái ID card quyetj vào máy đọc 1 phát là ra luôn cả tam đại. Hệ thống CMND của VN chính là hệ thống của Mẽo, nhưng là thế hệ 1. Hiện nay thế hệ 2 là có chíp.

Gia_Khanh

Xe điện
Lại là tướng Vệ

"Thiếu tướng Trần Văn Vệ, Phó tổng cục trưởng C64 cho VnExpress biết, chứng minh thư 9 số vẫn tồn tại song song với chứng minh thư 12 số. Khi công dân làm chứng minh mới, loại 9 số sẽ được thu lại."

Booong

Xe tăng
Em cũng băn khoăn điều này, nhờ cụ Quang confirm lại một chút là từ 1/4 có thu lại CMT 9 số không? Cám ơn cụ.

kingvn

Xe hơi
Vấn đề là nếu đổi CMND thì trên CMND mới phải có số cũ, mọi quyền lợi và trách nhiệm vẫn phải bảo lưu.
Chứ không sau này bác chứng minh sở hữu tài sản, sở hữu sổ tiết kiệm khó lắm.
Em tếu táo tí: Cụ nào đổi CMND sang số mới, thì bảo là chưa có vợ, lấy vợ mới ngon, chẳng ai chứng minh được cụ là ông chồng trên giấy đăng ký được đâu :D

Gia_Khanh

Xe điện
Chủ đề này đang hót hòn họt đây :D

Bắt đầu từ sáng nay (1-4), tại ba địa điểm gồm công an quận Ba Đình, công an quận Đống Đa và cơ sở 2 Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự an toàn xã hội (PC64)- Công an Hà Nội đã tiến hành cấp chứng minh nhân dân theo mẫu mới (12 số) cho người dân.

CMND theo mẫu mới 12 số
Mặt sau của CMND mẫu mới

Trước đó, Tổng cục cảnh sát quản lý hành chính về trật tự an toàn xã hội- Bộ công an cho biết, ngày 1-4 sẽ tiến hành cấp đồng loạt chứng minh nhân dân mới trên toàn địa bàn Hà Nội.

Tuy nhiên, sáng nay trao đổi với Tuổi Trẻ, thiếu tướng Trần Văn Vệ - Tổng cục phó Tổng cục cảnh sát quản lý hành chính về trật tự an toàn xã hội cho biết, do có một số trục trặc về kỹ thuật nên trước mắt chỉ cấp tại ba điểm trên. Theo đó, có một số máy chụp hình bị lỗi, chân máy camera còn thiếu chưa huy động đủ... nên chưa thể cấp đồng loạt được.

“Trong ngày mai (2-4) và những ngày sau ở công an các quận, huyện, đơn vị nào có hệ thống máy móc đầy đủ thì vẫn tiếp tục cấp CMND mới bình thường” - ông Vệ nói.

Theo Lâm Hoài (Tuổi Trẻ)

vio999

Xe hơi
Website
pinata.vn
Em mất cmt lâu rồi chờ cái này làm lại một thể

Le Thach Anh

Xe đạp
Bác Quân Tây hồ cho em hỏi chút: Em hộ khẩu ở Thanh Xuân, nhưng nhà ở Ba Đình. CMT ngoại tỉnh 9 số đã hết hạn từ lâu. Vậy em có thể đến 90ND để đổi CMT 12 số được không ạ? Cảm ơn bác.

safenoodles

Xe cút kít
Anh Quang ơi, em thấy CMT mới ko có tên bố mẹ ở mặt sau nữa, trong khi CTM thư của em làm sớm quá lại có, thế em có cần làm lại CMT ko anh?
Chán quá. :(

quangtayho

Xe container
Bác Quân Tây hồ cho em hỏi chút: Em hộ khẩu ở Thanh Xuân, nhưng nhà ở Ba Đình. CMT ngoại tỉnh 9 số đã hết hạn từ lâu. Vậy em có thể đến 90ND để đổi CMT 12 số được không ạ? Cảm ơn bác.
Được bác à. Của bác gọi là cấp mới nhé. Bác cố chờ sang tuần sau về TX làm cho gần.

quangtayho

Xe container
Anh Quang ơi, em thấy CMT mới ko có tên bố mẹ ở mặt sau nữa, trong khi CTM thư của em làm sớm quá lại có, thế em có cần làm lại CMT ko anh?
Chán quá. :(
Thích thì đổi thôi em. Cái mẫu đấy vẫn có giá trị đến hết hạn ghi ở dưới cái ảnh cơ mà.

isabinh

Xe điện
bây giờ có kịp đi làm thêm cái CMT mẫu cũ 9 số nữa nữa không hả các cụ. Bên Long Biên đã triển khai mẫu mới chưa ạ. Bây h mà đi đính chính số CMT thì có mà há mồm. mà không hiểu tại sao trên CMT mới không có số cũ nhỉ, ghi song song trong vòng trong 1 niên hạn 15 năm cũng được chứ sao nhỉ... chuối quá

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
bây giờ có kịp đi làm thêm cái CMT mẫu cũ 9 số nữa nữa không hả các cụ. Bên Long Biên đã triển khai mẫu mới chưa ạ. Bây h mà đi đính chính số CMT thì có mà há mồm. mà không hiểu tại sao trên CMT mới không có số cũ nhỉ, ghi song song trong vòng trong 1 niên hạn 15 năm cũng được chứ sao nhỉ... chuối quá
Long Biên chưa cấp cái mới đâu (chắc sang tuần). Việc in số cm cũ cũng được bàn đến rồi. Nhưng việc quản lý số cmnd cũ nhiều hạn chế nên 1 người có nhiều số cm hoặc 2 - 3 người trùng 1 số. Vậy thì biết ghi số nào. Mặt khác, những người ở tỉnh khác thì làm sao biết số cm nào mà in vào vì dữ liệu cmnd cũ ko kết nối giữa các tỉnh. . Khi in số cmnd vào phải đảm bảo chính xác nhé

isabinh

Xe điện
thế liệu trong tuần này có kịp không hả bác quangtayho. kịp thì mai em đi xin xác nhận, ngày kia đi làm cái nữa cho chắc

Averell

Xe hơi
Ở quận Hoàn Kiếm thì bao giờ có mẫu mới bác Quang nhỉ?

Mr_Kid

Xe tăng
Em ở Cầu Giấy có làm được ở trên Nguyễn Du không ạ, hay chỉ 4 quận nội thành cũ.
Thêm nữa là cho em xin lại cái mẫu xin cấp CMND được k ạ.
Link page 1 died rồi ạ