[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Ah bác cho e hỏi thêm: việc xác nhận giữa CMT 9 số và 12 số là của cùng một người sẽ do cơ quan CA nào xác nhận (CA thành phố, quận hay phường ?), giấy xác nhận đó sẽ có giá trị suốt hay mỗi lần có việc mình lại phải đi xin xác nhận lại? thủ tục ntn và thời gian xác nhận có lâu kg ah?
Việc xác nhận là do CAP cụ nhé. Giấy xác nhận chỉ có giá trị 1 lần cho 1 nơi cần gải quyết. Nhưng việc xác nhận là không cần thiết nến cụ còn CMND cũ (9số), CMND mớid (12 số) và hộ khẩu đã ghi cả 2 số CMND rồi cơ mà

quangtayho

Xe container
Cụ Quang cho em hỏi chút. Em bị mất CMT rồi nhưng mà hiện tại em lại không ở tại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú lâu rồi.Thời gian thì cũng eo hẹp do phải đi công tác liên tục nên ra phường xin xác nhận cũng hơi í ẹ. Bây giờ em lên Nguyễn Du làm đơn xin cấp mới CMT thì có đựoc không ạ. Hay vẫn dứt khoát cần phải có phường xác minh ạ. Cụ giúp em nhé. Cám ơn cụ
Đơn cấp mới cũng vẫn phải có xác nhận của CAP cụ nhé. Không có cách nào khác đâu.

donduong

Xe tải
Tk bác. Nhưng trường hợp e hỏi là của vợ em, CMT 9 số cũ là ngoại tỉnh, CMT mới 12 số ở Hà nội, hộ khẩu Hà nội cũng sẽ chỉ ghi số CMT mới muh không đề cập đến CMT cũ ngoại tỉnh. Do vậy vợ e vẫn sẽ phải xin giấy xác nhận tại CAP, phải không bác?

quangtayho

Xe container
Tk bác. Nhưng trường hợp e hỏi là của vợ em, CMT 9 số cũ là ngoại tỉnh, CMT mới 12 số ở Hà nội, hộ khẩu Hà nội cũng sẽ chỉ ghi số CMT mới muh không đề cập đến CMT cũ ngoại tỉnh. Do vậy vợ e vẫn sẽ phải xin giấy xác nhận tại CAP, phải không bác?
Chắc chỉ có cơ quan nào củ chuối lắm mới dòi xác nhận. Còn không thì Gấu nhà cụ còn cả CMND của tỉnh cũ và CMND 12 số của Hà Nội thì chắc chả lo gì đâu.

quangtayho

Xe container
Chắc chỉ có cơ quan nào củ chuối lắm mới dòi xác nhận. Còn không thì Gấu nhà cụ còn cả CMND của tỉnh cũ và CMND 12 số của Hà Nội thì chắc chả lo gì đâu.

aime_nqt

Xe buýt
Hôm nọ em vừa đi làm CMT Hà Nội ở CA huyện Thanh Trì rút ra 1 số kinh nghiệm sau:
1. Nếu xin cấp mới CMT thì phải có xác nhận trước kia chưa có CMT hay xác nhận mất CMT cũ
2. Nếu cấp đổi CMT HN thì phải nộp lại CMT ngoại tỉnh nhé.

tungna414

Xe tăng
Cảm ơn cụ Quang đã trả lời. Em đã download file mẫu đơn cụ đưa link lên và in ra vài bản rồi.

Nhưng mà cụ Quang ơi, em muốn làm cmnd 9 số ở Ca quận Đống Đa và cả 12 số ở Nguyễn Du thì đều xin xác nhận CA phường em thì liệu có đc ko? 2 tờ đơn xin xác nhận liệu có đc chấp nhận ko ah?

quangtayho

Xe container
Cảm ơn cụ Quang đã trả lời. Em đã download file mẫu đơn cụ đưa link lên và in ra vài bản rồi.

Nhưng mà cụ Quang ơi, em muốn làm cmnd 9 số ở Ca quận Đống Đa và cả 12 số ở Nguyễn Du thì đều xin xác nhận CA phường em thì liệu có đc ko? 2 tờ đơn xin xác nhận liệu có đc chấp nhận ko ah?
Xin xác nhận 1 lúc 2 tở thì phụ thuộc vào đ/c cảnh sacts khu vực chỗ cụ. Cụ cứ trình bầy là 1 cái để làm CMND gấp còn 1 cái để đăng ký mua vé máy bay ....

quangtayho

Xe container
Hôm nọ em vừa đi làm CMT Hà Nội ở CA huyện Thanh Trì rút ra 1 số kinh nghiệm sau:
1. Nếu xin cấp mới CMT thì phải có xác nhận trước kia chưa có CMT hay xác nhận mất CMT cũ
Nên báo mất để còn giữ lại cái CMND ngoại tỉnh cụ nhé. Lỡ số CMND ngoại tỉnh có trong sổ đỏ thì cụ sẽ vất vả khi xin xác nhận của tỉnh cũ để đính chính số CMND trong sổ đỏ đấy

quangtayho

Xe container
Nên báo mất để còn giữ lại cái CMND ngoại tỉnh cụ nhé. Lỡ số CMND ngoại tỉnh có trong sổ đỏ thì cụ sẽ vất vả khi xin xác nhận của tỉnh cũ để đính chính số CMND trong sổ đỏ đấy

aime_nqt

Xe buýt
Nếu báo mất CMT, thì phải có xác nhận là đã mất cmt cụ nhé. Em cũng hỏi đồng chí CA hộ khẩu để hỏi xin giấy xác nhận số CMT của cũ và mới đều là của em để em tiện công việc sau này.

donduong

Xe tải
Dạ cám ơn cụ. Trong trường hợp liên quan đến sổ đỏ, chứng khoán,.... e nghĩ là họ sẽ đòi ah.

quangtayho

Xe container
Nếu báo mất CMT, thì phải có xác nhận là đã mất cmt cụ nhé. Em cũng hỏi đồng chí CA hộ khẩu để hỏi xin giấy xác nhận số CMT của cũ và mới đều là của em để em tiện công việc sau này.
CAP nào mà chuối thế. CMND của tỉnh cũ thì ông có trách nhiệm gì mà hỏi. Nhièu tỉnh khi cắt chuyển hộ khẩu đi thì họ thu luôn CMND cũ (cũng là dạng chuối). Nếu cần xác nhạn mất thì cụ làm cái đơn trình báo bị rơi mất ví trên đường từ A đến B (quãng đường này qua vài quận) không rõ là rơi đoạn nào. Đề nghị xác nhận xem ông CAP có xác nhận không.

piccolo

Xe buýt
Cụ Quang cho em hỏi, em ở cầu giấy còn CMT 9 số, hộ khẩu thì chỉ cần tờ khai, có ảnh (có cần xin dấu ở phường không cụ), mang ra 94 Nguyên Du làm là được đúng không ợ ?

Nhân tiện cụ cho cháu cái tờ khái vào email thanhk43@gmail.com nhé.

quangtayho

Xe container
Cụ Quang cho em hỏi, em ở cầu giấy còn CMT 9 số, hộ khẩu thì chỉ cần tờ khai, có ảnh (có cần xin dấu ở phường không cụ), mang ra 94 Nguyên Du làm là được đúng không ợ ?

Nhân tiện cụ cho cháu cái tờ khái vào email thanhk43@gmail.com nhé.
Trường hợp của cụ chỉ cần mang CMND cũ (9 số) và hộ khẩu bản chính đến 90 Nguyễn Du. 90 chứ không phải 94 cụ nhé.

donduong

Xe tải
Báo cáo cụ Quang Tây hồ, hôm nay nhà e đã đi làm lại CMT, mọi việc đều suôn sẻ. Ở 90 ND hẹn ngày 20 này đến lấy nhưng có lẽ phải sau đấy 1 tuần e mới đi được, chậm vài ngày đến lấy chắc không sao phải kg cụ? Cảm ơn cụ đã hướng dẫn cho e rất nhiều.

quangtayho

Xe container
Báo cáo cụ Quang Tây hồ, hôm nay nhà e đã đi làm lại CMT, mọi việc đều suôn sẻ. Ở 90 ND hẹn ngày 20 này đến lấy nhưng có lẽ phải sau đấy 1 tuần e mới đi được, chậm vài ngày đến lấy chắc không sao phải kg cụ? Cảm ơn cụ đã hướng dẫn cho e rất nhiều.
Cứ sau ngày hẹn cú đến lấy lúc nào cũng dược miẽn là trừ thứ 6 và CN ra. Nhớ mang theo sổ hộ khẩu nhé vì họ phải ghi số CMND mơi vào sổ rồi đóng dấu đấy cụ nhé

donduong

Xe tải
Cứ sau ngày hẹn cú đến lấy lúc nào cũng dược miẽn là trừ thứ 6 và CN ra. Nhớ mang theo sổ hộ khẩu nhé vì họ phải ghi số CMND mơi vào sổ rồi đóng dấu đấy cụ nhé
Tk cụ nhiều, cụ rất nhiệt tình và hướng dẫn chi tiết :)