[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

donduong

Xe tải
Cảm ơn bác Quang Tây hồ rất nhiều. Bác trả lời rất chi tiết :)

Jerry Minh

Xe tăng
E cũng sắp đến hạn phải làm CMT mà chưa biết làm thế nào ... Nhờ các bác tư véo giúp e: CMT đang dùng e làm năm 1999 tại Vĩnh Phúc. Hộ khẩu thường trú của e ở phường Láng Hạ, Đống Đa. Nơi ở hiện tại thì là phường Liễu Giai ...

E cảm ơn các bác trc ... :-bd

quangtayho

Xe container
Em cảm ơn bác Quang.
Hôm nay, em đã qua xã, rồi lên Huyện rồi ạ. Được cái giấy hẹn đến 24/03/2014, như vậy thì lâu quá bác nhỉ!?
Vậy là đúng 21 ngày đấy. Cấp quận huyện được phép hẹn 21 ngày cụ à.

E cũng sắp đến hạn phải làm CMT mà chưa biết làm thế nào ... Nhờ các bác tư véo giúp e: CMT đang dùng e làm năm 1999 tại Vĩnh Phúc. Hộ khẩu thường trú của e ở phường Láng Hạ, Đống Đa. Nơi ở hiện tại thì là phường Liễu Giai ...

E cảm ơn các bác trc ... :-bd
Trường hợp của cụ thì cần:
- ĐƠn xin cấp CMND (theo mẫu) có dán ảnh, xác nhận của CAP
- Sổ hộ khẩu bản chính
- lệ phí 30K
CỤ lên thẳng 90 Nguyễn DU để được cấp cái 12 số luôn. Còn cái CMND của tỉnh Vĩnh Phúc thì nên cất cẩn thận nếu nó có liên quan đến các giấy tờ khác.

quangtayho

Xe container
Bác Quang giúp nhà cháu với,
Trước cháu hộ khẩu bên Gia Lâm, tất cả giấy tờ của cháu đều ghi Gia Lâm với CMT làm từ 2002. Từ 2009, vợ cháu chuyển cháu về Đống Đa cho dễ quản lý ~X( Bác cho cháu hỏi:
1. Cháu có phải làm lại CMT cho khớp HKTT với sổ hộ khẩu mới không ạ? Cháu muốn làm lại CMT 9 số có được không? Nếu được thì làm ở đâu và thủ tục thế nào ạ?
2. Nếu làm CMT 12 số thì cháu làm ở đâu? Có cần xác nhận gì của phường không ạ?
3. Bằng lái xe của cháu 31.3 này hết hạn, trên bằng ghi Nơi cư trú là Gia Lâm, sẽ không khớp với CMT mới, và cũng không khớp với sổ HK mới, vậy cháu phải làm gì và thủ tục ra sao hả bác?

Bác hướng dẫn giúp nhà cháu với nhá! Cháu bối rối quá đi.
Trường hợp của bác cũng nên đổi CMND đi và làm theo trình tự sau nhé. Làm ngược là hiệu quả không được như ý muốn đâu. Bác và Gấu đều có thế áp dụng như nhau:
Bước 1:
- Mang CMND (bản chỉnh và bản photo) + Hộ khẩu bản chính đến 90 Nguyễn DU làm thủ tục cấp mới CMND (loại 12 số). Sau khi làm xong thủ tục họ sẽ trả bác cái CMND 9 số cũ nguyên vẹn.

Bước 2: Ngay sau khi xong bước 1 trong 1 vài ngày phải làm ngay
- MAng cái CMND 9 số ấy và sổ hộ khẩu đến CA quận Đống Đa làm thủ tục cấp đổi CMND (loại 9 số)> Tại đây họ sẽ làm thủ tục cấp cho bác cái CMND 9 số mới và thu lại cái CMND 9 số cũ.

Như vậy sau 2 bước cụ sẽ có 1 cái CMND 9 số và 1 cái CMND 12 số có cùng địa chỉ tại Đống Đa. Đây là cách "lách luật" mà bản thân em đã thực hiện và hướng dẫn cho rất nhiều người khác thực hiện theo từ năm ngoái tới giờ.
- Mang cái CMND

4banhxequay

Xe điện
Cụ chủ cho cháo hỏi thăm cháu HK bên LB, CMT 9 số. Bây h cháu muốn làm 1 cái 12 số và giữ lại cái 9 số để phòng có việc liên quan tới giấy tờ cụ thì có cách nào làm ko ạ

quangtayho

Xe container
Cụ chủ cho cháo hỏi thăm cháu HK bên LB, CMT 9 số. Bây h cháu muốn làm 1 cái 12 số và giữ lại cái 9 số để phòng có việc liên quan tới giấy tờ cụ thì có cách nào làm ko ạ
Quá đơn giản. Cụ mang hộ khẩu (bản chính) và CMND (bản chính + photo) đến 90 Nguyễn Du làm thủ tục cấp mới cái CMND 12 số. Ngay sau khi xong thủ tục họ sẽ trả lại cụ: Hộ khẩu + CMND 9 số cũ và 1 cái giấy hẹn lấy CMND 12 số.

conlagia

Xe đạp
Em cám ơn bác nhiều! Em sẽ đi làm ngay theo chỉ dẫn của bác.

- Mang cái CMND (...)
Nhưng bác đang nói dở, phải không bác? Bác hướng dẫn em nốt việc, bây giờ em phải làm gì khi thông tin Nơi cư trú trên Bằng lái xe không khớp với CMT mới và Sổ hộ khẩu mới đây ạ?

gnoudman

Xe tăng
Cụ Quang cho em hỏi chút. Em bị mất CMT rồi nhưng mà hiện tại em lại không ở tại nơi đăng ký hộ khẩu thường trú lâu rồi.Thời gian thì cũng eo hẹp do phải đi công tác liên tục nên ra phường xin xác nhận cũng hơi í ẹ. Bây giờ em lên Nguyễn Du làm đơn xin cấp mới CMT thì có đựoc không ạ. Hay vẫn dứt khoát cần phải có phường xác minh ạ. Cụ giúp em nhé. Cám ơn cụ

donduong

Xe tải
Có bác nào biết địa chỉ, số điện thoại của Đội CS quản lý hành chính về trật tự xã hội quận Hai Bà Trưng kg? thời gian làm việc, tiếp nhận làm thủ tục cấp đổi CMT ? họ có nghỉ vào buổi nào hoặc ngày nào kg ah? Cảm ơn các bác nhiều.

4banhxequay

Xe điện
Quá đơn giản. Cụ mang hộ khẩu (bản chính) và CMND (bản chính + photo) đến 90 Nguyễn Du làm thủ tục cấp mới cái CMND 12 số. Ngay sau khi xong thủ tục họ sẽ trả lại cụ: Hộ khẩu + CMND 9 số cũ và 1 cái giấy hẹn lấy CMND 12 số.
Cám ơn cụ. Ở Nguyễn Du họ không thu hồi lại CMND 9 số à cụ. Hay là có thu phải lách

ropat

Xe máy
xin hỏi cụ có cần tờ khai có dấu phường nữa k ?? cám ơn cụ tc

ropat

Xe máy
....//....

Chỉnh sửa cuối:

thang_con80

Xe buýt
Em bị mất cái cmt cũ rồi nay chỉ có nhu cầu làm cái mới có 9 số thôi. Cụ nào cao thủ thì giúp em với.

tungna414

Xe tăng
CMND của em cấp lại năm 2006. Cho đến nay thì vẫn còn hạn nhưng số mờ.

Liệu em có cần mang theo hộ chiếu (trong hộ chiếu có số CMND cũ 9 số) để xác minh khi đi làm lại cùng với hộ khẩu không hả cụ Quang ơi? Và em muốn có CMND 9 số thì lên CA quận Đống Đa phải ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

rfs

Xe điện
Em bị mất cái cmt cũ rồi nay chỉ có nhu cầu làm cái mới có 9 số thôi. Cụ nào cao thủ thì giúp em với.
ra CA phường, mang hộ khẩu xin xác nhận vào đơn rồi lên CA quận huyện xin cấp lại CMND

dinhsuu

Xe buýt
Cụ quangtayho cho em hỏi nhờ chút với. F1 nhà em năm nay 17 tuổi, em muốn cho đi làm CMND mẫu mới thì qua 90 Nguyễn Du phải ko cụ? Thủ tục cần những gì ạ?. Hộ khẩu nhà em ở Quận HBT.
Thanks cụ nhiều.

quangtayho

Xe container
Cám ơn cụ. Ở Nguyễn Du họ không thu hồi lại CMND 9 số à cụ. Hay là có thu phải lách
Họ trả nguyên vẹn cụ à. Ko phải lách gì đâu

xin hỏi cụ có cần tờ khai có dấu phường nữa k ?? cám ơn cụ tc
Nếu CMND cũ của cụ còn ngon lành (ko rách nát, mờ ảnh, mờ số hoặc bong tróc) thì ko cần đơn đâu cụ

Cụ cần có 1 cái đơn (theo mấu) dán ảnh, xin xác nhận CAP + hộ khẩu. MAng đến CA quận (huyện) để cấp thôi. Ngay và luôn vì tháng 4 này là dừng cấp loại 9 số rồi nhé.

CMND của em cấp lại năm 2006. Cho đến nay thì vẫn còn hạn nhưng số mờ.
Liệu em có cần mang theo hộ chiếu (trong hộ chiếu có số CMND cũ 9 số) để xác minh khi đi làm lại cùng với hộ khẩu không hả cụ Quang ơi? Và em muốn có CMND 9 số thì lên CA quận Đống Đa phải ko ạ?
Cụ phải có đợ dán ảnh xin xác nhận nhé. Hộ chiếu ko giải quyết gì được đâu. Muốn cấp lại cái 9 số thì cụ đến CAQ Đống Đa nhé. Nhanh chân lên kẻo tầm tháng 4 là đồng loạt cấp cái 12 số rồi đấy.

ra CA phường, mang hộ khẩu xin xác nhận vào đơn rồi lên CA quận huyện xin cấp lại CMND
Chuẩn không thể chỉnh :)

Cụ quangtayho cho em hỏi nhờ chút với. F1 nhà em năm nay 17 tuổi, em muốn cho đi làm CMND mẫu mới thì qua 90 Nguyễn Du phải ko cụ? Thủ tục cần những gì ạ?. Hộ khẩu nhà em ở Quận HBT.
Thanks cụ nhiều.
Muốn làm cái 12 số thì đến 90 NDu là chuẩn rồi. Thủ tục thì cần có đơn xin cấp CMND dán ảnh, có xác nhận của CAP kèm theo sổ hộ khẩu bản chính. Lịch làm việc ở ND là các ngày trong tuần (trừ T6 và CN)

donduong

Xe tải
Bác Quang Tây hồ cho e hỏi: Hôm tới e sẽ đến CA quận Hai Bà để làm thêm cái CMT 9 số (đơn em khai báo là mất CMT xin được cấp lai, đã được CA phường xác nhận). Ngay trong ngày hôm đó, e cũng sẽ đến luôn 90 Nguyễn Du, mang theo CMT 9 số để làm cái CMT 12 số (sẽ được cầm cái 9 số về), như vậy có được kg ah? vì e sẽ cầm cái CMT 9 số muh khai báo là mất để làm cái 12 số ngay trong ngày? hoặc là e sẽ chờ sau vài ngày mới đi làm cái 12 số hoặc e sẽ phải chờ đến khi nào cái 9 số mới được cấp xong e mới mang đi làm tiếp cái 12 số ở 90 ND? Xin cảm ơn bác​

donduong

Xe tải
Ah bác cho e hỏi thêm: việc xác nhận giữa CMT 9 số và 12 số là của cùng một người sẽ do cơ quan CA nào xác nhận (CA thành phố, quận hay phường ?), giấy xác nhận đó sẽ có giá trị suốt hay mỗi lần có việc mình lại phải đi xin xác nhận lại? thủ tục ntn và thời gian xác nhận có lâu kg ah?

gnoudman

Xe tăng
Cụ Quang ơi cụ bỏ sót câu hỏi của em rồi