[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Bác ko dùng nhưng ko có nghĩa là con cái bác ko dùng. Mỗi khi hè đến, VIN đều tổ chức các lớp dạy bơi miễn phí cho trẻ em dưới 15 tuổi là con em cư dân. Có người ko biết bơi thì ko bao giờ dùng bể bơi, cũng có người biết bơi rồi thì riêng bơi cũng đủ mệt nên ko bao giờ dùng sân tennis, cầu lông, bóng rổ... Cái thằng viết đó cũng N.G.U hết cỡ !!
Em troll nó thôi, quan tâm gì cái tiểu tiết đấy cụ. Đời có cả công bằng ngang lẫn công bằng dọc. Ai cũng khôn hết phần thiên hạ thì xã hội đi về đâu.

uyenchimimi

Đi bộ
CHUNG CƯ VINHOMES - HUYỀN THOẠI VÀ SỰ THẬT
Ở các video trước, rất nhiều người hỏi mình về đánh giá các chung cư của Vinhomes như Ocean Park, Smart City ở HN hay Grand Park Q9, Central Park…ở SG. Có người hỏi về các phân khu cao cấp hơn thuộc các đô thị do Vinhomes đầu tư như của nhà đầu tư thứ cấp anh em với VIN là Masterise Homes, xem thiết kế thế nào, có cao cấp lắm không, xịn sò cỡ nào?
Với người không hay lướt sóng BĐS hay không phải KTS thiết kế chung cư thì có lẽ sẽ không rành chuyện này, gặp em sale nào cũng thấy chém CC cao cấp cả. Nay mình làm video này để giải đáp chung cho tất cả các câu hỏi liên quan đến thiết kế chung cư của Vinhomes và người anh em Masterise Homes. Đây cũng chính là 1 video về lịch sử tiến hóa của các loại chung cư Vinhomes từ trước đến giờ.
Mọi người xem từ đầu đến cuối sẽ hiểu được thực ra chung cư của Vinhomes thuộc về phân khúc nào, có thực sự cao cấp, tiện nghi và hiểu về quá trình phát triển, thay đổi của chung cư Vinhomes. Trong quá trình theo dõi, các bạn cũng sẽ có thêm kiến thức về thiết kế căn hộ chung cư, biết thế nào là 1 căn hộ tiện nghi, tiêu chuẩn cao…

truongvoky1981

Xe buýt
Cụ quên 2 chữ " ở Hà Nội" rồi. Thực ra thời 2013 là chuyển dịch xu hướng và tận dụng gói tín dụng 30.000 tỷ & ưu đãi. Thời đó một số dự án TM còn chuyển sang noxh :))

Mỗi thời điểm, đều có đặc điểm riêng phải không cụ. Cụ nghĩ sao về nhu cầu của gần 9 triệu dân. Liệu cần bao nhiêu căn noxh để bình ổn?
Khi thị trường có xu thế thu hẹp, khi thị trường vàng mua bán khó, trái phiếu thì thu hẹp, chứng khoán thì ko dành cho số đông (quy mô thị trường nhỏ) và bất động sản, và kênh tiết kiệm đang tập trung dòng tiền?

E cũng đồng ý là nguồn cung noxh ở các tp lớn là giải pháp giúp bình ổn và ngăn đà tăng thị trường phát triển nóng hơn là đề xuất đánh thuế. Nhưng vẫn chưa hình dung được quy mô.
Thuế vào khéo nó còn phi kinh hơn chứ đùa.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
Có mấy bài của bác Dương Quốc Chính mới viết, đọc hay ra phết

CHẤT LƯỢNG DỊCH VỤ QUẢN LÝ TÒA NHÀ CHUNG CƯ
Mình thấy rất nhiều anh em bị cái nhận thức sai, rất sai, khi đánh giá về dự án BĐS. Đó là đánh giá về chính sách hậu mãi, kiểu bảo trì chung cư, dịch vụ quản lý tòa nhà...Bảo là Vinhomes làm ngon hơn các chủ đầu tư khác.Thế nên chốt hạ mua nhà Vinhomes vì...chất lượng dịch vụ sau bán hàng. Rồi ví dụ cái vụ trồng cây sau bão. Bảo đó DV tốt, xúc động dạt dào.
Thực tế đó là tư duy của 10 năm trước rồi, khi mà chủ đầu tư kiêm luôn quản lý tòa nhà. Bây giờ theo luật Nhà ở thì đã có Ban quản trị và quỹ bảo trì. Chủ đầu tư chỉ trực tiếp quản lý tòa nhà TRƯỚC KHI CÓ BAN QUẢN TRỊ.
Điều 146 Luật Nhà ở 2023 quy định:
- Đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu và có từ 20 căn hộ trở lên phải thành lập Ban quản trị nhà chung cư.
- Thành phần Ban quản trị nhà chung cư bao gồm đại diện các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư nếu chủ sở hữu không tham dự, chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở còn sở hữu diện tích trong nhà chung cư, trừ trường hợp chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở không cử đại diện tham gia Ban quản trị nhà chung cư.
(2) Đối với nhà chung cư có một chủ sở hữu hoặc nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu mà có dưới 20 căn hộ thì Hội nghị nhà chung cư quyết định thành lập Ban quản trị hoặc không thành lập Ban quản trị.
------------
Như vậy, Ban Quản trị là tổ chức thay mặt cư dân chọn công ty quản lý tòa nhà, thường qua mở thầu. Mà chất lượng dịch vụ là do công ty quản lý tòa nhà chứ không liên quan gì đến chủ đầu tư dự án. Một số chủ đầu tư cũng thành lập pháp nhân quản lý tòa nhà, có thể cũng có dịch vụ tốt, nhưng có nhiều công ty QUẢN LÝ như vậy, mà chắc sẽ còn nhiều nữa theo thời gian, khi mà có nhiều chung cư được xây.
Về việc bảo trì tòa nhà, cũng dựa vào quỹ bảo trì, cư dân đã nộp khi mua nhà, nằm trong tiền mua căn hộ. Ban Quản trị lấy tiền đó thuê công ty xây dựng bảo trì tòa nhà, chứ không phải ông CĐT làm phúc cho cư dân bảo trì free, mỡ nó rán nó cả đó!
Vậy nên anh em ca ngợi VIN quản lý tòa tốt (trong khi hay bị chê vụ bảo vệ đi khóa bánh xe của cư dân) hay bảo trì tòa nhà tốt, là rất không cần thiết. Ông muốn có thằng làm tốt phục vụ ông thì bỏ tiền ra thuê thôi, phí quản lý cao thì thuê được thằng tử tế (nếu không có tham nhũng hoặc ng u). Thế nên có tòa nhà dịch vụ tận răng, bảo vệ ship hàng cho cư dân đến tận giường, như KS 5 sao, bỏ tiền ra mà thuê thôi. Tiền ít đòi hít ...mít thơm!
Ở đây mình không hề phủ nhận chất lượng dịch vụ của VIN nhé. Họ làm tốt chỗ nào thì nên ghi nhận. Mình chỉ bảo là anh em đang nhận thức sai vai trò của chủ đầu tư dự án, nói chung, vai trò của chủ đầu tư không còn, sau khi có Ban Quản trị, thường sau 1-2 năm. Có 1 số nơi, chủ đầu tư dùng 1 số chiêu trò để "tham quyền cố vị", cố duy trì việc tự quản lý tòa nhà. Nhưng với luật hiện nay thì không dễ. Còn nếu đúng họ có DV tốt thì Ban Quản trị thuê họ tiếp thôi.
Điều này tương tự như nhiều anh em tuyên truyền là mua hàng của TGDĐ hay ĐMX hoặc các ông tương tự thì hậu mãi tốt, dịch vụ sau bán hàng tốt. Thực ra tốt được 1 tháng đầu thôi (vì 1 đổi 1 trong vòng 30 ngày). Sau đó bằng nhau cả, vì bảo hành của nhà sản xuất thì mua online cũng vậy mà?
Mình viết tút này vì có nhiều seeder vào mấy video về BĐS của mình tuyên truyền là nên mua nhà Vinhomes vì hậu mãi tốt, dịch vụ sau bán hàng tốt, bảo trì tốt, dùng mãi vẫn sạch đẹp!
Về các tiện ích phục vụ cư dân, nó có tính 2 mặt, không phải cứ nhiều là tốt với mọi người. Ví dụ bể bơi, nếu bạn thích bơi, thậm chí bơi mỗi ngày, thì tiện ích đó rất OK, quá lợi khi cư dân được free.
Nhưng nếu bạn không bơi bao giờ, mà vé bơi vẫn free cho cư dân, thì tức là bạn đang bỏ tiền dịch vụ ra hầu thằng hàng xóm!
Tương tự vậy với các tiện ích không phổ thông khác như sân tennis, GYM...nếu cư dân được free mà bạn lại không dùng tý nào là bạn rất thiệt. Tốt nhất là không nên ở đó!
Công bằng nhất cho mọi cư dân là tiện ích không free, chỉ cấm người ngoài vào, để giữ slot cho cư dân. Nhưng nếu không free lại dễ bị chửi là DV kém, mất tiền cho tiện ích he he.
Thực tế đây chính là 1 mô hình thu nhỏ của 1 quốc gia đó, Ban QT chính là CP được dân bầu, có thể tham nhũng nếu dân đủ ng u. Ban QT hở ra là cũng tham nhũng.
Không có gì là free hết, cái bạn tưởng là free đó người ta cũng móc túi bạn lúc khác hoặc người này nuôi người kia trong khi thằng quản lý được tiếng thơm!
Nó giống nhà nước CS hay nhà nước phúc lợi ý, dân được nhiều cái phúc lợi free, ơn đảng ơn CP, nhưng đảng và CP có nuôi bạn de'll đâu! Đấy là do đảng và CP móc túi thằng này để cho thằng kia thôi.
Việc làm từ thiện cơ bản cũng vậy nha, tiền của nhà hảo tâm, nhưng MTTQ và ông/bà ca sĩ ấy ấy hưởng phúc!

Đọc bài của ông kts mà cụ trích dẫn. Em nói thật là đọc tưởng hay nhưng lại ẩn chứa tiêu chuẩn kép, có cài cắm cả yếu tố chính trị, em thì em né.

Nhưng theo quan điểm của em. Thực tế, có thể nói ban quản trị, ban quản lý tòa nhà, ban quản lý khu đô thị được lập ra với mục đích đầu tiên là quản lý nguồn ngân sách đóng góp ban đầu (ban quản trị), quản lý tòa nhà ( ban quản trị + ban quản lý vận hành tòa nhà), quản lý khu đô thị (ban quản lý khu đô thị).

Điểm khác của cđt Vins so với phần nhiều cđt khác (ko nói là tất cả) không phải chỉ ở chất lượng dịch vụ. Ban đầu, theo em đó là sự minh bạch rõ ràng trong vấn đề tài chính (quỹ bảo trì 2%) trước khi bàn giao ban quản trị. Sau khi thành lập ban quản trị thì nguồn quỹ này được chuyển giao BQT rất nhanh. Tiếp đó mới đến chất lượng dịch vụ vận hành quản lý.

Về dịch vụ quản lý vận hành khu đô thị hay vận hành tòa nhà là sự đồng bộ cả về chất cả về lượng. Và ở đây vận hành quản lý của khu đô thị khác vận hành quản lý tòa nhà. Sự đồng bộ ở đây đó là chúng ta đi ở khu nào dù cao cấp (skylake, westpoint, royal...) cho đến trung cấp (ocp, smc,...) thì nó cũng same same cứ đỗ xe trái quy định là khóa bánh :)) . Có chăng, ở tòa cao cấp thì chắc là hơn đc cái nhân viên đứng ở sảnh, hoặc người mở cửa... các cụ không tin thì cứ gửi phản ảnh lên app vinhomes xem, một lúc sau sẽ có người lên giải thích liền.

Về bql tòa nhà khác ngoài vins, có thể thấy một số các dự án của Masterise hay một số cđt khác MIK, hoặc một số Bqt các tòa Vins ở trong khu đô thị Vins... thì họ vẫn có thể thuê đơn vị quản lý vận hành tòa nhà của đơn vị khác ngoài Vins. Nhưng nói thực là chất lượng lại tùy thuộc nhân phẩm, bởi tính đồng bộ khó có thể bằng - trải nghiệm khi ở tòa của đơn vị MIk hoặc cũng có thể là hơn kém... nhấn mạnh ở đây của em là tính đồng bộ.

Có một điều nữa, đó là sự lịch thiệp, nhã nhặn và quan tâm cộng đồng hay được đặt lên hàng đầu cùng sự luôn hợp tác tốt với các ban quản trị thì chả ai họ bỏ vì có bỏ rồi lại mất công tìm đơn vị mới mà chưa chắc tìm được.

Bài học của rất nhiều tòa nhà vì sự mưu lợi riêng của ban quản trị, chủ đầu tư rồi thì ban quản lý kém... dẫn tới sự mất giá của chính căn hộ mà người mua

Chỉnh sửa cuối:

TsarPutin

Xe tăng
Về dịch vụ quản lý vận hành khu đô thị hay vận hành tòa nhà là sự đồng bộ cả về chất cả về lượng. Và ở đây vận hành quản lý của khu đô thị khác vận hành quản lý tòa nhà. Sự đồng bộ ở đây đó là chúng ta đi ở khu nào dù cao cấp (skylake, westpoint, royal...) cho đến trung cấp (ocp, smc,...) thì nó cũng same same cứ đỗ xe trái quy định là khóa bánh :)) . Có chăng, ở tòa cao cấp thì chắc là hơn đc cái nhân viên đứng ở sảnh, hoặc người mở cửa... các cụ không tin thì cứ gửi phản ảnh lên app vinhomes xem, một lúc sau sẽ có người lên giải thích liền.

Có một điều nữa, đó là sự lịch thiệp, nhã nhặn và quan tâm cộng đồng hay được đặt lên hàng đầu cùng sự luôn hợp tác tốt với các ban quản trị thì chả ai họ bỏ vì có bỏ rồi lại mất công tìm đơn vị mới mà chưa chắc tìm được.
Ở Vin nếu chỉ cần bạn cần cấp cứu, ngất ở sảnh hoặc bất cứ nơi nào camera nhìn thấy (trừ khi cô đơn trên sofa trong nhà thì chịu) :)) ...thì tỉnh dậy đã ở bệnh viện và xung quanh là y tá bác sĩ full kim tiêm ống thở rồi, chả hiểu sao họ gọi xe kiểu gì mà đến đưa đi cấp cứu nhanh vậy
Hay dịp bão Yagi vừa qua, BQL vin cho 100% nhân viên trực xuyên đêm chống bão vv y như llvt luôn
Có những dịch vụ....không có tên nhưng chuyện cư dân vin xong việc mua hoa quả cảm ơn BQL là việc rất thường xuyên
cái dc của họ là vậy

Quê bầm

Xe container
E
Ở Vin nếu chỉ cần bạn cần cấp cứu, ngất ở sảnh hoặc bất cứ nơi nào camera nhìn thấy (trừ khi cô đơn trên sofa trong nhà thì chịu) :)) ...thì tỉnh dậy đã ở bệnh viện và xung quanh là y tá bác sĩ full kim tiêm ống thở rồi, chả hiểu sao họ gọi xe kiểu gì mà đến đưa đi cấp cứu nhanh vậy
Hay dịp bão Yagi vừa qua, BQL vin cho 100% nhân viên trực xuyên đêm chống bão vv y như llvt luôn
Có những dịch vụ....không có tên nhưng chuyện cư dân vin xong việc mua hoa quả cảm ơn BQL là việc rất thường xuyên
cái dc của họ là vậy
Em thấy email phản hồi nhanh, gửi email tự động cho khách nhiều

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
Thuế vào khéo nó còn phi kinh hơn chứ đùa.
Giá thuê hay dòng tiền hiện đang rẻ hơn khá nhiều so với tỉ suất sinh lợi của một bđs. Nhưng nếu bị đánh thuế thêm thì giá cả không chỉ tăng, mà cả chi phí thuê nhà chắc chắn tăng lên em nghĩ đó là nhãn tiền.

cái dc của họ là vậy
Còn cả vụ cắt điện năm ngoái hay năm kia nữa ạ. Bên ngoài khu cắt điện tối om. Bên trong khu đèn vẫn sáng, vẫn có quạt, điều hòa chạy.

Asura

Xe tăng
Đọc bài của ông kts mà cụ trích dẫn. Em nói thật là đọc tưởng hay nhưng lại ẩn chứa tiêu chuẩn kép, có cài cắm cả yếu tố chính trị, em thì em né.

Nhưng theo quan điểm của em. Thực tế, có thể nói ban quản trị, ban quản lý tòa nhà, ban quản lý khu đô thị được lập ra với mục đích đầu tiên là quản lý nguồn ngân sách đóng góp ban đầu (ban quản trị), quản lý tòa nhà ( ban quản trị + ban quản lý vận hành tòa nhà), quản lý khu đô thị (ban quản lý khu đô thị).

Điểm khác của cđt Vins so với phần nhiều cđt khác (ko nói là tất cả) không phải chỉ ở chất lượng dịch vụ. Ban đầu, theo em đó là sự minh bạch rõ ràng trong vấn đề tài chính (quỹ bảo trì 2%) trước khi bàn giao ban quản trị. Sau khi thành lập ban quản trị thì nguồn quỹ này được chuyển giao BQT rất nhanh. Tiếp đó mới đến chất lượng dịch vụ vận hành quản lý.

Về bql tòa nhà khác ngoài vins, có thể thấy một số các dự án của Masterise hay một số cđt khác MIK, hoặc một số Bqt các tòa Vins ở trong khu đô thị Vins... thì họ vẫn có thể thuê đơn vị quản lý vận hành tòa nhà của đơn vị khác ngoài Vins. Nhưng nói thực là chất lượng lại tùy thuộc nhân phẩm, bởi tính đồng bộ khó có thể bằng - trải nghiệm khi ở tòa của đơn vị MIk hoặc cũng có thể là hơn kém... nhấn mạnh ở đây của em là tính đồng bộ.

Bài học của rất nhiều tòa nhà vì sự mưu lợi riêng của ban quản trị, chủ đầu tư rồi thì ban quản lý kém... dẫn tới sự mất giá của chính căn hộ mà người mua

View attachment 8805561
Cái thằng đó lại kiểu câu view thôi mợ. Ở đâu em ko rõ và cũng ít tìm hiểu, em ở Times 11 năm, chứng kiến đủ các hành động của VIN.

Vỉa hè gạch vỡ, cây đổ ... có phải trách nhiệm của Quỹ Bảo trì không ?? Ko phải, quỹ bảo trì thì từng tòa có BQT dùng riêng, những phần chung (đường đi, cây, thùng rác..) VIN vẫn tự bỏ tiền thay thế - nâng cấp

Học sinh đi học sang đường, cư dân kêu nguy hiểm , VIN bỏ tiền làm cầu vượt

Bể bơi lát lại toàn bộ gạch sau 10 năm - VIN bỏ tiền .. có thấy BQT tòa nhà nào đóng đâu..

Cư dân kêu cửa ra vào có thể bị cháy giống các nơi khác, VIN bỏ tiền thay thế toàn bộ bằng cửa chống cháy..

Cư dân kêu lo lắng dò điện chập điện, VIN bỏ tiền lắp Robo chống rò cho từng căn hộ..

Nó còn kêu ca cái gì nhỉ !!!??

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
So sánh các thờiđiểm thì phải có con sốcụ thể màđánh giá.

1: Nhu cầu của 9 triệu dân./
Có biết 3 thời điểm thị trường Nha Trang, Đà Nẵng, Phú Quốc nhảy múa là năm nào không đã ?
Lúcđấy dân số Việt Nam là bao nhiêu ? nhu cầu của bao nhiêu triệu dân ????
Mức tăng trưởng dân sốđó tăng trưởng theo " tỷ lệ sinh " hay từ " dân nhập cư "để tínhđược nhu cầu nhàở hiện tại,độ tuổi tăng trưởng chủ yếu.

chứ cứđánhđồng tăng dân số là tăng luôn nhu cầu nhàở =))) nghe buồn cười vđ.Đứabémới sinh rađã có nhu cầuở riêng luônà.

2: Mấy cái gì tt vàng, trái phiếu, chứng khoán. Thôi không nóiđến nhé, vì n không liên quanđến giá bán BĐS. Nó chỉcó mối quan hệ liên thông về nguồn vốnđổ vào các kênhđầu tư.
nó khôngảnh hưởng gìđến giábán BĐS cả.

Đừng đánh đồng giữa việc luân chuyển nguồn vốn giữa các kênhđầu tư phổ biến và nhu cầu giá bán BĐS :) Nó không phải là nguyên nhân chủ yếuđâu.

Ông có thắng x3 x4 chứng, hay x100 coin cũng khôngđi mua bdsmà tỷ lệ giá bán/giá trị khôg tương xứng.

Ông códư tiền,k có kênh khácđầu tư, cũng không allin nhảy vào tt bds bấtổn như hiện tại. Chứng minh thực tế chứ gì ?đọc tiếpđi

3: Muốn chứng minh tính thờiđiểm,thì phảiđánh giá nguồn vốn huyđộng có thểđổ vào thị trường BĐS.

- Nhìn => lãi suất huyđộng, lãi suất cho vay BĐS năm 2017,2018,2019 so sánh với lãi suất hiệntại.
Tăng hay giảm.
Giảm => Trả lời câu hỏi " Vì sao lãi suấthuyđộng giảm, lãi suất cho vay bđs giảm => dân khôngôm tiềnđi màđầu tư bđs "

4. Tổng quan thị trường
Từ 2018đến 2020,thị trường BĐS tăngđều k ? hay cục bộ ?
Mức tăng trưởngđó so với hiện tại thì ntn ?đểđánh giá tổng quan tt có khỏe mạnh hay không ?
Chứởđâu ra 1ông cục bộ vđ như giá nhà nộiđô,trong khi các sảnphẩm thay thế, các khuđô thị vệ tinh thìđầy rađó, có trôiđâu mà =))))

Chứngminh thực tế làđiều gì ? là bấtthường hay bình thường ?
Đừngđánh lận conđen, muốn phân tích,đánh giá hay nêu quanđiểm thì nên có dẫn chứng, có cái nhìn tổng quan vào.
Cụ viết mà em đọc mãi chữ nó mới ra. Khó đọc quá.

Em hỏi là em hỏi thật, trên quan điểm của cụ ở thời điểm hiện tại chứ em có lập lờ đánh lận con đen đâu?

Em cũng đồng ý cả quan điểm về noxh hay tnt là con đường ngắn nhất hạ nhiệt bđs hn. Nhưng lượng đổi thì chất mới đổi, nên em hỏi về quy mô thôi mà.

Còn còm cụ trl em, em thật là em cũng có thể trả lời nhưng chắc trả lời cụ xong, học hàm của em tiến thẳng lên tiến sĩ, chuyên gia kinh tế mất. (Dài)

Cái thằng đó lại kiểu câu view thôi mợ. Ở đâu em ko rõ và cũng ít tìm hiểu, em ở Times 11 năm, chứng kiến đủ các hành động của VIN.

Vỉa hè gạch vỡ, cây đổ ... có phải trách nhiệm của Quỹ Bảo trì không ?? Ko phải, quỹ bảo trì thì từng tòa có BQT dùng riêng, những phần chung (đường đi, cây, thùng rác..) VIN vẫn tự bỏ tiền thay thế - nâng cấp

Bể bơi lát lại toàn bộ gạch sau 10 năm - VIN bỏ tiền .. có thấy BQT tòa nhà nào đóng đâu..

Cư dân kêu cửa ra vào có thể bị cháy giống các nơi khác, VIN bỏ tiền thay thế toàn bộ bằng cửa chống cháy..

Cư dân kêu lo lắng dò điện chập điện, VIN bỏ tiền lắp Robo chống rò cho từng căn hộ..

Em còn chả rõ ông ấy đã trải nghiệm chưa hay là chỉ ở xứ nào đó rồi nói ở mình thiếu ăn cơ :))

Chỉnh sửa cuối:

Hieuuyen1211

Đi bộ
Website
ecocentralpark.com
Cụ viết mà em đọc mãi chữ nó mới ra. Khó đọc quá.

Em hỏi là em hỏi thật, trên quan điểm của cụ ở thời điểm hiện tại chứ em có lập lờ đánh lận con đen đâu?

Em cũng đồng ý cả quan điểm về noxh hay tnt là con đường ngắn nhất hạ nhiệt bđs hn. Nhưng lượng đổi thì chất mới đổi, nên em hỏi về quy mô thôi mà.

Còn còm cụ trl em, em thật là em cũng có thể trả lời nhưng chắc trả lời cụ xong, học hàm của em tiến thẳng lên tiến sĩ, chuyên gia kinh tế mất. (Dài)

Em còn chả rõ ông ấy đã trải nghiệm chưa hay là chỉ ở xứ nào đó rồi nói ở mình thiếu ăn cơ :))
=)) tôi đang gạch ý ra để bạn chứng minh những gì bạn nói ở trên đấy. Kiến tạo cho bạn rồi còn gì :))

MR Fe

Xe tải

Nó muốn chất lượng như cụ nói và giá dịch vụ giảm 50% so với hiện tại thì mới vừa lòng. :))
Cá nhân em thấy, người tiêu dùng luôn có tiêu chuẩn kép này và dù có làm thế nào thì cũng không vừa lòng số người đó.
Cái tòa em ở, cư dân kêu phí dịch vụ cao, chất lượng phục vụ kém. Xong kiếm 1 thằng khác rẻ hơn về, nó làm cho ối giời ôi. Sau đó loanh quanh lại gọi thằng cũ về quản lý. Cư dân lại có câu chuyện "yêu lại người yêu cũ". Con người ta vẫn tham sân si lắm.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt

TN1805

Xe điện
Dạo này cả CC cũ và các Khu CC mới, thậm chí các CC sắp xây mới chào bán trên giấy ...giá cũng cao chót vót các cụ nhỉ.
Chắc "neo" theo giá vàng :D

Tôi hay được các em môi giới mời mua Shophouse, BT, LK, CC....khi hỏi giá sơ bộ thì ngay cả giá CC các Khu Đô Thị ngoại vi TP cũng có giá thấp nhất là 80tr/m2 nếu không vay NH, nếu vay NH và nhận gói hỗ trợ tài chính 2 tháng không lãi, thì giá sẽ tầm 120tr/m2.

Tăng ghê quá cc nhỉ. :D

7usd

Xe điện
Nó muốn chất lượng như cụ nói và giá dịch vụ giảm 50% so với hiện tại thì mới vừa lòng. :))
Cá nhân em thấy, người tiêu dùng luôn có tiêu chuẩn kép này và dù có làm thế nào thì cũng không vừa lòng số người đó.
Cái tòa em ở, cư dân kêu phí dịch vụ cao, chất lượng phục vụ kém. Xong kiếm 1 thằng khác rẻ hơn về, nó làm cho ối giời ôi. Sau đó loanh quanh lại gọi thằng cũ về quản lý. Cư dân lại có câu chuyện "yêu lại người yêu cũ". Con người ta vẫn tham sân si lắm.
Trước trong Sg có vin gì cũng làm ầm ĩ ko cho vin nó đứng ra đó. Đòi thuê ngoài. Ok thôi. Vin nó cũng ko tranh. Sau 1 thời gian thuê ngoài dân hết hồn lại mời vin về quản lí lại. Ko biết sau vụ đó thế nào.

tuan2681

Xe điện
Trước trong Sg có vin gì cũng làm ầm ĩ ko cho vin nó đứng ra đó. Đòi thuê ngoài. Ok thôi. Vin nó cũng ko tranh. Sau 1 thời gian thuê ngoài dân hết hồn lại mời vin về quản lí lại. Ko biết sau vụ đó thế nào.
Vin Central PArk có mấy tòa sao ấy cụ, cũng tranh chấp um tỏi mà