[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

babeo

Xe điện
cụ nâng cao quan điểm vậy làm gì

Ha ha, em có cả CC cả nhà mà, ko phải chỉ 1 căn
Và giá sale báo cũng x 2

Có điều em luôn có quan điểm là giá bđs tăng làm con người lười đi và cơ hội hơn, giảm sự cố gắng rèn luyện vào các ngành nghề khác, tạo ảo tưởng về sức mạnh bản thân trong một tài sản có tính đầu cơ rât cao
tôi thấy tôi chả nâng gì cả, tôi cũng ko quan tâm cụ có bao nhà bao đất, ai ảo tưởng tôi cũng không quan tâm nốt, họ sẽ ngã đúng lúc thôi. Tôi chỉ nói thị trường tăng hay giảm là có lý do của nó! Theo được thì theo ko theo được thì chờ lúc phù hợp với mình.
1 tỷ với người này là rất to nhưng với người kia lại nhỏ, thế nên phù hợp với mình là yếu tố quyết định.

Viettran bđs

Xe đạp
Website
banggiavn.com
CŨng ko hẳn cụ ạ, vay bank đi múc xong giờ nợ bank một đống có động lực đi cày khỏe hơn trả nợ đó cụ
thường thì nhiều người cắm mặt vào vay bank nhưng không tính nhiều đến nguy cơ.
họ nghĩ vay bank tạo động lực để cày và trả nợ cũng như thoả mãn sự phù phiếm về trải nghiệm trước mắt nhưng họ không nghĩ khi thị trường vả cho thực tại một cú sấp mặt thì việc cày của họ nhiều khi chả hiệu quả mà có khi càng cố càng chết nhanh. Nên vay hay nói cách khác mĩ miều là dùng đòn bẩy tài chính
  • Thứ 1 là cần đánh giá độ hiệu quả khi xuống tiền. Đôi khi phải chắc thắng 100% mới sử dụng.
  • Thứ 2 tỉ trọng vay và dòng tiền xử lý.
  • Thứ 3 nếu đánh giá sai phải cắt không thương tiếc và sớm còn hơn muộn.
Nhiều người bị mờ lí trí vì đơn giản ko giữ một số nguyên tắc. Nhiều người còn chả hiểu nguyên tắc là gì.
Lấy 1 ví dụ để hiểu:
Cụ là 1 đại lý đi buôn 1 mặt hàng, cụ lấy nguồn từ 1 cơ sở sx để cung cấp cho 1 vùng. Ví dụ: vùng đó tổng nhu cầu khoảng 10 đồng và cụ ko bị cạnh tranh. Ban đầu cụ chỉ cung cấp đủ 5 đồng cho vùng. Cụ nhận thấy cụ có thể tăng sản lượng thêm 5 đồng để đáp ứng nhu cầu cho vùng. Cụ đi vay.. nhưng đời không như mơ, đùng 1 phát vì 1 lý do nào đó (dịch bệnh, tai ương các kiểu) nhu cầu vùng đó giảm xuống chỉ còn 5 đồng. Trong khi năng lực của cụ đã nâng cấp lên 10 đồng (gồm bản thân 5 và vay 5)

Lúc này dù cụ có động lực thì cố cày kiểu gì thì thị trường cũng chỉ hấp thụ có 5 đồng. Đủ trả nợ. May cho cụ. Nhưng nếu chỉ có 1-4 đồng thì sao??
Đấy là bài học của rất nhiều phi vụ kinh doanh 7 bại mà còn nợ vay.
Có thể kể như: Gil dính Amazon, Cafe 4 phủ 15 tỷ tiktok, hay trong chăn nuôi - thức ăn chăn nuôi, rồi hoa quả xnk ...

Nên nhiều lúc không làm gì có khi còn là chiến thắng đấy :))
Còn kinh nghiệm vay mua bđs thì không bao giờ đc quá 30%-35%.

Nói chung các cụ cứ cãi nhau .Ai có tiền cũng phải đi mua nhà mua đất luôn .Chưa ai chờ mà mua giá rẻ được cả .Tất nhiên là có nhưng hi hữu với những chỗ đất xa k có giá trị sử dụng cao .Đây là chung cư , sản phẩm thiết yếu .Bao nhiêu người k có nhà mà ở .Mà càng nhiều người cần thì giá càng lên thế thôi .Các cụ làm sao đuổi hết dân khỏi hà nội . Phát triển được việc làm ở quê thì may ra giá nó giảm .Chứ còn lâu .Còn cụ nào thích giảm thì cứ về bán hết nhà cửa đi mà chờ bắt đáy .Có dám làm không , hay chỉ lên phán như chuyên gia . Người bỏ tiền ra mua , người mất tiền , người mất nhà mới hiểu được thị trường .Còn người ngồi chơi xơi nước , người viết báo thì k hiểu được hết đâu . Giờ đi mua láo nháo chủ nhà họ còn k bán nữa . Gặp căn giá tốt hợp mà k chốt nhanh có khi mai mgta quay xe . Không phải họ bán cho người khác .Mà họ k cần bán nữa đó . Ông đang cần nhà xem mua dc chỗ nào . Chủ đầu tư thì may ra họ cần bán .Chứ chủ nhà một khi đã k muốn bán nữa , họ ở tiếp vài năm luôn
Cụ nói đúng đó ạ. Tháng trước em cũng mới chốt bán 1 căn. Ở ngoại thành thôi và em chọn khách để bán đó ạ. 1 khách tiền tươi mà thái độ thiếu lịch sự, còn 1 khách phải nhờ bank hỗ trợ nhưng họ cũng như mình nên em vẫn chấp nhận bán cho khách qua bank đó ạ. Theo em giờ chẳng biết xu hướng thế nào, cụ nào có nhu cầu để ở thì có có tiền là chốt cho được việc. Cụ nào đầu tư thì mới cần cân đối các kiểu

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ ý nhầm đó a. Vin smart trước là Vin sportia nhấn vào yếu to kô gian năng động cho người trẻ. Ngay từ đầu Vin đã kô bao h quảng cáo là nhà ở xã hội và giấy phép hay quy hoạch cũng kô phải nhà ở xã hội.
Có lúc mở bán Ocean thì quảng cáo với slogan từ 300 triệu (đóng đợt đầu) ai cũng có thể mua nhà, một số báo chí giật tít như nhà ở xã hôi. Phía Gia Lâm Vin có dự án xây nhà xã hội thật nhưng lại kô phải ở những tòa đã xây.
Cụ y cố chấp chút thôi.
KĐT Tây Mỗ Vin cũng chỉ đi mua lại dự án của ACB thôi mà cụ, tuổi gì xin đổi được quy hoạch cả khu từ NOXH thành thương mại. Vin truyền thông khởi công NOXH từ 2022 mà giờ tậm tịt luôn, NOXH bị khống chế lợi nhuận 10% thì đúng là ngoài nhà nước ra thì không CĐT nào muốn đổ vốn ra làm cả

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
thường thì nhiều người cắm mặt vào vay bank nhưng không tính nhiều đến nguy cơ.
họ nghĩ vay bank tạo động lực để cày và trả nợ cũng như thoả mãn sự phù phiếm về trải nghiệm trước mắt nhưng họ không nghĩ khi thị trường vả cho thực tại một cú sấp mặt thì việc cày của họ nhiều khi chả hiệu quả mà có khi càng cố càng chết nhanh. Nên vay hay nói cách khác mĩ miều là dùng đòn bẩy tài chính
  • Thứ 1 là cần đánh giá độ hiệu quả khi xuống tiền. Đôi khi phải chắc thắng 100% mới sử dụng.
  • Thứ 2 tỉ trọng vay và dòng tiền xử lý.
  • Thứ 3 nếu đánh giá sai phải cắt không thương tiếc và sớm còn hơn muộn.
Nhiều người bị mờ lí trí vì đơn giản ko giữ một số nguyên tắc. Nhiều người còn chả hiểu nguyên tắc là gì.
Lấy 1 ví dụ để hiểu:
Cụ là 1 đại lý đi buôn 1 mặt hàng, cụ lấy nguồn từ 1 cơ sở sx để cung cấp cho 1 vùng. Ví dụ: vùng đó tổng nhu cầu khoảng 10 đồng và cụ ko bị cạnh tranh. Ban đầu cụ chỉ cung cấp đủ 5 đồng cho vùng. Cụ nhận thấy cụ có thể tăng sản lượng thêm 5 đồng để đáp ứng nhu cầu cho vùng. Cụ đi vay.. nhưng đời không như mơ, đùng 1 phát vì 1 lý do nào đó (dịch bệnh, tai ương các kiểu) nhu cầu vùng đó giảm xuống chỉ còn 5 đồng. Trong khi năng lực của cụ đã nâng cấp lên 10 đồng (gồm bản thân 5 và vay 5)

Lúc này dù cụ có động lực thì cố cày kiểu gì thì thị trường cũng chỉ hấp thụ có 5 đồng. Đủ trả nợ. May cho cụ. Nhưng nếu chỉ có 1-4 đồng thì sao??
Đấy là bài học của rất nhiều phi vụ kinh doanh 7 bại mà còn nợ vay.
Có thể kể như: Gil dính Amazon, Cafe 4 phủ 15 tỷ tiktok, hay trong chăn nuôi - thức ăn chăn nuôi, rồi hoa quả xnk ...

Nên nhiều lúc không làm gì có khi còn là chiến thắng đấy :))
Còn kinh nghiệm vay mua bđs thì không bao giờ đc quá 30%-35%.
Tùy thôi cụ, người mua lần đầu hay luồn tiền trả nợ ko dồi dào quá mà vẫn còn cân đối chi phí sinh hoạt thì 30-35% cho an toàn, chứ múc vài cái rồi thì 70-80% cũng ko quá vấn đề tâm lý chai sạn rồi. Hơn nữa bank họ cũng đánh giá chán chê khả năng trả nợ nên họ mới tự tin cho con nợ vay tới 7-80%

elmk264

Xe tải
Nhà nước đang làm nhà ở xã hội theo hướng từ dưới lên, Tức là những đối tượng nghèo thành thị, tận cùng nhất tôi mới tiếp cận trước. Điều này thực ra hoàn toàn bình thường và thậm chí cũng tốt, bởi vì nếu như ở xã hội có thể tiếp cận với tất cả mọi người, thì đây cũng là một trong những yếu tố triệt tiêu động lực phát triển kinh tế.
Các nước khác em không biết, nhưng ví dụ như Đức chẳng hạn là nước em sống và lafm việc nhiều và có nhiều thông tin, thì nhà ở xã hội cũng chỉ dành cho một số lượng rất hạn hẹp và đây là những người gần như kiểu không có thu nhập, không có nguồn sống, vì thế cho họ chỗ ở để tránh cho họ vô gia cư. Còn đương nhiên đồng bào ta sang đấy thì có rất nhiều cách để lách luật để không có thu nhập nhưng mà vẫn đi làm thêm nhận tiền mặt bên ngoài một cách trái pháp luật.
Em thấy cái chính sách đó không ổn.
Người lao động đang đóng thuế mới là những người xứng đáng được mua nhà để ổn định cs và tiếp tục làm việc đóng thuế cho NN. Những người này mới là đối tượng được ưu tiên đầu tiên.
NN nên thống kê tổng thuế mà người lao động đóng cho NN, sắp xếp theo danh sách ưu tiên, ai chưa sở hữu nhà thì nên cho họ quyền mua. Rồi lần lượt tới những người tiếp theo. Thế mới là công bằng. Mới tạo động lực làm việc và phát triển xã hội.

nicholas1618

Xe điện
E nhờ các cụ. E muốn tìm căn chung cư cho cô e gái bán kính quanh khu vực Vân Đồn tầm 2-3km đổ lại. Các cụ biết chung cư nào chất lượng sống tốt gợi ý giúp em. Đa tạ các cụ.

alceste

Xe điện
Em thấy cái chính sách đó không ổn.
Người lao động đang đóng thuế mới là những người xứng đáng được mua nhà để ổn định cs và tiếp tục làm việc đóng thuế cho NN. Những người này mới là đối tượng được ưu tiên đầu tiên.
NN nên thống kê tổng thuế mà người lao động đóng cho NN, sắp xếp theo danh sách ưu tiên, ai chưa sở hữu nhà thì nên cho họ quyền mua. Rồi lần lượt tới những người tiếp theo. Thế mới là công bằng. Mới tạo động lực làm việc và phát triển xã hội.
Vấn đề là ko ở đâu họ làm thế cụ ạ. Chính sách kia là social welfare, và dành cho nhóm yếu thế nhất của xã hội.

Còn tất cả các nước trên thế giới, trung lưu là tầng lớp đóng thuế nhiều (chỉ sau nhóm giàu thôi, nhưng nhóm này lại rất nhiều cách lách thuế vì thường là ông chủ, nhưng trung lưu là nhóm đi làm thuê) và hưởng ít chính sách ưu đãi nhất.

eterniti

Xe điện

cadan

Xe container
Cụ nói đúng đó ạ. Tháng trước em cũng mới chốt bán 1 căn. Ở ngoại thành thôi và em chọn khách để bán đó ạ. 1 khách tiền tươi mà thái độ thiếu lịch sự, còn 1 khách phải nhờ bank hỗ trợ nhưng họ cũng như mình nên em vẫn chấp nhận bán cho khách qua bank đó ạ. Theo em giờ chẳng biết xu hướng thế nào, cụ nào có nhu cầu để ở thì có có tiền là chốt cho được việc. Cụ nào đầu tư thì mới cần cân đối các kiểu
em tưởng trong thớt toàn ng đầu tư giống em 😉

cadan

Xe container
Cụ ý nhầm đó a. Vin smart trước là Vin sportia nhấn vào yếu to kô gian năng động cho người trẻ. Ngay từ đầu Vin đã kô bao h quảng cáo là nhà ở xã hội và giấy phép hay quy hoạch cũng kô phải nhà ở xã hội.
Có lúc mở bán Ocean thì quảng cáo với slogan từ 300 triệu (đóng đợt đầu) ai cũng có thể mua nhà, một số báo chí giật tít như nhà ở xã hôi. Phía Gia Lâm Vin có dự án xây nhà xã hội thật nhưng lại kô phải ở những tòa đã xây.
Cụ y cố chấp chút thôi.
KĐT Tây Mỗ Vin cũng chỉ đi mua lại dự án của ACB thôi mà cụ, tuổi gì xin đổi được quy hoạch cả khu từ NOXH thành thương mại. Vin truyền thông khởi công NOXH từ 2022 mà giờ tậm tịt luôn, NOXH bị khống chế lợi nhuận 10% thì đúng là ngoài nhà nước ra thì không CĐT nào muốn đổ vốn ra làm cả
haizz nhà ở ko XH mà có nhõn một tầng hầm (với khu cao câp Lumiere sang chẳnh đang mở bán) hoặc đi bộ cây số ra nhà xe nổi ….

cadan

Xe container
Tùy thôi cụ, người mua lần đầu hay luồn tiền trả nợ ko dồi dào quá mà vẫn còn cân đối chi phí sinh hoạt thì 30-35% cho an toàn, chứ múc vài cái rồi thì 70-80% cũng ko quá vấn đề tâm lý chai sạn rồi. Hơn nữa bank họ cũng đánh giá chán chê khả năng trả nợ nên họ mới tự tin cho con nợ vay tới 7-80%
cho vay 70-80% sau khi đã tính hết lãi vào giá bán

cộng với việc chuyển món nợ từ chủ đầu tư sang khách mua

có lợi ngta mới làm thôi ạ

theo luật đất đai mới, hình như không được như thế nữa thì phải

Quê bầm

Xe điện
cho vay 70-80% sau khi đã tính hết lãi vào giá bán

cộng với việc chuyển món nợ từ chủ đầu tư sang khách mua

có lợi ngta mới làm thôi ạ

theo luật đất đai mới, hình như không được như thế nữa thì phải
Mua chuyển nhượng nhiều chứ giờ có mấy chỗ còn hàng mua trực tiếp cđt đâu cụ

quocanhnguyen201

Xe tăng
haizz nhà ở ko XH mà có nhõn một tầng hầm (với khu cao câp Lumiere sang chẳnh đang mở bán) hoặc đi bộ cây số ra nhà xe nổi ….
Việc CĐT thiết kế xây dựng thế nào nó có liên quan gì đến việc là NOXH hay không đâu cụ ai mua thì mua thôi. Quan trọng là khu Tây Mỗ đấy quy hoạch ngay từ đầu trước khi Vin mua lại dự án nó đã không phải là khu NOXH nên chẳng thể bảo Vin nó làm sai được. Còn làm NOXH khác biệt lớn nhất so với thương mại là được miễn nhiều loại thuế, phí đất với bị khống chế lợi nhuận chỉ 10% vòng đời dự án nên giá mới rẻ chứ chẳng phải là khác biệt ở thiết kế xây dựng

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Mua chuyển nhượng nhiều chứ giờ có mấy chỗ còn hàng mua trực tiếp cđt đâu cụ
Khu mới ra lại booking thiện chí
Sale gọi em liên tục mà
Khi còn tiền là còn hàng, cụ ạ

chôn vốn vào chỗ bất động mới ngại thôi

cadan

Xe container
Em ko chơi dự án mới HN, ko hợp khẩu vị cụ ạ
dự án mới lại té nước theo mưa, bắn ra giá ăn dầy luôn

thực ra giá thành xây dựng đâu có tăng quá nhiều

xi măng săt thép ế giá giảm
Thiết bị vệ sinh hay bếp nuc ê hề
Gỗ đá hoàn thiện nhiều lựa chọn ko tăng giá

chủ đtu đã tính bù lỗ đợt ế năm ngoái và đóng băng trước đó để đẩy vào năm nay

LoveSSC

Xe hơi
Giá thuê mới là cầu thật
Và căn cc giá cho thuê ko hề tăng

Mua cái nhà 6 tỷ

Luc lên thành 8 tỷ

Mà cho thuê vẫn chỉ được 25tr

Là vì sao ạ
Trước cứ coi là tiêu sản thì nó vậy, đến lúc thành tài sản thì giá thuê nó đương nhiên rẻ hơn bác ạ :P
Nhà 6 tỷ cho thuê 20tr, lên 8 tỷ cho thuê 20tr.
nhà ngõ 6 tỷ cho thuê thì được 15tr là cùng :

thangsu

Xe buýt
Ở đấy mà giá đó thì mua làm gì hả cụ? Có cái khỉ gì ở đấy đâu, chỗ đỗ xe k có nữa, nhà thì chật như nêm 🙁🙁

Được gửi từ iPhone - Otofun
Thực ra ở đây có nhiều cái hay hơn khu khác. Em thích. Nhưng 100tr/m thì em thấy hơi bị vô lý quá.
Mấy nay bạn sale vẫn nhắn e chung cư sắp có đợt tăng giá mới. Em bảo: a thích khu đó thật, nhưng ko mua bằng mọi giá. Nếu ko mua dc thì coi như a ko có duyên.