[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

nguyentoan.uct

Xe điện
nên tiềm năng còn lớn, nhưng khi nào phát triển xứng với tiềm năng lại là bài toán nguồn lực, nỗ lực
Nỗ lực gì bác, quan trọng là tháo được vòng kim cô. Chứ bao nhiêu mảnh đất quanh HN đều có chủ, quây tôn hàng chục năm ko làm, hoặc làm dở rồi vứt đấy thì sao mà phát triển được. Ông nào muốn làm thực nhảy vào xem, có khác gì nhảy vào vạc dầu đâu, béo tốt mấy nhảy vào rồi nhảy ra cũng còn bộ xương. Còn lại những cái ông ôm xong để đấy thì vẫn cứ rủng rỉnh thế mới tài.

eterniti

Xe điện
Nỗ lực gì bác, quan trọng là tháo được vòng kim cô. Chứ bao nhiêu mảnh đất quanh HN đều có chủ, quây tôn hàng chục năm ko làm, hoặc làm dở rồi vứt đấy thì sao mà phát triển được. Ông nào muốn làm thực nhảy vào xem, có khác gì nhảy vào vạc dầu đâu, béo tốt mấy nhảy vào rồi nhảy ra cũng còn bộ xương. Còn lại những cái ông ôm xong để đấy thì vẫn cứ rủng rỉnh thế mới tài.
nói thế cũng khó vì gpmb, điều chỉnh quy hoạch, nhiều vấn đề thuộc về khâu pháp lý nữa cụ, ví dụ nhiều dự án BT giờ bị dừng vì chênh lệch giá đất nhà nước tính với giá cdt tính, nguy cơ thất thoát, giờ muốn làm tiếp phải chọn ppp, bot..liên quan pháp lý cần nỗ lực của cả chính quyền và nhà đầu tư

stevevuxx

Xe tải
Láng Núi Trúc sao rẻ thế cụ, vị trí vậy mà có 70. em thấy bên Platinum Nguyễn Công Hoan cũng 70 rồi, B6 Giảng Võ bản chất tập thể cao cấp cũng 7x rồi.
Giá thế thôi bạn ơi (tất nhiên là cũng tuỷ vị trí, tuỳ chủ, nhưng trung bình là thế). Lancaster bản chất là không nổi tiếng ở ngoài bắc, đội sale bán cũng không hùng hậu, cũng rất ít căn bán. Giờ mà đi tìm nhà ở Núi Trúc thì cũng chỉ có một vài môi giới bán hàng vì có ít căn lắm. Chỗ đấy sau gần 10 năm thì tôi thấy chất lượng vẫn thế. Ở 2 căn Penthouse đập thông có bác Trần Tuấn Anh ở, có cô Thuỷ chủ tập đoàn cũng ở một căn Penthouse khi ra Hà Nội. Ngon bổ rẻ tôi thấy mua Núi Trúc là quá ngon.

Chỉnh sửa cuối:

dinhhunghd

Xe buýt
Các dự án mới nhất về NOXH tại Hà Nội toàn ở Thanh Trì, Thạch Bàn, Mê Linh... còn chưa hẹn ngày khởi công bàn giao sớm nhất cũng phải 2027 thì sân chơi mới cái gì. Các cụ ảo tưởng về NOXH quá, bị khống chế lợi nhuận 10% thì luôn là hô hào trên báo thôi trông chờ gì :))

Hãy để cho cccm ấy có giấc mơ đẹp cụ ơi. Chứ sự thật thì phũ phàng quá.

trungleba

Xe buýt
Lướt map nhìn sang thủ đô các nước lân cận trong Đông Nam Á thôi như Jakata, Bangkok thấy Hà Nội mình nó bé nhỏ thật, phần phát triển chỉ được 1 góc của các thành phố ấy.
đúng rồi cụ, quy hoạch ban đầu manh mún nên túm năm tụm ba ở cái góc đỏ đỏ. Bây giờ phải trả giá thôi

babeo

Xe điện

nguyentoan.uct

Xe điện
đúng rồi cụ, quy hoạch ban đầu manh mún nên túm năm tụm ba ở cái góc đỏ đỏ. Bây giờ phải trả giá thôi
Quy hoạch tổng thể cũng được đấy, chỉ có lúc thực hiện thì bị phá nát. Với lại những cái để kéo giãn ra như trường học, bệnh viện thì ko đẩy ra được theo kế hoạch. Đến mấy cái trường ĐH, bệnh viện làm xong thì bỏ hoang.

eterniti

Xe điện
Tình hình có vẻ chưa ủng hộ phe đánh xuống các cụ ạ !
chủ đất chưa muốn giảm các cụ đấy có vác loa cả năm cũng chả xi nhê :D

oppa123

Xe tải
Chưa có nhà thì dùng tiền đó đó gửi NH, lấy lãi đi thuê nhà còn hơn đi đu đỉnh giá chung cư bây giờ. Ví dụ có 2 tỷ gửi NH lãi 5,5 % / năm = 110 tr/ năm ÷ 12 tháng = 9 tr/ tháng. Thừa tiền thuê chung cư bình dân trong nội đô.
Nhiều cụ mấy năm trước cũng nghĩ như này, giá chung cư cao cấp trong VĐ3 hồi đó tầm 40tr/m2 thôi cũng nghĩ là đang cao nên đợi tiếp, nên quyết định gửi 2.5-3 tỏi vào bank, lấy 5-7% lãi/năm để mang đi thuê nhà. Sau mấy năm nhìn lại, tiền lãi đúng là đủ để trả tiền thuê nhà thật, nhưng giờ rút gốc ra vẫn là 2.5-3 tỏi đó, trong khi căn nhà mình thuê đã tăng lên 4-4.5 tỏi. Ước mơ có căn nhà của riêng mình lại thêm xa vời. Mà cái trò thuê nhà thì đúng là cũng nhiều tình huống dở khóc dở cười, ví dụ như muốn sắm sửa đồ gì cũng ngại vì ko phải nhà mình, chủ nhà mà nó dở dở ương ương nó đòi nhà giữa chừng thì cũng khoai.

Khi đã xác định mua nhà để ở mà ko phải là đầu tư, thì thời điểm nào mua cũng ok hết. Nếu có mua xong nó giảm, thì tất cả các dự án đều cùng giảm, ko thích ở chỗ mình mua nữa bán đi vẫn mang qua chỗ khác mua được như bình thường.

altis_oldman

Xe tăng
tình hình là CC chuẩn bị xuống giá rồi

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhiều cụ mấy năm trước cũng nghĩ như này, giá chung cư cao cấp trong VĐ3 hồi đó tầm 40tr/m2 thôi cũng nghĩ là đang cao nên đợi tiếp, nên quyết định gửi 2.5-3 tỏi vào bank, lấy 5-7% lãi/năm để mang đi thuê nhà. Sau mấy năm nhìn lại, tiền lãi đúng là đủ để trả tiền thuê nhà thật, nhưng giờ rút gốc ra vẫn là 2.5-3 tỏi đó, trong khi căn nhà mình thuê đã tăng lên 4-4.5 tỏi. Ước mơ có căn nhà của riêng mình lại thêm xa vời. Mà cái trò thuê nhà thì đúng là cũng nhiều tình huống dở khóc dở cười, ví dụ như muốn sắm sửa đồ gì cũng ngại vì ko phải nhà mình, chủ nhà mà nó dở dở ương ương nó đòi nhà giữa chừng thì cũng khoai.

Khi đã xác định mua nhà để ở mà ko phải là đầu tư, thì thời điểm nào mua cũng ok hết. Nếu có mua xong nó giảm, thì tất cả các dự án đều cùng giảm, ko thích ở chỗ mình mua nữa bán đi vẫn mang qua chỗ khác mua được như bình thường.
Phương án nhà em đưa ra chỉ áp dụng trong giai đoạn này thôi. Khi mà cảm giác giá cc ở HN đang tạo đỉnh. Và đây cũng chỉ là góp ý với những người không chuyên bds muốn mua nhà để ở .

BloodOwl87

Xe điện
Nhìn bọn rivera với rubik mà 70 củ em thấy sao sao ấy :))

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN

BloodOwl87

Xe điện
Phải ở 1 thời gian mới hiểu được vì sao giá đó cụ à. =))
Nhìn mấy dự án như mArq hay senerity trong SG còn đắt gấp mấy em thấy vẫn xứng đáng. Chứ cỡ rivera thì có cái j hả cụ, hên mở cái đường vũ trọng phụng rồi tăng giá chứ có phải tiêu chuẩn cao cấp gì đâu.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Em thấy là quá cao. Cụ thấy rẻ à :)
Cụ nói dự án đó giá cao, thế cụ dẫn chứng giúp em các dự án xung quanh xem hiện giờ giá bao nhiêu ạ ? Quanh khu cầu giấy có dự án nào mới bàn giao 1~2 năm trở lại đây giá <60 ko cụ ?
Đến cái dự án Hà Nội Paragon ở TQV pháp lý lởm, xây dựng cả mấy năm nay ko xong giá giờ còn 5x nữa là.

oppa123

Xe tải
Nhìn mấy dự án như mArq hay senerity trong SG còn đắt gấp mấy em thấy vẫn xứng đáng. Chứ cỡ rivera thì có cái j hả cụ, hên mở cái đường vũ trọng phụng rồi tăng giá chứ có phải tiêu chuẩn cao cấp gì đâu.
Thì cụ cứ ở đi rồi biết có cái gì =))