[Funland] Chung cư bớt ngáo giá rồi các cụ nhỉ. Bất động sản lại im re

Whoamidear

Xe tải
Em đồng ý 2 tay 3 chân với cụ luôn, đợt em vô tình sang bên ý chơi, bạn thân rủ vào bảo ngó xem nhà chơi vì quen sales mà em cũng chả xác định sang đây ở, phần vì k thích mạn hướng tây, phần vì xa, xa cả chỗ làm lẫn đường về quê của 2 vk ck (dù là e có ê tô); vào rồi thì sales cũng giới thiệu đang là Giám Đốc KD bên Techbank mảng gì gì em quên r, đang có cỡ 200 khách bố của vip, toàn là đại gia vài trăm vài ngàn tỏi, mà có những ng đang ở Biệt thự bên Long Biên chạy về Master-Rice ở cho có cộng đồng, đỡ “cô đơn”, rồi cam kết sinh lời nhờ dòng tiền bàn giao xong là sẽ cho thuê đc luôn bét nhất 15-20 củ/1 tháng cho căn 1+1 và 10 củ 1 tháng cho căn studio, nhất là chuyên gia nc ngoài với giá “phải chăng, ưu đãi” cho suất “ngại giao đoàn” căn 1+1 view hồ 38m2 “siêu to” 3 tỏi 7, xong dẫn tiếp đi xem căn 7x m2 3 ngủ+1 @@ sales bảo a thấy thế thôi, trông thì tưởng bé mà rất thông minh vì tối ưu diện tích (mà e chỉ thấy nó bé, nghĩ mãi chưa thấy tối ưu + thông minh chỗ nào so với cái căn 2 ngủ xấu xấu bẩn bẩn 2 vk ck đang ở cùng diện tích), à còn vụ chuyên gia nước ngoài thì bạn ý khoe có a khách Nhật bỏ căn 3 ngủ ở Sky Lake (đang thuê 1k đô 1 tháng) chạy đi xa chỗ làm thêm chục km để về đây thuê căn 2 ngủ 5x m2 của bạn ấy với giá 1.5k đô vì “sướng quá khi đc hưởng tiện ích”! Tiếp theo em có hỏi về hầm để xe thì bảo 1,2 hầm gì đó (chỗ e ở đang 1 hầm xe máy 2 hầm ê tô), bảo với e là văn minh như Singapore là phải đi xe bus ra nhà nổi lấy ô tô cá nhân để phòng tránh cháy nổ 🙂 hỏi có hay tắc ngập k? thì bảo mưa đâu chả ngập (lên tóp tóp, phở bò thấy bên SC, bên OCP, bên Khai Sơn cứ như là vịnh triều khúc thanh xuân, sóng đánh dạt dào mà hàng chục clip như thế có điều e k dám nói vậy cũng tại tư tưởng đi xem cho vui), rồi thì chỗ nào h chả tắc, người trẻ nc ngoài họ còn lái ô tô đi cả vài trăm km đi làm (e nghĩ bụng họ có đi đại lộ thăng long lúc mưa, lúc tan tầm, lúc cao điểm đâu mà biết), rồi thì tuyến metro hà đông mở xong kết nối vào trung tâm nó còn lên giá nữa a phải húc xúc múc & yết kiêu ngay (ý là đặt cọc), e hỏi ngủ master có lo gia k? bếp có logia k? sao k phải bếp dấu thì bảo đấy là thiết kế kiểu cũ rồi…mà thôi đại ý là công năng thông minh, kính tràn viền cho nó đón nhiều ánh sáng…kết luận lại, thôi bác nghỉ em về!
Tính em chả ham hố tiện ích gì (đi làm sml ra lắm hôm tối mịt mới về) hơi đâu mà hành lang tiêu chuẩn ruby+ phải mét 8, trần phải 2 mét bẩy, kính phải low e panorama, cái em ham hố là gần trường cho con cái, gần bệnh viện lớn, tiện đi làm, tiện về quê xin gạo, xin rau ông bà 2 bên để đỡ phải bonus thêm 1-2 tiếng trên vành đai bar, tiện ông bà lên bế cháu, tiện đi ctac, ko ngập & ê tô để dưới hầm lấy lúc méo nào cũng đc, nhà rộng rãi tí, ngủ master với khách có cái logia chill chill). Câu chuyện em kể hầu các cụ các bác cho vui thôi, k có ý chê bai gì đâu nên bác nào đọc được k thích thì bỏ quá cho em nhé ạ (hoan hỉ) 🤗 chứ giờ vợ ck em vẫn đang trong công cuộc đi tìm nhà ưng ý & vừa miếng 😁
Chịu, ko đọc nổi, dài, diễn đạt lòng vòng, viết tắt, ko viết hoa, nói tắt nói lóng, điển hình thời đại :))

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Riêng cái khoản 1 căn hộ không có 1 lot đỗ ô tô là không đảm bảo tiêu chí "Cao cấp' với CCCM OF này rồi =)) .
Nói thế thôi, e có nhớ đâu đó trong trí nhớ là 1 trong những tiêu chuẩn để được đánh giá cao cấp là phải có 1 lot ô tô/1 căn hộ, mà a mát tơ rai này thấy tung hô có là kim cương hay platium gì gì đi nữa mà chả đáp ứng tiêu chí này thì sao gọi là "cao cấp" được? Hay là tiêu chí bây giờ đã thay đổi rồi, đi thụt lùi? hoặc e là người tối cổ :((

KoenigseggPigani

Xe tăng
Một số ks 4-5* e có dịp ghé qua xây theo kiểu chung cư họ còn xây tới 2-3 hầm chìm nổi để cho khách đỗ xe.
Đây chung cư tự phong cao cấp hay kim cương gì đó mà chỉ 1 hầm cư dân đi gửi xe cả tiếng mỗi ngày thì không hiểu kiểu gì, hay nó phù hợp với các đại gia ở nhà quanh năm không đi đâu; đi đâu ới taxi
Vị trí không trung tâm, tiện ích cơ bản đỗ xe k đủ, chả hiểu truyền thông kiểm soát ntn mà để nó tự phong là gì mà kim cương kim keo, độc bản vs thượng lưu gì k biết

Jason88

Xe tăng
công nhận ở chung cư mà ô tô gửi ở ngoài thì đúng là tệ thực sự.

lenhaque2

Xe buýt

sang nhật mà mua chung cư cho rẻ cụ ơi, nge bẩu cũng còn rẻ lắm, họ cho cả người nc ngoài mua đấy, mới có nhân 3 thôi :))

quannguyen2805

Xe đạp
Một số ks 4-5* e có dịp ghé qua xây theo kiểu chung cư họ còn xây tới 2-3 hầm chìm nổi để cho khách đỗ xe.
Đây chung cư tự phong cao cấp hay kim cương gì đó mà chỉ 1 hầm cư dân đi gửi xe cả tiếng mỗi ngày thì không hiểu kiểu gì, hay nó phù hợp với các đại gia ở nhà quanh năm không đi đâu; đi đâu ới taxi
Vị trí không trung tâm, tiện ích cơ bản đỗ xe k đủ, chả hiểu truyền thông kiểm soát ntn mà để nó tự phong là gì mà kim cương kim keo, độc bản vs thượng lưu gì k biết
Do phê duyệt thiết kế ban đầu của Vin là nhà giá rẻ cho người thu nhập thấp nên hầu hết chỉ có 1 hầm, 1 số ít có 2 hầm. Mấy ông CĐT mua lại ko thay đổi được thiết kế, chỉ có thể tăng tiêu chuẩn bàn giao, hoàn thiện và tiện ích nội khu để bán được giá cao thôi.

Riêng cái khoản 1 căn hộ không có 1 lot đỗ ô tô là không đảm bảo tiêu chí "Cao cấp' với CCCM OF này rồi =)) .
Nói thế thôi, e có nhớ đâu đó trong trí nhớ là 1 trong những tiêu chuẩn để được đánh giá cao cấp là phải có 1 lot ô tô/1 căn hộ, mà a mát tơ rai này thấy tung hô có là kim cương hay platium gì gì đi nữa mà chả đáp ứng tiêu chí này thì sao gọi là "cao cấp" được? Hay là tiêu chí bây giờ đã thay đổi rồi, đi thụt lùi? hoặc e là người tối cổ :((
Còn số lượng căn hộ / 1 thang máy nữa. Cao cấp thì chỉ 30-40 căn hộ 1 thang. Đây toàn thấy 80-100 căn / thang. Còn quá cả bình dân.

Jason88

Xe tăng
Do phê duyệt thiết kế ban đầu của Vin là nhà giá rẻ cho người thu nhập thấp nên hầu hết chỉ có 1 hầm, 1 số ít có 2 hầm. Mấy ông CĐT mua lại ko thay đổi được thiết kế, chỉ có thể tăng tiêu chuẩn bàn giao, hoàn thiện và tiện ích nội khu để bán được giá cao thôi.
khả năng là thế thật, chứ nếu họ thiết kế phân khúc cao cấp từ đầu thì cả cái khối đế giữa mấy tòa đấy kiểu gì chẳng làm 3-4 hầm rộng mênh mông tha hồ mà để xe

CuuTu

Xe tải
Còn số lượng căn hộ / 1 thang máy nữa. Cao cấp thì chỉ 30-40 căn hộ 1 thang. Đây toàn thấy 80-100 căn / thang. Còn quá cả bình dân.
Còn tùy thang máy to hay nhỏ, tốc độ cao hay thấp nữa chứ cụ. Thang to đùng, đồ Đức xịn, chạy nhanh vèo vèo thì 150 căn/thang vẫn thoải mái.

CuuTu

Xe tải

sang nhật mà mua chung cư cho rẻ cụ ơi, nge bẩu cũng còn rẻ lắm, họ cho cả người nc ngoài mua đấy, mới có nhân 3 thôi :))

Cuộc chiến này thì người mua/chờ mua thua chắc rồi. Khác với đất nền ko ở được, nhà ngõ cũ, xuống cấp phải sửa chữa ... thì chung cư trung cấp trở lên chỉ việc vác mông vào ở. Mà không bán được thì chủ nhà vẫn ở/ cho thuê, chẳng ảnh hưởng đến bố con ông nào cả.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Khu này e dc biết xưa mua lại ban đầu của Viettel quy hoạch toàn thấp tầng :)) mua về mới điều chỉnh thành mấy chục toà cc
Giờ cụ cũng tin văn "không điều chỉnh dc thiết kế " đó ah, em thì chả tin
Phân khu 2 hầm khu này có Mas WH Carnopy và mới nhất điều chỉnh dc 2 hầm là Victory =)) còn chưa xây
Trong khi HN còn từng đề nghị 3 hầm cho cc và bị hội bds lên tiếng

Jason88

Xe tăng
Còn tùy thang máy to hay nhỏ, tốc độ cao hay thấp nữa chứ cụ. Thang to đùng, đồ Đức xịn, chạy nhanh vèo vèo thì 150 căn/thang vẫn thoải mái.
150 căn / thang cụ chém kiểu gì mà tốc độ vù vù thoải mái :)) . Chưa nói đến việc ở càng đông càng phức tạp. Chỗ em đây có 29 tầng x 8 căn 1 tầng/ 5 thang máy, tính ra mật độ 46.5 căn hộ / thang mà giờ sáng đi làm và chiều đi về vẫn phải chờ bỏ mẹ ra. Thang Mitshu đi ngon.

ncs

Xe buýt
Khu này e dc biết xưa mua lại ban đầu của Viettel quy hoạch toàn thấp tầng :)) mua về mới điều chỉnh thành mấy chục toà cc
Giờ cụ cũng tin văn "không điều chỉnh dc thiết kế " đó ah, em thì chả tin
Phân khu 2 hầm khu này có Mas WH Carnopy và mới nhất điều chỉnh dc 2 hầm là Victory =)) còn chưa xây
Trong khi HN còn từng đề nghị 3 hầm cho cc và bị hội bds lên tiếng
Em cũng nghĩ như cụ.Điều chỉnh tăng chiều cao tầng, tăng mật độ còn làm được thì thêm hầm tp càng hoan nghênh vì nó là tiện ích. Bên OCP đất công cộng còn xây được shophouse để bán cơ mà

CuuTu

Xe tải
150 căn / thang cụ chém kiểu gì mà tốc độ vù vù thoải mái :)) . Chưa nói đến việc ở càng đông càng phức tạp. Chỗ em đây có 29 tầng x 8 căn 1 tầng/ 5 thang máy, tính ra mật độ 46.5 căn hộ / thang mà giờ sáng đi làm và chiều đi về vẫn phải chờ bỏ mẹ ra. Thang Mitshu đi ngon.
À ! Dĩ nhiên em nói ước lệ như vậy cho vui và phản đối quan điểm chỉ nhìn một góc của các cụ ấy. Người biết tư duy logic bình thường đều hiểu hệ thống thang máy có nhiều yếu tố để quyết định khả năng chuyên trở của nó (tốc độ, tải trọng, phần mềm điều khiển, an toàn...). Nói ngay như cái dễ nhìn nhất là tải trọng, thang máy tải 5 cái 20 người vẫn hơn nhiều 8 cái thang tải trọng 10 người...

m0ckl0p

Xe hơi
Cụ có phải sale ko, sale mà chém luyên thuyên thế này là hỏng rồi, nhất là lại chém trên đây :D hề hề.

luyenok

Xe điện
À ! Dĩ nhiên em nói ước lệ như vậy cho vui và phản đối quan điểm chỉ nhìn một góc của các cụ ấy. Người biết tư duy logic bình thường đều hiểu hệ thống thang máy có nhiều yếu tố để quyết định khả năng chuyên trở của nó (tốc độ, tải trọng, phần mềm điều khiển, an toàn...). Nói ngay như cái dễ nhìn nhất là tải trọng, thang máy tải 5 cái 20 người vẫn hơn nhiều 8 cái thang tải trọng 10 người...
Chắc cụ ít đi nên mới tư duy thế, chứ sử dụng hàng ngày chả ai thích "5 cái 20 người vẫn hơn 8 cái 10 người" cả. Nói gì thì nói đánh giá mật độ thang thì cái số lượng thang vẫn là tiêu chí tiên quyết, nhanh hay chậm thì cũng ko chênh nhau quá nhiều đc. Còn tải trọng thì cứ 10-13 người là đẹp, chứ 20 người như cụ mỗi lần full thang thì cứ 1-3 tầng lại dừng, ai vội về đi "ị" chắc bĩnh ra quần từ trong thang :)

CuuTu

Xe tải
Chắc cụ ít đi nên mới tư duy thế, chứ sử dụng hàng ngày chả ai thích "5 cái 20 người vẫn hơn 8 cái 10 người" cả. Nói gì thì nói đánh giá mật độ thang thì cái số lượng thang vẫn là tiêu chí tiên quyết, nhanh hay chậm thì cũng ko chênh nhau quá nhiều đc. Còn tải trọng thì cứ 10-13 người là đẹp, chứ 20 người như cụ mỗi lần full thang thì cứ 1-3 tầng lại dừng, ai vội về đi "ị" chắc bĩnh ra quần từ trong thang :)
Vậy chắc cụ cũng chưa ở CC trung cấp trở lên bao giờ nên mới bị bĩnh trong thang máy. Trung cư tầm trung cấp thì sảnh (Tầng 1) đã có khu sinh hoạt chung và tiếp khách cho cư dân nhé, kèm luôn cả đồ giải khát nhẹ. Và dĩ nhiên có nhà vệ sinh luôn được dọn dẹp sạch sẽ phục vụ nhu cầu bĩnh bât chợt của cụ.

Còn những cái thang máy 10 người và phần mềm điều khiển ngu thì vẫn tăc như thường thôi. Khi tắc còn cái nhục là ko có không gian mà thở cơ.

Thang máy rộng còn có thể giúp cụ vận chuyển đồ to, các cháu, các bác vác xe đạp thể thao xuống sân tập vào những giờ ko cao điểm hoặc thang hàng bận.

taixebechandai

Xe tải

Nhân 3 nhưng có chỗ tính từ 2003 cụ nhé, báo VNE cũng giật gân lắm cơ
"Theo đó, đến hết tháng 6, các dự án quanh ga Roppongi-itchome cao hơn 3,69 lần, dự án quanh ga Higashi-ikebukuro cao hơn 3,04 lần và quanh ga Shin-ochanomizu cao hơn 3,03 lần. Đây là lần đầu tiên Kantei ghi nhận mức giá căn hộ tăng gấp 3 lần kể từ khi bắt đầu các cuộc khảo sát vào năm 2003"