[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

sudichat2002

Xe container
Ok! Bị đuổi ra trấn giữ vùng biên ải thì đúng hơn :)
Nguyễn Hoàng có cái tài trí khác cái tài trí của Trịnh Tùng. Cố so sánh với nhau sẽ rất khập khiễng !
Xin đi chứ không phải bị đuổi đi, nghe theo cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm, xin mãi mới cho đi, chị gái còn nói thêm vào mãi anh rể mới đồng ý...

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Em chả thấy ông ấy cái công gì cho đất nước,
Đúng , ông ta chỉ có công với nhà Lê mà lúc đó vai trò nhà Lê đã gần thoái trào rồi Và không có Lê thì có nhà Mạc , chứ với tổ quốc ông ta chẳng có gì không thể so với Nguyễn Hoàng được!
C
Nói công cao tội lớn là với nhà Lê nhé ! Không nên lẫn lộn với đất nước ,

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Xin đi chứ không phải bị đuổi đi, nghe theo cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm, xin mãi mới cho đi, chị gái còn nói thêm vào mãi anh rể mới đồng ý...
Em nghĩ đầu tiên là không tận diệt được, vì còn vây cánh Nguyễn Kim, Nguyễn Hoàng không thể hiện chống đối như anh trai, diệt thì nội bộ sẽ không phục, chị gái chỉ tác động thôi, tranh quyền anh em ruột còn giết nhau, tao sống mày chết.
Trước đó Uy Mục còn bị cho xác vào pháo bắn tan xác (mặc dù cùng dòng dõi nhà Lê cả). Chị gái chỉ là tác động một phần thôi.

hien247

Xe đạp
Cụ Lát bị mua rồi , theo phe Trịnh rồi , còn mình em chiến đấu đây :D
Haha, khổ thân cụ
Tôi thấy 2 người này ngang tài, ngang sức đấy chứ. Nhưng cụ Trịnh Tùng thì theo hướng tàn nhẫn quyết liệt,, còn cụ Nguyễn Hoàng thì kiên trì, gan lì, sẵn sàng lép vế để chờ thời cơ. Vậy nên Trịnh Tùng mới không có cớ vào đánh chém cụ Nguyễn Hoàng thẳng tay.

belo

Xe điện
Đúng , ông ta chỉ có công với nhà Lê mà lúc đó vai trò nhà Lê đã gần thoái trào rồi Và không có Lê thì có nhà Mạc , chứ với tổ quốc ông ta chẳng có gì không thể so với Nguyễn Hoàng được!
Thấy có cụ sử gia này so ông này với Tào Tháo thì suy ra công ông này với nhà Lê ngang công anh Cao Cao với nhà Hán chứ. Công gần bằng Đỗ Thích thì có. Đỗ Thích làm phựt cái là xong. Đây bao đời Vua Lê làm vua nơm nớp trong sợ hãi, chả biết bị thịt lúc nào.

khói_lửa

Xe buýt

khói_lửa

Xe buýt
Tiến trình mở cõi về phương Nam quá các thời kỳ:
BẢN ĐỒ NÀY MỚI CÓ THÔI ...hàng kg chuẩn
phải là bản đồ cũ có vùng đất AI Lao nữa cơ. cụ trưng hàng này ra con cháu muốn hiểu sử thì chả biết sao nữa

bon_bon

Xe tải
Tài năng ông Tùng hơn ông Hoàng một cái đầu về năng lực bản lĩnh và khả năng đánh trận và cả quyền mưu chính trị.
Công lao với nước thì ông Hoàng mở được đất Khánh Hòa còn ông Tùng không mở được chút đất gì.
Con cháu ông Hoàng tiếp tục sự nghiệp mở đất còn con cháu ông Tùng cũng chả mở được tí đất nào
Con cháu Trịnh Tùng mở đi đâu được? Phía đông là biển, phía Bắc là Trung Quốc, phía Tây là dẫy Trường Sơn. Con cháu Nguyễn Hoàng mở được xuống phía Nam vì lúc này Chăm Mà Khơ Me quá yếu

belo

Xe điện
Con cháu Trịnh Tùng mở đi đâu được? Phía đông là biển, phía Bắc là Trung Quốc, phía Tây là dẫy Trường Sơn. Con cháu Nguyễn Hoàng mở được xuống phía Nam vì lúc này Chăm Mà Khơ Me quá yếu
Hồi đấy, chịu khó mở ra Hải Nam thì đẹp. Giờ tha hồ gỗ sưa.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mấy cái giai thoại đấy toàn chuyện làm màu thôi. Cái vùng đất Trịnh Kiểm cho Nguyễn Hoàng ở khi đó làm gì có vẹo gì :)

Khi Trịnh Kiểm chết con cái đánh nhau chúa Nguyễn Hoàng cũng kéo quân ra Bắc định tranh thủ đoạt lại cơ đồ rồi mà loanh quanh cả chục năm mà không nên cơm cháo gì còn suýt bị Trịnh Tùng làm thịt lại phải bỏ cả con cả cháu chạy vội.
Sau đó ông mới thay đổi chiến lược bỏ giấc mộng quay về Bắc và tập trung mở rộng về phía Nam !

Chỉnh sửa cuối:

7years

Xe điện
Công to nhất chắc thằng phớp... thằng này oánh lung tung, xong đi cắm mốc biên giới thế là ta to như giờ keke

7years

Xe điện
Bản đồ minh mạng này

Screenshot_20200924-184529_Samsung Internet.jpg

Cái gì mà nguyễn mở cõi chứ, chẳng qua bị tây sơn đập nên đành phải té vào trong chiếm đất chứ mở gì. Bố con thằng nào cắt lục tỉnh cho phớp cầu hòa nhỉ

7years

Xe điện
Xin lỗi chứ bán đất ăn chơi có nhiều. Pháp bán mảnh to cho anh, mỹ do đó có hoa kỳ liền lạc như giờ
Nga bán alaska cho mỹ.

Không ai nói đó là bán nước. Nhưng bán cả con dân mình cho phớp chỉ có bố con thằng nguyễn

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
cụ lát bị thuốc rồi à.. quy hồi phe nhà TRỊNH dồi à ..vậy còn lại em và cụ bơ vớ thôi à
Cụ Lát qua bên kia chỉ làm phó cho cụ Đốc thôi. ,diệt xong ae mình thì phe Trịnh sẽ diệt luôn cụ Lát, hết chim bẻ ná cái đơn giản ấy mà cụ Lát không thấy , đáng đời cụ Lát ha ha:D

Tèo Phan

Xe máy
Em hầu như mù sử Việt, nhiều khi còn nhầm lẫn giữa tên hiệu và tên thật

belo

Xe điện
Cụ Lát qua bên kia chỉ làm phó cho cụ Đốc thôi. ,diệt xong ae mình thì phe Trịnh sẽ diệt luôn cụ Lát, hết chim bẻ ná cái đơn giản ấy mà cụ Lát không thấy , đáng đời cụ Lát ha ha:D
Phó tiến sỹ là ngon rồi. Em phe ba phải đây. Ai nói phải em cũng nghe.

sudichat2002

Xe container
Bản đồ minh mạng này

Cái gì mà nguyễn mở cõi chứ, chẳng qua bị tây sơn đập nên đành phải té vào trong chiếm đất chứ mở gì. Bố con thằng nào cắt lục tỉnh cho phớp cầu hòa nhỉ
Anh bị sao thế, thời Nguyễn lãnh thổ nước ta là lớn nhất, trước đó đánh nhau với Tây Sơn thì thời gian công sức đâu mà mở cõi...
Cắt lục tỉnh cho Pháp là mấy đời sau, nhẽ là liên quan...

khói_lửa

Xe buýt
Bản đồ minh mạng này

1 óp phơ chân chính và đầy sự hiểu biết về sử đã nói thế này các cụ ạ.. đcmn em nghiêng mình kính cẩn mời cụ ngồi ngay ngắn cho bọn em vái cụ 1 cái..em vãi với trình của cụ