[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi chứ bán đất ăn chơi có nhiều. Pháp bán mảnh to cho anh, mỹ do đó có hoa kỳ liền lạc như giờ
Nga bán alaska cho mỹ.

Không ai nói đó là bán nước. Nhưng bán cả con dân mình cho phớp chỉ có bố con thằng nguyễn
Vụ Nga bán Alaska cho Mỹ là ngu xuẩn nhất trong lịch sử nhân loại đấy, em thật. Sa hoàng Nga có thiếu tiền đâu, nghe lời ông em ăn hại muốn xơi tiền hoa hồng. Thậm chí thoả thuận bán 7tr$ bằng vàng mà lại nhận về tiền mặt!
Nga rất lắm kẻ không hề vì lợi ích quốc gia chỉ nhăm nhăm vơ vét tiền để chuồn sang Mỹ

sudichat2002

Xe container
Xin lỗi chứ bán đất ăn chơi có nhiều. Pháp bán mảnh to cho anh, mỹ do đó có hoa kỳ liền lạc như giờ
Nga bán alaska cho mỹ.

Không ai nói đó là bán nước. Nhưng bán cả con dân mình cho phớp chỉ có bố con thằng nguyễn
Anh ngôn ngữ không đúng mực, nước nhỏ bạc nhược thua nước lớn, chịu áp bức bất công, cũng không phải không có, đó là thời thế, và là lịch sử, trong giai đoạn đó anh nghĩ có thể khác à, lịch sử sẽ phán xét, nhưng cay cú nhục mạ, không làm phông văn hoá cao lên được...

khói_lửa

Xe buýt
Cụ Lát qua bên kia chỉ làm phó cho cụ Đốc thôi. ,diệt xong ae mình thì phe Trịnh sẽ diệt luôn cụ Lát, hết chim bẻ ná cái đơn giản ấy mà cụ Lát không thấy , đáng đời cụ Lát ha ha:D
cụ NÁT già d ái non hột nhỉ..em và cụ vẫn chiến như thường ..cần thiết thì làm liệt sỹ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vụ Nga bán Alaska cho Mỹ là ngu xuẩn nhất trong lịch sử nhân loại đấy, em thật. Sa hoàng Nga có thiếu tiền đâu, nghe lời ông em ăn hại muốn xơi tiền hoa hồng. Thậm chí thoả thuận bán 7tr$ bằng vàng mà lại nhận về tiền mặt!
Nga rất lắm kẻ không hề vì lợi ích quốc gia chỉ nhăm nhăm vơ vét tiền để chuồn sang Mỹ
Thế thì mình mới có truyện chó Bấc mà đọc chứ cụ :)) hình như tên là “Tiếng gọi nơi hoang dã” :))
Công nhận vụ bán đất đấy đọc mà thấy hài :))

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Con cháu Trịnh Tùng mở đi đâu được? Phía đông là biển, phía Bắc là Trung Quốc, phía Tây là dẫy Trường Sơn. Con cháu Nguyễn Hoàng mở được xuống phía Nam vì lúc này Chăm Mà Khơ Me quá yếu
Đất Trấn Ninh thu phục từ đời Thánh Tông mà mấy ông Trịnh kiểm soát dồn dân lập quan không nổi để nó thành chư hầu của Xiêm và Lào.
Trong khi đất Hà Tiên họ Mạc chỉ tồn tại ở thế hệ thứ 3 là mất quyền cai quản và nó thành đất nhà Nguyễn

khói_lửa

Xe buýt

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ ạ.
Lịch sử với em là nhận xét công tâm, không theo phe nào cả
Cụ bảo Trịnh Tùng hơn ông Nguyễn Hoàng 1 cái đầu mà công tâm cái gì , bộ ông Hoàng kém cõi lắm sao ? Nếu cụ nói ngang ngửa e đồng ý , cụ giờ ngon rồi , bên kia mua cụ bao nhiêu? Em hỏi bất công cho Nguyễn Ánh cụ cũng không trả lời đủ hiểu rồi !

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo Trịnh Tùng hơn ông Nguyễn Hoàng 1 cái đầu mà công tâm cái gì , bộ ông Hoàng kém cõi lắm sao ? Nếu cụ nói ngang ngửa e đồng ý , cụ giờ ngon rồi , bên kia mua cụ bao nhiêu? Em hỏi bất công cho Nguyễn Ánh cụ cũng không trả lời đủ hiểu rồi !
Không!
Tầm của Trịnh Tùng cao hơn Nguyễn Hoàng đó là sự thực
Hoàng chỉ là trấn thủ và là trấn thủ tổng đốc tướng quân có tài.
Còn ông Tùng ở tầm đế vương bản lĩnh và sát phạt nuốt cả thiên hạ không chịu dưới kẻ khác

khói_lửa

Xe buýt
Địch đấy chớ tin vội, em hỏi bất công cho Nguyễn Ánh cụ ấy im re trong khi bất công cho ông ấy thật.
cụ à..nội bộ mình phải đoàn kết chứ..kg quân nhà TRỊNH kia sẽ lợi dụng ..và tiến công thì sao ạ...mai em cho họp chi bộ cụ à để mọi người phê và tự phê..đừng ai tự diễn biến và đừng tự chuyển hóa

khói_lửa

Xe buýt
Không!
Còn ông Tùng ở tầm đế vương bản lĩnh và sát phạt nuốt cả thiên hạ không chịu dưới kẻ khác
theo em mỗi cụ có 1 bản lĩnh riêng..em cho là 50/50

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
nghe các cụ nói chuyện lịch sử hấp dẫn quá một phần dân ta thuộc sử Tàu hơn sử Việt là vì sử ta ko được truyền lại một cách hấp dẫn
Vâng lịch sử rất hay , nếu diễn đàn cho phép mở chuyên mục lịch sử bàn luận thoả mái chút là sẽ rất vui.

sudichat2002

Xe container
Không!
Người ta biết cụ Hoàng nhiều hơn so với cụ Tùng, đấy là uy danh cụ Hoàng lớn hơn, tất nó phải có lý lẽ...

Spencie

Xe tăng
Cụ nào giỏi văn viết 1 cuốn tiểu thuyết dã sử về Trịnh - Nguyễn phân tranh đi...cạnh tranh với Tam Quốc, Thuỷ Hử, Sử ký Tư Mã Thiên...:))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Bản đồ minh mạng này

Screenshot_20200924-184529_Samsung Internet.jpg

Cái gì mà nguyễn mở cõi chứ, chẳng qua bị tây sơn đập nên đành phải té vào trong chiếm đất chứ mở gì. Bố con thằng nào cắt lục tỉnh cho phớp cầu hòa nhỉ
Các chúa Nguyễn lập quốc gần 2 thế kỉ ở Đàng Trong thì anh em Tây Sơn mới ra đời :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

belo

Xe điện
Người ta biết cụ Hoàng nhiều hơn so với cụ Tùng, đấy là uy danh cụ Hoàng lớn hơn, tất nó phải có lý lẽ...
Cụ nói đúng với trường hợp em. Chúa thì em biết nhiều qua truyện Trạng Quỳnh, chúa Trịnh Sâm, ĐHLT, quận Huy Trịnh Thịnh, Hoàng Lê nhất thống chí..

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
May mà tay Hoàng Ngũ Phúc mất sớm, chứ Tây sơn chả bị đập cho tòe mỏ từ đời nào, ông Nhạc chả phải xin thần phục Trịnh làm tiên phong đánh nguyễn đó

vấn đề ko phải là cụ Phúc

mà là do cụ Sâm mất sớm

chứ hồi đó cụ Sâm tài năng xuất chúng, ko dùng cụ Phúc thì dùng cụ Bảo, vẫn có thể thống nhất dc đất nước khi chúa Nguyễn đang cực yếu, đến đời cụ Tông, cụ Cán cụ Bồng ko có dc tài năng như cụ Sâm nên Trịnh đổ ụp

Bởi mới nói đoi khi sống lâu hơn, sức khoẻ tốt hơn là lơij thế

Cụ Huệ sau này cũng vì đột quỵ nên ko thể hoàn thành đại nghiệp

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Trong sách Người ta nói Vua Lê chúa Trịnh chứ ít khi nói riêng chúa trịnh còn chúa Nguyễn đứng một mình thì cũng là lý do nhà Nguyễn được coi trọng hơn , độc lập hơn .