[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đúng là miệng lưỡi không xương , Trịnh Tùng giết vua thì bảo không biết phải tội không ,vì hồi đó phải thế ! vậy đặt vô Nguyễn Ánh thì thế nào , bao điều khổ còn hơn Câu Tiển vậy mà dâng đất cho Pháp các cụ mạt sát không hết lời gọi là quân bán nước ? các cụ theo phe Trịnh cho em xin lạy các cụ ạ . Đánh giá ai cũng phải đặt sự công bằng lên trên cho người ta phục!^:)^
Sao đang trả lời vụ so sánh Nguyễn Hoàng vs Trịnh Tùng mà lại chạy ra chửi đổng thế?
Buồn ghê cơ :))

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai , tầm đế vương cái gì , cái tiếng phù Lê diệt Mạc đem đến lợi thế quá lớn , thử hỏi ổng phế vua tự lập thử coi ? nếu ngon chắc phế vua lâu rồi ! vua Lê là bảo bối của họ Trịnh xa bảo bối loạn ngay .
Tầm đế vương là tư tưởng và suy nghĩ cũng như tầm vóc của ông Tùng.
Và ổng là chúa đầu tiên xưng vương.
Chứ còn đế thì chẳng qua là danh hiệu.
Ông Tùng đánh bại cả một vương triều Mạc chứng tỏ ông ấy cực kỳ giỏi.
Chưa kể lật Trịnh Cối và xử Trịnh Xuân kèm theo giết 2 vua Lê
Đủ cho thấy ông rất quyết đoán và bản lĩnh

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Vậy Nguyễn Hoàng đóng vai trò gì? Là Tổng Trấn?
Vỗ về dân chúng, mở rộng định cư lập ấp?
Giờ đừng bảo là có công mở cõi nhé!
Công mở cõi lớn nhất là Lê Thánh Tông!
Nguyễn Hoàng lấy đất Khánh Hòa Nha Trang từ Chiêm thành.
Tạo nền móng và gây dựng ra một vương triều có công mở cõi.
Công mở cõi dành cho tất cả các chúa Nguyễn và cả các vua Nguyễn sau này

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Tầm đế vương là tư tưởng và suy nghĩ cũng như tầm vóc của ông Tùng.
Và ổng là chúa đầu tiên xưng vương.
Chứ còn đế thì chẳng qua là danh hiệu.
Ông Tùng đánh bại cả một vương triều Mạc chứng tỏ ông ấy cực kỳ giỏi.
Chưa kể lật Trịnh Cối và xử Trịnh Xuân kèm theo giết 2 vua Lê
Đủ cho thấy ông rất quyết đoán và bản lĩnh
Ngày 11 tháng 5 năm 1599, Trịnh Tùng ép vua Thế Tông phong cho mình làm Đô nguyên suý tổng quốc chính thượng phụ Bình An vương, là chức quan cao nhất trong triều, chỉ đứng sau vua[72]. Vua bất đắc dĩ phải y cho, sai Hoàng Đình Ái đem sách thư phong Tùng làm Bình An vương, ban cho Ngọc toản [Ghi chú 25][73]), mao tiết[Ghi chú 26], hoàng việt[Ghi chú 27]. Ông nhận sách phong xong vào triều lạy tạ vua Lê, rồi về phủ Chúa nhận lễ bái mừng của trăm quan, bèn mở tiệc lớn và đem tiền, lụa ra thưởng cho mọi người, kẻ nhiều người ít khác nhau. Nghiệp vương của họ Trịnh bắt đầu từ đấy.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Ngày 11 tháng 5 năm 1599, Trịnh Tùng ép vua Thế Tông phong cho mình làm Đô nguyên suý tổng quốc chính thượng phụ Bình An vương, là chức quan cao nhất trong triều, chỉ đứng sau vua[72]. Vua bất đắc dĩ phải y cho, sai Hoàng Đình Ái đem sách thư phong Tùng làm Bình An vương, ban cho Ngọc toản [Ghi chú 25][73]), mao tiết[Ghi chú 26], hoàng việt[Ghi chú 27]. Ông nhận sách phong xong vào triều lạy tạ vua Lê, rồi về phủ Chúa nhận lễ bái mừng của trăm quan, bèn mở tiệc lớn và đem tiền, lụa ra thưởng cho mọi người, kẻ nhiều người ít khác nhau. Nghiệp vương của họ Trịnh bắt đầu từ đấy.
Dĩ nhiên là ổng ép vua Lê vì vua Lê do ổng đưa lên và là con rối trong tay ổng.

bubu08

Xe tăng
Lịch sử nước mình nhiều nhân vật độc đáo và xuất chúng. Nhưng nước mình bé quá, như thời Lý Trần trở về trước, khỏi so với Tung Của, so với mấy thằng xung quanh đã bé như cái kẹo rồi, chắc khoảng 60k cây số vuông, bằng 1/5 bay giờ. Đến đời Lê khởi sắc chút, cơi nới được 1 khúc thì lại nội chiến mấy trăm năm, đất nước vẫn còn bé mà lại chia ba chia bốn. Các cụ mà thay vì oánh nhau, dồn sức bành trướng lên dc cỡ 500k cây số vuông thì hay biết bao, rộng rãi, đủ tầm cho các anh hùng đất Việt dung võ.

Charmsalot

Xe tăng
Lịch sử nước mình nhiều nhân vật độc đáo và xuất chúng. Nhưng nước mình bé quá, như thời Lý Trần trở về trước, khỏi so với Tung Của, so với mấy thằng xung quanh đã bé như cái kẹo rồi, chắc khoảng 60k cây số vuông, bằng 1/5 bay giờ. Đến đời Lê khởi sắc chút, cơi nới được 1 khúc thì lại nội chiến mấy trăm năm, đất nước vẫn còn bé mà lại chia ba chia bốn. Các cụ mà thay vì oánh nhau, dồn sức bành trướng lên dc cỡ 500k cây số vuông thì hay biết bao, rộng rãi, đủ tầm cho các anh hùng đất Việt dung võ.
60 nghìn cây số vuông mà cộng được Trần Ninh thì cũng lên được 100 ngàn cây số vuông, bằng 1/3 bây giờ rồi cụ.
Mang 45 ngàn cây số vuông tặng cho Ai Lao mà không cần chớp mắt. Bản lĩnh cao cường là đây.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Sao đang trả lời vụ so sánh Nguyễn Hoàng vs Trịnh Tùng mà lại chạy ra chửi đổng thế?
Buồn ghê cơ :))
cụ đọc lại mấy còm phe Trịnh ( không biết có tội vì khi đó ...) biện luận thô thiển .
Dĩ nhiên là ổng ép vua Lê vì vua Lê do ổng đưa lên và là con rối trong tay ổng.
em hỏi cụ mấy cụ họ Trịnh bảo vậy có đúng không ? giết vua không phải tội vì hoàn cảnh phải thế chứ Nguyễn Ánh thế nào ? có hoàn cảnh không ?công bằng đâu cho Nguyễn Ánh? em không hỏi mấy cụ kia vì có hỏi thì sẽ lấp liếm hết .

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
cụ đọc lại mấy còm phe Trịnh ( không biết có tội vì khi đó ...) biện luận thô thiển .

em hỏi cụ mấy cụ họ Trịnh bảo vậy có đúng không ? giết vua không phải tội vì hoàn cảnh phải thế chứ Nguyễn Ánh thế nào ? có hoàn cảnh không ?công bằng đâu cho Nguyễn Ánh? em không hỏi mấy cụ kia vì có hỏi thì sẽ lấp liếm hết .
Em không phe nào cả, cụ đang tranh luận với em mà? Về vấn đề Nguyễn Hoàng vs Trịnh Tùng mà?
Sao chuyện nọ xọ chuyện kia thế.
Em chứng minh công mở cõi của Nguyễn Hoàng rất nhỏ bé rồi đấy, chỉ là tiếp quản thôi?
Cụ có phản biện gì không? Hay thừa nhận em đúng?
Sao cụ cứ phải ông ổng phe này phe kia? Cụ Át có bảo thủ cá nhân, nhưng chí ít ra cụ ấy còn khách quan.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Vậy Nguyễn Hoàng đóng vai trò gì? Là Tổng Trấn?
Vỗ về dân chúng, mở rộng định cư lập ấp?
Giờ đừng bảo là có công mở cõi nhé!
Công mở cõi lớn nhất là Lê Thánh Tông!
Trịnh Tùng giống như Hạng Vũ bá chiếm Trung Nguyên còn Nguyễn Hoàng có vai trò giống như Lưu Bang đi trấn thủ đất Ba Thục !

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nguyễn Hoàng lấy đất Khánh Hòa Nha Trang từ Chiêm thành.
Tạo nền móng và gây dựng ra một vương triều có công mở cõi.
Công mở cõi dành cho tất cả các chúa Nguyễn và cả các vua Nguyễn sau này
Nhìn chung lả cũng mức độ nhỏ, có công là phải thừa nhận, như kiểu Job với Tim Cook ấy nhỉ!
Job có công sinh ra những sản phẩm vĩ đại, Tim Cook điều hành công ty trở nên khổng lồ.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Em không phe nào cả, cụ đang tranh luận với em mà? Về vấn đề Nguyễn Hoàng vs Trịnh Tùng mà?
Sao chuyện nọ xọ chuyện kia thế.
Em chứng minh công mở cõi của Nguyễn Hoàng rất nhỏ bé rồi đấy, chỉ là tiếp quản thôi?
Cụ có phản biện gì không? Hay thừa nhận em đúng?
Sao cụ cứ phải ông ổng phe này phe kia? Cụ Át có bảo thủ cá nhân, nhưng chí ít ra cụ ấy còn khách quan.
Chỉ có cụ mới nói công lao Nguyễn Hoàng rất nhỏ bé , tay không gây nghiệp cả mấy đời họ Trịnh có đánh được ra Nam đâu khi tương quan lực lượng 1/5 thì hỏi các cụ Nguyễn Hoàng và con cháu thế nào ?

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Trịnh Tùng giống như Hạng Vũ bá chiếm Trung Nguyên còn Nguyễn Hoàng có vai trò giống như Lưu Bang đi trấn thủ đất Ba Thục !
vậy cuối cùng ai thắng cụ ? ai thống nhất giang sơn ? vậy ai giỏi hơn , Nguyễn Hoàng đúng không ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Sử Tàu em không thuộc lắm, mang máng thôi cụ.
Nhưng nhiều người cứ lầm tưởng là Nguyễn Hoàng mở cõi xa lắm, như cụ Át nói ở trên, thêm phần nhỏ là Khánh Hoà, làm nền tảng phát triển định cư, lập ấp. Mà mở cõi lớn nhất đầu tiên là các đời vua trước chinh phạt Chiêm, trong đó có Trần, Lê, đặc biệt Lê Thánh Tông, tiếp theo do người Việt có truyền thống định cư, lập ấp, thâm canh, cho nên đi tới đâu là giữ được tới đó, ngược lại Mông Cổ thì chinh phạt trên vó ngựa, không dắm dân như dân lúa nước được, nên sau không giữ đc.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
vậy cuối cùng ai thắng cụ ? ai thống nhất giang sơn ? vậy ai giỏi hơn , Nguyễn Hoàng đúng không ?
Mời cụ phản biện còm dưới đi, cụ ngày xưa học môn gì? Khối C hay khối A đều biết đọc bản đồ đấy!

Em đưa bản đồ lên cho rõ
Đời Lê Thánh Tông

Tiếp theo

Trịnh Kiểm giành lại từ nhà Mạc, Nguyễn Hoàng tiếp quản

vậy tới năm 1611 tới như hình dưới? Vậy công lao mở cõi của Nguyễn Hoàng tới đâu? Cụ Ngủ đi con hình dung ra chưa?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Sử Tàu em không thuộc lắm, mang máng thôi cụ.
Nhưng nhiều người cứ lầm tưởng là Nguyễn Hoàng mở cõi xa lắm, như cụ Át nói ở trên, thêm phần nhỏ là Khánh Hoà, làm nền tảng phát triển định cư, lập ấp. Mà mở cõi lớn nhất đầu tiên là các đời vua trước chinh phạt Chiêm, trong đó có Trần, Lê, đặc biệt Lê Thánh Tông, tiếp theo do người Việt có truyền thống định cư, lập ấp, thâm canh, cho nên đi tới đâu là giữ được tới đó, ngược lại Mông Cổ thì chinh phạt trên vó ngựa, không dắm dân như dân lúa nước được, nên sau không giữ đc.
Mở cõi nhiều nhất lịch sử Việt Nam là cả Nhà Nguyễn (mấy đời chúa + mấy đời vua) chứ không phải riêng chúa Nguyễn Hoàng !
Công của chúa Nguyễn Hoàng là khởi đầu sự nghiệp mở cõi của Nhà Nguyễn !

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
cụ đọc lại còm đi đừng nhanh nhảu quá , người ta so Lưu Bang Hạng Vũ hay cụ không biết 2 ông này ? không biết thì về học lại
Thế tóm lại là công mở cõi của Nguyễn Hoàng ntn? Cụ nêu ra xem nào?