[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

thattinhvt

Xe buýt
Cụ cũng nên thông cảm chỗ ông Nguyễn Ánh. Thời điểm, ông ấy nhờ quân Xiêm, quân Pháp là cũng thời điểm. Lúc đấy, sắp bị diệt tộc đến nơi rồi, ăn còn chả có mà ăn, phải đào rễ cây ăn ( hay là khoai), nghĩ gì đến mấy cái vùng đất xa vời trong tay kẻ thù. Sau kinh nghiệm trải qua với quân Xiêm, Pháp chính quy sang là ổng từ chối, Pháp đánh thuê thì OK.
Thế em mới nói cụ đặt mình vào vị trí cụ Ánh thử xem. Hay cụ cắt đầu cụ và tùy tùng đưa vua Nguyễn Huệ luôn cho đỡ đau đầu, đau cổ chút là hết.
E thấy quan điểm của cụ đúng ah, đứng trên quan điểm của mình đánh giá người khác em e ko được chuẩn lắm. Như ở thớt trước em cũng nói rằng nên đứng vào vị trí, hoàn cảnh của lịch sử, của nhân vật mà xem cái ý chí, quyết định là sai lầm hay đúng đắn. Còn về bức thư mà ông Bá Đa Lộc mang đi thương thuyết với Pháp, e thấy đúng là cụ Ánh lúc đầu có ý định đổi chác lấy sự viện trợ về quân sự để hòng đánh bại nhà Tây Sơn. Nhưng về sau này khi đã thống nhất được đất nước, cụ ý có vẻ đã nhận ra sai lầm về ý định đó, bằng chứng là trong di thư cho vua Minh Mạng có nói đến việc phải cẩn thận trong việc giao tế với phương Tây. Ở thớt trước, hình như cụ Đốc có đề cập đến di thư này.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Toàn bộ nhân dân Việt Nam học tập theo Tư tưởng Hồ Chí Minh, chẳng lẽ toàn bộ dân Việt Nam phải uống thuốc theo giờ ?
Sau này cháu làm nghề gì cũng được nhưng đừng làm sử gia nhé , tội cho con cháu sau này nữa :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu troll thì cũng vừa phải thôi để thớt còn sống - đi xa quá rồi
Tại vì đang từ ông Trịnh Tùng lại nhảy qua ông Nguyễn Ánh.
Nguyễn Ánh - Chủ tịch đã có nhận định.
Trịnh Tùng - Chủ tịch không nói câu nào.
Đề nghị các bác quay về ông Trịnh Tùng, nếu không cháu lại mang Tư tưởng Hồ Chí Minh ra soi rọi.

thattinhvt

Xe buýt
Nói thật em không thể ngờ, một người tự nhận là dành 10 năm nghiên cứu lịch sử, chỉ viết ra sự thật, mà lại có thể láo toét thế. Rõ ràng là cố ý chứ không phải nhầm, như em đã nói còm trước.

Chính còn khẳng định như đinh đóng cột là Vua Quang Trung thực sự đi sang TQ 9 tháng trong năm 1790 đấy cụ. Em xem mấy trích dẫn trên mạng là đủ thấy cái gọi là nghiên cứu của anh này không đáng giá 1 xu.
E nghĩ là thời ông ý viết, mạng mẽo ko được như ngày nay, nên khả năng tiếp cận các nguồn tư liệu bị hạn chế cụ ah. Giờ mạng mẽo nó kết nối đủ thứ nên ta mới có điều kiện tiếp cận nhiều hơn.

XSim

Xe container
Đề nghị các bác quay về ông Trịnh Tùng, nếu không cháu lại mang Tư tưởng Hồ Chí Minh ra soi rọi.
Hình như cứ bàn cái gì loanh quanh đấy lại quay về NA, vậy phải chăng NA là sức hút vô cùng lớn với OF? Em cho rằng không phải, chính anh Lát mới là idol của OF, không có Lát thì không có Ánh đâu.

belo

Xe điện
Phì cười. Ai cũng vui vẻ thế này có phải dễ chịu không.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ Trịnh Cối có bị oan quá không ? bị em lấy mất binh quyền , đóng cửa thành không cho vào vô thế phải hàng nhà Mạc ?

Gianthuong123

Xe tải
Hình như cứ bàn cái gì loanh quanh đấy lại quay về NA, vậy phải chăng NA là sức hút vô cùng lớn với OF? Em cho rằng không phải, chính anh Lát mới là idol của OF, không có Lát thì không có Ánh đâu.
Chủ yếu tranh cãi ko muốn thua thôi , công tâm hay ko thì còn tùy , còn Lát ngoài thời cụ Ánh và chiến tranh Việt ,Mỹ thì tên đó tranh luận sẽ công tâm hơn .
Theo các cụ Trịnh Cối có bị oan quá không ? bị em lấy mất binh quyền , đóng cửa thành không cho vào vô thế phải hàng nhà Mạc ?
Tranh giành ảnh hưởng và quyền lực thua em mình bị gài hàng thua phải chịu thôi , nếu man hơn thì tự vẫn .

Chỉnh sửa cuối:

khói_lửa

Xe buýt
Thế ngày xưa Bác bảo Trung Quốc là anh em tốt còn Đế Quốc Mỹ là kẻ thù không đội trời chung vậy bây giờ có nói thế không ? bàn chuyện lịch sử cũng đừng nên đem lời Bác dạy ra trích cụ nhé!
Rõ khổ...Bác là ido của mợ ý mà..mà Bác có phải nhà viết sử hay nghiên cứu sử đâu mà trích dẫn

belo

Xe điện
Tý nữa, lại một thơt cụ lập bị xóa. Chắc cụ xót lắm nhỉ. Ngọa sơn quan hổ đấu, dưng lại bị xóa, lêu lêu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Theo Đại Việt Sử ký Toàn thư, Trịnh Tùng bị bọn thuộc hạ, bắt ép chống lại Trịnh Cối.

khói_lửa

Xe buýt
Cháu đang lảm nhảm cái gì thế, bàn Trịnh Tùng sang Nguyễn Ánh đã là xa lắm rồi, lôi cả Cụ Hồ vào đây nữa. Cụ Hồ là nhà sử học à?
Thím ý bị ngộ sử rồi..thím ấy đánh võng bẻ lái kinh nhỉ..đang Trịnh - nguyễn thế kỷ 17 thế mà thím ý gọi cả ông cụ nhà ta vào ngồi chung mâm

khói_lửa

Xe buýt
Ông Gia Long bán nhưng chưa giao nước ta theo "hợp đồng".
Đây là 1 minh chứng cho tuổi trẻ vn hiểu sử nước nhà đây..đề nghị thím ngồi ngay ngắn lại để anh em chúng tôi quỳ xuống và vái thím ...quá vãi với quả hiểu sử của thím

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đây là 1 minh chứng cho tuổi trẻ vn hiểu sử nước nhà đây..đề nghị thím ngồi ngay ngắn lại để anh em chúng tôi quỳ xuống và vái thím ...quá vãi với quả hiểu sử của thím
Cháu đã ngồi ngay ngắn ạ.

assanovic

Xe tải
Nói thật em không thể ngờ, một người tự nhận là dành 10 năm nghiên cứu lịch sử, chỉ viết ra sự thật, mà lại có thể láo toét thế. Rõ ràng là cố ý chứ không phải nhầm, như em đã nói còm trước.

Chính còn khẳng định như đinh đóng cột là Vua Quang Trung thực sự đi sang TQ 9 tháng trong năm 1790 đấy cụ. Em xem mấy trích dẫn trên mạng là đủ thấy cái gọi là nghiên cứu của anh này không đáng giá 1 xu.
Cụ vừa nặng nề mà vừa "ko thể ngờ" ngây thơ quá. Mời cụ nghiên cứu thêm một số nhà sử học Việt Nam hiện đại xem họ viết những gì với những tư liệu có trong tay ạ.

Mỗi thời mỗi khác, các nhà sử học cũng chỉ dựa vào những hiểu biết và tư liệu mình có trong tay thời đó để ghi chép lại thôi ạ. Về sau, mỗi khi thu thập thêm được những bằng chứng mới, ng ta mới xét lại lịch sử để tiếp tục có cái nhìn khách quan và chuẩn xác hơn, nhưng e ko nghĩ là ng ta sẽ chửi bới những nhà sử học tiền bối đâu ạ.

Cụ chởi nhà sử học như vậy em thấy không khác gì cụ chởi các cụ ngày xưa tin là trái đất mặt phẳng hình vuông đâu ạ.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi có em xuất hiện ở cõi of này hình như ít thấy người bàn về Nguyễn Ánh.
Trừ cái thớt của cụ Đốc.
Vì thớt đó em mới vào lập nick otofun.
Tiếc là lúc em vào thì thớt đã đến đoạn cuối.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
thôi cụ tha cho thím đó đi , thím ấy hứa là không làm sử gia đâu
Dốt sử, một điểm, về chổ " ngủ đi cún"
Sao rồi cụ ? ông Nguyễn Kim nằm mơ thấy gì nữa để chiều em xuống xác luôn:D

khói_lửa

Xe buýt
E
Cụ vừa nặng nề mà vừa "ko thể ngờ" ngây thơ quá. Mời cụ nghiên cứu thêm một số nhà sử học Việt Nam hiện đại xem họ viết những gì với những tư liệu có trong tay ạ.

Mỗi thời mỗi khác, các nhà sử học cũng chỉ dựa vào những hiểu biết và tư liệu mình có trong tay thời đó để ghi chép lại thôi ạ. Về sau, mỗi khi thu thập thêm được những bằng chứng mới, ng ta mới xét lại lịch sử để tiếp tục có cái nhìn khách quan và chuẩn xác hơn, nhưng e ko nghĩ là ng ta sẽ chửi bới những nhà sử học tiền bối đâu ạ.

Cụ chởi nhà sử học như vậy em thấy không khác gì cụ chởi các cụ ngày xưa tin là trái đất mặt phẳng hình vuông đâu ạ.
Nói thật nhé..sử nhà sản mà biên tập lại thì ...
Sử nhà Nguyễn mà viết về nhà Trịnh thì cũng lên cẩn trọng khi ta đọc

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Thế ngày xưa Bác bảo Trung Quốc là anh em tốt còn Đế Quốc Mỹ là kẻ thù không đội trời chung vậy bây giờ có nói thế không ? bàn chuyện lịch sử cũng đừng nên đem lời Bác dạy ra trích cụ nhé!
Bây giờ vẫn nói thế chứ. Trung Quốc ngày xưa có viện trợ ta thì là tốt tới ta tại thời điểm ngày xưa và Đế Quốc Mỹ của ngày xưa vẫn là kẻ thù tại thời điểm đó. Bây giờ có quan hệ thế nào với Trung Quốc và Mỹ thì đâu có thay đổi được những gì đã xảy ra thời đó? Vẫn kỷ niệm 30/4, chiến thắng B52,.. ầm ầm đấy thôi.

Lập luận kiểu ngụy biện thế này mà cũng đòi phản bác người khác. Chán.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Chính vào cả Thư viện Getty của Mỹ thư viện lưu trữ hình ảnh lớn nhất thế giới để nghiên cứu rất nhiều, nên mấy cụ assanovic , thattinhvt thôi đừng nói là Chính không được tiếp cận đầy đủ dữ liệu để bào chữa cho việc nặn sử láo toét của Chính nữa! Ý đồ xuyên tạc lịch sử của Chính quá rõ!

Chỉnh sửa cuối: