[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

XSim

Xe container
Trước khi có em xuất hiện ở cõi of này hình như ít thấy người bàn về Nguyễn Ánh.
Trừ cái thớt của cụ Đốc.
Vì thớt đó em mới vào lập nick otofun.
Tiếc là lúc em vào thì thớt đã đến đoạn cuối.
Đấy các cụ em nói chuẩn chưa, cụ Lát mới là idol của các OF, cụ Ánh ăn theo thôi.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Tý nữa, lại một thơt cụ lập bị xóa. Chắc cụ xót lắm nhỉ. Ngọa sơn quan hổ đấu, dưng lại bị xóa, lêu lêu.
Làm gì mà xót xa dữ thế cụ ,xoá thớt này ta lập thớt khác ,bem nick này ta lập nick khác, kiên cường như cụ Lát đó thôi , đúng không cụ Lát ? chỉ sợ không nói đúng cái tâm mình thôi .:D

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà xót xa dữ thế cụ ,xoá thớt này ta lập thớt khác ,bem nick này ta lập nick khác, kiên cường như cụ Lát đó thôi , đúng không cụ Lát ? chỉ sợ không nói đúng cái tâm mình thôi .:D
Đúng rồi.
Tôi lập nick thứ 20 mà có sao đâu.
Vấn đề là trong đầu có gì để viết thôi

assanovic

Xe tải
E

Nói thật nhé..sử nhà sản mà biên tập lại thì ...
Sử nhà Nguyễn mà viết về nhà Trịnh thì cũng lên cẩn trọng khi ta đọc
Thì vậy em mới mời cụ ấy tìm hiểu mà :)

Thời nào thì ghi chép sử cũng bị ảnh hưởng của giới cầm quyền thôi. Vậy nên phương pháp của em thường là cố gắng tìm đc ít nhất 2 phía viết về 1 sự kiện lịch sử, rồi dùng tư duy logic để chắp nối lại, e cũng đc cái lợi thế là hậu bối, lại không bị ảnh hưởng định kiến của ai, nên cũng dễ dàng tiếp nhận nhiều luồng thông tin để hiểu biết thêm.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ Trịnh Cối có bị oan quá không ? bị em lấy mất binh quyền , đóng cửa thành không cho vào vô thế phải hàng nhà Mạc ?
Phe Cối thua thì sử thuộc phe Tùng viết.
Nhưng Cối thua mà dẫn quân hàng Mạc theo tư tưởng thời đó là sai

assanovic

Xe tải
Chính vào cả Thư viện Getty của Mỹ thư viện lưu trữ hình ảnh lớn nhất thế giới để nghiên cứu rất nhiều, nên mấy cụ assanovic , thattinhvt thôi đừng bào chữa cho việc nặn sử láo toét của Chính nữa!
Hihi, vậy cụ đánh giá sao về những nhà sử học ghi chép sử Việt nam cận hiện đại đang được dạy trong trường phổ thông ạ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đúng rồi.
Tôi lập nick thứ 20 mà có sao đâu.
Vấn đề là trong đầu có gì để viết thôi
Bác Lát có ưu điểm lớn, đó là trí tượng phong phú. Nhờ trí tưởng tượng của bác, cháu phát triển thành các từ khóa để tra cứu lịch sử Việt Nam.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Bác Lát có ưu điểm lớn, đó là trí tượng phong phú. Nhờ trí tưởng tượng của bác, cháu phát triển thành các từ khóa để tra cứu lịch sử Việt Nam.
Tôi tưởng tượng hồi nào nhỉ?
Mà tôi chỉ sinh 82.
Gọi bác cháu tôi thấy già quá

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Sử Nguyễn chửi chúa Trịnh Tùng giết vua là phản nghịch nhưng không rõ nói thế nào về vụ chúa Nguyễn Phúc Chu sang nhà Thanh cầu phong để thay vua Lê nhỉ? Việc ý cũng khác gì thoán đoạt thời đó đâu

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật trước đây em không đọc sử Ta , lập mấy thớt lịch sử này là thớt mở , mình đặt câu hỏi để mọi người tìm câu trả lời như vậy lại hấp dẫn hơn , ai cũng đưa vào được cái quan điểm của mình , tranh luận phản biện mới vui chứ còn mặc định vấn đề một chiều của người viết nó đã trở thành đề tài nguyên cứu rồi và đó đâu phải quán cà phê đúng không các cụ ?

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Chính vào cả Thư viện Getty của Mỹ thư viện lưu trữ hình ảnh lớn nhất thế giới để nghiên cứu rất nhiều, nên mấy cụ assanovic , thattinhvt thôi đừng nói là Chính không được tiếp cận đầy đủ dữ liệu để bào chữa cho việc nặn sử láo toét của Chính nữa! Ý đồ xuyên tạc lịch sử của Chính quá rõ!
Để em nói cho cụ biết nhé.
Hiệp ước vecxai 1787 thư viện pháp bản gốc có lưu trữ.
Vậy mà cụ đọc xem nó tranh cãi thế nào nhé.

Lẫn lộn tùm lum và mỗi ông cấp một kiểu khác nhau.
Thậm chí dịch còn tào lao.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sử Nguyễn chửi chúa Trịnh Tùng giết vua là phản nghịch nhưng không rõ nói thế nào về vụ chúa Nguyễn Phúc Chu sang nhà Thanh cầu phong để thay vua Lê nhỉ? Việc ý cũng khác gì thoán đoạt thời đó đâu
Trịnh Tùng là đã giết thật (hoàn thành tội), Nguyễn Phúc Chu là phạm tội chưa đạt.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Tôi tưởng tượng hồi nào nhỉ?
Mà tôi chỉ sinh 82.
Gọi bác cháu tôi thấy già quá
Cụ thua em vài tuổi nhưng em nể kiến thức lịch sử của cụ , chỉ lịch sử thôi cụ nhé chứ Kim Dung cụ còn thua em mấy cái đấy nhé:D

datto70

Xe container
Thời nào cũng thế, kg cầm cương được Quân đội là toi ngay. Thời phong kiến cứ mấy ông tướng nắm binh quyền có tý công trạng là về sinh chuyện với vua ngay.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Trịnh Tùng là người giết nhiều Vua nhất trong lịch sử Việt Nam.
Những người khác chỉ giết một Vua, Trịnh Tùng giết nhiều Vua.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có thể coi công hàm 1958 là ... thật (đã hoàn thành), còn hiệp ước Véc-xai 1787 là ... chưa đạt (ko hoàn thành) ko nhỉ? :D
Có thể coi thế cũng được, nhưng đó là vấn đề không bàn đến ở thớt này.

Charmsalot

Xe tăng
Cụ cũng nên thông cảm chỗ ông Nguyễn Ánh. Thời điểm, ông ấy nhờ quân Xiêm, quân Pháp là cũng thời điểm. Lúc đấy, sắp bị diệt tộc đến nơi rồi, ăn còn chả có mà ăn, phải đào rễ cây ăn ( hay là khoai), nghĩ gì đến mấy cái vùng đất xa vời trong tay kẻ thù. Sau kinh nghiệm trải qua với quân Xiêm, Pháp chính quy sang là ổng từ chối, Pháp đánh thuê thì OK.
Thế em mới nói cụ đặt mình vào vị trí cụ Ánh thử xem. Hay cụ cắt đầu cụ và tùy tùng đưa vua Nguyễn Huệ luôn cho đỡ đau đầu, đau cổ chút là hết.
Cần gì phải thế hở cụ. Cứ ở yên bên Xiêm, lúc nào mộ đủ quân thì quay về là được, không được thì chạy tiếp sang Philippines.
Cần gì phải nhượng Hội An, Côn Lôn, gọi quân Xiêm vào?

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Trịnh Tùng là người giết nhiều Vua nhất trong lịch sử Việt Nam.
Những người khác chỉ giết một Vua, Trịnh Tùng giết nhiều Vua.
Hồ Quý Ly giết 3 vua Trần.
Tôn Thất Thuyết cũng trực tiếp hoặc gián tiếp giết 3 vua Nguyễn