[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

thangmh

Xe tăng
Ông ta nói mình có đủ cơ sở khẳng định điều đó dựa trên các tài liệu ông ta có.
Và tôi nói thẳng tài liệu ông ta có nó đầy đủ và chi tiết hơn tất cả các sử gia viết về thời kỳ này mà tất cả chúng ta từng biết.
Chẳng qua ông moi quá nhiều thứ ẩn giấu về Nguyễn Huệ nên các anh ác cảm mà thôi.
Còn về bức tranh này ông Nguyễn Duy Chính viết như sau trích nguyên văn không thêm bớt nhé

Giấc mộng của Nguyễn Nhạc là làm vua một cõi, có riêng một triều đình ở Qui Nhơn mà người ngoại quốc gọi là nước Chàm, xem như hậu thân của vương quốc Chiêm Thành. Anh em Tây Sơn cũng đáp ứng đúng cái ước vọng của những người mong mỏi khôi phục lại một đế quốc đã mất nên triều đình mà Nguyễn Nhạc thành lập cũng khác hẳn vương quyền của chúa Nguyễn trước đây, theo những người Âu Châu chứng kiến và miêu tả thì là một dạng tù trưởng lớn, đứng đầu nhiều bộ lạc nhỏ.[6]

[6] Theo một bức vẽ của người Âu Châu thời đó, “vua xứ Ðàng Trong” cưỡi voi, cởi trần có lính theo hầu trông hoàn toàn là một tù trưởng thiểu số, không phải nghi vệ quốc vương nước Nam.
Bức tranh mà cụ doc đưa lên như này:

otofun 71.png

nguyên bản bức tranh này em tìm hiểu thì đây là bức ảnh về vua xứ Đàng Trong, trong cuốn "Middleton's Complete System of Geography" xuất bản tầm 1777 - 1778, ghi thì các cụ thấy rồi: King of Cochin-China riding on an elephant

Hình như này:

Nhưng trong bộ Histoire générale des Voyages (15 tập) xuất bản 1746 - 1759, thì một cái hình gần hệt như trên được ghi là King of Cochin riding on an elephant, như dưới đây (chú ý là trong cuốn này không thấy nhắc mấy về việt nam, chỉ có một mục về tunquin mà em cũng không biết là địa danh nào), quyển này xuất bản trước quyển Middleton's Complete System of Geography hơn 30 năm.

link bộ này: http://www.columbia.edu/itc/mealac/pritchett/00generallinks/prevost/index.html

Các cụ để ý hai hình khác nhau nhỏ về chi tiết, em đoán là quyển trên copy từ quyển dưới, còn quyển dưới vẽ nhái từ bức King of Cochin ảnh màu mà cụ Belo tìm ra.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tóm lại ông Chúa này có công gì ? tội gì ? em đọc thấy lan man như tiểu sử, chưa thấy chủ thớt nêu rõ công-tội như tiêu đề.
Công là diệt sạch nhà Mạc, chính thức hoàn thành đại cuộc Phù Lê.
Tội thì rất khó nói, vì Phù Lê thành công xong, chẳng lẽ về quê nghỉ hưu, nuôi gà.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích là lôi Nguyễn Ánh vào để lôi được bác Lát vào thớt ạ.
Tôi đọc lại từ đầu và thấy cháu nói không đúng. Suốt 5 trang đầu chỉ có cụ Gcar nói Trịnh Tùng tội không to bằng Nguyễn Ánh và cụ Ngủ đi con trả lời là công Nguyễn Ánh to hơn. Còn bàn về Trịnh Tùng là chủ yếu.

Ngoài ra chả ai nhắc gì đến bác Lát của cháu cả, ngoài mấy nick coi Lát là idol đó là: khói lửa ;Home deus ; Lam Phuong; Ngủ đi con ... là những nick rồ ông Lát.

Trang 6 thì có cụ Tàu ngầm nổi vào gọi hồn mấy nick cho vui. Rồi tình cờ tranh luận về bức tranh và vì Atlas có liên quan nên vào nhiều

Chứ không có chuyện cố tình lôi NA vào để Lát vào.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Tôi đọc lại từ đầu và thấy cháu nói không đúng. Suốt 5 trang đầu chỉ có cụ Gcar nói Trịnh Tùng tội không to bằng Nguyễn Ánh và cụ Ngủ đi con trả lời là công Nguyễn Ánh to hơn. Còn bàn về Trịnh Tùng là chủ yếu.

Ngoài ra chả ai nhắc gì đến bác Lát của cháu cả, ngoài mấy nick coi Lát là idol đó là: khói lửa ;Home deus ; Lam Phuong; Ngủ đi con ... là những nick rồ ông Lát.

Trang 6 thì có cụ Tàu ngầm nổi vào gọi hồn mấy nick cho vui. Rồi tình cờ tranh luận về bức tranh và vì Atlas có liên quan nên vào nhiều

Chứ không có chuyện cố tình lôi NA vào để Lát vào.
Ơ hay thế là ông Gcar lôi chuyện NA vào thớt rồi, còn tôi nghĩ ông Lát có kiến thức lịch sử thì tôi bảo vào đây bàn luận cho thêm thong tin. CÒn toàn mấy cụ mấy mợ bị ám ảnh bới ông Lát vào khích bác thôi chứ

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Trịnh Tùng chỉ cần bào chữa là vì vua ngu quá là được.
Đúng là lời bào chữa ngang ngược như những lý lẽ của cụ , ngu quá là ngu cỡ nào mà đi giết vua như giết con gà vậy ? bởi vậy nên dù công trạng Trịnh Tùng có to mấy cũng không bao giờ gở tội với lịch sử , với nhà Lê .

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Công là diệt sạch nhà Mạc, chính thức hoàn thành đại cuộc Phù Lê.
Tội thì rất khó nói, vì Phù Lê thành công xong, chẳng lẽ về quê nghỉ hưu, nuôi gà.
Công thì rõ, còn tội cũng chả biết nói sao, vì thời đó phải thế, vua Lê có vị gì đâu, để vua Lê nắm quyền thật thì Mạc lại ăn sống rồi. Nhà Lê đến lúc đó là hết vai trò lịch sử rồi

Star Link

[Tịch thu bằng lái]

otofun 71.png

nguyên bản bức tranh này em tìm hiểu thì đây là bức ảnh về vua xứ Đàng Trong, trong cuốn "Middleton's Complete System of Geography" xuất bản tầm 1777 - 1778, ghi thì các cụ thấy rồi: King of Cochin-China riding on an elephant

Hình như này:

Nhưng trong bộ Histoire générale des Voyages (15 tập) xuất bản 1746 - 1759, thì một cái hình gần hệt như trên được ghi là King of Cochin riding on an elephant, như dưới đây (chú ý là trong cuốn này không thấy nhắc mấy về việt nam, chỉ có một mục về tunquin mà em cũng không biết là địa danh nào), quyển này xuất bản trước quyển Middleton's Complete System of Geography hơn 30 năm.

link bộ này: http://www.columbia.edu/itc/mealac/pritchett/00generallinks/prevost/index.html

Các cụ để ý hai hình khác nhau nhỏ về chi tiết, em đoán là quyển trên copy từ quyển dưới, còn quyển dưới vẽ nhái từ bức King of Cochin ảnh màu mà cụ Belo tìm ra.
Có link cmt cụ Đốc không cụ ơi. Image khó đọc quá.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Công thì rõ, còn tội cũng chả biết nói sao, vì thời đó phải thế, vua Lê có vị gì đâu, để vua Lê nắm quyền thật thì Mạc lại ăn sống rồi. Nhà Lê đến lúc đó là hết vai trò lịch sử rồi
Tội giết vua là tội lớn nhất , dù công to đến mấy cũng không được.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Về Trịnh Tùng các cụ of suốt 24 trang không ai phân tích được kỹ về ông ấy.
Trịnh Tùng là con thứ, cha chết trao quyền cho anh trai.
Anh trai có thế lực ông ngoại và cậu đều đứng đầu nhà Lê lúc đó.
Thế mà Tùng lật ngược cờ cướp được vương quyền trong tay anh trai thì phải nói cực giỏi.
Và các trận chiến của Trịnh Tùng và Nguyễn Quyện giữa hai phe nam bắc triều rất là đỉnh.
Nội chiến hay hơn tam quốc nhiều nhưng các cụ không phân tích được.
Rồi cuối đời cụ còn xử thằng con Trịnh Xuân khi nó tính bắt chước cụ đoạt trưởng.
Dạo này tôi bận làm cả ngày đêm rảnh thì vào chém chút chứ không tập trung mà viết được.

khói_lửa

Xe buýt
Có thể coi công hàm 1958 là ... thật (đã hoàn thành), còn hiệp ước Véc-xai 1787 là ... chưa đạt (ko hoàn thành) ko nhỉ? :D
cụ đừng lôi cái công hàm 1958 ra đây ..bay nick và toi thớt đó

thattinhvt

Xe buýt
Chính vào cả Thư viện Getty của Mỹ thư viện lưu trữ hình ảnh lớn nhất thế giới để nghiên cứu rất nhiều, nên mấy cụ assanovic , thattinhvt thôi đừng nói là Chính không được tiếp cận đầy đủ dữ liệu để bào chữa cho việc nặn sử láo toét của Chính nữa! Ý đồ xuyên tạc lịch sử của Chính quá rõ!
Ah, cụ hơi nhầm lẫn tí, e còn chả biết ông Chính là ai, và cũng chưa từng đọc cuốn nào của ông ý cả. Nên cụ bảo e bào chữa là hơi sai ah. E theo dõi, tìm hiểu sử trên quan điểm tìm hiểu rõ bối cảnh, sự kiện, nhân vật sao cho gần đúng với sự thật nhất, chứ e không đánh giá, phán xét gì cả. Còn câu cuối của cụ, cụ bảo ông Chính có ý đồ xuyên tạc lịch sử, cụ có dẫn chứng lẫn phản biện gì không ah? Chứ nói khơi khơi thế thì ai cũng nói được ah. Hay nhất là cụ mở thớt " đập tan ý đồ xuyên tạc lịch sử của ông Chính" để e và các cụ khác vào chém cho vui :D.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Tội giết vua là tội lớn nhất , dù công to đến mấy cũng không được.
Ơ cái thế các chúa Trịnh lúc đó là cưỡi lưng cọp, ko giết vua thì bị tru di đó, như Tào Tháo, Tư Mã Chiêu thôi. Các ông Nguyễn ở tận Nam ko bị rơi vào cái thế đó là may thôi, nhưng cũng đi xin nhà Thanh cho thay vua Lê tính ra chả kém

khói_lửa

Xe buýt
Tôn Thất Thuyết thực ra là 1 tay tàn bạo vô đạo, tiêu diệt tất cả ai ngược ý mình, kể cả vua. Thế mà cũng được đặt tên đường khắp nơi đó thôi, cụ Trịnh Tùng chưa có tên đường ở HN thì hơi oan nhỉ
nhưng với sử nhà sản..có tý công chơi lại quân pháp. lên tung hô thôi

Star Link

[Tịch thu bằng lái]

otofun 71.png

Hình như này:

Search cái link trên càng thấy tay Chính ý đồ nặn sử theo ý hắn rất rõ. Cuốn Middletons có bản chép bức tranh ghi Vua Nam hà đã được in từ 1777-1780. Bản đầu tiên có từ 1777 lúc N Nhạc chưa lên ngôi, N Nhạc chả liên can gì. Vậy mà Chính cố tình lờ đi để lấy bản in năm 1779 rồi gán bức tranh vẽ Nguyễn Nhạc chứ không phải Chúa Nguyễn!

dtrung

Xe điện
Về Trịnh Tùng các cụ of suốt 24 trang không ai phân tích được kỹ về ông ấy.
Trịnh Tùng là con thứ, cha chết trao quyền cho anh trai.
Anh trai có thế lực ông ngoại và cậu đều đứng đầu nhà Lê lúc đó.
Thế mà Tùng lật ngược cờ cướp được vương quyền trong tay anh trai thì phải nói cực giỏi.
Và các trận chiến của Trịnh Tùng và Nguyễn Quyện giữa hai phe nam bắc triều rất là đỉnh.
Nội chiến hay hơn tam quốc nhiều nhưng các cụ không phân tích được.
Rồi cuối đời cụ còn xử thằng con Trịnh Xuân khi nó tính bắt chước cụ đoạt trưởng.
Dạo này tôi bận làm cả ngày đêm rảnh thì vào chém chút chứ không tập trung mà viết được.
Ofer như bọn em chủ yếu được nhồi sử tuyên huấn với thời gian đâu tìm hiểu sâu mấy cái này, mà sử tuyên huấn tập trung ca ngợi chống ngoại xâm với ca ngợi người nông dân nổi dậy để tôn công lao của oẳng nên bọn em cũng ít biết để tìm hiểu :))

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]

otofun 71.png

Hình như này:

Đúng là bức tranh chép và đạo nhái

assanovic

Xe tải
Chắc ai đó đặt hàng cụ Chính ghi sử tô hồng thêm cho quân Tây Sơn (Nguyễn Nhạc) chăng?

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Lê Lợi cũng giết Vua Trần Cảo đấy thôi.
Thế mà có ai kể tội đâu
Trần cảo chưa chắc con cháu vua trần , nhà Trần chỉ tính tới đời Trùng quang Đế , dân không theo không thể so với vua lê