[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Chức Vương tự phong của Nguyễn Ánh sao so được với tước Chiêu Quốc Vương "xịn" của Trần Ích Tắc.
Sao lại tự phong.
Vương quốc nam hà do Phúc khoát xưng quốc vương là vua một nước cha ông truyền con cháu nối.
Hợp pháp hợp lệ.
Còn Chiêu quốc vương không phải vua một nước.
Tư cách gì đại diện cho nước đó?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tranh luận với bác Lát phải dùng thủ thuật: bác suy diễn, cháu cũng suy diễn, nếu sai cả hai cùng sai, nếu đúng cả hai cùng đúng. Đừng dại tranh luận kiểu: bác Lát sai, cháu đúng.

assanovic

Xe tải
Các quốc gia lấy cớ đánh nhau ì xèo nhiều quá nên năm 1974 Hội đồng Liên Hiệp Quốc phải ra Nghị quyết định nghĩa về "xâm lược". Những sự việc từ 1974 về trước coi như không hồi tố, mặc kệ các bên cãi nhau là "xâm lược" hay "giúp đỡ".
Chả thế mà khi Hun Sen đưa "quân tình nguyện" về "giúp đỡ" Cam-pu-chia đánh Khơ-me đỏ, "quân tình nguyện" đó đã bị cả thế giới lên án trực hoặc gián tiếp là "hành vi xâm lược". Chính ra Hun Sen có nhiều điểm giống Nguyễn Ánh phết, cũng trốn, nương nhờ, rồi mời quân đội nước ngoài giúp đỡ.

Lời phán xét tiền triều của nhà Sản chỉ là quan điểm cá nhân và vô giá trị.
Như Ngô Sĩ Liên dùng Nho giáo thời Lê phán xét chuyện nhà Trần nhà Đinh nhà Tiền Lê.
Và lời phán xét của ông Liên vô giá trị.
Tự Đức cũng thích phán xét tiền triều
Và lời phán xét của ông cũng vô giá trị
Như quan điểm của em ở một còm trước:

Tất nhiên, dù là nguồn sử nào thì cũng sẽ bị ảnh hưởng từ phía giới thống trị, trong đó, theo kiến thức của e, cách "giấu" sự kiện và "phán xét" nhân vật lịch sử là hay được dùng nhất.
Em nghĩ những người có tư duy logic đều hiểu vấn đề này. Tuy nhiên mình nên tránh nhận định các "phán xét" của đương triều cụ ạ, cứ cho là nó đúng đi :).

dạo này nhiều cụ lại thích bình sử ta ghê nhỉ

Nguoimoivao3

Xe tăng
Chốt lại là : Ai nói Xiêm Thanh xâm lược VN là sai nhé, kết tội oan bọn Xiêm Thanh nhé!

Xiêm Thanh là được MỜI được RƯỚC vào VN nhé!

Chúng ta chiến thắng Xiêm Thanh là chiến thắng chống NGOẠI XÂM, nói chống XÂM lược là chưa đúng theo định nghĩa LHQ năm 1974 đâu nhé!

Nhưng "chiến tích" Cõng rắn cắn gà nhà, Rước voi dày ... thì đố ai tranh được với NA và LCT nhé!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sao lại tự phong.
Vương quốc nam hà do Phúc khoát xưng quốc vương là vua một nước cha ông truyền con cháu nối.
Hợp pháp hợp lệ.
Còn Chiêu quốc vương không phải vua một nước.
Tư cách gì đại diện cho nước đó?
Thế tại sao Nguyễn Ánh phải tự xưng vương ? Khi mà bác lập luận "cha truyền con nối" ?
Nếu lập luận như bác thì Nguyễn Ánh phải nghiễm nhiên là Vương, cần gì phải tự phong ?

Tranh luận với bác Lát phải dùng thủ thuật: bác suy diễn, cháu cũng suy diễn, nếu sai cả hai cùng sai, nếu đúng cả hai cùng đúng. Đừng dại tranh luận kiểu: bác Lát sai, cháu đúng.
vẫn bên Nhật à Jochi,

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chuẩn rồi =))

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Thế tại sao Nguyễn Ánh phải tự xưng vương ? Khi mà bác lập luận "cha truyền con nối" ?
Nếu lập luận như bác thì Nguyễn Ánh phải nghiễm nhiên là Vương, cần gì phải tự phong ?
Mấy ông vua Việt khi lên ngôi cũng tự xưng vương xưng đế đấy thôi.
Mặc dù họ cũng ông cha truyền con cháu nối.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Suy diễn của tôi căn cứ trên sử liệu.
Suy diễn của bạn dựa trên cái gì chứng cứ đâu?

belo

Xe điện
Có lương tâm là không nên vu khống, bịa đặt, dối trá, dựng chuyện vì bất cứ lý do gì cụ ạ.

8 chữ vàng đấy là thành ngữ của dân tộc, của nhân dân, chỉ hành vi, đưa rước kẻ độc ác, kẻ nguy hiểm về làm hại những đối tượng đáng lẽ mình phải có bổn phận chăm sóc, bảo vệ.

Theo cụ việc coi Nguyễn Ánh rước quân Xiêm và Lê CHiêu Thống rước quân Thanh vào có đáng bị gọi là Cõng rắn cắn gà nhà Rước voi dày ,. không?

Hiệp ước Véc sai, chỉ bàn đến nội dung thôi nhé, gọi là hiệp ước Cắt đất cầu viện có sai không?
Có lương tâm thì chưa vội kết luận Nguyễn Ánh xứng với 8 chữ vàng kia. Ép ông đó với 8 chữ đó mới là vu khống, bịa đặt, dối trá, dựng chuyện.
Cụ có quyền tin cha cố Pháp, vua Xiêm, hơn vua Việt nên em cũng có quyền ngược lại.
Em chỉ đọc và tìm, đưa giả thuyết về một ông vua đã thống nhất Việt nam trong quá khứ. Phải chăng do ông ấy cõng rắn, rước voi, bán đất giỏi quá mà thống nhất được đất nước. Hay tất cả những người dưới quyền ông, theo ông, ủng hộ ông đều có giòng máu cõng rắn, rước voi, bán đất, một dòng máu không hề Việt chút nào. cứ cho là 50/50 thì con số này cũng phải 5 triệu.
Hiệp ước Vec sai, quan điểm của em, nếu vua đã phê chuẩn thì là vua cắt đất. Còn chưa thì là công lao của ông Lộc cả, một cha giám mục, mộ đạo, không bao giờ nói dối.
Xét về lý, một hiệp ước do hai người Pháp ký với nhau, lại được cho là công lao của vua Việt nam, là rất thuyết phục ?

Nguoimoivao3

Xe tăng
Chả thế mà khi Hun Sen đưa "quân tình nguyện" về "giúp đỡ" Cam-pu-chia đánh Khơ-me đỏ, "quân tình nguyện" đó đã bị cả thế giới lên án trực hoặc gián tiếp là "hành vi xâm lược". Chính ra Hun Sen có nhiều điểm giống Nguyễn Ánh phết, cũng trốn, nương nhờ, rồi mời quân đội nước ngoài giúp đỡ.
Quân đôi nước ngoài với mục đích nhân đạo, theo LHQ thì không bị coi là xâm lược cụ ạ.
Trước đó LHQ không thừa nhận mục đích nhân đạo của VN khi đưa quân vào Cambodia. Sau đó và đến nay thì đã thừa nhận. Bản thân chính quyền và nhân dân Cambodia cũng thừa nhận mục đích nhân đạo của VN rồi.

Còn cụ đừng nên nhắc cái gọi là cả thế giới lên án làm gì. Không phải là cả thế giới. Và những nước lên nhiều nhất lại là những nước đưa quân vào nước khác nhiều nhất nhân danh nhân đạo đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Suy diễn của cháu dựa vào những căn cứ sử liệu bác đưa ra (kiểu gì chả có chỗ chưa rõ ràng), đó gọi là lấy sức nhàn để chiến quân địch mệt mỏi. Bác có đưa ra bao nhiêu căn cứ sử liệu, cháu vẫn có thể chỉ ra chỗ chưa rõ ràng của sử liệu đó ạ.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Suy diễn của cháu dựa vào những căn cứ sử liệu bác đưa ra (kiểu gì chả có chỗ chưa rõ ràng), đó gọi là lấy sức nhàn để chiến quân địch mệt mỏi. Bác có đưa ra bao nhiêu căn cứ sử liệu, cháu vẫn có thể chỉ ra chỗ chưa rõ ràng của sử liệu đó ạ.
Sử liệu của tôi ghi rất rõ ông Lợi thề trung thành với nhà Trần. Nhận chức quan nhà Trần
Và tìm được Trần Mỗ cháu vua Nghệ Tông nối nghiệp nhà Trần.
Nhưng ông Lợi giết Trần Mỗ tự lập làm vua.
Như vậy là trái lời thề trung thành với nhà Trần của chính ông ấy.
Còn bạn bạn nói sau Lý Thánh Tông ông nào giết vua cướp ngôi là phản tặc căn cứ vào lời thề Đồng Cổ.
Vậy chứng cứ mấy ông kia đã thề đâu? Bạn đem lên đi

Prisca

Xe tải
Cụ phải thêm là dựa trên sử liệu loại nào nữa mới đủ vì có những nguồn sử liệu không đi đúng tinh thần cụ mong muốn thì cụ đổ cho là đáng ngờ, thậm chí là giả. Đáng buồn thay !

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Quân đôi nước ngoài với mục đích nhân đạo thì không bị coi là xâm lược cụ ạ.
Trước đó LHQ không thừa nhận mục đích nhân đạo của VN khi đưa quân vào Cambodia. Sau đó và đến nay thì đã thừa nhận. Bản thân chính quyền và nhân dân Cambodia cũng thừa nhận mục đích nhân đạo của VN rồi.

Còn cụ đùng nên nhắc cái gọi là cả thế giới lên án làm gì. Không phải là cả thế giới. Và những nước lên
Cái khái niệm này là do anh tự đặt ra à?

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải thêm là dựa trên sử liệu loại nào nữa mới đủ vì có những nguồn sử liệu không đi đúng tinh thần cụ mong muốn thì cụ đổ cho là đáng ngờ, thậm chí là giả. Đáng buồn thay !
Sử liệu có uy tín được in thành sách và có xác tín của tác giả.
Không phải nguồn suy diễn