[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

belo

Xe điện
Thôi bỏ chữ nếu đi anh ơi, tóm lại là thời cụ Ánh quân Pháp chưa qua, nhưng Xiêm qua rồi. Loay hoay mãi cũng tương tự thớt kia thôi, vẫn gấu, cáo và bác thợ săn thôi. Mà cái câu “cõng rắn cắn gà nhà”, là giành cho trường hợp Xiêm hay Pháp thế?
Làm gì có chữ nếu nào, mình giả thuyết cho vui thôi. Có hai khả năng cho cụ Anh ký mà, một là lấy quân đi đánh luôn, nên ký, hai là bị gí súng vào đầu nên ký. Đầu năm 88 thì ký chứ 89 lại khác. Với các cụ kiêu hãnh và định kiến thì "cõng rắn cắn gà" có lẽ là cả hai trường hợp. Mà lưu ý cụm từ Bác Hồ dùng là cõng rắn cắn gà và rước voi giày mả, thêm chữ " nhà và tổ" là câu văn khác nhau nhiều lắm. Bác Hồ được đảo tạo Nho giáo nên dùng chữ tinh tế lắm.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Thôi bỏ chữ nếu đi anh ơi, tóm lại là thời cụ Ánh quân Pháp chưa qua, nhưng Xiêm qua rồi. Loay hoay mãi cũng tương tự thớt kia thôi, vẫn gấu, cáo và bác thợ săn thôi. Mà cái câu “cõng rắn cắn gà nhà”, là giành cho trường hợp Xiêm hay Pháp thế?
Cái này là cõng rắn nhưng không có con gà nào chết cả .

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Làm gì có chữ nếu nào, mình giả thuyết cho vui thôi. Có hai khả năng cho cụ Anh ký mà, một là lấy quân đi đánh luôn, nên ký, hai là bị gí súng vào đầu nên ký. Đầu năm 88 thì ký chứ 89 lại khác. Với các cụ kiêu hãnh và định kiến thì "cõng rắn cắn gà" có lẽ là cả hai trường hợp. Mà lưu ý cụm từ Bác Hồ dùng là cõng rắn cắn gà và rước voi giày mả, thêm chữ " nhà và tổ" là câu văn khác nhau nhiều lắm. Bác Hồ được đảo tạo Nho giáo nên dùng chữ tinh tế lắm.
Theo cụ thì giành cho trường hợp nào?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

belo

Xe điện
Theo cụ thì giành cho trường hợp nào?
Nói chung quan điểm của mình là ký, trường hợp nào thì còn yếu tố thứ ba là thái độ cụ Lộc.
Thử xem nào:
Cụ Lộc thích làm bề tôi ngoan, OK ký vui vẻ
Cụ Lộc thích làm nhiếp chính. Chắc cũng ký vui vẻ vì sau đó được làm bố vua luôn.
Ký hêt nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nói chung quan điểm của mình là ký, trường hợp nào thì còn yếu tố thứ ba là thái độ cụ Lộc.
Thử xem nào:
Cụ Lộc thích làm bề tôi ngoan, OK ký vui vẻ
Cụ Lộc thích làm nhiếp chính. Chắc cũng ký vui vẻ vì sau đó được làm bố vua luôn.
Ký hêt nhé.
Em đang hỏi cõng rắn là ý cho trường hợp Pháp hay Xiêm mà :T

khói_lửa

Xe buýt
Này cụ.
Về nguyên tắc, chỉ được gọi là hiệp ước khi có nguyên thủ quốc gia ký vào.
Nên các hiệp ước được ủy quyền thương lượng thường người ta có thêm câu "quốc vương hai nước, ba nước sẽ xem xét ký phê chuẩn".
Ở đây ông Ánh nóng lòng muốn có lực lượng vũ trang quá, vì chờ ký xong thì mất hàng mấy năm, nên thay vì chỉ cần một cái quốc thư, đóng triện vào rồi giao cho Bá, thì ông ta gửi cả ấn triện, gửi cả con để làm tin.
"Đức vua mộ đạo cứ phát binh đi, xong việc tôi sẽ làm như đã hứa, tôi mà sai lời thì còn thằng con tôi đấy, tha hồ cho ngài làm gì nó thì làm".
.này cụ...vậy cụ Lộc có dám đóng con triện của cụ Ánh trao cho kg vào cái văn tự đó kg đã

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thế thì nói toẹt ra, bí hiểm như cụ Bach làm mình nghĩ mệt quá. Thằng nào cưỡi voi thì thằng kia là rắn thôi. Quá đơn.
Ồ! Bây giờ thì em đã hiểu! Cám ơn cụ. Hiểu thôi đừng nói ra nhỉ!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

SesameStreet

Xe điện
Này cụ.

.này cụ...vậy cụ Lộc có dám đóng con triện của cụ Ánh trao cho kg vào cái văn tự đó kg đã
Có gì mà không dám.
Vua Pháp mà đóng triện vào là Bá cũng đóng luôn cho bằng vai.
Vua Pháp chưa đóng thì dĩ nhiên Bá cũng không đóng.
Nó chỉ là thủ tục thôi mà.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì nói toẹt ra, bí hiểm như cụ Bach làm mình nghĩ mệt quá. Thằng nào cưỡi voi thì thằng kia là rắn thôi. Quá đơn.
Rắn là cái ông mang cụ Cảnh đi ký đấy. Rước voi có lẽ là chỉ quân Xiêm, thế thì cái đoạn giảy mả tổ họ Nguyễn có lúc nào do quân Xiêm sang phá không nhỉ?

naviphar

Xe tải
Đây cụ à
Trịnh Tùng
Đông Vệ, Tp. Thanh Hoá, Thanh Hoá
Em lại cứ tu
Đây cụ à
Trịnh Tùng
Đông Vệ, Tp. Thanh Hoá, Thanh Hoá
Em lại cứ tưởng ở "Thổ đu" 🤣 !

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Ký Hiệp ước xong Bá Lộc đi Ấn độ gặp Conway thúc giục thực hiện ngay, chứng hỏ hiệp ước có hiệu lực luôn mà chưa cần 2 vua chuẩn y.
Bên Pháp mà thực hiện thì bên NA phải theo cam kết trong hiệp ước
Anh căn cứ đâu mà chém gió hay vậy

Xe Tháo Bánh

Xe container
thế ạ..khổ thân cụ..thớt đó hay kinh hồn..bao nhiều tài liệu sát thực lịch sử được trưng ra áng sáng . cụ kg theo hết được thớt đó kể ra cũng tiếc thật ..ai dè thớt đó bị bem mất
Em vẫn đọc bài ấy cụ ạ. Giờ kick vào là bay mất nên cứ để cho vui. Hehe