[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Thực ra ông Hoàng ông Nguyên mà ở Thăng Long ông Tùng ở Nam thì cũng ép vua phong Vương thôi, chả khác gì được!

Charmsalot

Xe tăng
Phần vua Lê chỉ có một ngàn xã làm bổng lộc, gọi là thượng tiến, quân lính túc trực và hộ vệ trong nội điện chỉ có 5.000 người, 7 thớt voi và 20 chiếc thuyền rồng. Nhà vua chỉ còn mặc áo long bào, cầm hốt ngọc để nhận lễ triều yết mà thôi. Trịnh Tùng nhận sách phong xong thì vào triều lạy tạ vua Lê. Khi về phủ chúa, trăm quan đều lạy mừng, Trịnh Tùng mở đại yến tiệc và ban thưởng tiền, lụa cho quan lại, kẻ nhiều, người ít khác nhau. Họ Trịnh đời đời được phong tước Vương và được lập thế tử là bắt đầu từ Trịnh Tùng.

Nhà Lê lúc bấy giờ cũng chẳng khác gì nhà Chu (ở Trung Quốc thời cổ đại), chỉ ngồi giữ ngôi chứ chẳng có quyền lực gì. Khi ấy, bề tôi đầy cả một triều đình, vậy mà không hiểu tại sao lại để sự tệ hại chất chứa đến như thế. Và sau khi Trịnh Tùng làm việc bạo ngược là giết vua (ý nói Trịnh Tùng giết vua Lê Anh Tông), sách này chỉ chép là Tùng, tất cả quan tước của ông ta đều bị tước bỏ. Đến khi Trịnh Tùng cả gan xưng Vương thì sách này không còn lời chê trách nào nặng nề hơn được nữa, bèn tước bỏ cả họ Trịnh của ông ta mà chỉ chép cái tên là Tùng mà thôi.
Đùa chứ vua Lê mà được quyền sai bảo quân bản bộ đến 5000 người thì cũng kinh đấy chứ.
Tại vua không thích huy hoàng, chứ với 5000 quân làm gì mà không có cách thịt chúa Trịnh nhỉ?
Khang Hi có mấy thằng thị vệ trẻ con mà còn lật đổ được Ngao Bái.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Dù sao công Trịnh Tùng cao hơn Ánh 1 bậc nên được đặt tên đường còn Ánh mãi mãi mang tiếng là người bán giải khát! :))
Nói về công không luận về tội thì Nguyễn Ánh công lao hơn nhiều đấy cụ nhé!

Gcar

Xe container
Đùa chứ vua Lê mà được quyền sai bảo quân bản bộ đến 5000 người thì cũng kinh đấy chứ.
Tại vua không thích huy hoàng, chứ với 5000 quân làm gì mà không có cách thịt chúa Trịnh nhỉ?
Khang Hi có mấy thằng thị vệ trẻ con mà còn lật đổ được Ngao Bái.
các con số có vẻ sai sai, lấy đâu ra 1.000 xã cho vua Lê nhỉ.

Quân này là quân Trịnh nhưng đóng bảo vệ cung vua thôi, chắc là 500 nhưng cùng với Đại úy chỉ huy đều trong ngạch quân Chúa Trịnh thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Charmsalot

Xe tăng
Nói về công không luận về tội thì Nguyễn Ánh công lao hơn nhiều đấy cụ nhé!
Trịnh Tùng không bao giờ thèm dựa vào quân đội nước ngoài nhé, mặc dù phải chiến nhà Mạc mạnh hơn.
Không bao giờ hạ mình đi gọi vua Thái hay vua Ai Lao là bố để nó cưu mang.
Và Trịnh Tùng lật đổ nhà Mạc, thống nhất nước Đại Việt thời đó.
Nguyễn Ánh không có cửa so với Trịnh Tùng nhé.

Charmsalot

Xe tăng
Trịnh Tùng không cắt một mét đất nào cho bất kỳ nước nào.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Dù sao công Trịnh Tùng cao hơn Ánh 1 bậc nên được đặt tên đường còn Ánh mãi mãi mang tiếng là người bán giải khát! :))
Nguyễn Ánh thì ae miền trong lại đánh giá cao hơn nhà họ Trịnh này. Thôi thì quan điểm cá nhân mỗi người một cách nhìn :D

Charmsalot

Xe tăng
Nguyễn Ánh thì ae miền trong lại đánh giá cao hơn nhà họ Trịnh này. Thôi thì quan điểm cá nhân mỗi người một cách nhìn :D
Anh em miền trong cũng chả đánh giá cao Nguyễn Ánh.
Bằng chứng là không có bằng chứng nào cho thấy họ nhớ thương hay hò vè gì ca ngợi Nguyễn Ánh hết.

NDTBM

Xe điện
Sắp Hội Làng mà cứ nay thì Đỗ Thích giết vua, mai thì Trịnh Tùng cướp quyền.....
Mõ Chã không ưng
Khụ
Sao CCCM yêu thích và am hiểu lịch sử (Việt & nước ngoài) không tụ tập xin lập CLB/Hội/Nhóm chuyên đề về Sử nhỉ???.. 🤔
P/S: Tất nhiên để tuân thủ nội quy ÔtoFun thì có thể tự giác/kiềm chế/tự kiểm duyệt không bàn luận chuyện sử đương đại VN (chính & dã sử)...

Lịch sử thú vị biết bao nhiêu lại xoá còn mấy thớt đánh ghen đâm chém thì lâu cụ nhỉ :))
Đúng rồi, thớt nhảm thì cực nhiều, sống lâu, chả thấy xóa

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Anh em miền trong cũng chả đánh giá cao Nguyễn Ánh.
Bằng chứng là không có bằng chứng nào cho thấy họ nhớ thương hay hò vè gì ca ngợi Nguyễn Ánh hết.
Mình ở Nha Trang, Đà Nẵng để ý dân khá ưu ái khi nói đến Nguyễn Ánh nhưng cực dị ứng khi nói đến nhà Trịnh cũng như nhà Tây Sơn

Charmsalot

Xe tăng
Mình ở Nha Trang, Đà Nẵng để ý dân khá ưu ái khi nói đến Nguyễn Ánh nhưng cực dị ứng khi nói đến nhà Trịnh cũng như nhà Tây Sơn
Em cũng ở Nha Trang với Đà Nẵng đây mà hỏi bà hàng nước "Có biết Nguyễn Ánh không" thì bả lại chỉ ra hàng gội đầu, hình như có cô Ánh chuyên làm tóc.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng ở Nha Trang với Đà Nẵng đây mà hỏi bà hàng nước "Có biết Nguyễn Ánh không" thì bả lại chỉ ra hàng gội đầu, hình như có cô Ánh chuyên làm tóc.
Vâng, e hỏi ông xe ôm ổng lại chém bay trời mới vui =))

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ trên này chụp mủ cụ Atlas nói chuyện thiếu tôn trọng với tiền nhân nen bị ban nick suốt. Vậy em hỏi giọng văn bố đời như thế này thì min mod xử lý sao?!

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Trịnh Tùng không bao giờ thèm dựa vào quân đội nước ngoài nhé, mặc dù phải chiến nhà Mạc mạnh hơn.
Không bao giờ hạ mình đi gọi vua Thái hay vua Ai Lao là bố để nó cưu mang.
Và Trịnh Tùng lật đổ nhà Mạc, thống nhất nước Đại Việt thời đó.
Nguyễn Ánh không có cửa so với Trịnh Tùng nhé.
em đã bảo không nói về tội , chỉ so công trạng giữa hai ông thì Nguyễn Ánh hơn nhiều , thống nhất đất nước sau 200 năm , mở rộng đất nước , các lập chủ quyền Hoàng Sa , Trường Sa .ok chưa cụ ?

khói_lửa

Xe buýt
Lịch sử thú vị biết bao nhiêu lại xoá còn mấy thớt đánh ghen đâm chém thì lâu cụ nhỉ :))
cụ chả chịu hiểu gì cả à.. nhiều thớt kia bị bay vì
1-- dám trưng hình ông mặt vua ra ..nhìn ông áy hơi chán đời thật
2- dám đôi co triều đại này hay triều vua kia dở kia dở
3- phân tích tùm lum và đưa ra 1 mớ hỗn độn dẫn chứng..cái chết là dẫn chứng nào cũng đúng nhưng sai với sử nhà ta
mấy kẻ viết sử ăn lương bổng nhà ta..đều ngó vào lên nhiều kgi các cụ min hay mod đành phải bem thôi ..đó như thớt triều TRỊNH - NGUYỄN và cụ ÁNH ý...bay nhanh quá tiếc là bao tài liệu sử các cụ như ĐÔC - cụ NÁT- và nhiều cụ khác đưa ra
em cũng tiếc lắm. may mà theo hết thớt chứ kg thì chả hiểu sử ta sẽ ra sao nữa