[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

Atlas21

[Tịch thu bằng lái]
Sau bao nỗ lực, Jochi Daigaku vẫn không kéo được thớt về với cụ Trịnh Tùng!
Phải thừa nhận, phải thật lỳ lợm, và kiên trì, có lý tưởng ắt sẽ thành công :P
Muốn viết về Trịnh Tùng thì dễ thôi.
Tôi chỉ cần mở thớt viết về Trịnh Tùng và cuộc chiến nam bắc triều và là người cầm trịch kiêm dẫn dắt trong thớt đó là đủ
Chả ai đủ năng lực dẫn dắt sang chủ đề khác.
Vấn đề là tôi muốn viết về Trịnh tùng phải tập trung tìm tư liệu mà dạo này đang cày bừa ngày đêm bù đợt covid nên không rảnh
Thứ hai tôi tự nhủ sẽ không bao giờ mở thớt lịch sử ở otofun nửa vì tôi không thích cách min mod điều hành diễn đàn.
Tất cả các thớt lịch sử tôi mở ở otofun đều bị xóa sạch rất nhiều thông tin biến mất làm tôi bực mình, như vậy là không tôn trọng thành viên.
Trong khi các thớt đó tôi mở ở voz thì đều được bảo tồn hoàn hảo.
Cho nên tôi sẽ không mở thớt sử ở otofun nửa. Ai có khả năng thì cứ mở và dẫn dắt câu chuyện

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vừa bảo mê sử dễ mang họa sát thân. Giờ lại giúp đời, giúp mình :D
Giúp mình mang họa sát thân hả cháu :))
Cô ấy quả thật rắc rối , lập luận lung tung , vô chiêu hữu chiêu chưa hiểu thấu ý nghĩa chắc mới xem phim Tiếu ngạo giang Hồ:D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cháu thấy nói chuyện với bác Lát (về bất kỳ đề tài nào) vui hơn việc tra google về ông Tùng.
Thì vì "vui" mà lại bỏ cuộc lái thớt về Trịnh Tùng là không kiên định còn gì :P
Thế phải thừa nhận, với 1 người có lý tưởng nào đó, dù đúng dù sai, cũng khiến ta bị hấp dẫn :D

Atlas21

[Tịch thu bằng lái]
Nhà Lê chưa nghe bịa sử, nhà Ánh đi ký hợp đồng Đà Nẵng đánh ra Hội An, làm Tây về sau cứ Tourane mà gọi, khỏi sợ Ánh lừa.
Nhận Xiêm là đồng minh thì gọi là Di Địch, cũng ghi vào sử.
Tráo trở lật lọng thế, tin sao nổi.
Anh không tin kệ anh.
Tôi quan tâm anh làm đếch gì?

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chỉ cần mở thớt viết về Trịnh Tùng và cuộc chiến nam bắc triều và là người cầm trịch kiêm dẫn dắt trong thớt đó là đủ
Vấn đề là tôi muốn viết về Trịnh tùng phải tập trung tìm tư liệu mà dạo này đang cày bừa ngày đêm bù đợt covid nên không rảnh
Thứ hai tôi tự nhủ sẽ không bao giờ mở thớt lịch sử ở otofun nửa vì tôi không thích cách min mod điều hành diễn đàn.
Tất cả các thớt lịch sử tôi mở ở otofun đều bị xóa sạch rất nhiều thông tin biến mất làm tôi bực mình, như vậy là không tôn trọng thành viên.
Cho nên tôi sẽ không mở thớt sử ở otofun nửa. Ai có khả năng thì cứ mở và dẫn dắt câu chuyện
Cụ mở thớt sẽ không hay vì không khách quan ,để người khác mở và chỉ cần cụ cung cấp thêm thông tin , sử liệu , những cái không có trên mạng là được !

Atlas21

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mở thớt sẽ không hay vì không khách quan ,để người khác mở và chỉ cần cụ cung cấp thêm thông tin , sử liệu , những cái không có trên mạng là được !
Tất cả những cái tôi có thể cung cấp đều có trên mạng cả.

Charmsalot

Xe tăng
Có lẽ sau Ất có hẳn một ban ngồi rình Ofer chém xong chạy về xoá những quyển có vết, thay quyển mới vào cho đời sau đọc đỡ lòi đuôi cõng rắn.
Ngay trên này những topic lật xong rồi lại bị xoá, Ất im im lại thò ra bài cũ.
Nát toàn chơi bài bẩn đấy.
Cãi nhau giở đủ các bài cùn ra không được, thế là kích bác, chuyển sang các chủ để cấm kỵ để mod xóa thớt.
Im im một thời gian lại lập ra thớt mới, lại nhắc lại y nguyên những lập luận cùn này, đặt lại những câu hỏi đã hỏi hàng trăm lần ở các thớt trước.

Atlas21

[Tịch thu bằng lái]
Nát toàn chơi bài bẩn đấy.
Cãi nhau giở đủ các bài cùn ra không được, thế là kích bác, chuyển sang các chủ để cấm kỵ để mod xóa thớt.
Im im một thời gian lại lập ra thớt mới, lại nhắc lại y nguyên những lập luận cùn này, đặt lại những câu hỏi đã hỏi hàng trăm lần ở các thớt trước.
Các câu hỏi của tôi ai trong các anh trả lời được?
Trả lời bằng kiến thức sử liệu và dẫn chứng lý lẽ thuyết phục không phải bằng lý sự cùn

Charmsalot

Xe tăng
Các câu hỏi của tôi ai trong các anh trả lời được?
Trả lời bằng kiến thức sử liệu và dẫn chứng lý lẽ thuyết phục không phải bằng lý sự cùn
Cụ phải xem cái độ ngẫn với cùn trong các câu hỏi của cụ có đáng trả lời không chứ?
Ví dụ câu nào của cụ mà mọi người không trả lời được nào?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tất cả những cái tôi có thể cung cấp đều có trên mạng cả.
Cháu luôn băn khoăn về cuộc sống cơ cực của người dân trong thời kỳ Lê, Trịnh, Tây Sơn, Nguyễn, đánh nhau. Bác có những tài liệu nào nói về cuộc sống cực khổ của người dân trong thời kỳ này không ạ ?

belo

Xe điện
Thế bây giờ Cụ Át tìm được sử chứng minh vua Nguyễn Ánh mời giặc Xiêm vào đánh Nam kỳ rồi, các cụ còn phê bình gì nữa.
Còn với em, dù các cụ đưa nhiều ảnh gái Thái đẹp đến mấy, em vẫn gọi theo các cụ ngày xưa là mọi Xiêm. Các cụ chứng minh không mọi đi xem nào.

Charmsalot

Xe tăng
Cháu luôn băn khoăn về cuộc sống cơ cực của người dân trong thời kỳ Lê, Trịnh, Tây Sơn, Nguyễn, đánh nhau. Bác có những tài liệu nào nói về cuộc sống cực khổ của người dân trong thời kỳ này không ạ ?
Thời Lê - Trịnh - Nguyễn, sau khi hưu chiến, là thời kỳ đỉnh cao về phát triển của Đại Việt đấy cháu.
Buôn bán tấp nập với các thương cảng phố Hiến, Hội An. Văn học, nghệ thuật phát triển rực rỡ với vô số chùa chiền xây dựng với kiến trúc và điêu khắc độc đáo.
Các làng nghề ở Hà Tây, Bắc Ninh, Quảng Nam phát triển mạnh giai đoạn này.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thời Lê - Trịnh - Nguyễn, sau khi hưu chiến, là thời kỳ đỉnh cao về phát triển của Đại Việt đấy cháu.
Buôn bán tấp nập với các thương cảng phố Hiến, Hội An. Văn học, nghệ thuật phát triển rực rỡ với vô số chùa chiền xây dựng với kiến trúc và điêu khắc độc đáo.
Các làng nghề ở Hà Tây, Bắc Ninh, Quảng Nam phát triển mạnh giai đoạn này.
Cháu muốn hỏi thời kỳ bắt đầu từ lúc thế lực Tây Sơn nổi lên và tham chiến ạ.
Từ lúc thế lực Tây Sơn xuất hiện là đánh nhau liên miên ạ.

assanovic

Xe tải
Lâu rồi em ko lướt voz vì lỗi. Cụ cho e xem link voz để e sang còm dạo cho vui với ạ. Văn hóa còm ở voz fun ở đây nhiều, ở đây mang tiếng là fun nhưng lại bảo thủ hằn học chả fun tí nào :)

type

Xe tăng
Công bằng thì tháo biển nhé.
Còn muốn có biển thì cũng phải chiến lược dài hơi đấy. Diễn đàn, mạng xã hội, xì tiền cho chuyên gia nghiên cứu viết bài, rồi chọn thời điểm tổ chức nhiều hội thảo, đưa tin rầm rộ và cơ bản nhất là thay đổi quan điểm của những chức sắc. Biến chức sắc thành người dũng cảm, còn xưa nay người dũng cảm có thể vì lý tưởng, vì chân lý, vì tiền hay vì gái.... Nói chung là tốn kém và kỳ công.
Con cháu họ Mạc (giờ là 40 họ) có đủ tiền và tầm (nhiều chức sắc, chuyên gia nên họ làm tốt). Còn con cháu họ Nguyễn chắc do mới đây, lại lỡ theo Pháp nên chắc xiêu dạt hải ngoại, lý lịch 3 đời còn vết nên khó có cửa quan to.
Đương triều có 2 họ "Nguyễn" đây thây.

Charmsalot

Xe tăng
Cháu muốn hỏi thời kỳ bắt đầu từ lúc thế lực Tây Sơn nổi lên và tham chiến ạ.
Từ lúc thế lực Tây Sơn xuất hiện là đánh nhau liên miên ạ.
Từ lúc Nguyễn PHúc Khoát chết, để Trương Phúc Loan chuyên quyền thì Đàng Trong đã nát lắm rồi.
Sau đó quân Trịnh đánh vào, Tây sơn nổi lên, làm nốt cái việc mà Hoàng Ngũ Phúc bỏ dở là diệt nốt nhà Nguyễn.
Tóm lại Nguyễn Phúc Khoát không để Trương Phúc Loan chuyên quyền thì không có Tây Sơn.
Trịnh Sâm không yêu chiều thê thiếp để đưa Trịnh Cán lên ngôi chúa thì đã không có loạn kiêu binh.
Đến lúc thoái trào rồi thì chết hết cả nút thôi.
Kể ra đánh nhau mà chỉ tay bo thì anh Tây Sơn thống nhất ngon từ lâu rồi.
Nhưng rốt cuộc bắc thì gặp anh Thống đưa quân Thanh vào.
Nam thì gặp anh Ánh dẫn Xiêm vào.
Thế là đánh nhau liên miên thôi.

Prisca

Xe tải
Quyển I, Thực lục Chính biên Đệ nhất kỷ
戊 戌 … 六 月 遣 該 奇 劉 福 徵 如 暹 𥘉 龍 川 失 守 鄚 天 錫 與 尊 室 春 奔 暹 求 援 暹 王 厚 款 留 之
Mậu Tuất năm thứ 1 [1778] … Tháng 6, sai Cai cơ Lưu Phước Trưng sang Xiêm. Đầu là Long Xuyên thất thủ, Mạc Thiên Tứ và Tôn Thất Xuân chạy sang Xiêm cầu viện, vua Xiêm hậu đãi, giữ ở lại.
Quyển 28, Đại Nam Chánh Biên Liệt Truyện
癸 卯 從 幸 海 外 諸 島 多 祿 先 往 暹 請 援
Năm Quý Mão [1783], theo vua chạy ra các đảo ngoài biển, Đa Lộc sang nước Xiêm trước để thỉnh viện.
Quyển II, Đệ nhất kỷ, Thực lục Chính biên
甲 辰 五 年 二 月 帝 幸 暹 羅 先 是 牛 渚 之 敗 朱 文 接 投 暹 請 兵 暹 王許 之
Giáp Thìn, năm thứ 5 [1784] ... Tháng 2, vua sang Xiêm La. Trước là sau cuộc bại trận ở Bến Nghé, Chu Văn Tiếp chạy sang Xiêm cầu viện.
Cụ và cả cháu Jochi Daigaku đều không hiểu thâm ý cụ belo rồi