[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

xe đạp Japan

Xe tăng
Phân bố rải rác, không tập chung, không khai thác được trên quy mô công nghiệp thì cũng coi như là hiếm rồi.
Đất hiếm em không rõ thế nào, chứ các DN ở YB và NA nói nếu không có India, China nhập khẩu bột đá thì không sống nổi, do thị trường trong nước thì nhỏ, công suất máy thì cao, trữ lượng đá thì lớn, đầu tư thì cực nhiều. Nguyên giấy phép để khai thác mỏ đã mất rất nhiều thời gian, công sức, tiền bạc rồi, nhất là vài năm gần đây bị hạn chế, rồi cụ Kh mới lên, cũng muốn tạo gì đó mới lạ, khác tiền nhiệm.

chemvovan

Xe buýt
Nhiều cụ không có nhiều thông tin cứ nghĩ mình "rừng vàng biển bạc" nhiều tài nguyên; thực chất Việt Nam không có nhiều ưu thế tài nguyên thiên nhiên (hoặc đã khai thác gần cạn như than Quảng Ninh dầu khí Vũng Tàu). Việt Nam chủ yếu là tài nguyên con người.
Câu này một phần cũng đúng mà cụ. Cụ mở Google Maps lên, zoom out ra ngoài một tí là thấy hiếm có chỗ nào có tài nguyên đất, rừng, biển đẹp như Việt Nam.

Một nước nhiệt đới, mưa nhiều, lại nằm ở cuối các con sông lớn nên đất đai phì nhiêu, nước ngọt thừa thãi, thuận lợi cho nông nghiệp.
Có đường bờ biển dài, nằm trong khu vực năng động nhất thế giới.

Nhìn sang các nước khác, đa phần là sa mạc, đất đai khô cằn. Mấy ông Trung Đông oánh nhau suốt ngày cũng chỉ là vì muốn chiếm được các vùng đất thuận lợi cho nông nghiệp, nguồn nước.

Suy cho cùng, thiếu chip, thiếu dầu mỏ thì không sao, nhưng thiếu ăn, thiếu nước ngọt là chết.

• Vodka
Reactions: THH

Dở người

Xe điện
simple is the best.
đơn giản, chân thành mới là khí chất của Vĩ nhân.
Không cần câu nệ lễ nghi, to bé, giàu nghèo, hơn kém, Mr Tập thể hiện sự đơn giản, chân thành, gần gũi, đấy mới là đỉnh cao của ngoại giao, đỉnh cao của quan hệ gần gũi, sâu sắc.

chả bù cho maqys ofer, hơn thua cái xe, cái mã đã nhìn nhau bằng con mắt khác rồi
mấy bạn mới giàu cạnh nhà em, hơn mấy chục m2 đất, hơn cái đời xe... đã thấy vênh váo lên mặt lắm rồi
Cái này ông Cụ nhà ta là một hình mẫu tuyệt cà là vời.
Giản dị, thân tình, không câu nệ, Cụ gặp nguyên thủ cũng không khác gặp anh công nhân. Và ai cũng đánh giá Cụ rất cao, kể cả người ngược với Cụ về quan điểm, thậm chí là kẻ thù cũng phải thừa nhận thế.
Học được cách cư xử của Cụ là hay nhất cho lãnh đạo lứa sau này.
Qua bao biến cố, có vẻ lãnh đạo ta đã chọn được hướng đi phù hợp trong ngoại giao. Cờ đến tay ai người đó phất, biết đâu đấy, phỏng ạ.

LuckyCar

Xe container
Việt Nam 2023_12_12 (16).jpg

Ơ, chú cũng có cái cà vạt giống của anh nhề.
Việt Nam 2023_12_12 (17).jpg

Vâng, em vừa bảo vợ em tranh thủ ghé vào mua ở cái shop đằng kia, hôm nay 12/12 sale nên có giá tốt anh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

maimaubinhyen

Xe tải
Cây trúc tượng trưng người quân tử là vì nó thẳng, nó cứng, chỉ có bẻ gãy chứ không cong. Cây trúc uốn thế này thì nó là cây cảnh đẹp đẹp thôi, không tượng trưng cho người quân tử.
Người quân tử thì cũng có lúc cần cong sẽ cong, cần thẳng sẽ thẳng, chắc ý như vầy ;;) ;;)

Ant man

Xe buýt
Cứ hòa bình, ko có chiến tranh, tôn trọng nhường nhịn nhau là ok. TQ ỉ mạnh hiếp yếu thì VN quyết chống lại, còn họ thúc đẩy thịnh vượng chung thì chào đón. Tư duy của ng VN cũng phải cởi mở hơn lên, cảnh giác về an ninh quốc phòng nhưng phải thúc đẩy kinh tế.

cunglatruong

Xe container
cả 4 lần cụ Tập sang Vn lần nào cũng thực hiện nghi lễ ngoại giao nhà nước chỉn chu thật

View attachment 8255284
TQ nó ưu ái mình là thật . Chỉ là truyền thông nhồi sọ a e bần nông quá sức nên hiểu lệc lạc. vd như cô dâu Việt bên TQ hơi bị pô lit bên đó thông cảm chứ làm gì có vụ live trên zutuber ầm ầm được. Cô dâu đến từ những sắc dân khác live pô lít nó phạt vỡ mồm .

Z90

Xe tăng
Năm 2011, em đi đường bộ qua Bằng Tường (Pingxiang) thấy treo rất nhiều cờ hai nước, cũng như Pano, áp phích ảnh cụ Tập cạnh cụ Tổng ở các trục đường chính. Chứng tỏ bản thân hai cụ cũng rất muốn gần nhau, thân nhau, yêu quý, trân trọng nhau. Về nhiệm kỳ cầm cái dài của hai cụ ở hai nước cũng rất giống nhau.
E có khá nhiều bạn TQ từ hồi còn du học sinh, lúc đó 2 nước còn đang khá là căng thẳng vì vụ giàn khoan và biển đảo. Nhưng e cảm nhận được qua thời gian là dân VN ta và TQ giống nhau nhiều mặt, dễ gần dễ chia sẻ, về giữ gìn văn hóa truyền thống và lễ nghĩa thì ta đan bị mai một dần qua thời gian. Ảnh thể hiện sự kính trên nhường dưới, tôn sư trọng đạo chứ nhiều người lại ATSM VN là gì ghê gớm lắm mà cụ Tập phải cúi đàu trc cụ Tổng nhà ta là hỏng!

Z90

Xe tăng
Em nhớ bài Vnn, nhân dịp ông TCB lên TBT, có thuật lại câu chuyện khi còn là lãnh đạo địa phương đi thăm dân chúng. Đến nơi, thấy dân địa phương nghèo khổ, ông đã tháo cái đồng hồ đeo tay bỏ vào túi.
E cũng xem được phóng sự về việc cụ Tập này đi chúc Tết ở 1 vùng quê nghèo. Tự nhiên lại nghĩ ngay tới hình ảnh và những câu chuyện về Bác Hồ của mình...

hieucoi297

Xe hơi
A Tập sang làm ae HN điêu đứng quá, cấm đường cấm xá, đi lại khó khăn :(

sthd

Xe lăn
10 thằng em gặp, làm việc và chơi cùng thì 9 thằng chí thú quan tâm làm ăn với công nghệ, 1 thằng chỉ thỉnh thoảng nói chuyện chính trị thế giới. Chúng nó ít quan tâm xung đột hay chính trị chính em như nhà mình.
vâng.
vậy em mới thấy ngạc nhiên là giờ này mà nhiều cụ ofer còn cứ lo đánh nhau.
đến cả cụ Tập cũng luôn khẳng định Kiên trì hòa hảo đàm phán gìn giữ hòa bình, cùng nhau phát triển kinh tế, chứ không lo đánh nhau nữa.

Giohanoi

Xe buýt
Em thấy các cụ lại mời nhau trà, không biết mấy loại trà của VN mang ra mời khách có giá cả như nào nhỉ?

Bà chủ tịch tập đoàn bên em uống trà loại trồng 3 năm mới thu hoạch 1 lần giá 6 củ 1 kg

Dân Tổ

Xe container
vâng.
vậy em mới thấy ngạc nhiên là giờ này mà nhiều cụ ofer còn cứ lo đánh nhau.
đến cả cụ Tập cũng luôn khẳng định Kiên trì hòa hảo đàm phán gìn giữ hòa bình, cùng nhau phát triển kinh tế, chứ không lo đánh nhau nữa.
Có mấy cụ quote lại còm này của em mà chắc ít tiếp xúc với thế hệ sau này của bên bạn. Bình dân em không nói vì khá nhiều điểm tương đồng như nhà mình, ví dụ ăn nhậu, làm các cv xã hội buôn bán, etc… nhưng đội có học hay doanh nghiệp thì đúng là chúng nó văn minh cũng như phương Tây thôi, điểm mạnh là công nghệ và kiến thức chuyên môn tốt so với mặt bằng bên mình, cái này có thể nhiều cụ tự ái nhưng thực tế ai làm về kỹ thuật, sản xuất và dịch vụ thì đều biết họ tiến bộ hơn mình nhiều.

Tây vẫn chém chính trị chính em ngang mình, nhưng đội TQ thì có vẻ tránh hơn, đa phần quan tâm hơn đến hợp tác làm ăn hay trao đổi về những vấn đề vui vẻ hơn trong các bữa ăn, chiêu đãi. Thế nên cũng là 1 cái để mình gạt bớt những rào cản vô hình không nên có trong công việc cũng như giao tiếp ạ.

winpark

Xe tải
Iêm thấy lần này cụ Tập sang Việt Nam 100% là cụ ấy đang học theo các bậc đế vương Trung Hoa theo tư tưởng, răn đe nhưng hòa hoãn với lân bang để đạt đến cảnh giới thái bình thịnh thế! Là tốt cho mình mà, vấn đề là đấy là nhiệm kỳ của cụ Tập. Nhiệm kỳ của cụ khác thì có trời mới biết. Tốt nhất là nhân lúc cụ Tập vẫn đang theo đuổi lý tưởng đưa Trung Hoa lên cảnh giới ấy thì chúng ta cần chuẩn bị có những thứ bất ngờ có thể xảy ra.

E trích lại một bài luận về tư tưởng thái bình thịnh thế của một học giả:

Một triều đại cường thịnh, thịnh thế và đạt đến đỉnh cao của văn minh tinh thần đồng nghĩa với con người ở triều đại đó, thời đại đó cũng đạt đến đỉnh cao của Nhân Phẩm.

Nhân phẩm cao thể hiện ở các phương diện sau :

Một là thời đại, triều đại đó có lòng khoan dung, có sự tự tin, có thể sẵn sàng dung nạp các yếu tố văn hóa ngoại lại của các dân tộc khác một cách chủ động, không để mất đi tính chủ thể của văn hóa bản địa, tiếp nhận một cách có chọn lọc tinh hoa văn hóa ngoại lai và biến thành văn hóa của chính mình. Triều đại và con người có phong độ ung dung tự tin, đại khí đại độ, khoát đạt hào sảng.

Hai là triều đại xem trọng người dân, bao dung người dân, cho người dân được tự do biểu đạt tư tưởng, tự do biểu đạt cá nhân dưới mọi hình thức. Sự thịnh suy của triều đại gắn với sự thịnh suy của cá nhân một cách hết sức mật thiết, sự cường thịnh của triều đại cũng là sự cường thịnh của cá nhân. Cá nhân xem quốc gia, dân tộc là niềm tự hào của chính mình. Cá nhân xem trọng sự tự do và độc lập của nhân cách, sự tôn nghiêm của nhân cách.

Ba là con người của triều đại đó có tinh thần Nghĩa Hiệp và tinh thần thượng Võ rất cao, xem nhẹ cái chết, sẵn sàng hi sinh bản thân vì điều Nghĩa, bảo vệ chính nghĩa, tinh thần dũng mãnh bảo vệ cái Thiện chống lại cái Ác, hành hiệp trượng nghĩa, diệt trừ hung tàn, chèn kẻ mạnh giúp người yếu, cứu khổn phò nguy, hào hiệp giúp đỡ người khốn khó, “kiến Nghĩa dũng vi 見 義勇為”, gặp người cô thế bị ức hiếp lập tức rút kiếm tương trợ, trên đường gặp chuyện bất bình lập tức ra tay ứng cứu, đến mức có thể hi sinh tính mạng để cứu người đang gặp nguy nạn, có phong độ xả mình cứu người, bất cầu báo đáp (“Lộ kiến bất bình, bạt đao tương trợ; hành Hiệp trượng Nghĩa, trừ bạo an lương 路見不平 拔刀相助, 行俠仗義 除暴安良”). Chú trọng tình nghĩa, tri ân tất báo, một lời hứa ngàn vàng, vào dầu sôi lửa bỏng. Khi quốc gia, dân tộc lâm nguy sẵn lòng quyết tử bảo vệ. Con người có phẩm cách “bất câu tiểu tiết, bất thất đại nghĩa 不拘小節不失大義”.

Bốn là con người triều đại đó trọng danh dự, biết liêm sỉ. Tâm tính con người cương trực, ngay thẳng, không ưa dua nịnh phù phiếm. Người trên biết lắng nghe lời thẳng thắn can gián của người dưới, nghe rồi suy xét sửa lỗi, người dưới vì đại nghĩa không ngại can gián người trên dù bản thân có thể chịu thiệt thòi.

Năm là con người trong triều đại đó có nội tâm trầm mặc mạnh mẽ. Nội tâm trầm tĩnh không vì những cảm xúc vui buồn mà dễ dàng nông nổi biểu lộ một cách khoa trương. Tình cảm, cảm xúc được biểu lộ một cách hết sức tế nhị, hết sức kín đáo, không ồn ào, không ra vẻ, không cố gây chú ý. Sự tế nhị hóa đến cực điểm tạo ra vẻ đẹp mà một tâm hồn non nớt, phù phiếm, nông cạn không thể cảm nhận được.

Sáu là con người trong triều đại đó, mỗi mỗi đều giữ lấy bổn phận của mình, vua ra vua, bề tôi ra bề tôi, cha ra cha, con ra con, chồng ra chồng, vợ ra vợ, thầy ra thầy, trò ra trò, nam ra nam, nữ ra nữ…, mỗi mỗi đều vui nơi bổn phận của mình, không điên đảo ngôi thứ, tạo ra một xã hội trật tự hài hòa, thái bình thịnh thế. “Thái bình thịnh thế 太平盛世” còn có nghĩa là “Vô vọng chi thế 無妄之世” tức thời đại mà con người đa phần ít có suy nghĩ xằng bậy, kỳ quái, không bình thường, không chính đáng. (Vô vọng 無妄 :chân thực, chân tâm thực ý, không có suy nghĩ, tư tưởng bậy bạ, lệch lạc, tà quái.)

Bảy là con người của triều đại đó có tinh thần truy cầu chân lý, sự thực, lẽ phải, xem trọng chân lý, lẽ phải hơn cả tính mạng. Ở triều đình, vua chúa trọng người hiền tài, chiêu hiền đãi sĩ, đề cao việc tiến cử hiền tài, người có thực đức thực tài để trị quốc an dân. Ở xã hội, trên các phương diện văn hóa, người dân có tinh thần không ngừng học hỏi, ít có lòng đố kỵ, cầu thầy cầu bạn, khiêm tốn quên mình truy cầu đạo lý, tìm học minh Sư, không ngại gian nan vất vả tìm cầu chân lý tối thượng.

Tùng Văn tổng hợp

vandatAT

Xe container
Ae cùng ý thức hệ, ô a nhà chục lô liền kề, ô e đất chật chỉ mỗi lô nhưng lô góc 2 mặt tiền. Lão đồng chí tuổi ngoài bát thập rồi, sức khỏe kém, đi lại khó khăn, cúi xuống chút cụng ly cũng đc mà. Có điều e tưởng lên báo chính thống thì ko up những ảnh như thế này chứ các cụ nhỉ?
Cụ Tập 1 kiêm 2, còn 2 cụ nha ta 1 già 1 trẻ hợp lại là vừa ;))

Hieumos

Xe container
2 đại ka ngồi giữa 3 cây tre uốn éo thưởng trà.
Tre thì cần đất, nước và ánh nắng phía biển đông, không cần phân :D
View attachment 8255426
Cụ Bạc đẻ ra khái niệm "ngoại giao cây tre", thế nên lần này tiếp cụ Tổng nước bạn đâu cũng thấy tre.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Năm 2011, em đi đường bộ qua Bằng Tường (Pingxiang) thấy treo rất nhiều cờ hai nước, cũng như Pano, áp phích ảnh cụ Tập cạnh cụ Tổng ở các trục đường chính. Chứng tỏ bản thân hai cụ cũng rất muốn gần nhau, thân nhau, yêu quý, trân trọng nhau. Về nhiệm kỳ cầm cái dài của hai cụ ở hai nước cũng rất giống nhau.
Cụ có nhớ nhầm k vậy?
Cuối năm 2012 a Tập mới chấp chính mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng