[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

smart_sharp

Xe tăng
Ảnh này thể hiện là cụ Tập rất "nể" cụ nhà mình nên đi mời rượu (lại còn đứng trong khi cụ nhà mình ngồi). Tất nhiên, cụ ấy biết là cụ Tổng nhà mình sức khỏe yếu, đi lại không tiện (kể cả đứng ngay dậy cũng không thể nhanh được), nhưng ông Tập vẫn đứng lên mời thế này là thể hiện sự tôn trọng lắm đấy. Nếu không, chỉ giơ ly lên (cả hai bên cùng giơ) thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ngoctu2109

Xe tăng

Em thấy trà cụ ko ổn lắm, ấm pha và bếp đun phỏng theo phong cách kiểu Nhật, cái cung nhãn trà làm bằng tre dày hự, thô quá thể, khăn lau và 2 cái tống trà thì là hàng TQ rẻ tiền bán đầy trên Shopee. Nói thật trông ko đẹp và mang tính dân tộc cho lắm.
Qua e xem thời sự đưa tin là cụ Cao Sơn setup món này, tổng thể thấy mỗi cái mẹt kê bếp đun là thuần Việt =))

hiepchiken82

Xe tăng
thế chiều nay mấy h cụ Tập lên đường về nước thế các cụ nhỉ, hy vọng cụ về sớm cho đỡ tắc đường buổi chiều

smart_sharp

Xe tăng
Thuật ngữ " cùng chung vận mệnh " mà Trung Quốc đưa ra được đổi thành " cùng chung tương lai ". Như vậy cây tre Việt Nam vẫn đứng thẳng mặc kệ bão giông.

Việt Nam chưa ký hợp tác với Trung Quốc về việc khai thác khoáng sản chủ chốt và đất hiếm. Món này chắc làm với Mỹ và đồng minh rồi.

Hai bên thống nhất triển khai sáng kiến " Hai hành lang, một vành đai " bao gồm : Xây dựng hạ tầng, kết nối và hợp tác kinh tế. Sáng kiến "một vành đai, một con đường " của Trung Quốc mặc dù tốn khá nhiều xèng nhưng vẫn chưa thuyết phục được nhiều nước tham gia. Có lẽ Trung Quốc chọn Việt Nam để làm hình mẫu cho sự hợp tác thành công. Khởi đầu là tuyến đường sắt Côn minh - Lào Cai- Hà Nội - Hải Phòng.

Ngoài ra còn có cả sáng kiến " Con đường tơ lụa số hóa " gồm mạng 5G và cáp quang dưới biển

Đất hiếm: TQ họ đang có thiếu đâu mà cần hợp tác với mình hả cụ? Phương Tây đang sợ TQ độc quyền món đó nên mới cần VN thôi.

hung611

Xe buýt
Thương mại Việt Trung có cái lạ là 2 bên công bố con số rất khác nhau. Bên TQ thì con số bao giờ cũng nhiều hơn Hải Quan Việt nam khoảng 60 tỷ usd. Một con số khủng khiếp thật.. Chắc là bên mình ko tính tiểu ngạch. Năm ngoái mình công bố 175 tỷ usd thì họ công bố 234 tỷ usd. 11 tháng đầu năm ta công bố 139 tỷ usd thì CGTN dùng con số 185 tỷ usd. Con số mới nhất của Hải Quan là 156 so với 202 tỷ usd.

Hải quan
🇨🇳
báo cáo tổng kim ngạch 2 nước Trung - Việt trong 11 tháng đầu năm 2023 đạt 202 tỷ usd, tăng 3,6% so cùng kỳ. Chiếm 1/4 tổng kim ngạch Trung Quốc - Asean
Trong khi đó hải quan
🇻🇳
báo cáo kim ngạch 2 nước chỉ đạt có ~156 tỷ usd, chỉ bằng 3/4 con số Trung Quốc công bố.
99,9% DN nhập khẩu VN đều down giá né thuế, đó mới là nguyên nhân chênh lệch kim ngạch cụ ah.

smart_sharp

Xe tăng
Bộ CA mới túm vụ doanh nghiệp khai thác trộm đất hiếm và bán sang Trung Quốc đấy cụ.
Việc doanh nghiệp mình gian thương, cấu kết bán sang TQ là chuyện khác. Thực tế, TQ không thiếu đất hiếm mà thậm chí còn nhiều là khác. Họ không có nhu cầu phải hợp tác với mình về món này. Tất nhiên, nếu VN bán thật rẻ hoặc có lợi ích cho họ thì họ sẵn sàng đáp ứng.

hung611

Xe buýt
Ảnh này thể hiện là cụ Tập rất "nể" cụ nhà mình nên đi mời rượu (lại còn đứng trong khi cụ nhà mình ngồi). Tất nhiên, cụ ấy biết là cụ Tổng nhà mình sức khỏe yếu, đi lại không tiện (kể cả đứng ngay dậy cũng không thể nhanh được, nhưng ông Tập vẫn đứng lên mời thế này là thể hiện sự tôn trọng lắm đấy. Nếu không, chỉ giơ ly lên (cả hai bên cùng giơ) thôi.
Người TQ có thể rất quyến rũ khi cần, và họ làm điều đó một cách rất tự nhiên! Nhưng đó là điều tốt vì họ đang cần mình.

Marble Trans

Xe tăng
Người TQ có thể rất quyến rũ khi cần, và họ làm điều đó một cách rất tự nhiên! Nhưng đó là điều tốt vì họ đang cần mình.
Năm 2011, em đi đường bộ qua Bằng Tường (Pingxiang) thấy treo rất nhiều cờ hai nước, cũng như Pano, áp phích ảnh cụ Tập cạnh cụ Tổng ở các trục đường chính. Chứng tỏ bản thân hai cụ cũng rất muốn gần nhau, thân nhau, yêu quý, trân trọng nhau. Về nhiệm kỳ cầm cái dài của hai cụ ở hai nước cũng rất giống nhau.

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Thì cũng giống như mình quyến rũ lãnh đạo Campuchia ấy thôi. TTg Cam sang đây lần nào cũng được đủ bộ sậu tiếp đón.

NGHIXDBT

Xe tăng
Ngoại giao của ta quá giỏi anh nào cũng phải đến gặp cụ Tổng

phamhungbs

Xe điện
Việc doanh nghiệp mình gian thương, cấu kết bán sang TQ là chuyện khác. Thực tế, TQ không thiếu đất hiếm mà thậm chí còn nhiều là khác. Họ không có nhu cầu phải hợp tác với mình về món này. Tất nhiên, nếu VN bán thật rẻ hoặc có lợi ích cho họ thì họ sẵn sàng đáp ứng.
Thực tế như vậy, nhưng xem lại thành phần ban quản trị các công ty đất hiếm ở mình là ai thì các cụ sẽ hiểu.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Bao giờ thì có kết quả hội đàm các cụ nhỉ? Em là hóng cái này nhất.

Nãy em nghe cái đài CGTN nó bình luận trực tiếp chuyến đi này thì các giáo sư chính trị bên kia cũng tin là VIệt Nam mình có nhiều điểm tương đồng và sẽ ưu tiên hợp tác với TQ để phát triển kinh tế. Việc nâng cấp quan hệ với Mỹ (họ ko quan tâm tới Nhật) thể hiện tự chủ về chính sách của VN và nhu cầu chính đáng, miễn là các quan hệ nâng cấp ko phương hại tới an ninh quốc gia của TQ. Họ cũng có nhắc tới quan hệ Mỹ Canada. 2 nước này là láng giềng và cùng ý thức hệ, tương đồng văn hóa và cùng giàu có. Và 2 nước này cũng chửi nhau về mấy vấn đề về rừng, khai thác tài nguyên. Thế nên Việt Trung cũng tựa thế. Trong các quốc gia láng giềng với TQ cũng chưa có một nước nào đó thực sự phát triển và tiềm năng cả. Nên họ muốn định vị mối quan hệ Trung Việt là điển hình là quanh Trung quốc cũng có nước giàu có, như Mỹ Can. Bất đồng thì còn sót lại là bất đồng trên biển. Thì cái này 2 bên cố gắng thu hẹp dần dần. Thế nên TQ họ đang định vị siêu cường quy mô toàn cầu, muốn thúc đẩy thịnh vượng chung thì cũng thông qua mối quan hệ này để chứng tỏ với thế giới rằng VIệt nam láng giềng chơi với tao nên giàu có nhá, hạnh phúc nhá. Các nước khác sẽ vì thế mà nể trọng hơn. Kiểu mong muốn thể hiện về quyền lực mềm về tầm vóc siêu cường.
Hy vọng là vậy thì được quá còn gì.

tratida

Xe container

1.25 ton

Xe điện
Đất hiếm: TQ họ đang có thiếu đâu mà cần hợp tác với mình hả cụ? Phương Tây đang sợ TQ độc quyền món đó nên mới cần VN thôi.
Thì họ cần độc quyền món này nên mới muốn Việt Nam ngồi chung mâm mà cụ.

tratida

Xe container
Nói thật là em thấy ko ưng tí nào! Tiếp khách quan trọng và có nền văn hóa trà lâu đời nhất thế giới mà setup thế này thì hơi xấu hổ :)
cụ nào mở thớt chuyên về ảnh ọt ăn chơi, yến tiệc thưởng lãm học tập thì tuyệt. VN đãi TQ thì nó thế nào, làm sao sang mà vẫn có tố chất Việt đậm nét thì hay.

Sent from Other Universe via OTOFUN

sakai_yo

Xe lăn
Em tưởng chỉ làm việc ở khu trung tâm thế mà giờ soi map thấy cấm đường cả Phạm Văn Bạch và Trần Thái Tông gần nhà em.

sthd

Xe lăn
Ảnh này thể hiện là cụ Tập rất "nể" cụ nhà mình nên đi mời rượu (lại còn đứng trong khi cụ nhà mình ngồi). Tất nhiên, cụ ấy biết là cụ Tổng nhà mình sức khỏe yếu, đi lại không tiện (kể cả đứng ngay dậy cũng không thể nhanh được), nhưng ông Tập vẫn đứng lên mời thế này là thể hiện sự tôn trọng lắm đấy. Nếu không, chỉ giơ ly lên (cả hai bên cùng giơ) thôi.
simple is the best.
đơn giản, chân thành mới là khí chất của Vĩ nhân.
Không cần câu nệ lễ nghi, to bé, giàu nghèo, hơn kém, Mr Tập thể hiện sự đơn giản, chân thành, gần gũi, đấy mới là đỉnh cao của ngoại giao, đỉnh cao của quan hệ gần gũi, sâu sắc.

chả bù cho maqys ofer, hơn thua cái xe, cái mã đã nhìn nhau bằng con mắt khác rồi
mấy bạn mới giàu cạnh nhà em, hơn mấy chục m2 đất, hơn cái đời xe... đã thấy vênh váo lên mặt lắm rồi

hung611

Xe buýt
Năm 2011, em đi đường bộ qua Bằng Tường (Pingxia) thấy treo rất nhiều cờ hai nước, cũng như Pano, áp phích ảnh cụ Tập cạnh cụ Tổng ở các trục đường chính. Chính tỏ bản thân hai cụ cũng rất muốn gần nhau, thân nhau, yêu quý, trân trọng nhau. Về nhiệm kỳ cầm cái dài của hai cụ ở hai nước cũng rất giống nhau.
Lãnh đạo mà thân được với nhau thì quá tốt cụ ah. Nó vượt cả tầm nghi lễ, như hqua cụ Trọng nhà mình luôn nắm tay a Tập rất thân tình, a ấy đáp lại cũng rất trân trọng.

Trạng thái
Thớt đang đóng